Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 5 of 10 FirstFirst 12345678910 LastLast
Results 61 to 75 of 139

Thread: ทดลองใช้งาน Olympus E-P3 มาแล้วครับ

Pims Guest

Quote Originally Posted by reawat View Post
    ตอบ. 1. จุดโฟกัส เลื่อนไปได้เต็มพื้นที่จอ..ตรงไหนก็ได้ ด้วยการ เอานิ้วจิ้มครับ.. และที่ ดีกว่านั้้น ก็คือ ตอน จิ้มแล้ว จะมีตัวเลือกให้ เรา เลือกกำลังขยาย ว่าจะ ขยาย มากน้อยแค่ไหน ได้ด้วย.. ผมถึงบอกว่าใช้งานได้สะดวก และเร็วมาก ๆ.. ไม่ต้อง กดปุ่ม วน ๆ ๆ ไปจนได้ที่ต้องการ.. เป็นการนำทัชสกรีน มาแก้ปัญหาเรื่องนี้ได้ อย่างดีเยี่ยม

ตอบ. 2. Peaking ของ Sony นั่น จะเป็นวิธีที่ เร็วกว่าในทางปฏิบัติ เพราะ ไม่ต้อง ซูมจอขึ้นมาดูเลย.. เพียงแต่ว่า เมื่อผม ใช้จริง ๆ แล้วผมพบว่า Peaking นั่น แสดงผลได้ดี ระดับหนึ่ง. (ถ้าเรารีบ ให้ใช้ f stop แคบลงมาหน่อยระยะชัดจะลึก พอ ก็จะสะดวกมาก ๆ ) แต่ถ้าผมจะต้องโฟกัสให้แม่นยำสุดๆ เช่นกรณี เปิด f กว้างสุด ๆ ต้องการความแม่นยำสูง..แล้ว Peaking จะแสดง ความชัด อยู่ในช่วง ๆ หนึ่ง ผมก็เลยยังต้อง ซูมขึ้นมา ดู ถ้าต้องการความแม่นยำสูง ๆ อยู่ครับ

จริง ๆ Peaking นั่นตั้งได้ สามค่า แบบ กว้าง ๆ แบบธรรมดา และแบบ คมมาก ๆ.. ถ้า ใช้ร่วมกับการฝึกฝน ให้คุ้นเคย ผมก็คิดว่าทำให้การโฟกัสแบบรีบ ๆ ทำได้สะดวก มาก ๆ ครับ.. แต่ต้องทราบว่า แสงน้อย ๆ มันก็ มีปัญหาเหมือนกันนะครับ บางที โปรแกรมคงคำนวณไม่ได้ ถ้าแสงไม่พอ..ก็ยังมีข้อจำกัด อยู่ ผมให้คะแนน Peaking นี่เท่า ๆ กับ chip confirm focus ในพวก กล้องแคนนอนน่ะครับ ไม่ถึงกับดีมาก ๆ จนพลิกโฉมหน้าของ คนเล่นมือหมุนได้ครับ..แต่ยอมรับว่า ดีขึ้น พอสมควร

อีกอย่าง จอ ของ E-P3 ให้มา ความละเอียดสูงมาก ๆ จน การโฟกัส ดูในจอ ก็ ยังดูได้ง่าย ๆ ว่าภาพ..มันคมแล้วครับ
    และเรื่อง..การออกแบบการสั่ง งานระบบซูม เข้ามาโฟกัสใหม่ ลดขั้นตอน..ไม่เสียเวลา.. ทำให้ผมให้คะแนนการโฟกัส เท่า ๆ กันครับ..

ถ้าจะ เลือกระหว่างสองตัวนี้ให้ดู องค์ประกอบอื่น ๆ มากกว่าระบบโฟกัส ครับ..เช่น ขนาดโดยรวมของทั้งชุด กล้องรวมเลนส์(โอลิมปัสได้เปรียบ) ขนาดเซ็นเซอร์(โซนี่ได้เปรียบ) หรือ การต่อกับแฟลชนอก ว่าจำเป็นไหม(โอลิมปัสได้เปรียบ) หรือระบบกันสั่น..(อันนี้มีทั้งสองค่าย แหละครับ..แต่โอลิมปัสทำที่บอดี้ โซนี่ทำที่ เลนส์) จอพับได้(โซนี่ได้เปรียบ) แลกหมัดกันตุบตับครับ

ผมเอง ยังใส่คะแนนไม่ถูกเลย ตอนเอา สองตัวนี้มากัดกัน.. เฮ้อ
    น้าReawat ขอบคุณมาก ๆ เลยค่ะ อธิบายได้ละเอียดจนเห็นภาพเลยค่ะ
    จริง ๆ แล้ว ชอบ Olympus เป็นทุนอยู่แล้วค่ะ แต่มาสะดุดตรง Peaking ของSony

แต่ถ้า Peaking ไม่ได้ดีมาก ๆ จนพลิกโฉมหน้าของ คนเล่นมือหมุนแล้ว
    คิดว่าคงจะไป Olympus ดีกว่าค่ะ
    ขอบคุณคะ

Thanks
    1,236

สุดยอดมากๆครับ งานนี้DSLR มีหนาวๆร้อนๆแน่ครับ นึกว่าจะเป็นของเล่นสนุกๆ ที่ไหนได้ นี่มันของจริงนิ

3. The Following User Says Thank You to chokchai For This Useful Post:

reawat (29th July 2011)

Thanks
    914

อ่าน Review เสร็จนี่เคลิ้มจริงๆ Pana รีบออก GP1 มาด่วนจะได้ตัดสินใจง่ายๆหน่อยว่าจะเอาตัวไหนดี
    แวะทักทาย และชมรูปของผมได้ที่นี่นะครับ http://www.facebook.com/niphon.smit

5. The Following User Says Thank You to -MO- For This Useful Post:

reawat (30th July 2011)

Thanks
    308

Quote Originally Posted by tamrong View Post
    สุดยอดครับน้าเก๋

โฟกัสไวปานสายฟ้าแลบ จิ้มล๊อค ๆๆๆๆ

เห็นแล้วกิเลสพุ่งพล่านจริงๆ

หน้าตากล้องดูดีขึ้นกว่า EP2 ซ้ำยังเปลี่ยน Grip ได้อีก

เลนส์ก็ดูดุขึ้นอีกต่างหาก

และสุดท้าย Summilux โบเก้อย่างงามอ่ะครับ

น้า Tamrong ปล่อย E-PL2 แล้วกระโดดคว้า E-P3 มาลองเล่นเลยครับ ไหนๆจากเคยโดนใจกับ E-P2 มาก่อน ผมรอดูรีวิวจากน้าอีกคนครับ มายุให้เสียงคังค์อีกแว้ว อิอิ
    มีความสุขทุกครั้งที่ถ่ายภาพ นี่ใช่ไหมที่เค้าเรียกว่าหลงรักการถ่ายภาพ

7. The Following User Says Thank You to kanasawa For This Useful Post:

reawat (30th July 2011)

Thanks
    920

ไฟล์สวย ไม่ติดเขียวๆเหลืองๆ แบบก่อน สีสวยสมจริงดูมีน้ำหนัก ผมชอบโทนสีปัสจัง

โฟกัสไวกับเลนส์อินฟาเรดที่ปัสออกแบบใหม่ ถ้าใช้ร่วมกับเลนส์ก่อนหน้านี้จะหาโฟกัสแบบคอนทราสใช้หรือเปล่าครับ
    Last edited by sunday99; 31st July 2011 at 10:20.

9. The Following User Says Thank You to sunday99 For This Useful Post:

reawat (31st July 2011)

Thanks
    179

บอกได้เลยว่าเกินคาดดดดดดดด !!!
    " Live Each Day Like It Was Your Last "

11. The Following User Says Thank You to zonbank For This Useful Post:

โคราช - เชียงใหม่
    Thanks
    1,528

Quote Originally Posted by sunday99 View Post
    ไฟล์สวย ไม่ติดเขียวๆเหลืองๆ แบบก่อน สีสวยสมจริงดูมีน้ำหนัก ผมชอบโทนสีปัสจัง

โฟกัสไวกับเลนส์อินฟาเรดที่ปัสออกแบบใหม่ ถ้าใช้ร่วมกับเลนส์ก่อนหน้านี้จะหาโฟกัสแบบคอนทราสใช้หรือเปล่าครับ
    รอบนี้..ไม่ได้ลอง น่ะครับ.. แต่ ในทริป มีคนเอาเลนส์ panasonic ตัวไหนไม่รู้ (รุ่นเก่ากว่านี้) มาใส่ เค้าบอก โฟกัสไม่แพ้ E-3 แสดงว่าเค้าปรับปรุงจุดนี้ไปพอสมควรครับ (คนลอง เค้าใช้ E-3)
    Last edited by reawat; 31st July 2011 at 11:25.

13. The Following 3 Users Say Thank You to reawat For This Useful Post:

Bondelight (19th September 2011), d90d300 (31st July 2011), sunday99 (31st July 2011)

Thanks
    306

กล้องไร้กระจก โอลี่ กับหมีโซ เอาไปเอามา จะออกรุ่นถี่กว่าหนอนซะอีก

15. The Following User Says Thank You to d90d300 For This Useful Post:

Thanks
    354

Quote Originally Posted by kanasawa View Post
    น้า Tamrong ปล่อย E-PL2 แล้วกระโดดคว้า E-P3 มาลองเล่นเลยครับ ไหนๆจากเคยโดนใจกับ E-P2 มาก่อน ผมรอดูรีวิวจากน้าอีกคนครับ มายุให้เสียงคังค์อีกแว้ว อิอิ
    โห น้า เพิ่มอีกเป็นหมื่นหนะครับ ปั๊มตังค์ไม่ทัน รอขายบ้านหมดเฟสแรกก่อน

ว่าแต่ตอนนี้ ถมดินยังไม่เสร็จ ยังเป็นหนี้ค่่าถมดินเค้าอยู่เลย 555

17. The Following 2 Users Say Thank You to tamrong For This Useful Post:

reawat (31st July 2011), taxi-zero (1st August 2011)

Thanks
    303

ขออนุญาตถามนะครับ อาจจะอ่านไม่ละเอียด โฟกัสในที่มืด หรือที่แสงน้อย เร็วหรือช้าครับ??

19. The Following User Says Thank You to Bo@t For This Useful Post:

reawat (2nd August 2011)

โคราช - เชียงใหม่
    Thanks
    1,528

Quote Originally Posted by Bo@t View Post
    ขออนุญาตถามนะครับ อาจจะอ่านไม่ละเอียด โฟกัสในที่มืด หรือที่แสงน้อย เร็วหรือช้าครับ??
    เมื่อแสงน้อย.. จะมีหลอด อินฟราเรด(เห็น เป็นสีส้มๆ) ยิงออกไป ทำให้ โฟกัสได้ในทุกสภาพแสง.. และก็ยังโฟกัสได้เร็วอยู่ครับ..

จริงๆ โฟกัสในที่ ๆ มืดสนิท ไม่มีแสง นั้น กล้อง dSLR ทั่ว ๆ ไปก็ทำได้ อยู่ หลายยี่ห้อ ก็มีหลอดไฟช่วยส่องหาโฟกัส..บางยี่ห้อ ก็มีแสงช่วยโฟกัสในแฟลชที่เสียบหัวกล้อง..แต่ตัวนี้ จุดขายคือโฟกัสได้เร็วด้วยและโฟกัสในทุก ๆ สภาพ แสง.. ผมก็เห็นว่าทำได้ดีมากครับ.พกติดตัวไป ส่องสาว ๆ ในผับ มันก็ไม่วืดครับ

21. The Following 2 Users Say Thank You to reawat For This Useful Post:

Bo@t (2nd August 2011), Bondelight (19th September 2011)

Thanks
    185

ผมแทบจะอยากถอยมาเล่นสักตัวเลยเนี่ย ปลายๆปีรอราคาลงหน่อย แล้วมีถอยแน่ๆ
    ความสุขเมื่อหยิบกล้อง....ภาพจะออกมาอย่างไรก็แล้วแต่ ขอแค่สนุกไปกับมัน

pingsita.multiply.com

23. The Following User Says Thank You to jay123 For This Useful Post:

Thanks
    0

เมื่อวานได้มีโอกาสไปลองที่ร้านมา ทั้ง GF3 G3 และ E-P3
    เทียบกับรุ่นที่มีใช้อยู่ คือ GF2

ในด้านประสิทธิภาพความเร็วการโฟกัส ทั้ง สามรุ่นที่ไปลองนั้น ผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง ไม่ว่าจะโฟกัส จากการสัมผัสหน้าจอ หรือโฟกัสจากปุ่มกด แต่รู้สึกทั้งสามรุ่นนี้โฟกัสได้เร็วกว่า GF2เล็กน้อยหรือพอๆกัน(รู้สึกเป็นบางครั้ง)

ที่ผมสนใจก็คือ ระบบลั่นชัตเตอร์แบบสัมผัส ก็คือว่า เราเลือกจุดโฟกัสโดยการจิ้ม แล้วกล้องจะโฟกัสพร้อมลั่นชัตเตอร์
    จากความรู้สึก ได้ผลเหมือนเดิมว่าทั้งสามรุ่นนี้ เร็วพอๆกัน และเร็วกว่า GF2 อย่างรับรู้ได้

ในเรื่องหน้าจอ ของ E-P3 จอสวยกว่า GF3 และ G3
    ส่วนการควบคุมต่างๆจากการสัมผัสหน้าจอนั้น ผมชอบของพานามากกว่า (อาจเป็นเพราะใช้ GF2 อยู่เลยคุ้นเคย) เพราะการเลือกฟังชั่นต่างๆ ของพานาหลายอย่างเลือกจากการสัมผัสหน้าจอเลย แค่จิ้มๆเอาสองสามที ไม่ต้องหมุนไม่ต้องเลื่อน

25. The Following 3 Users Say Thank You to conankun1 For This Useful Post:

Bondelight (19th September 2011), reawat (2nd August 2011), sudyod (2nd August 2011)

Thanks
    3,201

สงสัยคงได้เป็นกระทู้ละลายทรัพย์แน่ๆ เลย แฮ่มๆ
    ช่วงนี้ต้องเม้มเงินสามหมื่นไว้ให้มิดชิดที่สุด 555

27. The Following User Says Thank You to taxi-zero For This Useful Post:

Thanks
    41

Quote Originally Posted by conankun1 View Post
    เมื่อวานได้มีโอกาสไปลองที่ร้านมา ทั้ง GF3 G3 และ E-P3
    เทียบกับรุ่นที่มีใช้อยู่ คือ GF2

ในด้านประสิทธิภาพความเร็วการโฟกัส ทั้ง สามรุ่นที่ไปลองนั้น ผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง ไม่ว่าจะโฟกัส จากการสัมผัสหน้าจอ หรือโฟกัสจากปุ่มกด แต่รู้สึกทั้งสามรุ่นนี้โฟกัสได้เร็วกว่า GF2เล็กน้อยหรือพอๆกัน(รู้สึกเป็นบางครั้ง)

ที่ผมสนใจก็คือ ระบบลั่นชัตเตอร์แบบสัมผัส ก็คือว่า เราเลือกจุดโฟกัสโดยการจิ้ม แล้วกล้องจะโฟกัสพร้อมลั่นชัตเตอร์
    จากความรู้สึก ได้ผลเหมือนเดิมว่าทั้งสามรุ่นนี้ เร็วพอๆกัน และเร็วกว่า GF2 อย่างรับรู้ได้

ในเรื่องหน้าจอ ของ E-P3 จอสวยกว่า GF3 และ G3
    ส่วนการควบคุมต่างๆจากการสัมผัสหน้าจอนั้น ผมชอบของพานามากกว่า (อาจเป็นเพราะใช้ GF2 อยู่เลยคุ้นเคย) เพราะการเลือกฟังชั่นต่างๆ ของพานาหลายอย่างเลือกจากการสัมผัสหน้าจอเลย แค่จิ้มๆเอาสองสามที ไม่ต้องหมุนไม่ต้องเลื่อน
    จากการลอง 3 ตัวนี้ โดยรวมแล้ว k.conankun1 ชอบตัวไหนมากกว่าครับ
    ปล.ลองที่ไหนมาครับ อยากไปลองบ้าง

+ Reply to Thread
Page 5 of 10 FirstFirst 12345678910 LastLast