Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 6 FirstFirst 123456 LastLast
Results 16 to 30 of 80

Thread: ความเเตกต่างของ "คนเล่นกล้อง" กับ "คนใช้กล้อง" เพื่อการถ่ายภาพ

สบายดีไทยแลนด์ Guest

Quote Originally Posted by reawat View Post
    ดูจะมองโลกในแง่ร้าย ไปหน่อยไหมครับ..ไปสรุปว่า คนเล่นกล้อง เป็นคนโง่ ดู ๆ แล้ว เจ้าของกระทู้ก็ไม่ได้เหมารวม.. และก็ดูว่า บางส่วน นักถ่ายภาพ ก็เป็นเช่นนั้นจริง ๆ (ด้วยประสพพบเจอ อยู่เนืองๆ)... การเหมารวม ว่า คนเล่นกล้อง นั้น โง่และคุ้มคลั่ง ไม่ได้เป็นความคิดของ ท่านเจ้าของกระทู้นะครับ..ผมว่าท่าน Guest เป็นคนคิดเองเสียมากกว่า (รวมถึง การ บอกว่า เจ้าของกระทู้ ดูถูกช่างภาพ ท่านอื่น ๆ นั่น ผมก็ว่า ท่าน Guest คิดเองพิมพ์เอง อยู่ดี)

ผมว่า ทำใจให้สบาย ๆ อะไร ขวางหูขวางตา ก็ วาง ๆ เสียบ้าง.. เห็นด้วย หรือไม่เห็นด้วย ก็เป็นสิทธิ ของผู้อ่าน และสมาชิกทุกท่านแหละครับ.. หรือหากจะโต้แย้ง ก็ โต้แย้ง กันอย่างฉันท์มิตร จะสร้างสรรค์กว่า ถอดลอกอิน มาพูดจาถากถางนะครับ... ขอขอบคุณครับ

ป.ล. ผมเอง ก็ ไม่ใช่ช่างภาพ อาชีพ หรือถ่ายรูปสวย อะไร.. ชื่นชอบทั้งอุปกรณ์ใหม่ และ เก่า ซื้อเท่าที่จะมีปัญญาซื้อ.. ยังไม่รู้จะจัดไปยังกลุ่มไหนของ กระทู้นี้เสียด้วยซ้ำ.. แต่ชอบมาก กับการ ถ่าย สาว ๆ และมีความสุขเวลาได้ถ่ายภาพ ก็พอใจแล้วครับ
    ตอนแรกก็พยายามอ่านและไม่คิดมาก มาสะดุดตอนข้อความหลังๆ ที่เหมือนดูถูกคนที่ซื้อกล้องอย่างมีความสุขอย่างเราๆ จนถึงประโยคที่ว่าโง่ งมงวย... มันแรงไปครับ
    ทำงานเงินเหลือ ไปซื้อกล้องใหม่ ทดสอบ ทดลอง มารีวิวให้เพื่อนๆได้อ่าน ได้คุยกันเรื่องกล้องรุ่นต่างๆ กลับถูกมองว่าคนเล่นกล้อง แค่มีเงิน ไม่เข้าถึงศิลปะ ซื้อกล้องก็แค่อ่านรีวิวแล้วก็เดินไปซื้อ ชอบถ่ายรูปสาวหน้าชัดหลังเบลอเท่านั้น พออ่านไปเรื่อยๆ เจอคำว่าโง่...
    บทความนี้เหมือนจะแบ่งคนที่ถ่ายรูปออกเป็นสองพวกอย่างชัดเจน
    ทั้งนี้ ไม่ได้คิดไปเอง แต่ถ้าท่านได้อ่าน"บทความดั้งเดิมทั้งหมดของกระทู้นี้ก่อนถูกทำการแก้ไข"ซึ่งเป็นบทความที่ยาวกว่านี้มากและมีการโพสหลายครั้ง แต่ถูกแก้ไขสั้นลงมากและลบบางโพสออกด้วย ถ้าท่านอ่านจนจบคงจะเข้าใจความรู้สึกของคนเล่นกล้องได้บ้าง

อยากให้คนเล่นกล้อง คนใช้กล้อง คนที่ชอบเกี่ยวกับการถ่ายภาพ อยู่ด้วยกันอย่างสันติ
    ลองเข้าในห้อง nikon canon leica แต่ละห้องคุยกันเรื่องอุปกรณ์กันมากกว่าครึ่ง (การแบ่งห้องในเว็บไทยดีก็ยังใช้อุปกรณ์เป็นหลักอีกครับ)
    เลนส์ตัวนี้ดีอย่างไร กล้องตัวนี้ทำอะไรได้บ้าง โฟกัสหลายจุด อื่นอื่น ยิ่งห้องleicaเรื่องเลนส์แพงๆทั้งนั้น แต่ทุกคนในนั้นอยู่อย่างสงบ ถ่ายรูป พร้อมกับซื้อและแลกเปลี่ยนอุปกรณ์ ตัวไหนดี เอามาอวดกันบ้าง
    ถ้าจะบอกว่าการจัดแสงดี การจัดไฟสวย ก็เชิญ เรารับชม ดูและชม สวยจริงอะไรจริง แชร์กันอย่างมีความสุข

Thanks
    20

กระทู้แนวที่ไม่สามารถหามาตรามาเป็นตัววัดได้แบบนี้ ปัจจุบัน ใน thaid มีให้เห็นไม่บ่อยนัก และผมก็ไม่อยากเชื่อว่า พี่ JEE จะเป็นคนตั้งกระทู้...

คนที่อยู่ในโลกไซเบอร์มานาน มักถนอมเนื้อถนอมตัว ไม่ให้ตัวเองบอบช้ำมากนักเมื่อเวลาผ่านไป

ผมไม่ได้เข้ามาอ่านตั้งแต่แรก ก็เลยไม่รู้ว่า ฉบับเต็ม พี่ JEE กล่าวไว้อย่างไร

สำหรับผม... กระทู้นี้ ไม่ส่งผลกระทบใดๆกับผม ชีวิตก็ยังปกติเหมือนเดิม

สำหรับบางคน... กระทู้นี้ อาจเป็นเหมือนของแสลง

ส่วนตัวผมแล้ว... คนตั้งกระทู้ จะเป็นใครก็แล้วแต่ ต้องพร้อมที่จะรับผิดชอบ ทั้ง คำติ และ คำชม

*** เพียงแต่ว่า... คนอ่านเข้าใจความหมายที่คนตั้งกระทู้ ต้องการ "สื่อ" ถูกต้องแล้วหรือยัง ?!? ***

ผมแค่ งงนิดๆ ... ว่า พี่ JEE คิดยังงัย ถึงตั้งกระทู้นี้ ในช่วงที่ D800 และ 5DIII เปิดตัว เพราะกระแสกล้อง มาแรงมาก!!!

ตอนนี้ผมเข้าใจแค่ว่า ... พี่ คงเป็นห่วงรุ่นน้องๆที่ วนๆเวียนๆ อยู่กับอุปกรณ์ไม่รู้จบ และเข้าใจว่า... งานนี้คงเปลืองตัวน่าดู !?!

3. The Following 11 Users Say Thank You to ก้อง... For This Useful Post:

Davil (10th March 2012), JEE (6th March 2012), jirawutpin (3rd October 2012), lodchongnamkati (11th March 2012), Minstrel (6th March 2012), mysteryprinc (5th March 2012), radio098 (21st August 2013), Yeah-Me2 (8th March 2012), กาฮัง (6th March 2012), สบายดีไทยแลนด์ (5th March 2012), เอ้ (6th March 2012)

Thanks
    34

แล้วผมจะอยู่กลุ่มไหนล่ะเนี่ย

กรณีแรก "คนเล่นกล้อง" แต่ --- ผมสนใจทั้ง spec กล้องและราคา แต่ไม่ upgrade ตลอด และสนใจทั้งเทคนิคและอุปกรณ์ที่จะสามารถทำเทคนิคนั้นได้ และ และ ไม่มีความเชื่อว่า อุปกรณ์ล่าสุดจะสามารถทำให้ถ่ายภาพได้ดี แต่สามารถช่วยให้ถ่ายภาพได้สะดวกขึ้น ผมมีอาชีพหลักอยู่เเล้ว ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก แต่น่าจะใช้อุปกรณ์ราคาถูกกว่ามืออาชีพมากอยู่

