Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 9 of 9

Thread: ลองล้างฟิล์มขาวดำเองครั้งแรกครับ

Thanks
    5

Default ลองล้างฟิล์มขาวดำเองครั้งแรกครับ

(Credit by Neno)
    ต้องขอขอบคุณพี่โน่มากครับที่ให้คำแนะนำ ทำให้ผมรู้ว่าในนี้มีพี่ดี ๆ อีกมากมายที่คอยให้คำแนะนำน้อง ๆ เสมอครับ
    ต้องขอโทษด้วยที่มีรอบขูดขีดรบกวนสายตาเต็มไปหมด สงสัยเป็นเพราะตอนผมเอาฟิล์มใส่รีบ หรือไม่ก็ตอน
    เช็ดน้ำออกจากฟิล์ม แต่ผมสัญญาว่าครั้งหน้าจะปรับปรุงครับ

ฝากพี่ ๆ แนะนำเทคนิคในการล้างรูปให้มือใหม่อย่างผมด้วยนะครับ จะได้นำไปปรับปรุงในครั้งหน้า
    Attached Images Attached Images    

2. The Following 5 Users Say Thank You to ohmnate For This Useful Post:

35mm (6th March 2012), neno-c (6th March 2012), nickaboom (21st March 2012), pat4 (7th March 2012), prajuabsaeng125 (6th March 2012)

Thanks
    5

ภาพอื่นขูดขีดเยอะจนไม่น่าให้อภัยตัวเอง
    ผมใจร้อนพยายามยัดเข้ารีลไปมาอยู่นาน เป้นบทเรียนราคาแพงของผมเลยครับ
    ใครจะลองล้างฟิล์มเก็บไว้เป็นอุทาหรณ์นะครับ อย่าใจร้อนใจเย็น ๆ

สุดท้ายนี้ขอบคุณครับที่ทนชม
    Attached Images Attached Images   

4. The Following User Says Thank You to ohmnate For This Useful Post:

neno-c (6th March 2012)

Bangkok , Nongchok
    Thanks
    600

ผมก็เรียนจากพี่โน่เหมือนกันตอนแรกก็กลัวๆ กล้าๆ ทำได้ไหมนะจนลองดูสักครั้งก็ทำออกมาได้ดีน่าพอใจแม้จะวัดแสงไม่ตรงสักที
    ครับครั้งแรกของผมก็ฟิล์มพังไป 3 ม้วนเลย - - พูดไม่ออกเลย ดันลืมฟิล์มอยู่อันหนึ่งไม่ได้ถ่ายนำไปล้างงานเลยเข้าครับเสียดายน้ำยาและเวลาครับเลยต้องปรับปรุงตัวไม่เล่นๆ อีกต่อไปแล้วเวลาจะทำอะไร น้ำยาอะไรตอนนี้ก็มีบางตัวพอหาซื้อได้อยู่ครับตอนนี้ผมเก็บตุนของน้ำยาไว้ก่อนแล้วมีบ้างตัวผมก็ผสมทำเองเลยแต่ยังไม่ได้ลองครับเพราะเป็นตัวแรกที่ลองทำยังไม่ได้ทดสอบลองเลยครับไม่ได้กลัวแต่ก็อยากลอง

ตอนนี้กำลังทดลองสแกนแบบไม่ใช้เครื่องสแกนนะครับเพราะตัวเองไม่มีเครื่องสแกนจะสแกนที่ก็ต้องเดินทางเข้าเมืองลำบากถ้าไม่จำเป็นก็ไม่อยากไปเท่าไร จริงๆ อยากอัดรูปเลยมากกว่าเพราะจะได้ออกมาเต็มที่ไม่รู้ว่าพี่โน่ว่างหรือป่าวนะช่วงนี้ หรือข้อผิดพลาดในการปฏิบัติงานก็จำไว้แก้ไขในคคราวน่านะครับ ยิ่งทำยิ่งละเอียดรอบครอบระวังมากยิ่งขึ้นครับ ถ้าเราตั้งใจทำแล้วผมเชื่อผมทุกคนทำได้ครับ
    ผมคิดว่ามีทุกยี่ห้อในโลกแล้วนะในเว็บนี้ http://www.pbase.com/cameras
    "Art in not what see but what you make others see" Edar Degas

6. The Following User Says Thank You to 35mm For This Useful Post:

ohmnate (6th March 2012)

Thanks
    351

ใช้อะไรเช็ดฟิลม์ครับ ทีจริงใช้ Fotoflo เป็นน้ำสุดท้าย แล้วสลัดน้ำออกให้มากที่สุด แล้วเอาขึ้นตากเลยก็ได้

8. The Following User Says Thank You to rumix For This Useful Post:

Thanks
    4

รูปเป็นรอยเยอะนะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ฟิล์มหรือเปล่า ยังไงก็ต้องระวังเรื่องรอยด้วยนะครับ

Thanks
    17

โชคดีที่ของผม ลองทำเองแล้ว รอยไม่มากเท่าไหร่
    เล่นแต่กล้องเก่า ไม่ต้องสนใจชาวบ้าน เสียดายแค่รูปไม่ค่อยเนียนเท่านั้น

Thanks
    17

แต่รูปเป็นรอยนี่ ทำให้ดูโบราณสุดๆ
    เล่นแต่กล้องเก่า ไม่ต้องสนใจชาวบ้าน เสียดายแค่รูปไม่ค่อยเนียนเท่านั้น

วงแหวนรอบนอกด่านทับช้าง/ไร่รักไทย ลพบุรี
    Thanks
    933

รอยที่เกิดจะเกิดตอนใส่ฟิล์มเข้าริลละครับ ต้องซ้อมกับฟิล์มเก่าๆในที่สว่างดูก่อนครับ พอเริ่มคล่องแล้วก็เริ่มลองซ้อมโหลดในถุงมืดดูครับ จะได้มั่นใจขึ้นอีกครับ ค่อยๆฝึกฝนไปครับ ผ่านสามสี่ม้วนแรกไปแล้วสบายครับ ช่วงแรกทดลองไม่เช็ดฟิล์มดูก่อนครับ ถ้ามีคราบน้ำเกาะบนฟิล์มหลังจากฟิล์มแห้งแล้วให้เพิ่มอัตราส่วนการผสมโฟโต้โฟลให้เข้มข้นขึ้นอีกครับ เช่น จาก 3 หยดกับน้ำ 500 ซีซี ถ้ายังมีคราบก็ให้เพิ่มเป็น 5-10 หยดครับ ถ้าทดสอบแล้วตรงไหนไม่เกิดปัญหาคราบน้ำเกาะบนฟิล์มแล้วก็จำไว้ครับ แต่ถ้าเปลี่ยนไปล้างฟิล์มที่อื่นต้องทดสอบใหม่ครับ เพราะว่าน้ำประปาแต่ละที่ไม่เหมือนกันครับ ....ยินดีด้วยครับ ที่แค่โทรปรึกษาก็ล้างฟิล์มได้ ...555 เก่งมากครับ

13. The Following User Says Thank You to neno-c For This Useful Post:

Thanks
    5

ความมั่วมันมีอยู่จริงครับ

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks