Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 8 of 8

Thread: sRGB กับ AdobeRGB

Pims Guest

Default sRGB กับ AdobeRGB

เห็นในกล้อง NEX มีให้ SET ค่าสี 2 แบบคือ
    sRGB กับ AdobeRGB
    ไม่ทราบน้า ๆ เลือกตั้งค่าแบบไหนกันคะ

ปกติจะใช้โปรแกรม Adobe Photoshop ฉะนั้น
    เราควรตั้งค่าเป็น AdobeRGB ใช่ไหมค่ะ เพราะชื่อมันต่างก็เป็น Adobe
    แล้ว sRGB เหมาะกับอะไร

Thanks
    450

แนะนำว่าเป็น sRGB จะดีกว่าครับ เพราะว่า
    1.กามุตสีของ AdobeRGBจะกว้างกว่ามาก โปรแกรมดูรูปทั่วไปรวมถึงความกว้างของกามุตสีจอนี่ส่วนใหญ่ครอบคลุมแค่ sRGB ครับ(ถ้าใช้พวกจอภาพทางด้านกราฟฟิคก็อีดเรื่องครับเพราะเดี๋ยวนี้ก็เริ่มมีจอที่ทำออกมาครอบคลุมขายแต่ราคาก็นะ อืมมมมม...แพงงง)
    2.การล้างอัดภาพจากร้านทั่วๆไป เครื่องอัดก็ครอบคลุมที่ sRGB ครับ (เออรู้สึกว่าจะมีร้านที่มีความสามารถในการพิมพ์สูงแบบนั้นในประเทศไทยอยู่ร้านหนึ่งที่พอรู้นะครับนอกนั้นจะมีอีกไหมผมก็ไม่รู้ครับหายากมาก แต่ถึงร้านจะบอกว่าครอบคลุมจริง ด้านปฏิบัติผมก็ยังไม่ค่อยจะอยากคิดว่ามันถึงนะครับแฮะๆๆ)
    3.Web Brower หากคุณเอาลงเวบต่างๆหรือแม้จะโพสลงเวบ เวบเบาร์เซอร์ก็ครอบคุลแค่ sRGB เช่นกันครับ แถมเวบเบาร์เซอร์บางตัวกามุตสียังน้อยกว่า sRGB เสียด้วยซ้ำ AdobeRGB นี่ไม่ต้องพูดถึงครับ เพราะมันเพี้ยนตั้งแต่ sRGB แล้ว
    4.ยิ่งตั้งค่าการถ่ายภาพเป็น Jpeg แล้ว ก็ยิ่งสมควรเป็น sRGB ครับ เพราะJpegมันเป็น 8 bit ยังไงเสียก็ดูว่าไม่มีประโยชน์จะต้องไปตั้ง AdobeRGB และมันก็ทำให้เราพรีวิวในโปรแกรมดูรูปทั่วไปสีไม่เพี้ยนมาก แต่ถ้าจะถ่ายเป็นRAWไฟล์นี่ก็ตามแต่สะดวกและถนัดครับ อันนี้ผมไม่คอมเม้นว่าสมควรจะใช้อะไร แต่สุดท้ายถ้าต้องมาคอนเวิร์สเป็น Jpeg แล้วแค่ล้างหรือเอาลงเวบเท่านั้น sRGB ถือว่าสะดวกสุดครับ

3. The Following 5 Users Say Thank You to Milk-Keeper For This Useful Post:

A 01 (5th February 2012), chokchai (21st January 2012), lex_esteem (21st January 2012), pg_sukanan (21st January 2012), prajuabsaeng125 (22nd January 2012)

Thanks
    4

ขึ้นอยู่กับว่าคุณต้องการนำรูปนั้นไปทำอะไรครับ (พูดถึงถ่ายภาพเป็น RAW นะครับ)
    ตามที่พี่ Milk-Keeper บอกไว้นะครับว่าความกว้างของกามุตสี ของ AdobeRGB จะมากกว่า sRGB ทำให้การไล่โทนของสีมีมากกว่า ของ sRGB จึงเหมาะกับรูปที่คิดว่าจะนำเข้ามาตกแต่งเพิมเติมใน PS เพราะมันจะดึงสี/แสงได้กว้างกว่าครับ แต่สุดท้ายคุณก็ต้องแปลงเป็น sRGB อยู่ดี (ถ้าไม่ได้ทำงานที่ต้องการความละเอียดก็ไม่ต้องใช้ก็ได้ครับ)

ส่วน sRGB ช่วงสีจะแคบกว่าจึงทำให้สีที่ได้นั้นดูสดใสกว่า Adobe เพราะคอนทาสมีมากกว่า จึงไม่เหมาะที่จะนำมาตกแต่งเพิ่มเติมใน PS เท่าไหรนักเพราะมันจะดึงช่วง สี/แสงได้น้อยกว่าครับ เหมาะกับถ่ายภาพแล้วนำไปอัดตามร้านเลยหรือตกแต่งนิดหน่อยแล้วอักเลย

5. The Following 2 Users Say Thank You to tonjeenna For This Useful Post:

A 01 (5th February 2012), chokchai (21st January 2012)

Pims Guest

Default ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณทั้ง2ท่ายค่ะ

ขอบคุณค่ะ--->คุณMilk-Keeper และคุณtonjeenna มากค่ะ ได้ความรู้เยอะเลย

ถึงว่าสิ เวลาเรา Preview รูปที่เราถ่ายมา
    โดยใช้โปรแกรม Winows Picture, Windows Live Photo,
    Microsoft Office Picture หรือ Nero Photosnap Image viewer
    แต่ละโปรแกรมให้ความคมไม่เท่ากันเลย
    ปกติจะใช้ Nero Photosnap Image viewer ดูภาพได้คมชัดที่สุด

Thanks
    1,236

ข้างบน ตอบได้กระจ่างเลยครับ สงสัยมาตั้งนาน ขอบคุณมากครับ

Thanks
    650

Quote Originally Posted by Pims View Post
    ขอบคุณค่ะ--->คุณMilk-Keeper และคุณtonjeenna มากค่ะ ได้ความรู้เยอะเลย

ถึงว่าสิ เวลาเรา Preview รูปที่เราถ่ายมา
    โดยใช้โปรแกรม Winows Picture, Windows Live Photo,
    Microsoft Office Picture หรือ Nero Photosnap Image viewer
    แต่ละโปรแกรมให้ความคมไม่เท่ากันเลย
    ปกติจะใช้ Nero Photosnap Image viewer ดูภาพได้คมชัดที่สุด
    แต่ล่ะโปรแกรม อาจจะมีออปชั่นให้เลือกไม่เหมือนกันในการปรับ sharpen เมื่อย่อรูปลงมาให้แสดงพอดีกับจอคอมครับ ไม่ได้เกี่ยวกับ sRGB หรือ Adobe RGB ครับ ถ้ารู้สึกยังไม่มั่นใจว่าเลือก sRGB กับ Adobe RGB ทำไม และเกิดความสงสัยว่าทำไมเวลาเปิดรูปใน Photoshop กับ Internet หรือโปรแกรมอื่นๆ แล้วสีไม่เหมือนกัน แนะนำให้เลือก sRGB อย่างเดียวไปก่อนครับ ปัญหาน้อยสุด
    "You don't take a photograph, you make it."
    Ansel Adams

Pims Guest

Quote Originally Posted by nCode View Post
    แต่ล่ะโปรแกรม อาจจะมีออปชั่นให้เลือกไม่เหมือนกันในการปรับ sharpen เมื่อย่อรูปลงมาให้แสดงพอดีกับจอคอมครับ ไม่ได้เกี่ยวกับ sRGB หรือ Adobe RGB ครับ ถ้ารู้สึกยังไม่มั่นใจว่าเลือก sRGB กับ Adobe RGB ทำไม และเกิดความสงสัยว่าทำไมเวลาเปิดรูปใน Photoshop กับ Internet หรือโปรแกรมอื่นๆ แล้วสีไม่เหมือนกัน แนะนำให้เลือก sRGB อย่างเดียวไปก่อนครับ ปัญหาน้อยสุด
    ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม
    ตอนนี้เลือกเป็น sRGB แล้วค่ะ ตามคำแนะนำ

Thanks
    7

สงสัยมานานแล้ว ขอบคุณครับ

+ Reply to Thread