กรณีที่สอง "คนใช้กล้อง" แต่ --- ผมสนใจกล้องใหม่ และก็สนใจที่จะหาวิธีทำยังไงถึงจะถ่ายภาพออกมาให้ได้ดั่งใจ สนทั้งเทคนิคและอุปกรณ์ที่จะสามารถทำเทคนนิคนั้นได้ ไม่ได้ถ่ายภาพเป็นอาชีพและก็ไม่มีรายได้จากการถ่ายภาพ สนใจเรื่องอุปกรณ์ เเละก็สนใจเรื่องไฟ เรื่องเเสง เรื่องเชิงเทคนิค

ผมว่าพี่จะสรุปแค่ว่า คน...กล้อง มีแค่สองกรณีเนี่ย ผมว่า มันน่าจะยังไม่ครอบคลุมนะครับ

แต่ผมยังคิดในแง่ดีนะครับว่า พี่มีเจตนาดีในการตั้งกระทู้นี้ อาจเพื่อแนะนำ เตือนสติ หรืออะไรก็แล้วแต่

แต่ก็ต้องยอมรับจริงๆว่า พออ่านแล้ว มันมีความรู้สึกว่าพี่ไปดูแคลนคนที่ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก แต่มีฐานะพอที่จะซื้ออุปกรณ์ใหม่ๆ ดีๆ แพงๆ ใช้อะ่ครับพี่ ซึ่งผมว่ามันเป็นสิทธิ์ส่วนตัวของเขานะครับ (แต่ส่วนตัวผมคิดว่าพี่คงไม่ได้คิดแบบนั้น)

ปล.ไม่ได้มีเจตนา จะโต้เถียงหรือโต้แย้งอะไรนะครับ แค่อยากแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเฉยๆ ครับ

5. The Following 6 Users Say Thank You to RemoteRR For This Useful Post:

JEE (6th March 2012), lodchongnamkati (11th March 2012), soodteenmak (13th July 2012), vulpius (9th March 2012), กาฮัง (6th March 2012), สบายดีไทยแลนด์ (5th March 2012)

สบายดีไทยแลนด์  Guest

Quote Originally Posted by Super Angulon View Post
    ผมอยากให้ thaid มีฟังก์ชั่นที่ทำให้เราดู avatar ของสมาชิกแล้วรู้เลยว่าคนนี้ เล่นกล้อง หรือถ่ายภาพ หรือลูกครึ่ง

เพราะบ่อยครั้งที่ตอบคำถามไปแบบคนถ่ายภาพ เขาดันอยากได้คำตอบแบบคนเล่นกล้อง

ผมเห็นด้วยอย่่างยิ่งกับคุณ jee แต่ผมก็คิดว่าใน thaid ส่วนมากเป็นคนเล่นกล้อง เพราะ...

สังเกตจากระทู้รวมพล...ทั้งหลาย
    กระทู้รวมผลงานของเลนส์
    กระทู้รวมผลงานของกล้อง
    เรามีกระทั่งกระทู้จากผลงานของกล้องที่ยังไม่มีขายในโลก สำหรับผมเป็นอะไรที่น่าทึ่งมาก

อนึ่งผมไม่ได้หมายความว่า คนที่เข้าไปแจมกระทู้เหล่านี้กำลังทำอะไรผิด โง่ เพราะรสนิยมมันเป็นเรื่องที่สอนกันไม่ได้ ผมแค่ตั้งข้อสังเกตนะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
    กระทู้รวมผลงานจากกล้องที่ยังไม่มีขายในโลก น่าทึ่งจริงๆ

Thanks
    453

ขอโทษทุกท่านนะครับที่ผมอาจใช้คำรุนเเรงไปหน่อย ตอนพิมพ์เมานิดหน่อยครับ เเละไม่ได้มีเจตนาเหมารวม เเต่จากหลายๆปี ที่ผ่านมาผมสเเกนดูกระทู้ต่างๆเเล้ว กระทู้อุปกรณ์นี่ได้รับความนิยมที่สุดเเละยอดวิวสูงที่สุด ในเวลาที่เร็วที่สุด ดังนั้นผมจึงสรุปเอาเองเเบบคร่าวๆว่า สมาชิกส่วนใหญ่เล่นกล้อง ผมไม่ได้เเอนตี้คนเล่นกล้องนะครับ เพราะผมเองก็มีความสุขอยู่กับการถ่ายภาพที่เเม้หลายๆครั้งไม่ได้สนใจเรื่องเทคนิคก็ตาม

