Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 19

Thread: เกี่ยวกับ ebay ครับ

Thanks
    0

Default เกี่ยวกับ ebay ครับ

1.สั่งซื้อของในนั้นยังไงเหรอครับ แล้วมีบริษัทในไทยไหมครับ
    2.แล้วของเค้าเชื่อใจได้ริเปล่าครับ(ประมาณว่าของอยู่ทั่วโลก ของจริงก็ไม่เห็น)
    3.ค่าเงิน 1US เท่ากับ เท่าไหร่ครับ (30บาทใช่ไหมครับ)
    4.หรือหากอยากซื้อกล้องฟิล์มมือสอง ตามร้านในเมืองไทยสะดวกกว่า

รบกวนน้าๆ แนะนำหน่อยนะครับ หรือ มีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมได้เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ

เขาคอหงส์ , สงขลา
    Thanks
    8,124

สุภาษิตว่า คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า อันนี้จริงนะครับ
    เอาเท่าที่ผมเคยได้สัมผัสนะครับ น้าๆท่านอื่นคงมาตอบเพิ่มครับ
    1.สมัครเลยครับ ผมเองก็ไม่เก่งภาษาอังกฤษ อาศัยงูๆ ปลาๆ เอายังดีพอมีกูเกิลช่วยแปลบ้าง ถ้าไม่มีพี่เลี้ยง ก็แนะนำซื้อหนังสือสักเล่ม ผมเองก็อ่านหนังสือเอาครับ
    หรือไม่ก็ http://www.thaiebayuser.com/ebay/index.php ลองศึกษาจากนี้เบื้องต้นก่อนก็ได้ครับ
    การซื้อก็ไม่ยากครับ สนใจอะไรก็พิมพ์คล้ายกับ กูเกิลเลยครับ ก็จะมีสินค้าที่ต้องการมาให้เราซื้อ มีทั้งแบบจะซื้อเลยหรือประมูลก็ได้ครับ
    2.การซื้อขายคงต้องดูเครดิตของผู้ขายเอาครับ ทุกครั้้งที่ขายของ 1 ครั้ง ผู้ซื้อก็จะให้ feedback แก่ผู้ขาย เราก็เขาไปดู Feedback ประวัติการซื้อขายที่ผ่านมาได้ครับ
    แต่ถึงอย่างไรมันก็มีความเสี่ยงอยู่ดีแระครับ ผมก็เคยเจอเหมือนกันแค่โชคดีหน่อย ราคาแค่ 32 เหรียญ ก็เลยให้ feedback ลบไปเลยแถมด่าแบบ งูๆปลาๆไปอีก ฝรั่งคนนั้นคงงงเหมือนกันว่าผมด่าอะไร
    3.ไม่แน่นอนขึ้นๆลง ตามระดับน้ำ อิอิ ประมาณ 32 มั่ง เซ็กกับธนาคารต่างๆได้ครับ
    4.ไม่ตอบนะครับ ผมไม่ค่อยมีความรู้เกี่ยวกับกล้องฟิล์ม รอน้าท่านอื่นนะครับ
    ผมว่าถ้ามีโอกาส ลองหาซื้อในเว็บมือสอง ไทยดี หรือตากล้อง ดีกว่านะครับ ไม่เสี่ยง แถมได้ลองก่อนด้วยครับ และราคา ผมว่าก็ไม่แพงนะครับ ซื้อของในอีกเบย์ ต้องบวกค่าส่งด้วยนะครับ ผู้ซื้อเป็นคนออก
    อย่าง USAก็ประมาณ 35-40 เหรียญแล้วครับ(แบบมีเลขติดตาม) แถมหากดวงตก อาจเจอภาษีอีก
    ไว้เป็นของที่หายากๆจริงค่อยไปออกทะเลกันครับ
    ไว้น้าๆท่านอื่นมาช่วยแชร์ประสบการณ์แล้วกันครับ

3. The Following 3 Users Say Thank You to wave.z For This Useful Post:

khom555 (11th December 2011), nop01 (13th December 2011), prajuabsaeng125 (11th December 2011)

Thanks
    4,000

ผมมักสั่งเฉพาะของที่ไม่มขายในบ้านเราหรืออะไรที่ราคามันต่างกันมากและไม่ได้มีมูลค่ามากหรือมีความซับซ้อนของตัวสินค้า (เช่น กล้องหรือเลนส์เป็นตัวๆ แบบนี้ไม่สั่งคับ) ที่เคยสั่งๆ มาก็เช่น battery เทียบ เพราะถูกกว่ามากจริงๆ remote shutter ทั้งแท้ ทั้งเทียบ ถูกกว่าพอสมควร หรืออย่างเช่น filter พวก fader ND ครับ แต่ถ้าแพงๆ อย่าง C-PL B+W แบบนี้ไม่กล้าสั่งครับ

ส่วนอื่นๆ ก็ตามคุณที่คุณ wave.z ตอบไว้เลยครับ

แวะเยี่ยมชมรูปได้ที่ www.facebook.com/henrypresteam ครับ

Nikon D7000 | MB-D11 | SB-700
    Sigma 8-16 | Nik 35/1.8G | Nik 50/1.8G | Nik 18-200VR2 | Nik Micro 105/2.8GN
    Nikon 1 V1 (White) | SB-N5 | FT-1
    1Nik 10-30VR | 1Nik 30-110VR | 1Nik 18.5/1.8 | 1Nik 10/2.8
    Giottos MT-8351 | MH-1302-655 | Matin M-6747 (L)
    Benro MC-96EX
    Tenba Shootout Courier
    Kata 3N1-22
    Golla Travis G1367 (Yellow)

5. The Following 2 Users Say Thank You to henrypresteam For This Useful Post:

khom555 (11th December 2011), wave.z (11th December 2011)

มิทู่'s Avatar
    มิทู่ is offline ชื่อ แหลม นามสกุล จ้อง สืบ พันธุ์ .. Ha
    far...far...away ...บางกอก !
    Thanks
    1,321

ebay เป็นเว๊ปที่สร้างขึ้นมาให้คนทั่วโลกได้ซื้อขายกันอย่างทั่วถึงโดยไม่ต้องเดินทางไปซื้อถึงที่ให้เสียเวลาเสียค่าเดินทาง
    หลักการโดยทั่วไป ยึดถือความซื่อตรงต่อกัน การค้าขายแลกเปลี่ยนจึงเกิดขึ้น โดยอาศัยคะแนน ที่เรียกว่า feedback การซื้อขายมี 2แบบ คือ ประมูล และ ซื้อได้เลย
    ใครๆก็ซื้อและขายได้เมื่อเป็นสมาชิกแล้ว ดังนั้นจึงมีทั้งดีและไม่ดี ส่วนใหญ่ดูที่เครติตของฟีดแบค เป็นเบื้องต้น แต่ไม่ใช่หลักประกัน ฟีดแบคดีๆเยอะก็อาจทำเรื่องหลอกเราได้เช่นกัน
    การชำระเงิน สามารถทำได้ทุกช่องทาง -โอนเงินผ่านธนาคาร หรือผู้ให้บริการ เช่น western union ฯลฯ หรือ จ่ายตรงผ่านบัตรเครดิต หรือ จ่ายผ่ายระบบการโอนเงินที่นิยมใช้คือ paypal
    การส่งของ ทำได้ทุกทางเช่นกัน เช่น มารับเอง ส่งไปรษณีย์ทางอากาศ ส่งทางเรือ
    การรับประกัน แล้วแต่ผู้ขาย และของที่ขายนั้นๆ มีหลายแบบ -ไม่รับประกัน ไพรเวทเซลล์ -รับประกันคืนเต็มถ้าไม่พอใจ -และหลากหลาย อ่านให้ดีก่อนซื้อ

ส่วนใหญ่จะซื้อของที่เราหาไม่ได้ในบ้า่นเรา และเป็นของที่เรารู้จักดีแล้ว ควรหาข้อมูลของชิ้นนั้นๆก่อน แล้วจึงไปหาซื้อในอีเบย์
    ของบางอย่างที่คนทั้งโลกนิยม จะแพงกว่าหาซื้อในบ้านเรา ของทั่วๆไปจะราคาถูกกว่าซื้อในไทย ทั้งถูกกว่านิดหน่อยเมื่อรวมค่าส่งแล้ว และ บางอย่างถูกกว่าเป็นหลายเท่า
    บางอย่างมีขายเฉพาะที่ๆเป็นแหล่งกำเนิด หรือเป็นของเก่า ดังนั้นหาได้เฉพาะที่ประเทศนั้นๆ ถ้าไม่บินไปหาซื้อก็ต้องหาจากอีเบย์ครับ
    ซื้อขายเป็นเรื่องที่เราต้องตัดสินใจเอง ดังนั้นบอกไม่ได้ว่าดีหรือไม่ดี ต้องดูเองศึกษาเองครับ โดยส่วนตัว ผมชอบซื้อของจากอีเบย์มากกว่าไปเดินซื้อตามห้าง
    เพราะหาของได้ที่ถูกใจตามความต้องการ บางอย่่างราคาถูกกว่าซื้อในไทยเป็ยสิบเท่า เว้นแต่ของชิ้นนั้นๆต้องการรับประกันศูนย์
    น้าๆหลายคนในนี้ก็เป็นคนขายอยู่ในอีเบย์ครับ
    _________________________________________ We make it visible _________________________________________
    Carl Zeiss
    contax N 50/1.4 N 85/1.4 makro N 100/2.8 N 400/4 N 24-85/3.5-4.5 N 70-200/3.5-4.5 mutar III 1.4X ef tele-converter

7. The Following 2 Users Say Thank You to มิทู่ For This Useful Post:

backingforward (11th December 2011), wave.z (11th December 2011)

Thanks
    146

ผมรู้สึกปลอดภัยกว่าซื้อจากคนไม่รู้จักในเว็บบ้านเราอีกนะ อาจเป็นเพราะ... (คหสต. นะครับ)

1) ฝรั่งไม่ค่อยโกง (มั้ง) แต่ผมจะหลีกเลี่ยงการซื้อจากผู้ขายแถวๆ ยุโรปตะวันออกและเมืองจีน
    2) ถ้าจ่ายผ่าน paypal โดนโกงก็เคลมได้ อาจจะเซ็ง+เสียเวลาหน่อย
    3) ของเสีย ของไม่ดี ฯลฯ ส่วนใหญ่คืนได้ อ่านเงื่อนไขก่อน bid ดีๆ
    Zuikoholic!!!
    http://www.flickriver.com/photos/tonoman/popular-interesting
    http://lungtonz.tumblr.com

9. The Following User Says Thank You to tonoman For This Useful Post:

wave.z (11th December 2011)

Thanks
    0

ผมขอขอบคุณ น้าๆทุกท่านนะครับ

ผมขอยกตัวอย่างหน่อยนะครับ สมมติว่า สั่งกล้องไป 300 US
    เราต้องเสียกี่บาทครับ รวมทั้งค่าธรรมเนียมค่าส่งที่เราต้องจ่ายด้วยอะครับ
    เพื่อมีโอกาสใช้บริการครับ
    คือ กำลังเก็บตังค์อยากหา PEN FT มาห้อยแบบน้า TONOMAN หน่อยอะครับ
    ได้ข่าวว่า ตัวนี้ในไทยหายากหน่อย

ขอบคุณล่วงน้าอีกครั้งนะครับ

Thanks
    0

ผมได้เลนส์จากอีเบย์มา สภาพสมบูรณ์กว่าหาในบ้านเราเยอะเลย
    ถ้าไม่ติดกับโดนค่าภาษี น่ะ ผมจะดีใจกว่านี้เพราะบิต มาได้ถูก

weera-wat's Avatar
    weera-wat is offline ตาถั่ว มือสั่น ฉันเอง
    บางกอกน้อย Thailand.
    Thanks
    4,299

ผมเองก็ใช้บริการ ebay. เป็นส่วนใหญ่ ยกเว้น กล้อง กับ เลนส์ ที่ซื้อเอาประกันกับตัวแทนในไทย นอกนั้น ebay.ทั้งหมด ราคาหาดีๆถูกกว่าทั้งนั้น
    ข้อควรระมัดระวังมากๆคือ ๑.หาร้านที่มีประวัติการขายมานาน/มากหน่อย ประเภทหลักสิบ หลักร้อยก็หลีกเลี่ยง หากมีประวัติการขายมานาน หลักพันก็เริ่มน่าวางใจ
    ๒.คะแนนของร้านค้านั้น ควรจะ 98-99% หากดูเก่งๆ ดูประวัติลูกค้าที่ให้ negative. จะเข้าใจ มั่นใจมากขึ้น
    ๓.จ่ายผ่าน paypal. สะดวก ปลอดภัย อย่างที่หลายๆท่านอธิบายไปแล้ว
    ๔.ของใน ebay. มีให้เลือกมากมาย หลายราคา หลายสภาพ ไม่เข้าใจ ถามก่อน buy.หรือ bid. ไม่ต้องอาย มันไม่รู้จักเราหรอก และใจเย็นๆ
    จริงๆแล้วสมาชิกที่ยังไม่เคยใช้บริการ ซื้อของใน ebay. น่าจะเริ่มทดลองจากของเล็กๆราคาไม่สูง น่าจะปลอดภัย น่าจะเข้าใจ
    ส่วนท่านที่ใช้บริการประจำ มันก็เป็นเรื่องง่าย นะครับ / ส่วนที่ยังไม่เคย ขอให้ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบ ของมีให้เลือกหลากหลาย แต่ไม่ใช่ทุกอย่าง และที่หายากๆ ก็ยังยากเหมือนเดิม ครับ
    หมุน หมุน กด แล้วก็ ทำแบบเดิมซำ้ๆ บ่อยๆ = ไม่รู้เป็นไง? รู้สึกดี..

Thanks
    146

ebay + paypal คนซื้อไม่เสียค่าธรรมเนียมครับ
    http://www.flickriver.com/photos/tonoman/popular-interesting

Thanks
    0

Quote Originally Posted by tonoman View Post
    ebay + paypal คนซื้อไม่เสียค่าธรรมเนียมครับ
    ถ้าตามที่น้าว่า หากผมซื้อกล้องไปในราคา 300 US ผมก็จ่ายแค่ 300 US ใช่ไหมครับน้า
    จากที่ผมอ่านมานะครับจากกระทู้ทั่วไป การสมัคร paypal ต้องใช้บัตรเครดิทด้วยเหรอครับ
    ถ้าใช้สำหรับคนที่ไม่มีบัตรเครดิส ทำไงหล่ะทีนี้

Thanks
    146

Quote Originally Posted by kabosan View Post
    ถ้าตามที่น้าว่า หากผมซื้อกล้องไปในราคา 300 US ผมก็จ่ายแค่ 300 US ใช่ไหมครับน้า
    จากที่ผมอ่านมานะครับจากกระทู้ทั่วไป การสมัคร paypal ต้องใช้บัตรเครดิทด้วยเหรอครับ
    ถ้าใช้สำหรับคนที่ไม่มีบัตรเครดิส ทำไงหล่ะทีนี้
    ค่าของ + ค่าส่ง ขอให้ได้เสียทรัพย์สมใจครับ

Thanks
    237

มีน้าๆ ให้ข้อมูลหลายท่านแล้ว ผมขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมบางส่วนแล้วกันครับ

3. 300$ คือ 300$ ทีเป็นอัตราแลกเปลี่ยนของ paypal ครับ ซึ่งจะสูงกว่าของธนาคารไทยอยู่พอสมควร ประมาณ 1 บาทได้ พูดง่ายๆ คือ paypal กินจากอัตราแลกเปลี่ยนอีกต่อครับ ปัจจุบันน่าจะประมาณ 32.xx บาท/1$ แต่ยังไงก็ตามส่วนต่างอัตราแลกเปลี่ยนตรงนี้ เทียบกับการโอนเงินผ่านธนาคารแล้วต้องเสียค่าธรรมเนียมโอนข้ามประเทศ paypal ก็ถือว่าถูกที่สุด ในบรรดาช่องทางต่างๆ ครับ

4. เรื่องกล้องฟิล์ม ผมพอมีประสบการณ์อยู่บ้างครับ ทั้งซื้อมาจากคนขายในไทย และสั่ง ebay ต้องบอกว่า ความเสี่ยงไม่ต่างกันครับ เพราะกล้องฟิล์มเป็นอะไรที่ตรวจสอบยากกว่ากล้องดิจิตอลครับ อาจจะต้องคนที่รู้จักกล้องตัวนั้นจริงๆ ถึงจะพอบอกได้ว่าต้องเช็คอะไรบ้าง ผมเองขนาดได้ลองจับมาหลายตัว ซื้อของแบบเห็นหน้า ลองแล้วลองอีกยังไม่วายแจ๊คพอต ตอนซื้อไม่มีปัญหา แต่ใช้ไปได้ไม่กี่วัน พังแล้ว ของ ebay ก็พูดยาก ต้องดูดีๆ โดยเฉพาะคนขายที่บอกว่าขายของตามสภาพ (as-is) พวกนี้จะไม่รับผิดชอบอะไรเลย เพราะเค้าถือว่าขายตามสภาพ คนซื้อต้องพร้อมจะรับความเสี่ยงเอง

ถ้าซื้อเลนส์ยังพอว่าครับ ดูได้ง่ายกว่า แค่ฝ้า รา และฟังก์ชันของเลนส์ซึ่งไม่ซับซ้อน แต่กล้องนี่ตอนถึงมือเราโอเค แต่ใช้ไปสักพักเสีย หรือกดชัตเตอร์ได้ แต่แสงรั่ว ม่านมีปัญหา พวกนี้บางทีต้องเสียฟิล์ม 1 ม้วนถึงจะเห็นครับ จะมาโวยกับคนขายบางทีก็ช้าไปแล้ว เลยขอสรุปว่า ซื้อในไทยกับซื้อ ebay ความเสี่ยงพอกัน เพียงแต่ถ้าซื้อกับคนไทยอาจจะพอหาประวัติ หรือดูนิสัยใจคอกันได้มากกว่าอีเบย์ แต่ความเสี่ยงเรื่องของเสียจะลดความเสี่ยงได้ก็ต่อเมื่อ ซื้อแบบเห็นของและมีผู้เชี่ยวชาญไปช่วยตรวจสอบครับ

ทุกวันนี้ ebay ผมยังซื้อของพวก accessory อยู่ครับ ส่วนกล้องและเลนส์จะบิดต่อเมื่อมีคนมาฝากให้หาให้ และยอมรับความเสี่ยงครับ เพราะถ้ามีปัญหาต้องส่งกล้องคืน นั่นคือค่าใช้จ่ายที่ต้องเสียฟรีๆ ครับ ส่งคืนก่อนถึงจะได้เงินต้นคืน นี่คือกฎของ ebay ดังนั้น ต้องซื้อกับคนขายที่เรามั่นใจได้เท่านั้นว่า ภาพชัดเจน บรรยายสภาพละเอียด feedback ดี สอบถามข้อมูลก่อนซื้อแล้วให้ข้อมูลชัดเจนไม่ปิดบัง แบบนี้ก็ถือว่าแนวโน้มดีน่าซื้อครับ ยังไงขอให้โชคดีได้ของที่ถูกใจละกันครับ
    Last edited by backingforward; 12th December 2011 at 00:06.
    โฟกัสเป้าหมายให้คมชัด และมองอุปสรรคให้เป็นโบเก้

Thanks
    146

เรื่องอัตราแลกเปลี่ยนเราเลือกเองได้ครับ ถ้าคิดว่า paypal ชาร์ตมากไป เลือกจ่ายเป็นสกุลเงินปลายทางเลยก็ได้ ไม่ต้องจ่ายเป็นเงินบาท (บัตรจะเรียกเก็บมาเป็นเงิน ตปท. พร้อมคำนวนค่าใช้จ่ายเป็นเงินไทย) แต่เท่าที่ผมลองมา บัตรที่ผมใช้ (ktc) ชาร์ตหนักกว่า paypal นิดๆ หลังๆ เลยจ่ายเป็นเงินบาทตลอด

มิทู่'s Avatar
    มิทู่ is offline ชื่อ แหลม นามสกุล จ้อง สืบ พันธุ์ .. Ha
    far...far...away ...บางกอก !
    Thanks
    1,321

Quote Originally Posted by kabosan View Post
    ธนาคารกสิกรไทย ให้บริการเรื่องอินเตอร์เน็ทแบ๊งค์และใช้งานนี้ครับ เป็นบัตรเดบิต ไม่ใช่เครดิต และเป็น วีซ่า เอาบัญชีออมทรัพย์เราไปออกบัตรเดบิตวีซ่าได้เลย
    เอาบัตรนี้ไปสมัคร paypal ได้เลยเพราะเป็น visa ลองแวะไปคุยกับเจ้าหน้าที่ดูนะครับ
    _________________________________________ We make it visible _________________________________________
    Carl Zeiss
    contax N 50/1.4 N 85/1.4 makro N 100/2.8 N 400/4 N 24-85/3.5-4.5 N 70-200/3.5-4.5 mutar III 1.4X ef tele-converter

Thanks
    515

ถ้าประมูลของแพง พวกกล้องเลนส์ ให้คิดเผื่อค่าส่งกับภาษีด้วยนะครับ รวมพวกนี้แล้วอาจจะไม่ถูกเท่าไหร่

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast