Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 25 of 25

Thread: เอาลอง ส กิ น โทนดิบ ๆกับ สิบดี(มั๊ย) !!!

Thanks
    116

พี่แดงครับ...รูปสวยดี
    ทิ้งฉากหลังกระจุยเลย....
    ...Post 4-5 นี่ถ่ายเวลาใกล้กันรึเปล่าครับ
    ทำไมสีผิวมันไม่เหมือนกันเลย
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

กลับมากรุงเทพ ซะแล้ว
    Thanks
    0

Originally posted by DANG_EOS
    ในการวัดแสง ผมก็ใช้โหมด เฉลี่ยทั่วทั้งภาพ / กับ Partail แล้วแต่ว่า ฉากหลังมีมากน้อยแค่ไหน มืด สว่าง ดำ หรือ เขียว มีผลต่อการวัดแสงหรือไม่ สีของเสื้อผ้ามืดไป สว่างไป ก็ใช้อยู่แค่นี้ละครับ
    ขอบคุณครับ
    รบกวนอีกทีครับผม คือว่าปกติผมใช้ partail วัดที่หน้าแบบตลอดเลย
    แล้วเห็นพี่ใช้ เฉลี่ย นี่วัดกรณีไหนครับรบกวนพี่ช่วยยกตัวอย่างให้ดู
    หน่อยครับ..รบกวนขอวิชาหน่อยครับ
    Last edited by RUTch; 2nd June 2003 at 18:29.

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

วันนั้น คุณ แคง มาถึง เราก็บ่นกันว่าตั้งตามวัดแสง แล้วมันออก Under นะครับ แกก็สั่งให้ปรับ โหมด A เลย แล้วก็ให้ถ่าย ถ่ายไป ปั๊บ แกก็บอกให้ดู พอดู เสร็จ เราก็บอกว่ามันยังงั้นยั้งงี้ แกก็บอกไม่ชอบไม่ดี จะเอาอะไรก็ปรับซิ กล้องดิจิตอลอยู่แล้ว ดูแล้วไม่พอใจก็ปรับ
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    265

คุณ capture ครับ หวัดดีครับ
    คคห. ที่ 4 และ 5 นี่ถ่ายเวลาประมาณ 6 โมงกว่า ๆ (ที่ AV F 2.8 ) ตอนเย็นมาก ISO 200 ใช้ขาตั้งกล้อง AWB ครับอ้อ.....อย่างนึงที่ผมไม่ได้แจ้งไว้ก็คือ ผมใช้ ACDSEE ในการลดขนาดภาพ และทำกรอบ ไม่รู้ว่ามันทำให้สีสัน ได้ดี หรือ แย่ลงหรือไม่

คุณ ton giant คือจริง ๆเวลาถ่าย แบบ ครึ่งตัว หรือ ช่วงไหล่ไปถึงหัว ของแบบ เต็มเฟรมไม่มี ฉากหลัง หลุดมาในเฟรมมากนัก / หรือหลุดมาแค่ 15-20 % ผมใช้เฉลี่ยทั่วทั้งภาพครับ ในการใช้ฟิล์ม ผมจะบวกอีก 1 สต๊อปที่ตัวกล้อง คือผมถนัด และก็ติดมาจากกล้องฟิล์ม ครับ ส่วนมากออกมางานก็ดีสีสวย เลยชอบ(เป็นการส่วนตัว ) การวัดเฉพาะจุดนาน ๆ ใช้ทีหนึ่ง ถ้าเจอสภาพแสงที่ดูซับซ้อนมาก ๆ และ คำณวนยาก ถึงจะใช้วัดดู แล้วจำค่าไว้ หลังจากนั้นก็ ลองมาใช้การวัด Evaluate Metering ว่ามันแตกต่างมากน้อยแค่ไหน

หลัก ๆ ก็จำสีที่สะท้อนแสง ดูดแสง หลอกกล้องตาม ๆที่ท่าน อาจารย์เขาสอนสั่งมาละครับ แล้วก็มาปรับใช้กับตัวเอง เอาที่ตัวเองชอบ ลูกค้าชอบ ขายได้ แนวที่ตัวเองถนัดที่สุดนั้นผมว่าดีนะ เมื่อเราถนัด งานก็ออกมาดี เสียน้อยลง บางครั้งผมก็ทำตามที่ทฤษฎีบ้าง ดัดแปลงบ้าง แต่ผมไม่ค่อยถนัดการวัดเฉพาะจุดเท่าไหร่ ถ้างานด่วน ๆ เร่ง ๆก็ ทั่วทั้งภาพ +- ตามที่ต้องการ ผมกดลูกเดียวแฮะ ๆ ไปเน้นที่การ โพสท์ท่า อารมณ์ และสั่งแบบให้โพสท์มากกว่าครับ

คุณ rutch การวัดแสงตามเครื่องวัดแสง แล้วตั้งเมนวลถ่ายก็ดีนะครับ ผมไม่รู้ว่าคุณ D 1 ให้ทดลองใช้กล้องแบบ เมนวล(คือเป็นแบบฝึกหัด) แต่การวัดแบบนั้นต้อง มีสว่น ไฮไลท์ ชาโดว์ อูยมันก็คุยกันอีกเยอะ ผมเองก็ไม่เชี่ยวชาญแนว คลาสสิค หรือ ขาวดำที่เล่นเงา เล่นแสง มันซับช้อน และละเอียดขึ้นอีก แต่ก็ดีนะครับถ้าเข้าใจ และ ใช้ได้ดี

คือ ถ่ายแบบ ศิลปะ แนวศิลปิน กับ ถ่ายแนวแบบเดินดิน ทำมาหากินให้ปากท้อง..........นี่คุยกัน ลำบากนะ อิ อิ ผมเองเอาแบบ เร็ว สวย คม สีสด ลูกค้าชอบ แฮะ ๆรับตังค์ กลับบ้าน( แบบติดดินครับ ) จบ !!!!
    Last edited by DANG_EOS; 2nd June 2003 at 20:04.

กลับมากรุงเทพ ซะแล้ว
    Thanks
    0

ขอบคุณมากครับพี่ DANG EOS เดี๋ยวผมลองหัดแบบmode Av มั่งดีกว่าปกติผมใช้ M มันช้าจริงๆอะครับ

ชอบจริง "ถ่ายแบบเดินดิน ทำมาหากินให้ปากท้อง" ลูกค้าชอบ รับตังค์ กลับบ้าน จบ

Thanks
    2

พี่แดงครับ ใช้ ACDSee ลดขนาดภาพ และทำกรอบ ไม่ได้ทำให้สีสันเปลี่ยนนะครับ

ผมว่าน่าจะเป็น Auto White Balance มากกว่าครับ ที่ทำให้สีเพี้ยน

ถ้าใช้แบบ Preset คือเอากระดาษเทา/ขาว มาวัดตอนนั้นเลย จะได้ค่าสีที่ตรงที่สุด (พี่ Rutch บอกครับ)
    แต่ถ้าแสงไม่ได้เปลี่ยนเร็วมาก ใช้แบบ Manual ก็น่าจะ OK.
    (ตามความคิดผมนะครับ เพราะผมใช้ Auto แล้วสีมันเพี้ยนไป เพี้ยนมา ตามสีเสื้อของแบบ และแบคกราวด์)

ดิจิม่อนซะอย่าง ถ่ายไม่ดีก็ถ่ายใหม่ได้

ขอบคุณพี่แดงมากครับ ที่มาให้ความรู้ และเทคนิคมากมาย
    แถมยังมีน้องสาวสวยอีกต่างหาก
    Last edited by DFOTO; 2nd June 2003 at 21:07.

Thanks
    0

TWO THUMBS UP !! สำหรับพี่แดงเลยครับ
    THREE THUMBS UP !! สำหรับนางแบบครับ..อ้าว กลับกันหรือปล่าวหว่า
    ยอดเยี่ยมกระเทียมดองเลยครับ อยากมีโอกาสออกทริปขอความรู้กับพี่แดงบ้างครับ ชอบหัวขาตั้งกล้องแบบกริ๊ปของพี่แดงเป็นรุ่นไหนครับ ดูถนัดกว่ารุ่น222ของ Manfrottoอีกครับ

Thanks
    265

ตอบ /// Mr.Smile ........ผมใช้หัวรุ่น AF 2100 ของ Slik ครับ ได้ดูแบบมาจากคุณ โอฬาร เลยสั่งซื้อผ่าน เน็ต จาก อเมริกา B&H นะครับ ถูกดี แต่... โดนค่าส่ง ค่าภาษี เฮ้อ....แพงงะ รวมแล้ว 7 พันกว่า ถ้ากล้อง + เลนส์ + แฟลช
    มารวมกันแล้วหนักมาก ๆ (เลนส์ไม่มี คอลา่ห์ ) จะถ่ายแนวตั้งได้ลำบากนะครับ เพราะมันเป็นกริป แล้วก็ยาว มันไม่แน่นปึ๊กเหมือน หัวแพน / หัวบอลแบบสั้น ๆ ให้น้องแฟนถูกแล้วครับ..... หาคนหน้าตาดีมาถ่าย เราก็ได้ภาพสวย ๆอยู่แล้ว

DFOTO ขอบคุณครับ ทำยังไม่เป็น Custom WB อิ อิ จริง ๆบอกไม่อายเลย กำลังคุยกับคุณ D1 และ คุณ หาวส์ เรื่องสีสัน ความใส ของดิจิตอล เอาแบบถ่ายมาแล้วไม่ต้องแต่งใน คอมพ์ ส่งปริ้นท์ได้เลย อยากได้แบบฟิล์ม คือถ่ายแล้วไม่ต้องมาเสียเวลา มีงานมามาก ๆ( งานแต่งงาน ) ตายแน่ ๆ 300- 500 ภาพ แต่งหมดทุกภาพก็ตาย ๆ ๆ

ชมน้องสาวแฟนสวย เฉย ๆครับ แต่ ถ้าชมว่าผมหล่อนี่...น๊ะ !!!

คุณ Ton giant อิ อิ ลองดูครับ แหม สูตร อ.อดุลย์ ก็ยอดเยี่ยมน๊า....

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

วันนี้ให้เบอร์พี่แดง กับคนที่ทำงานไป ไม่ทราบเขาโทรไปติดต่อหรือยังครับ ขานี้แกจุกจิกหน่อย ลองคุยดูแล้วกันครับ เพราะปรกติแกจะโดนผมเบรคทุกวันแหละครับ เพราะเจอหน้า แกจะบอกว่า คุณ รุ่จ เจ้อยากได้.... เป็นคำนำหน้า ครับ

Thanks
    265

ขอบคุณครับ คุณ rutch ......จุกจิก หรือครับ เฮ้อ...เดี๋ยวก็รู้

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12

Tags for this Thread

Bookmarks