Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 31 to 45 of 69

Thread: Couleurs's : Vietnam | Paradise Cave

Thanks
    2,157

สวยงามอย่างแรง ได้เทคนิคด้วย ขอบคุณครับ
    การถ่ายภาพคือการวาดภาพด้วยแสง
    การมีแสงให้วาดเหมือนกับการวาดชีวิต

ผมไม่ใช่โปรกล้อง ไม่ใช่โปรถ่ายภาพ
    ผมเป็นเพียง ...นักบันทึกชีวิต...

https://www.facebook.com/gopfaster ทักทาย พูดคุยได้ครับ

ผมไม่ได้ใช้ความรู้ในการถ่ายภาพ แต่ผมใช้ความรู้สึกในการถ่ายภาพ
    บันทึกความทรงจำด้วยภาพถ่าย...แต่ฉันจะจดจำมันด้วยหัวใจ

2. The Following User Says Thank You to gopfaster For This Useful Post:

Couleurs (2nd January 2012)

ChiangMai,Thailand
    Thanks
    242

รูปสวยมากครับ จังหวะ คอมโพสิชั่น..ทำได้ดีมากๆเลยครับ
    https://www.facebook.com/denn.photography
    https://www.facebook.com/pages/Denns-photography/212932905393719
    แวะชม แนะนำได้ครับ

4. The Following User Says Thank You to denn december For This Useful Post:

Couleurs (2nd January 2012)

Thanks
    6,505

ไม่ได้มาแวะห้องนี้ซะนาน เพิ่งได้มาเห็นครับ
    แหม...หายไปซะนานเลยคุณต้น กลับมาเล่นของยากกันเลยทีเดียว
    ยิ่งไม่ใช้ขาตั้งด้วยนี่ลำบากกันไปใหญ่เลย

ถ้าเค้าจัดแสงสวยดีจังครับ หลายภาพทำได้สวยเลย
    หากมีโอกาสได้ไปกับพรรคพวกที่ถ่ายรูปด้วยกัน มีโอกาสได้กางขาตั้ง น่าจะเพลิดเพลินขึ้นอีกเยอะเลย

ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากนะครับ Happy New Year ครับ มีความสุขมากๆครับ

6. The Following User Says Thank You to inspire01 For This Useful Post:

Couleurs (15th January 2012)

Thanks
    1,685

สวัสดีปีใหม่ครับ
    สวยมาก น่าประทับใจทุกภาพเลย
    แต่ที่ผมชอบมากที่สุดของที่สุดคือ...
    คำบรรยาย บอกเกี่ยวกับแนวคิด
    ให้รายละเอียดของภาพ
    ทุกอย่างนี้จะเป็นแนวทางสำหรับคนที่ต้องการหาความรู้อย่างผม
    อยากให้หลายๆท่านที่ได้อยู่กระทู้ปักหมุดทำแบบนี้บ้าง
    ผมกด Thank All นะครับ

ปล.สงสัยมานานแล้ว
    ใครก็ได้บอกหน่อย เค้ากดโหวตกันยังไงครับ
    หลายกระทู้อยากกดให้ แต่ทำไม่เป็น
    Last edited by modern_d; 3rd January 2012 at 09:02.

8. The Following User Says Thank You to modern_d For This Useful Post:

Thanks
    7,524

ชอบการเล่นแสง สี...สุดยอดครับ...
    "อคาเมรา ปรมาลาภา...การไม่มีกล้อง เป็นลาภอันประเสิฐ..."

สา....ธุ....^ ^"

10. The Following User Says Thank You to rootk For This Useful Post:

Thanks
    362

ชอบมากเป็นพิเศษตาม Thanks ครับ
    มุมมองสวยและดูมีมิติครับ
    ชอบสุดใบที่ 15, 16 ดูมีมิติมากๆ และเห็น scale ชัดเจนครับ

12. The Following User Says Thank You to smallforeward For This Useful Post:

Thanks
    4,495

...........สุดยอดมากเลยครับ ผมลองถ่ายถ้ำมา ไม่เคยได้แบบนี้เลยแต่เหมือนเห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์ ผมจะกลับไปลองใหม่ ไปราชบุรีคราวนี้แหละ.........
    ......แต่มีเรื่องรบกวน แฮะ แฮะ..ขอดูภาพดิบๆที่ยังไม่โปรเสสหน่อยได้มั้ยครับ คือจะเอามาดูเป็นแนวทางในการแต่งภาพด้วย ถ้าจะกรุณาโพ๊สในนี้หรือ ส่งที่ nui7117@hotmail.com ..
    ..........ไม่ได้เอาไปทำอย่างอื่นนะครับ ไว้ใจได้ แค่อยากเรียนลัด แค่นั้นครับผม...........แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร...........ขอบคุณครับ..

14. The Following User Says Thank You to kunnui For This Useful Post:

Thanks
    4,330

สวยงามครับผม อยาไปบ้างจังครับ

16. The Following User Says Thank You to seederdong For This Useful Post:

Thanks
    17,535

Quote Originally Posted by iblank View Post
    สวยมากครับ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ และผมได้ัรับความรู้ เทคนิคในการถ่ายภาพ มากมายจากกระทู้นี้
    ขอบคุณมากๆครับที่แวะเข้ามาเยี่ยมชม
    ดีใจครับที่รู้ว่ามีบางส่วนของกระทู้ที่เป็นประโยชน์ต่อผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมบ้าง

Quote Originally Posted by kungpost View Post
    งดงามมากๆ ครับ ขอบคุณสำหรับคำอธิบายเทคนิค ที่เพิ่มความรุ้ให้ มือใหม่ครับ
    ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชมเสมอๆ
    ผมเองก็สะสมเกร็ดเล็กๆน้อยๆจากในเว็ปนี้และเรียนรู้เพิ่มเสมอและเป็นการแลกเปลี่ยนกันครับ
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

Thanks
    17,535

Quote Originally Posted by gopfaster View Post
    สวยงามอย่างแรง ได้เทคนิคด้วย ขอบคุณครับ
    ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชม
    เรื่องเทคนิคผมเองก็ศึกษาจากภาพของหลายๆท่านในเวปนี้แล้วก็เลยได้เรียนรู้และทำความเข้าใจเวลาเราไปถ่ายภาพครับ

Quote Originally Posted by denn december View Post
    รูปสวยมากครับ จังหวะ คอมโพสิชั่น..ทำได้ดีมากๆเลยครับ
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback และเข้ามาเยี่ยมชมครับ

Quote Originally Posted by inspire01 View Post
    ไม่ได้มาแวะห้องนี้ซะนาน เพิ่งได้มาเห็นครับ
    แหม...หายไปซะนานเลยคุณต้น กลับมาเล่นของยากกันเลยทีเดียว
    ยิ่งไม่ใช้ขาตั้งด้วยนี่ลำบากกันไปใหญ่เลย

ถ้าเค้าจัดแสงสวยดีจังครับ หลายภาพทำได้สวยเลย
    หากมีโอกาสได้ไปกับพรรคพวกที่ถ่ายรูปด้วยกัน มีโอกาสได้กางขาตั้ง น่าจะเพลิดเพลินขึ้นอีกเยอะเลย

ขอบคุณที่นำภาพสวยๆมาฝากนะครับ Happy New Year ครับ มีความสุขมากๆครับ
    ขอบคุณมากๆครับคุณเคน
    ถ้ำที่นี่ใหญ่กว่าเมืองไทยมากๆครับ
    และจัดแสงได้สวยงาม ระบบละบายอากาศก็ดีครับ
    เวียดนามมีถ้ำเยอะมากครับ รวมทั้งถ้ำที่ใหญ่ที่สุดในโลกก็อยู่ที่นี่แต่ว่ายังไม่เปิดให้คนทั้วไปเข้าไปเที่ยว
    Happy New Year เช่นกันครับ(อาจจะช้าไปหน่อย)

Quote Originally Posted by modern_d View Post
    สวัสดีปีใหม่ครับ
    สวยมาก น่าประทับใจทุกภาพเลย
    แต่ที่ผมชอบมากที่สุดของที่สุดคือ...
    คำบรรยาย บอกเกี่ยวกับแนวคิด
    ให้รายละเอียดของภาพ
    ทุกอย่างนี้จะเป็นแนวทางสำหรับคนที่ต้องการหาความรู้อย่างผม
    อยากให้หลายๆท่านที่ได้อยู่กระทู้ปักหมุดทำแบบนี้บ้าง
    ผมกด Thank All นะครับ

ปล.สงสัยมานานแล้ว
    ใครก็ได้บอกหน่อย เค้ากดโหวตกันยังไงครับ
    หลายกระทู้อยากกดให้ แต่ทำไม่เป็น
    ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชม ดีใจครับที่มีบางส่วนเป็นประโยชน์บ้าง แต่รายละเอียดต่างๆเป็นเพียงแค่เทคนิคส่วนตัวของผมเองซึ่งอาจะมีทั้งถูกและผิดบ้างก็แนะนำกันได้น๊ะครับ
    อีกอย่างแต่ละคนก็คงแตกต่างกันในเรื่องเทคนิคซึ่งตรงนี้ถือเป็นการแลกเปลี่ยนกันครับ

ปล.การ vote กระทู้จะอยู่แถวๆมุมขวาด้านบนของ page กระทู้น๊ะครับ จะมีคำว่า Rate This Thread, click ตรง drop donw list เพื่อ vote ครับ(ไม่รู้ตอบช้าไปรึเปล่าน๊ะครับ)

Quote Originally Posted by rootk View Post
    ชอบการเล่นแสง สี...สุดยอดครับ...
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback และเข้ามาเยี่ยมชม

Quote Originally Posted by smallforeward View Post
    ชอบมากเป็นพิเศษตาม Thanks ครับ
    มุมมองสวยและดูมีมิติครับ
    ชอบสุดใบที่ 15, 16 ดูมีมิติมากๆ และเห็น scale ชัดเจนครับ
    ขอบคุณมากๆครับสำหรับ feedback

Quote Originally Posted by seederdong View Post
    สวยงามครับผม อยาไปบ้างจังครับ
    ขอบคุณมากๆครับที่เข้ามาเยี่ยมชม
    ถ้ำนี้อยู่ประมาณตรงกลางระหว่างเมือง ดานัง กับ ฮานอยครับ
    ถ้าไปเที่ยวแถวดานังและมีเวลาเหลือก็สามารถขึ้นไปเที่ยวได้ครับ นั่งรถจากดานังประมาณ 6 ชั่วโมง
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

Thanks
    17,535

Quote Originally Posted by kunnui View Post
    ...........สุดยอดมากเลยครับ ผมลองถ่ายถ้ำมา ไม่เคยได้แบบนี้เลยแต่เหมือนเห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์ ผมจะกลับไปลองใหม่ ไปราชบุรีคราวนี้แหละ.........
    ......แต่มีเรื่องรบกวน แฮะ แฮะ..ขอดูภาพดิบๆที่ยังไม่โปรเสสหน่อยได้มั้ยครับ คือจะเอามาดูเป็นแนวทางในการแต่งภาพด้วย ถ้าจะกรุณาโพ๊สในนี้หรือ ส่งที่ nui7117@hotmail.com ..
    ..........ไม่ได้เอาไปทำอย่างอื่นนะครับ ไว้ใจได้ แค่อยากเรียนลัด แค่นั้นครับผม...........แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร...........ขอบคุณครับ..
    ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนน๊ะครับว่าไม่ได้เชี่ยวชาญเทคนิคอะไรมากมาย ผิดถูกยังงัยท้วงติงได้น๊ะครับ ยินดีรับฟังครับ
    ผมเอารูปเปรียบเทียบเป็นตัวอย่างบางรูป ซัก 2 รูปน๊ะครับ

แต่ก่อนอื่นที่จะพูดถึงเรื่อง process ภาพ จะบอกว่า การถ่ายมานั้นสำคัญมากๆ คือต้องถ่ายมาดีระดับหนึ่งก่อน การ process นั้นทำให้ภาพสมบูรณ์ขึ้น
    ผมถ่าย RAW file ครับเพื่อจะได้ไม่ต้องห่วงเรื่อง picture control หรือ White balance
    ภาพนี้เหมือน white balance shade แต่ผมไม่ได้ปรับตรงนี้
    ผมไปปรับสีในส่วน hightlight tone ครับแต่ให้ผลเหมือน white balance shade ซึ่งจุดนี้ผมก็ลองผิดลองถูกไปเรื่อยครับ ซึ่งมัมไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัวสำหรับผม(ไม่รู้แบบนี้เขาจะเรียกว่ามั่วรึเปล่า แต่สำหรับผมก็คือปรับไปตามจินตนาการของผมเอง)
    ปรับสี รายละเอียดต่างๆดูจากภาพที่แนบมาน๊ะครับ
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by Couleurs; 15th January 2012 at 14:01. Reason: แก้คำผิด

20. The Following 6 Users Say Thank You to Couleurs For This Useful Post:

Arthuraoo (26th April 2013), kunnui (19th January 2012), modern_d (17th January 2012), santiRR (26th April 2013), หมูอ้วน (8th March 2012), หลวงลายไทย (15th January 2012)

Thanks
    17,535

อีกภาพหนึ่งครับ
    อันนี้ปรับ white balance shade
    และรายละเอียดต่างๆตามไฟล์ที่แนบมาครับ

....ภาพนี้ผมปรับสีทั้งส่วน hightlight และ Shadow ผมอยากได้ ambience ของโทนสีส้มมากขึ้น คือไม่ให้สีออกดำมากในส่วน shadow

การ process นั้นก็คงขึ้นอยู่กับจินตนาการของแต่ละคนครับ ว่าอยากนำเสนอภาพออกมาลักษณะแบบไหนคงไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัว
    อีกสิ่งหนึ่งที่ผมได้เรียนรู้จากการ process คือ ผมมีความเข้าใจมากขึ้นว่าควรจะถ่ายภาพกลับไปแบบใดในการถ่ายภาพแต่ละสถานะการณ์ ทำให้เกิดกระบวนการคิดแบบตั้งแต่ต้นจนจบ(ก่อนถ่ายภาพจนถึง process ภาพ
    คิดว่าคงตอบตรงคำถามน๊ะครับ และขออภัยครับเพราะน่าจะตอบช้าไปจริงๆ....
    คิดว่าคงเป็นประโยชน์บ้างน๊ะครับ ยินดีพูดคุยครับ

....สุดท้ายขอบคุณ คุณโจ้ครับที่ช่วยแนะนำเรื่องการจัดการไฟล์ให้ผม แต่ผมเองก็ยังทำได้ไม่ดีนักคงต้องฝึกและทำความเข้าใจต่อไปเรื่อยๆอีก
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by Couleurs; 15th January 2012 at 14:05. Reason: เพิ่มเติมรายละเอียด

22. The Following 7 Users Say Thank You to Couleurs For This Useful Post:

Arthuraoo (26th April 2013), kunnui (19th January 2012), modern_d (17th January 2012), patto_kung (25th April 2013), santiRR (26th April 2013), หมูอ้วน (8th March 2012), หลวงลายไทย (15th January 2012)

Thanks
    712

ได้ noise มา ก็ดีกว่าไม่ได้ภาพนะครับ
    สวยงามทุกใบเลย

24. The Following User Says Thank You to ic3ummm For This Useful Post:

Couleurs (18th January 2012)

Thanks
    450

สุดๆเลยครับ ถ้ำนี่ถ่ายยากจริงๆนะ แต่ถ่ายออกมาสวยมากเลยครับ

26. The Following User Says Thank You to Milk-Keeper For This Useful Post:

Thanks
    1,685

Quote Originally Posted by Couleurs View Post
    ปล.การ vote กระทู้จะอยู่แถวๆมุมขวาด้านบนของ page กระทู้น๊ะครับ จะมีคำว่า Rate This Thread, click ตรง drop donw list เพื่อ vote ครับ(ไม่รู้ตอบช้าไปรึเปล่าน๊ะครับ)
    ขอบคุณมากครับ ทำเป็นแล้วครับ ตอบไม่ช้าไปหรอกครับ โหวตให้คุณ Couleurs เป็นคนแรกของผมเลย

28. The Following User Says Thank You to modern_d For This Useful Post:

+ Reply to Thread
Page 3 of 5 FirstFirst 12345 LastLast