ผมอาจอยู่ผิดที่ก็ได้นะครับ เพราะผมเป็นช่างภาพที่ยึดมั่นอยู่กับเทคนิคมากกว่า เเต่เว็บไทยดีฯหลายๆปีที่ผ่านมานี่ มีเเต่กระทู้อุปกรณ์เเละ ซื้อขาย ผมกำลังคิดว่าหากผมเขียนบทความเรื่องการถ่ายภาพเชิงเทคนิคในเว็บนี้คงไม่ได้รับการต้อนรับเท่าที่ควร ในขณะที่กระทู้ทดสอบกล้องเเละเเนะนำกล้องใหม่อาจได้รับความนิยมมากกว่า

เเต่ถึงอย่างไรก็ไม่เป็นไรครับ ผมในฐานะสมาชิกเก่า ยังไงหากมีโอกาสเเละเวลาที่จะเขียนก็จะยังคงนำเสนอเรื่องราวเชิงเทคนิคต่อไป หากมีคนสนใจเพียงเเค่หนึ่งคนผมก็ดีใจเเล้วครับที่ได้เเบ่งปันประสบการณ์เเละสามารถนำไปใช้ได้จริง

8. The Following 21 Users Say Thank You to JEE For This Useful Post:

Central (27th February 2013), ckov (6th March 2012), crabdevil (6th March 2012), Doubble (6th March 2012), Gamut (10th August 2013), HIM13 (28th February 2013), jirawutpin (3rd October 2012), kongkitz (6th March 2012), lodchongnamkati (11th March 2012), Minstrel (6th March 2012), Piyachok (6th March 2012), samoky (14th December 2012), up1275 (22nd February 2013), vulpius (9th March 2012), Yeah-Me2 (8th March 2012), zoro (6th March 2012), กาฮัง (6th March 2012), ก้อง... (6th March 2012), ตาสว่าง (6th March 2012), สบายดีไทยแลนด์ (6th March 2012), เอ้ (6th March 2012)

Thanks
    453

คือจริงๆเเล้วจุดประสงค์ผมก็คือ ผมเเค่อยากจะเบรค "ความตื่นเต้น" ของกล้องรุ่นใหม่ ทั้ง D800, 5D3 เท่านั้นนะครับ ผมไม่อยากเห็นสมาชิกจ่ายเงินจำนวนมากเพื่อกล้องรุ่นใหม่ที่สเปคดีกว่า เเต่อาจไม่ได้ใช้ประโยชน์ในการถ่ายภาพ นอกไปจากการถ่ายเพียงสนุกๆ ไม่ทราบนะครับผมว่าเงินนั้นมันหายาก หลายๆคนในเว็บนี้มีเงิน ไม่เดือนร้อนในการอัพเกรด เเต่ในขณะที่อีกหลายๆคนไม่มีเงินพอเเต่อยากจะอัพเกรดเพียงเพราะกระเเสกล้องใหม่มันพาไป ทำให้เสียศูนย์เเละเสียความมั่นใจในการใช้กล้องที่ตนเองมีอยู่เเล้ว ดังนั้นที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็จุดประสงค์เพียงเพื่อชะลอ "ความอยาก" ในอุปกรณ์ใหม่ๆ เเละหันมาพัฒนาเชิงเทคนิค เพื่อให้ได้ภาพที่ต้องการจะไม่ดีกว่าเหรอ

ผมไม่อยากจะเบรคสมาชิกหลายๆคนในเว็บที่มีเงินเเละ Enjoy ในการอัพเกรดอุปกรณ์นะครับ เพียงเเต่ผมไม่อยากให้เงินมาเป็นตัวตัดสินการที่ "จำเป็น" หรือ "ไม่จำเป็น "เท่านั้น เพราะผมยังเชื่อว่าอีกหลายสมาชิกนั้นไม่มีมีเงินถุงเงินถัง เเละไม่อยากให้ไปยึดติดกับ feature ใหม่ๆมากนักนะครับ

10. The Following 20 Users Say Thank You to JEE For This Useful Post:

ckov (6th March 2012), Doubble (6th March 2012), Gamut (10th August 2013), Golfzilla (19th March 2012), IronHorse (9th April 2012), jirawutpin (3rd October 2012), jitavits (11th November 2012), KAKA (17th February 2013), kongkitz (6th March 2012), lodchongnamkati (11th March 2012), Piyachok (6th March 2012), Saint_K (14th March 2012), tore_tk (25th October 2012), up1275 (22nd February 2013), vulpius (9th March 2012), Yeah-Me2 (8th March 2012), zoro (6th March 2012), กาฮัง (6th March 2012), สบายดีไทยแลนด์ (6th March 2012), เอ้ (6th March 2012)

Thanks
    950

Quote Originally Posted by JEE View Post
    เเต่ถึงอย่างไรก็ไม่เป็นไรครับ ผมในฐานะสมาชิกเก่า ยังไงหากมีโอกาสเเละเวลาที่จะเขียนก็จะยังคงนำเสนอเรื่องราวเชิงเทคนิคต่อไป หากมีคนสนใจเพียงเเค่หนึ่งคนผมก็ดีใจเเล้วครับที่ได้เเบ่งปันประสบการณ์เเละสามารถนำไปใช้ได้จริง
    บอร์ดนี้เป็นสังคมใหญ่ เลยมีคนหลายกลุ่มครับ ความเห็นต่างไม่ใช่การชวนทะเลาะนะครับ แต่เป็นการเสนอมุมมองของแต่ละคน ถ้าพูดกันแบบสร้างสรรก็มีประโยชน์มากครับ
    ผมเข้าใจความรู้สึกและความปรารถนาดีของพี่เจ้าของกระทู้นะครับ เป็นเรื่องดีที่นำเสนอมุมมองให้กับช่างภาพและคนเล่นกล้องซึ่งมีมากขึ้นเรื่อยๆครับ

ข้อมูลดีๆ ความรู้ เทคนิคดีๆ ต่างๆ หลายคนอนุเคราะห์เขียนไว้ ผมเองก็ได้จากบอร์ดนี้เยอะมากๆ ครับ ผมเองก็เฝ้ารอบทความ เทคนิค ประสบการณ์ที่พี่ JEE นำเสนอนะครับ
    GXR.DF.AW1.EM1.GM1.D5200.645D.A7r.Q7

12. The Following 4 Users Say Thank You to ckov For This Useful Post:

Gamut (10th August 2013), JEE (6th March 2012), lodchongnamkati (11th March 2012), สบายดีไทยแลนด์ (6th March 2012)

Thanks
    228

ไม้ใหญ่ต้องใช้ ขวานฟันฉันใด สะกิดใจคนก็คงต้องใช้คำแรงบ้างฉันนั้น
    ผมเข้าใจเจตนาของพี่ Jee และหลายท่านที่ เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย เราเห็นต่าง คิดต่างได้ และสุดท้ายก็ใครมีความสุขอย่างไรก็ไปตามทางของเขา ไม่ได้ก้าวล่วงกัน
    ผมว่า นี่ก็เป็นเสน่ห์ ของ ThaiD
    แต่แปลก ผมไม่ตื่นเต้นเรื่องกล้องตัวใหม่ หรืออุปกรณ์ใหม่เลย เพราะที่มีอยู่ก็ยังผ่อนไม่หมดเลย อิอิ

14. The Following 5 Users Say Thank You to กาฮัง For This Useful Post:

JEE (6th March 2012), lodchongnamkati (11th March 2012), Yeah-Me2 (8th March 2012), สบายดีไทยแลนด์ (6th March 2012), เอ้ (6th March 2012)

สบายดีไทยแลนด์  Guest

ก่อนอื่นต้องกล่าวขอโทษคุณจี ที่เราก็ใช้ข้อความรุนแรงเกินไป
    เมื่อได้อ่านบทความครั้งแรกของคุณจี ข้อความของคุณจีแรงไปครับ
    แต่ถ้ากลับไปดูการเปิดตัวกล้องใหม่ค่ายดัง2ยี่ห้อ จะเห็นได้ว่า ร้อนแรงมากเช่นกัน กระทู้รวมผลงานจากกล้องที่ไม่เคยวางขายทำนองนี้
    คงจะต้องเบรค และกระตุกให้ได้คิด แต่คุณจีคงจะกระตุกแรงไปหน่อยเท่านั้น
    เราเองก็ไม่ได้ตื่นเต้นกับการเปิดตัวกล้องใหม่ทั้งสองยี่ห้อ ในวันนั้นเรายังพูดอยู่ด้วยว่าจะขายเลนส์ค่ายใหญ่ที่มีอยู่ให้หมดเลย เพราะยังมีกล้องอีกหลายตัวที่มีคุณสมบัติเหมาะกับเรามากกว่า

จากนั้นเราลองนึกถึงข้อความ กระทู้เก่าๆที่คุณจีเคยเขียน เคยโพสไว้ในThaiDซึ่งเคยผ่านตา มีข้อมูลดีๆมากมายที่คุณจีทิ้งไว้ให้เราได้อ่าน คุณจีเป็นช่างภาพที่ดี มีแนวคิดที่ดีมาโดยตลอด
    เรื่องราวครั้งนี้คงเป็นการกระทบกระทั่งกันบ้าง นิดหน่อยก็ขอให้คุณจีอภัยกันบ้างนะครับ

Thanks
    453

ขออยากขอบคุณจากใจจริงที่เข้าใจจุดประสงค์ของผมนะครับ ครั้งที่เริ่มกระทู้ อย่างที่บอก อาจเมาไปเเละเหนื่อยมาก เเละอาจใช้ถ้อยคำรุนเเรงเกินไป เเต่จุดประสงค์เเท้จริงเเล้ว ผมเพียงเเค่อยากให้สมาชิกส่วนใหญ่ "ชะลอ" เเละหันกลับมามองว่า กล้องที่เรามีอยู่ feature ที่ให้มา เราก็ไม่เคยใช้หมดอยู่เเล้ว

17. The Following 5 Users Say Thank You to JEE For This Useful Post:

ckov (6th March 2012), kongkitz (6th March 2012), Piyachok (6th March 2012), Yeah-Me2 (8th March 2012), สบายดีไทยแลนด์ (6th March 2012)

Thanks
    1,101

พูดเรื่องนี้ทีไร นึกถึงข้อความข้างล่างนี้ครับ ผมว่าหลาย ๆ ท่านคุ้นเคยกันดี
    ผมไม่ทราบว่าใครเป็นคนทำขึ้นมา แต่ขอให้เครดิตตามลายน้ำในภาพละกัน

Name:  pro.jpg
Views: 964
Size:  68.4 KB

19. The Following 7 Users Say Thank You to yube For This Useful Post:

JEE (6th March 2012), jirawutpin (3rd October 2012), jitavits (11th November 2012), netz896 (6th March 2012), Piyachok (6th March 2012), Yeah-Me2 (8th March 2012), สบายดีไทยแลนด์ (6th March 2012)

weera-wat's Avatar
    weera-wat is offline ตาถั่ว มือสั่น ฉันเอง
    บางกอกน้อย Thailand.
    Thanks
    4,415

กระทู้ที่มีลักษณะแบบนี้ผมว่า ดีมาก คือเห็นความเห็นที่ต่าง ผู้มีประสบการณ์ กล้า ที่จะออกมาเตือน ให้สติ ชี้ประเด็นแบบชัดเจน
    ผมว่า พวกเราผู้ร่วมใช้สนาม thaiD. จะได้เก็บเกี่ยว คิดทบทวน ทดสอบแก่นแกนของตน จะได้ไม่เกินจำเป็น
    ส่วนคนที่จะเพิ่ม จะต่อ ก็จะได้เดินอย่างมั่นใจ ถูกทาง
    กระทู้แบบนี้ไม่มีอะไรเสียหาย สังคม thaiD. จะได้แข็ง สร้างสรรค์ เป็นมิตร อย่างมีปัญญา ครับ
    หมุน หมุน กด แล้วก็ ทำแบบเดิมซำ้ๆ บ่อยๆ = ไม่รู้เป็นไง? รู้สึกดี..

21. The Following 4 Users Say Thank You to weera-wat For This Useful Post:

JEE (6th March 2012), Minstrel (6th March 2012), Yeah-Me2 (8th March 2012), สบายดีไทยแลนด์ (6th March 2012)

Thanks
    563

ไม่รู้ว่าผมจะอยู่ในกลุ่มไหนเหมือนกัน เพราะเข้าข่ายทั้ง 2 กลุ่ม เอาเป็นว่าผมเลือกทางสายกลางแล้วกันครับ คือเป็นทั้งคนเล่นกล้อง และคนใช้กล้อง
    -ผมถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก และชอบติดตามข่าวสารเกี่ยวกับอุปกรณ์ใหม่ๆ(บ้าง) ไม่ได้จะซื้อมาใช้ทุกตัวแต่ก็อยากรู้ว่าเดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันไปถึงไหนแล้ว
    -ส่วนหนึ่งผมก็พยายามพัฒนาฝีมือ หาเทคนิค วิธีการต่างๆที่จะทำให้ได้ภาพสวยๆ
    ผม ชอบถ่ายภาพ Landscape (เป็นงานอดิเรก) ซึ่งในบางครั้งก็ต้องการอุปกรณ์ที่ดีเพื่อเก็บภาพในช่วงที่ "ดวง" ไม่เป็นใจเหมือนกัน เพราะไม่มีกำลังและเวลาจะกลับไปแก้ตัวได้อีก แต่ก็ไม่ได้ทุ่มซื้ออุปกรณ์จนทำให้ตัวเองและครอบครัวเดือดร้อน

ผม เข้าใจเจตนาคุณ JEE ครับที่ต้องการเตือนให้หลายๆคนที่อาจจะหลงไปกับกระแสของกล้องใหม่ๆ จนอาจลืมนึกถึงอุปกรณ์ที่มีว่าใช้มันคุ้มค่าหรือยัง ถือเป็นแนวคิดและข้อเตือนใจที่ดีครับ เป็นกระทู้ที่ดีอีกกะทู้หนึ่ง เพราะพักหลังกระทู้เกี่ยวกับบทความหรือเทคนิคต่างๆเริ่มน้อยลงไปเรื่อยๆแล้วครับ
    flickr.com/photos/kwanchai_k

23. The Following User Says Thank You to zoro For This Useful Post:

lodchongnamkati (11th March 2012)

Thanks
    1,156

ผมชอบกระทู้นี่คับ เคยโดนทักเหมือนกันคับ ตอนจะซื้อเลนส์ใหม่ เหตเพราะดูรีวิวมากไปคับ แต่พอมามองถึงสิ่งที่ต้องการจริงๆเลย แล้วตอนนี้พอใจกันเลนส์ตัวเดียวไปแล้วคับ ^^ พังค่อยว่ากัน(จะซ่อมหรือจะเปลี่ยน) เห็นกล้องใหม่ๆ กิเรศมาคับ ยิ่งเจอ MK III เก็บไปฝันทีเดียว แต่กล้องในมือ ไม่พังจนซ่อมไม่ได้ก็คงไม่เปลี่ยนไปไหนคับ ส่วนตัว ชอบถ่ายรูปเฉยๆคับไม่ได้หารายได้จากทางนี้เลย ได้เห็นคำว่าควรพัฒนาเทคนิค นี่สิโดนผมเต็มๆเลย ตอนนี้เอาเวลาดูรีวิว ไปหาเทคนิคเพิ่มแล้วคับ แต่รีวิวก็ยังชอบดูคับ
    Canon 50D
    Tamron AF 18-270mm f/3.5-6.3 Di II VC
    Canon Speedlite 580EX II
    Yongnuo YN-622 Wireless TTL Flash Trigger
    DELL PRECISION
    5510

"เพราะเราติดใจในเลนส์ครอบจักรวาล ^_^ ตัวเดียวเที่ยวไปทั่ว"

สุขุมวิท 77 กรุงเทพฯ
    Thanks
    0

เข้ามาอ่านหาข้อมูลครับ

+ Reply to Thread
Page 2 of 6 FirstFirst 123456 LastLast