Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 11 of 11

Thread: อยากทราบว่าพี่ๆจะตอบว่าอะไร ?

Thanks
    0

Default อยากทราบว่าพี่ๆจะตอบว่าอะไร ?

• ผมมีคำถามขำๆช่วงวัยเรียนของผมมาถามพวกพี่ๆขอคำแนะนำหน่อยครับ.......

ช่วงเวลามหาลัยผมเรียน นิเทศ สาขาภาพยนตร์ ผมมีเพื่อน 2 กลุ่มที่แบ่งออกเห็นได้ชัด 1.พวกบ้าเรียน 2.พวกบ้าทำหนังถ่ายรุปอุปกร์ค่อนข้างเยอะ แต่เรียนก็พอถูใถ ผมอยุ่กลุ่มที่2 มาเกือบ 2 เทอม ผมก็คิดว่านี้ละกลุ่มที่จะจบไปพร้อมกัน แต่....วันนึงผมรับ จ๊อปถ่ายรุป และ 1 ในกลุ่มนั้น เอ่ยปากขึ้นมาว่า...... คุณพร้อมแล้วหรอ....ผมเลยแบบ ทำมัยคุณพุดอย่างงี้ละ นี้มัน ตัดพ้องกันชัดๆ เพราะช่างภาพที่ดีจะไม่ดูถูกคนอื่นและจะไม่ เอาความล้มเหลวในอดีตมาเป็นข้ออ้างเพื่อทำให้อนาคตเกิดความล้มเหลว...และหลังจากขั้นอีก2คนก็มาพูดแบบเดียวกันพูดแบบไม่ให้กัมลังใจไม่พอยังซ้ำเติมว่าผมถ่ายรุปไม่เก่งคุณจะไปไหวได้ไง...ผมเลยเริ่มตีตัวออกห่าง จน..มีคำถามจากเพื่อนกลุ่มนี้มาถามว่า คุณยังจะอยุ่กลุ่มนี้อยุ่มั้ย ผมควรจะตอบว่าอย่างไรดี ?

www.facebook.com/gateravee
    Thanks
    130

พูดยากครับ... กำลังใจให้เพื่อนเป็นสิ่งดี...
    แต่จริงๆ แล้ว สิ่งที่สำคัญที่สุด คือ การที่เราประเมินตัวเองในการรับงาน คำถามว่าคุณพร้อมแล้วหรือจากเพื่อน ไม่ใช่การตัดพ้อนะ ผมว่า
    ถ้าเราพร้อม จริงๆ เราคงไม่รู้สึกอะไร ถ้ามีคนบอกเราอย่างนี้ เพราะเราต้องถามตัวเองด้วยคำถามนี้ก่อนแล้ว ก่อนที่จะรับงาน
    ฝีมือชัวร์ไหม อุปกรณ์เพียงพอไหม มีประสบการณ์แค่ไหน คิดค่าจ้างยังไงถึงจะคุ้ม

ถ้าดูจากกระทู้ที่คุณโพสก่อนหน้านี้ คุณเองยังบอกเลยว่าคุณเป็นมือใหม่ ใช้เลนส์ 2 ตัวที่มีแล้วไม่อาร์ท (จากข้อความของคุณเอง)
    ถ้ารับงาน แล้วเราก็ต้องบอกลูกค้าไปตรงๆ ว่าเรามือใหม่ ไม่อาร์ท (แบบที่คุณพิมพ์) ถ้าลูกค้าจ้าง ยินดีให้โอกาส ก็เป็นเรื่องน่ายินดี
    แต่ถ้าเค้าไม่รู้เรื่องอะไรเกี่ยวกับตัวเราเลย แล้วตกลงจ้างหละ...

ไม่มีใครรู้ว่าฝีมือเราเป็นยังไง นอกจากตัวเราเอง พูดยากครับ.. แต่ทั้งนี้ เราก็ไม่ควรเอาโอกาสเดียวในชีวิต ของผู้อื่นมาทดลองเช่นกัน..
    ถ้าเราเองยังไม่มั้นใจ ไม่ต้องรอให้ใครมาถามครับ ส่วนมากคนที่เค้ารับงาน เค้าเริ่มจากหาประสบการณ์ ตามคนอื่นบ้าง ถ่ายฟรีบ้าง เป็นผู้ช่วยบ้าง ใช้อุปกรณ์ที่มีจนคิดว่าเอาอยู่ พอรับงานได้
    ถึงตอนนั้น เราตอบได้เองครับ.. รับงานได้ไหม แล้วคิดราคาเท่าไหร่ดี... แถมโอกาสคงเข้ามาหาเราเองด้วยซ้ำ
    ผมว่ายาขมเป็นสิ่งดีนะ เพื่อนที่ดีไม่จำเป็นต้องชมเสมอไปหรอกนะ เค้าอาจเป็นกระจกที่ดีให้เราก็ได้ ทำให้เค้ายอมรับสิครับ
    สู้ครับ ไม่มีใครเก่งแต่เกิด

3. The Following 9 Users Say Thank You to JOJO For This Useful Post:

Carbon (1st February 2012), Crazy_intel (2nd February 2012), DOFJerk (1st February 2012), Forgetmenot (17th February 2012), garbagelane (11th February 2012), modern_d (2nd February 2012), neo9 (1st February 2012), คิดมาก (1st February 2012), หลวงลายไทย (17th February 2012)

bangbon district
    Thanks
    1,729

แล้วคุณพร้อมจริงหรือยังล่ะครับ?
    กลัวเมีย

Thanks
    0

ขอบคุณ พวกพี่ๆมากนะครับ ทำให้ผมได้ข้อคิดเยอะเลยครับ ขอบคุณครับ

คิดมาก is offline รอ Activate ด้วยอีเมล์, โปรดตรวจสอบอีเมล์.
    Thanks
    164

พี่โจ
    สุดยอดดดดดดดดดดดดดด

^_^

Thanks
    172

ความดี 100 ครั้ง ถูกลบหายได้จากความเลวเพียง 1 ครั้ง นะครับ
    เพื่อนอาจจะหวังดี ไม่อยากให้เราโดนด่ากลับมาก็ได้ เพราะมีแต่เสียกับเสีย ลูกค้าเสียงาน ... เราเสียชื่อ เสียความรู้สึก เสียหน้าอีก

เหมือนงานรับปริญญา ม. แห่งหนึ่ง ข้าวมันไก่ 40 บาท มีข้าว 1 ถ้วย โปะด้วยไก่ 4 ชิ้น
    แค้นซะ แต่ทำไงได้นอกจากก้มหน้าก้มตากินเข้าไป

เพราะงั้น คุณต้องคิดว่าตัวเอง "แน่จริง" และ "พร้อมจริง" ก่อนจะออกงานที่รับเงินนะครับ
    เพราะเขาจ่ายตัง ไม่ว่ามาหรือน้อย เขาก็ต้องการงานที่ดีกลับมา จริงไหมหล่ะ

แค่ข้าวมันไก่ 40 บาท ผมยังแค้น ... แล้วงานสำคัญครั้งเดียวในชีวิตของเขา ... เขาคงแค้นกว่านี้เช่นกัน

ชีวิตอีกยาวไกล ค่อยๆคิด ครับ เพราะเวลามันย้อนคืนมาไม่ได้ :]

Thanks
    1,380

ทำมไต้องตัดออกจากความเป็นเพื่อน.. อยู่ด้วยกันไม่จำเป็นต้องมีกลุ่ม มีฝ่าย เรียนด้วยกัน ทำงานด้วยกัน ความเป็นเพื่อนอีกร้อยปีถ้ามาเจอะกันเราก็ยังเป็นเพื่อนกันอยู่ดี

ฝีมีอและความคิดไม่ควรถูกปิดกั้น สู้ครับ อดทนครับ พัฒนาทั้งฝีมือและความคิด อย่างคิดสั้น คิดแคบ ปิดกั้นตันเองจากความรู้

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

ถ้าคุณพร้อมแล้ว คุณคงไม่เอามาถามแบบนี้ครับ
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

10. The Following User Says Thank You to Palajin For This Useful Post:

หลวงลายไทย (17th February 2012)

Thanks
    450

....เออ...ทำไมอาชีพนี้ต้องบ่นกันแบบนี้เยอะจังนะ(อืมมมมมมม)

....ผมถามว่าการทำอะไรสักอย่างต้องแคร์อะไรมากว่าตัวเองหรอครับ?? ความรู้สึกจากใครก็ตามแต่มันบ่งการชีวิตเรามากขนาดนั้นหรอครับ??.....และเราขอใครกินด้วยหรือไงครับ?? (อย่าว่าผมแรงนะ)

....โอเคครับ การทำไรก็ตามแต่มันก็ต้องประเมินตัวเอง แต่ไม่ได้หมายความว่าประเมินแล้วถ้ามันไม่แน่ใจหรือเทียบเคียงกับอะไรที่มันเป็นที่สุดหรือสุดยอดแล้ว มันจะทำให้ตัวเราเองต้องบอกตัวเราเองว่า....."เมิงทำไม่ได้อย่าทำ" หนิ.... เพราะบางครั้งถ้ามันจะอยู่ในสายอาชีพนี้ไม่ได้เดี๋ยวผลมันก็มาในรูปแบบอื่น เช่น โดนลูกค้าต่อว่าจนไม่ได้ผุดไม่ได้เกิด....แต่ไอ้ตากล้องด้วยกันเนี๊ย...ต่อว่าแล้วคุณจะไม่ได้ผุดไม่ได้เกิด หรือเพื่อนคุณที่ไม่ได้มารับผิดชอบกับการรับงานในหน้าที่นั้นๆมาว่าหรือพูดแล้วใช่ว่าคุณจะไม่ผุดไม่เกิดนะครับ(โอ๊ะอย่าว่าแรงอีกนะผมไม่ได้ดราม่าเอาเป้นว่าอ่านแล้วทำใจกลางๆ)

....ผมว่าผลลัพธ์จากการลงมือทำไปแล้วจะบอกคุณเองว่าคุณทำได้ไม่ได้ และมันทำได้หรือไม่ได้ในเกณฑ์ไหน....เช่นคุณมีอุปกรณ์เท่านี้ คุณถ่ายได้เท่านั้น คุณแต่งได้ประมาณนี้ แล้วถ้าคุณรับงานแบบสมเหตุสมผล(แนวเดียวกับพี่โจโจ้บอกนั้นละ) ผมถามว่าคุณก็คงพอพัฒนาฝีมือในงานต่อๆไปได้ถ้างานที่รับนั้น..คุณและลูกค้าคุณรับได้.......แต่ถ้าคุณประเมินตัวเองเท่านี้แต่ไปรับระดับโปร แบบนี้คุณคงจบจากการคอมเม้นท์จากลูกค้าในปัจจุบันละครับ...Social Network เดี๋ยวนี้แรงจะตาย เอามาประจานก็ตายแล้วครับ ไม่ต้องไปสนคอมเม้นท์แต่ยังไม่ทำด้วยมั้ง

...ส่วนเรื่องที่กลุ่มคุณจะเป็นอย่างไร...ผมให้แนวคิดกว้างๆครับ........อย่าว่าแต่เพื่อนเลยครับพี่่น้องเองยังมีความคิดเห็นคนละอย่าง....พ่อแม่ก็ยังคิดเห็นไม่ตรงกัน....การพูดไม่ได้หมายถึงมันไม่ตรงกับใจเราคิดแล้วนั้น เราจะต้องไปตัดขาดจากสิ่งที่เป็นเลยมันถูกหรือไม่ ผมว่าไม่สมควร แม้แต่ตัวเราเองคุณเคยถามไหมว่า ทุกวันนี้ข้อเสียเรา เพื่อนในกลุ่มเรารับได้ไหม แล้วข้อเสียของเพื่อนในกลุ่ม คุณก็ควรต้องรับให้ได้ด้วยเช่นกัน ไม่ใช้เอะอะก็ตัวเองเป็นใหญ่(ทีแบบนี้หล่ะตัดสินใจได้ว่าเราชอบไม่ชอบ ทีจะลงมือทำงานละคิดหนักลังเลเชียว ทำไมไม่ทำให้ได้ แบบที่คุณคิดว่าคุณไม่ชอบแบบนี้แบบนั้นกับการกระทำของเพื่อนละครับ)

...เห็นไหมครับ สังคมหรือหมู่เพื่อนมันก็เหมือนกัน คนแสดงความเห็นไม่ได้หมายความว่าจะผิด ถ้าคิดในแง่ดี มันก็ทำให้เราคิดและถามตัวเองก่อนว่า...เออถ้าเป็นงั้นจริงแต่เราอยากทำ เราควรจะเริ่มมันยังไง.......คนคิดไม่เหมือนเรา ไม่ได้หมายถึงเขาเป็นคนไม่ดีนี่ครับ......ถ้าทุกคนแค่ไม่ชอบใจจากคำพูดเป็นที่ตั้ง ถามว่าป่านนี้ไม่ต้องประท้วงกันทุกทั่วหัวระแหงของโลกหรือไงครับ(ผมออกนอกทะเลไปไกลเชียวแฮะๆ)

....และสุดท้าย ถ้าทางที่เราจะไปมันไปไม่ได้ ผมว่าก็เปลี่ยนไปทำอย่างอื่นแทนก็ได้นี่ครับ ทุกอาชีพมันไม่ง่ายทั้งนั้น แต่ทำไม่ได้ใช่ว่ามันหมายถึงล้มเหลว ถ้ามันใช่เดี๋ยวมันก็ไปต่อเองได้ แต่ถ้าไม่ใช่จริงๆ วันดับจะมาจากตัวคุณเองหรือจากขี้ปากคนก็ว่ากันไป ..... อีกหนึ่งความคิดนะครับ

Thanks
    0

on a mountain, star city
    Thanks
    4,054

อย่าพึ่งรีบร้อนเลยครับ พี่ว่าเพื่อนน้องคงหวังดีน่ะ

we don't know we're all damn ugly.
    like a pig.
    JUST COME ORIGINAL,THEN?

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks