Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 4 of 4

Thread: ช่วยเปรียบมวยหน่อยครับมี2คู่ คือ Epl-3 vs Gf3 กับ Epl-2 vs Gf2

Thanks
    0

Default ช่วยเปรียบมวยหน่อยครับมี2คู่ คือ Epl-3 vs Gf3 กับ Epl-2 vs Gf2

ช่วยเปรียบมวยหน่อยครับมี2คู่ คือ Epl-3 vs Gf3 กับ Epl-2 vs Gf2
    1 เรื่องของไฟล์ภาพความคม
    2 สีสันสดใสของภาพ
    3 ความคมชัดในการถ่ายพวกภาพเด็กๆเคลื่อนไหว
    4 ความคมชัดของภาพในที่ที่แสงน้อยๆ
    5 จับกล้องยกขึ้นมาถ่ายแล้วสนุกกับการถ่าย
    ขอบคุณทุกๆความเห็นเพื่อเป็นแนวทางการตัดสินใจครับ

Thanks
    14

ผมเชียฝั่ง olympus ครับ เพราะ...
    โดยส่วนตัวใช้ EP-2 อยู่ คิดว่าไม่น่าจะต่างจาก EPL มากนักเพราะดูสเปคแล้วก็เหมือนกันเลย o.O
    เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับผิดถูกยังไงก็ขอโทษด้วยครับ เพราะผมก็ไม่ใช่คนถ่ายภาพเก่งไม่ใช่ช่างภาพ แค่รักจะถ่ายเท่านั้น
    ปกติผมจะใช้ Nikon D90 ครับ แต่ถ้าทริปไหนไม่อยากแบกก็จะเอา EP-2 ไป ผมว่ามันเป็นกล้องที่ถ่ายสนุกครับ ครั้งแรกที่ผมใช้ผมสนุกกับการใช้กล้องตัวนี้ถ่ายมากเพราะด้วยความที่มันตัวเล็กแต่มีความสามารถดีใกล้เคียงกับเจ้าตัวใหญ่ D90 ผม สามารถเล่นแสงสีปรับรูรับแสงสปีดชัตเตอร์ได้มากมาย ไม่ต่างจากตัวใหญ่ บางจุดที่ผมไม่สามารถเอา D90 ไปถ่ายได้เพราะมันตัวใหญ่ถ่ายไม่ถนัด ไอตัวนี้(EP-2) เข้าไปได้สบายๆด้วยความที่ตัวมันเล็ก ความสนุกอีกอย่างที่ผมชอบคือการโฟกัสที่เร็วครับมันทำให้เราถ่ายได้เร็วบางครั้งต้องรีบมันไม่ต้องมารอเหมือนกล้องแคมแพคทั่วไป แค่จับขึ้นมาเปิดกล้องกดชัตเตอร์ลงหนึ่งจังหวะซักพักมันก็โฟกัสให้แล้วที่เหลือเราก็ ยิงง !!!! และอีกอย่างที่สนุกคือการถ่ายในที่แสงน้อยครับ ตามความคิดเห็นสว่นตัวของผม EP-2 ที่ผมใช้อยู่มันถ่ายในที่แสงน้อยได้ดีเลยครับขนาดไหนห้องผมที่มีแค่แสงนีออนธรรมดา 1 หลอด ให้แสงแค่สลัวๆ มันก็ยังให้ความเร็วชัตเตอร์ได้ 1/15 - 1/25 (สำหรับผมที่เป็นคนมือสั่นนิดๆ เร็วขึ้นมาแค่นี้ถือว่าช่วยผมมากๆแล้วครับ) ถ่ายในที่แสงน้อยถ่ายไม่ค่อยเสียครับเวลาใช้ตัวนี้ และการจัดการ Noise ผมว่ามันทำได้ดีเลยครับ D90 ผมถ้าเร่ง ISO ผมจะเร่งแค่ 1600 ครับเกินกว่านั้นเริ่มรับไม่ได้กับ Noise T^T แต่เวลาใช้ EP-2 ผมจะเร่งไปถึง 3200 เลยครับ ทำให้ในที่แสงน้อยเราสามารถใช้ความเร็วชัตเตอร์ที่ไม่ต่ำมากนัก โอกาสที่ภาพจะเสียจึงน้อยกว่า แต่สิ่งนึงที่ผมจะติเกี่ยวกับเจ้าตัวเล็กนี้คือ เวลาถ่ายภาพมาแล้วมองในจอ บ๊ะ!! ภาพสวยมากมาย แต่พอเข้าเครื่อง อ้าวว!! ไหงมันไม่สวยเหมือนในจอ o.O (อ่ะ มันก็ไม่ได้ต่างกันขนาดนั้นหรอกนะครับ ผมก็เว่อไป 55 แค่สีมันดรอปลงไปนิดนึงครับ)

ยังไงก็เป็นเพียงความเห็นสว่นตัวของผมนะครับ อยากช่วยประกอบการตัดสินใจของ จขกท สรุป สำหรับผมมันเป็นกล้องที่ถ่ายสนุกครับ ปกติเวลาเราแบกกล้องตัวเล็กไปก็จะกังวลว่าคุณภาพของภาพจะไม่ดี(สำหรับคนโรคจิตเรื่องคุณภาพของภาพแบบผมนะ 55) แต่ EP-2 นี่มันเล็กพกง่ายแต่มันถ่ายได้ดีครับ ทั้งในที่แสงน้อย หรือกลางแดดถ่ายกีฬาที่เราต้องรีบถ่ายอย่างเร็ว อ่ะ เสริมให้นิดนึงครับเรื่องสีสันของภาพ สดใสดีมากๆครับ ผมชอบแนวสีสด โดยเฉพาะเวลาถ่ายท้องฟ้า ตอนแรกๆผมชอบมากว่า โอ้ววว ทำไมมันถึงถ่ายสีท้องฟ้าได้เข้มฟ้าสด สวยแบบนี้ *0*

สำหรับผม "สนุกมากครับเวลาถือกล้องตัวนี้ ผมไม่รู้สึกเสียดายเงินเลยที่ซื้อมันมา"

ปล.ผมไม่ใช่แฟนโอลี่หรือตัวแทนขายอะไรนะ T^T เป็น Nikon!! แท้ๆ ทั้งกายและใจ 55
    Last edited by Toppp; 13th August 2011 at 00:44.
    มองโลกผ่าน Viewfinder

3. The Following User Says Thank You to Toppp For This Useful Post:

Mrpong (6th November 2011)

Thanks
    14

เพิ่มเติมนะครับพอดีลืมบอก แต่ปัญหาของ EP-2 ก็ยังมีอีกครับ ถ่ายในที่แสงน้อยดีก็จริงครับ แต่เวลาที่แสงน้อยมากๆจนถึงเกือบไม่มีเลย เช่น ผมเคยเอาไปถ่ายที่สวนแถวบ้านตอนกลางคืนไฟแทบไม่มี มีไฟในสวนไม่เยอะ ทำให้สภาพแสงน้อยมาก ด้วยความที่ EP-2 ไม่มีไฟช่วยส่องโฟกัส ในตอนนั้นเจ้า EP-2 ก็เปลี่ยนจากกล้องเป็นก้อนพลาสติกผสมเหล็กในราคาแพงไปเลยครับ โฟกัสอะไรไม่ได้เลย ถ้าแสงน้อยมากๆ เพราะไม่มีไฟช่วยส่องโฟกัส แต่ตัว EPL-2 เห็นมีแฟลชอาจจะไม่มีปัญหานี้ครับ
    มองโลกผ่าน Viewfinder

Thanks
    912

มาเชียร์ e-pl2 ครับ ใช้มันส์
    ภาพที่ได้ไม่ด้อยกว่าเลยครับ
    แต่ติดตรงที่ ไม่มีช่องมองภาพนี่ละครับ บางสถานะเจอแสงแดดจ้าๆ ทำให้มองไม่ค่อยเห็นภาพหรือแสงตรงจอครับ
    ลำบากนิดหน่อย แต่ใช้ กราฟช่วยครับ แล้วก้อ EV แทน

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks