Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 20

Thread: ถามชาว นิก เรื่อง SB-600 SB-800 หน่อยนะ (แต่ไม่ใช่ชาวนิกก็ตอบได้นะ)

tojoko's Avatar
    tojoko is offline รักนะ เด็กอ้วน! !
    Thanks
    1

Default ถามชาว นิก เรื่อง SB-600 SB-800 หน่อยนะ (แต่ไม่ใช่ชาวนิกก็ตอบได้นะ)

คือว่า อยากจะรู้ว่า SB600 กะ SB800 เนี้ย
    มันต่างกันตรงไหนอ่ะ (ไม่เอาว่าต่างกันแค่ ชื่อรุ่นกะราคาน่้าาาา)
    เพราะอยากจะซื้อ flash แล้วอ่ะ (รอโบนัสออกอ่ะ)

อยากรู้ราคาด้วยว่ารู้สึก SB800 เนี้ยมือ 1 อยู่ประมาณ 14 และ SB600
    เนี้ยจะอยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะ

และอยากถามต่อว่าไอ้ flash เนี้่ยใช้ถ่านชาร์จได้ป่าว
    ขอบคุณครับผม
    ถ่ายรูป.... จาถ่ายรูป.... (แต่เบลออ่ะ)

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking

ถ่าน charge ได้แน่ๆ ครับ..
    ต่างกันชัดๆ ก็เรื่อง GN, เรื่อง bounce card, เรื่องโหมด AA... แค่นี้มั้งครับ.. จำไม่ได้..
    เข้าไปอ่านเอาแล้วกัน
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=8433

ปล.ถ้าลอง search ซะหน่อยก็ไม่ต้องรอคำตอบแล้วเนี่ย..ครับ.. อิ อิ
    Last edited by DOFJerk; 11th January 2006 at 10:28.
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

www.facebook.com/gateravee
    Thanks
    130

ผมใช้SB 800 มานานพอควรนะ..
    SB 600 ไม่มีที่ใส่ถ่านก้อนที่ 5 ซึ่ง ทำให้ชาร์จเร็วขึ้นมาก..
    ไม่มี bounce card ซึ่ง อันนี้ ผมว่า ค่อนข้างใช้มากเลยนะ สำหรับงานถ่ายกลางคืน
    โหมด AA ซึ่งไว้ใช้กับไฟสตู ช่วยเราได้มากเวลายิงแล้วไฟสตู ขึ้นไม่เต็ม หรือไม่ ออก. เพราะตัวนี้ พอแสงพอดี มันจะ ตัด โดยไม่ได้ยิงพรีแฟลช ครับ..
    SB 600 เป็น มาสเตอร์ ไม่ได้.. ใช้เป็น SLAVE ได้อย่างเดียว ครับ..
    ซึ้อ ทั้งที่ SB 800 ดีกว่าครับ ต่างกันไม่มากหรอก..

tojoko is offline รักนะ เด็กอ้วน! !
    Thanks
    1

Quote Originally Posted by DOFJerk
    ถ่าน charge ได้แน่ๆ ครับ..
    ต่างกันชัดๆ ก็เรื่อง GN, เรื่อง bounce card, เรื่องโหมด AA... แค่นี้มั้งครับ.. จำไม่ได้..
    เข้าไปอ่านเอาแล้วกัน
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=8433

ปล.ถ้าลอง search ซะหน่อยก็ไม่ต้องรอคำตอบแล้วเนี่ย..ครับ.. อิ อิ
    คือมันเยอะอ่ะครับ เลยถามเอาเลยดีก่า ใช้ search ไม่เก่งอ่ะง่าาาา
    แต่ก็ขอบคุณครับผมพี่ DOFJerk

Quote Originally Posted by JOJO
    ผมใช้SB 800 มานานพอควรนะ..
    SB 600 ไม่มีที่ใส่ถ่านก้อนที่ 5 ซึ่ง ทำให้ชาร์จเร็วขึ้นมาก..
    ไม่มี bounce card ซึ่ง อันนี้ ผมว่า ค่อนข้างใช้มากเลยนะ สำหรับงานถ่ายกลางคืน
    โหมด AA ซึ่งไว้ใช้กับไฟสตู ช่วยเราได้มากเวลายิงแล้วไฟสตู ขึ้นไม่เต็ม หรือไม่ ออก. เพราะตัวนี้ พอแสงพอดี มันจะ ตัด โดยไม่ได้ยิงพรีแฟลช ครับ..
    SB 600 เป็น มาสเตอร์ ไม่ได้.. ใช้เป็น SLAVE ได้อย่างเดียว ครับ..
    ซึ้อ ทั้งที่ SB 800 ดีกว่าครับ ต่างกันไม่มากหรอก..
    ขอบคุณมากครับพี่ JOJO

ว่าแต่ทำไมพี่ทั้งสองไม่ไปงาน meeting หว่า
    ถ่ายรูป.... จาถ่ายรูป.... (แต่เบลออ่ะ)

Thanks
    0

เข้ามาสนับสนุนให้ซื้อ SB-800 อีกคนครับ...(ถ้าคิดจะใช้เป็น flash หลัก)

ผมว่าฟังก์ชั่นในการใช้งานของ SB800 นั้นมีหลายอย่างที่จำเป็น(ในบางงาน) ซึ่ง SB600 ไม่มีเช่นพวก โหมด AA หรือแม้แต่การตั้งให้ SB800 เป็น slave flash แบบ su-4(ตาแมว) ซึ่งสองอย่างนี้ SB600 ทำไม่ได้
    แล้วอีกเรื่องนึงที่ผมคิดว่าค่อนข้างชอบคือการสั่ง wireless flash โดย sb800 นั้นสามารถควบคุม ratio ของแสงในแต่ละกรุ๊ปได้ถึงสามกรุ๊ป (ซึ่ง flash หัวกล้องนั้นจะสั่งให้ยิงได้เท่านั้น)

ส่วน sb600 นั้นผมเคยถามมาเมื่อเดือนที่ผ่านมา ราคาอยู่ที่ 9200 บาทครับ

Thanks
    1

อ้อ ขอบคุณพี่ s_charm มากครับ

Thanks
    392

แหะๆ ไม่รู้เรื่องเท่าไร เพราะยังเล่นไม่มาก แต่ก็ตามมาเชียร์ SB800 อีกคน
    เพราะเห็นส่วนใหญ่ แนะนำให้ซื้อ SB800 ไปเลย
    ส่วนคนที่ใช้ SB600 เท่าที่ได้ยินก็บ่นว่ารู้งี้ซื้อ SB800 ตั้งแต่แรกซะก็ดี
    แต่เท่าที่เห็น SB800 ของเล่นเยอะมากครับ
    สรุป ซื้อ SB800 นะ
    ยิ่งรู้เยอะ ยิ่งไม่รู้เยอะ
    http://www.wcdmaphoto.com

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

SB800 แหละครับ แฟลชเป็นอะไรที่ซื้อทีแล้วอยู่นาน ไม่เหมือนตัวกล้องหรือเลนส์ แป๊บๆ เปลี่ยนกันแล้ว
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Quote Originally Posted by charles
    SB800 แหละครับ แฟลชเป็นอะไรที่ซื้อทีแล้วอยู่นาน ไม่เหมือนตัวกล้องหรือเลนส์ แป๊บๆ เปลี่ยนกันแล้ว
    เง๊ก แหนะ ตอนซื้อ Sb-80DX ก็ว่าใช้ไปได้อีกนาน เจอเข้าไปวัยรุ่นเซ็ง อาจมี iTLL II เป็น SB800i ก็ได้นะ เอิกๆ

Thanks
    0

อ่า สำหรับผมเองใช้ SB600 นะครับ ขอแหวกกระแสหน่อย

คือเล็งเห็นว่าตนเองคงไม่ได้ใช้งานกับไฟสตูดิโอ และโหมดAAคงไม่ได้ใช้เช่นกัน
    และbounce card เอาwristbandรัดกับพวกการ์ดโทรศัพท์เอาก็ได้น่ะครับ

ส่วนของเล่นที่แถมมาให้เช่นเจลสี กับdiffision dome มันมีแยกขายที่โฟโต้ไฟล์เป็นช่วงๆ อยากได้ค่อยไปซื้อเพิ่มเอา

สิ่งเดียวที่อยากให้SB600มีคือ Guide No. มากกว่านี้น่ะครับ
    แต่เท่าที่มีอยู่ใช้งานก็นับว่าครอบคลุมกับลักษณะงานของผมแล้วครับ
    จึงเลือกใช้SB600 แล้วเก็บส่วนต่างไว้เป็นงบประมาณสำหรับเลนส์ 50F1.8

Thanks
    8

ราคาแฟลช SB600 ประกันร้าน 8,700 บาท
    ราคาแฟลช SB800 ประกันร้าน 14,000 บาท
    ราคาแฟลช SB800 ประกันศูนย์ 16,500 บาท

เช็คราคามาอาทิตย์นี้ครับ

แนะนํา SB800 ครับตัวนี้ซื้อง่ายขายคล่อง
    Last edited by เลนส์แก้ว; 13th January 2006 at 03:11.

Thanks
    0

Quote Originally Posted by RUTch
    เง๊ก แหนะ ตอนซื้อ Sb-80DX ก็ว่าใช้ไปได้อีกนาน เจอเข้าไปวัยรุ่นเซ็ง อาจมี iTLL II เป็น SB800i ก็ได้นะ เอิกๆ
    ออกมาอีกก็ซื้อใหม่กันอีกรอบไงป๋า... ตัวเก่าก็มาเป็น Slave Flash ซะสิคร๊าบบ

Thanks
    215

รบกวนช่วย ขยายความใน Mode AA ให้หน่อยครับ แบบว่าไม่เคยใช้ครับ

Thanks
    0

เพิ่มอีกหน่อยแต่ใช้ไปอีกนาน กับหลาย ๆ อย่างที่ได้เพิ่มมา

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

Talking

Quote Originally Posted by ทักษะ
    รบกวนช่วย ขยายความใน Mode AA ให้หน่อยครับ แบบว่าไม่เคยใช้ครับ
    ก้อ.. กล้องส่งข้อมูล A = Apeture ให้ แฟลซก็จะรู้ค่า f-stop กะ iso แล้ว.. ทีนี้มันก็วัดแสง flash ด้วย sensor ที่ตัวมันเอง และรู้ว่าแค่ไหนพอดีเอง A = Auto เป็นแล้ว.. ไม่ต้อง TTL ไม่ต้องพึ่ง sensor จากตัวกล้อง
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast