Review ล่าสุด

Closed Thread
Results 1 to 7 of 7

Thread: ความระยำของเว็ปบล็อดนี้ ที่มีอคติต่อคนที่เห็นต่างเกี่ยวกับเรื่องขายของในเว็ปนี้

Thanks
    1

Default ความระยำของเว็ปบล็อดนี้ ที่มีอคติต่อคนที่เห็นต่างเกี่ยวกับเรื่องขายของในเว็ปนี้

• 13th November 2007 10:42 #1
      Plub
      UnknOwablE

Join DateJan 2003Posts4,225Thanks61Thanked 798 Times in 163 Posts Rep Power38

โปรดใช้ความระมัดระวังในการซื้อ-ขายใน Market place
      ประกาศเฉพาะกิจ : เพื่อประโยชน์ของ สมาชิกไทยดีขนานแท้ โปรดใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษในการจับจ่ายซื้อของในห้อง Market placeในกรณีที่ทำการซื้อ-ขายกับผู้ที่มี Reputationเป็นลบ (ถั่วแดง) เพราะสมาชิกท่านนั้นๆ มีความระมัดระวังในการละเมิดสิทธิ์ผู้อื่นอยู่น้อย ละเว้นข้ออันพึงทราบ และขาดปฏิบัติตามกติกาของห้องซื้อ-ขาย ฉะนั้นเพื่อความปลอดภัยในทรัพย์สิน และผลประโยชน์ของท่าน โปรดใช้ความระมัดระวังในการซื้อ-ขายกับบุคคลเหล่านั้น ด้วยความปราถนาดีจาก สตซ. ขอบคุณครับ
      Last edited by Plub; 13th November 2007 at 10:51.
      Reply With Quote Thanks
    • 12th December 2007 13:50 #2
      เอ้
      Sorawich
      แถมให้อีกหน่อยนะ

แต่ถ้าคนมาลงสมัครมาใหม่แล้วมาลงขายอย่างเดียว ยังไม่มีใครตรวจสอบหรือพบเห็น ให้รอดูสักพัก หรือถ้ามีติดต่อก็ให้ระมัดระวังเป็นพิเศษ ปลอดภัยไว้ก่อน

บางทีมีของร้อน ของไม่ผ่าน QC มาขายก็ให้คิดดี ๆ อย่าเห็นแก่ว่าถูกกว่าเล็กน้อย อาจจะเสียเงินและเสียใจทีหลัง

ให้รู้ไว้ว่า ไม่มีอะไรที่ถูกเกินควรขนาดนั้น และ ถ้าถูกมันคุ้มเสี่ยงหรือเปล่า

.................................................................

ง่าย ๆ อีกอย่างที่น่าพิจารณาคือ ช่องจำนวนคนคลิ๊กเข้าชมตรงท้ายที่มีคำว่า Views ถ้ามีคนเข้าดูมากมาย แล้วยังไม่ได้ขาย ให้คิดได้เลยว่า ข้อแรก ราคาแพงกว่าหรือเท่ากันกับราคาตลาด ข้อสอง รายนั้นมีปัญหาในการนัดหรือการขาย และบางรายนัดไปดูของจริงแล้วไม่ใช่อย่างที่คิดหรือที่บอกไว้

ก่อนซื้อควรเชคราคาปัจจุบันก่อนเสมอ

เรื่องราคานี่เจอมาไม่น้อยที่ ตั้งราคาเท่า ๆ กับของใหม่ ประมาณว่าไปซื้อที่ร้านใของหม่ ๆ แน่นอน แล้วต่อสักหน่อยก็ยังได้ถูกกว่าก็มี
      เอ้
      Sorawich

ฝากกระทู้ข้างล่างนี้อ่านเล่นสักกระทู้ บางอย่างอาจจะช่วยประกอบในการตัดสินใจได้บ้าง

• หลังจากก้มหน้า ก้มตาห้องตลาดมานานสองนาน

เพื่อน ๆ พี่น้อง หลายคนคงสงสััยกันว่าทำไม พักนี้ใบเหลืองบินกันให้ว่อน หรือบางทีกระทู้มันหายไปเฉย ๆ

คำตอบก็คือ ถ้าใน 1 วัน (คิดแค่วันเดียวก็พอ เคยไป ตจว กลับมาไม่กล้าเปิด) ถ้าผมไม่ได้เข้าเวปไทยดีเลย แล้วผมเข้ามา ผมจะเจอหน้าที่ต้องจัดการครั้งละ 7-8 หน้า หรือ ถ้าผมเข้าเช้ารอบ เย็นรอบ ก็จะเจอกระทู้ครั้งละ 3-4 หน้า (แม่เจ้า ตลาดไทยดีทำไมพลุกพล่านกันขนาดนี้!!!)และต้องเปิดดูเกือบทุกกระทู้ ที่โพส ๆ กัน และก็จะพบผุ้ทำผิดกติกา มารยาท จำนวนมากทุกวัน ถ้าไม่เตือน ท่าน ๆ ก็ไม่รู้ต่อไป ถ้าเตือนพวกท่าน อันนี้บอกตามตรงว่าขี้เกียจ +เบื่อ มาก เพราะกว่าผมจะแจกใบเหลืองให้ได้แต่ละใบ ต้องมีการใส่เหตุผล สารพัด ไม่ใช่กดจึ้กเดียวเสร็จ ทั้ง cut/paste อัพเดท กระทู้ เพื่อจะได้ไม่เป็นการเสียผลประโยชน์ของท่าน ๆ จนบางทีผมก็จะใช้ความมักง่าย ตอบ ความมักง่ายของท่านเหล่านั้น เพราะเวลาลบกระทู้ (soft deleted) นั้นสะดวกง่ายดายกว่าการแจกใบเหลืองยิ่งนัก แฮ่ ผมไม่ได้เปิดไปหน้าโพสรูปหรืออื่น ๆ มานานแล้วครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น กระทู้ที่ถูกลบไป ไม่ได้ถูกลบออกไปจากระบบนะครับ ไทยดีเราจะเก็บไว้ประกอบการพิจารณาท่าน ๆ ในโอากาสต่อไป

ส่วนสาเหตุการทำผิดกติกาที่มักจะพบเสมอ ๆ ก็คือ

1.แอบดัน (หวังว่า ม้อดไม่เห็น)
      2.ไม่ได้เจตนาจะดัน แต่ไม่ได้อ่านกติกาก่อนโพส
      3.อ่านกติกาแล้ว แต่ลืมตัวนับเลขผิด เอาเวลานับ 1 2 กดชัตเตอร์ มา คิด เช่น ตั้งกระทู้วันที่ 1 กติกาเค้าว่าสามวัน ก็เลยมา ซั้ม เอาวันที่ 3 (เข้าใจครับ เข้าใจ) ซึ่งอันนี้ ทีแรกที่คณะ สตช เค้าตั้งกติกากันกลัวเลข 3 วันนี่จะไม่ชัดเจน จึงได้เปลี่ยนเป็น 72 ชั่วโมงแทน แต่ก็หลบไม่พ้น
      4.แอบค้า อันนี้ สตช มีรายชื่อของพวกท่านอยู่ วันใดเตือนกันจนเบื่อแล้ว ท่านก็จะพบว่า a/c ตัวเองโดนแบน นะครับ
      5.ผิดห้อง อันนี้ประจำ โดยเฉพาะต้องการซื้อ ลบกันทุกวัน แบ่งเป็นสองกรณี อันแรก ลืมตัว ลืมว่าตัวเองอยู่ห้องขาย ไม่ใช่ห้องซื้อ (พี่รุจ เค้าอุตส่าห์เอา prefix ไปดักไว้หน้าหัวกระทู้ว่า "ต้องการขาย" ก็ยังลืมตัว "ต้องการซื้อ") ส่วนอีกกรณีก็แบบเดิม ๆ คือ ไม่ได้อ่านว่าเค้าแยก ห้องซื้อกับห้องขายออกจากกัน

ลดความมักง่ายของตัวเองลง สักนิด สังคมเล็ก ๆ ที่เราพยายามสร้างจะได้น่าอยู่ต่อไปนาน ๆ ครับ

ปล.บอกตรง ๆ ผมเชื่อว่า คนที่ผมแจกใบเหลืองไปทั้งหลาย แวะเข้ามาอ่านกระทู้แบบนี้สัก 20 เปอร์เซนต์ก็เยอะแล้ว นอกนั้นก็เปิดหน้าเวปได้ ก็โพส เหมือน ๆ กับที่ซื้อของต่าง ๆ มาแล้วก็แกะเลย ไม่ต้องอ่านคู่มือ หรือคำแนะนำใด ๆ หึหึ

ปล2. อ้อ สำหรับท่าน ๆ ที่เสร็จกิจสมประสงค์แล้ว การที่ท่านมาปิดกระทู้ นั่นจะเป็นการช่วยผมในการจัดการกระทู้ได้รวดเร็วมากขึ้นครับ
      ปล3. โดยส่วนตัวผมไม่นิยมการแจกถั่ว เพราะว่าฐานคะแนน rep ของmod, supermod แต่ละท่าน (เยอะมั่ก ๆ) แจกที rep ท่านอาจติดลบไปอีกนานนะ

ถือว่าตัวเองอยู่มานาน กีดกันคนที่เข้ามาใหม่ พยายามกล่าวหาคนที่ยังติดถั่วแดงที่ยัดมาให้โดยความเห็นต่างเกี่ยวกับการซื้อขายในนี้ ถ้าคุณคิดได้แค่นี้ถือว่าใจแคบมาก คุณเคยโดนเขาโกงหรือครับ เพราะอะไรถึงโดนโกงละ ความโง่ของตัวเองหรือเปล่า ที่โดนโกงส่วนใหญ่ที่เห็นก็เกิดจากความโลภของตัวเอง เห็นเขาลงถูกๆ เกินความเป็นจริง ก็เสือกเอาเงินโอนไปจองพอเกิดเรื่องก็มาเหมารวม จริงๆแล้วต้องด่าตัวเองมากว่าที่จะเหมารวมยกเข่ง แบบนี้ เว็ปซื้อขายที่มีการโกงก็เห็นแต่เป็นสาเหตุเดียวกันทั้งนั้น การศึกษาก็มีแต่โง่ก็สมควรโดนหลอกแล้วครับ ถ้าจะขับผมออกจากที่นี่ก็เชิญนะครับเว็ปจะได้โล่ง อีกหน่อยก็ไม่มีใครเข้ามาเหลือแต่พวกเก่งๆนะครับ เมื่อก่อนสมาชิกเข้ามาเยอะมากเดี๊ยวนี้หดลงเรื่อยๆ เอาเลยครับตามสะบายคนดูแลเว็ป

Thanks
    450

Quote Originally Posted by kintama99 View Post
    ถือว่าตัวเองอยู่มานาน กีดกันคนที่เข้ามาใหม่ พยายามกล่าวหาคนที่ยังติดถั่วแดงที่ยัดมาให้โดยความเห็นต่างเกี่ยวกับการซื้อขายในนี้ ถ้าคุณคิดได้แค่นี้ถือว่าใจแคบมาก คุณเคยโดนเขาโกงหรือครับ เพราะอะไรถึงโดนโกงละ ความโง่ของตัวเองหรือเปล่า ที่โดนโกงส่วนใหญ่ที่เห็นก็เกิดจากความโลภของตัวเอง เห็นเขาลงถูกๆ เกินความเป็นจริง ก็เสือกเอาเงินโอนไปจองพอเกิดเรื่องก็มาเหมารวม จริงๆแล้วต้องด่าตัวเองมากว่าที่จะเหมารวมยกเข่ง แบบนี้ เว็ปซื้อขายที่มีการโกงก็เห็นแต่เป็นสาเหตุเดียวกันทั้งนั้น การศึกษาก็มีแต่โง่ก็สมควรโดนหลอกแล้วครับ ถ้าจะขับผมออกจากที่นี่ก็เชิญนะครับเว็ปจะได้โล่ง อีกหน่อยก็ไม่มีใครเข้ามาเหลือแต่พวกเก่งๆนะครับ เมื่อก่อนสมาชิกเข้ามาเยอะมากเดี๊ยวนี้หดลงเรื่อยๆ เอาเลยครับตามสะบายคนดูแลเว็ป
    อ่าวพี่ครับ เป็นอะไรมากไหมเนี๊ย มีความเจ็บแค้นเคืองโกรธจากห้องค้าขายมาหรือไรครับ

Thanks
    1

ประกาศเฉพาะกิจ : เพื่อประโยชน์ของ สมาชิกไทยดีขนานแท้ โปรดใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษในการจับจ่ายซื้อของในห้อง Market placeในกรณีที่ทำการซื้อ-ขายกับผู้ที่มี Reputationเป็นลบ (ถั่วแดง)

ผมเห็นว่าเป็นการดูถูกคนที่เข้ามาใหม่กันเกินไป ผมไม่ได้มาขายของ แต่ดูแล้วมันเกินไปคนที่ถั่วเขียวเยอะๆไว้ใจได้หรือครับผมถามหน่อย ผมสมัครวันแรก ได้ถั่วเขียวเม็ดหนึ่งพอตั้งกระทู้สวนทีเดียวกลายเป็นถั่วแดง มันไรกัน ให้เขาใจกว้างๆหน่อย ผมก็เคยเข้ามาที่นี่ก็ยอมรับว่านานๆเข้ามดูทีหนึ่ง เมื่อห้าปีที่แล้วโน่น เข้ามาอีกอีกที มีถั่วแดงสองเม็ด พอสมัครใหม่ ได้ถั่วเขียวเม็ดหนึ่ง แสดงความคิดเห็นสวนหน่อยกลายเป็นถั่วแดง ถามจริงปัญญาอ่อนหรือเปล่าเว็ปอะไร เวลาว่างมันเยอะหรือไงครับ เหมือนเด็ก

bangbon district
    Thanks
    1,729

ไม่กล้าให้ความเห็น ขอ edit ออก
    Last edited by จอมมารพุงโต; 25th April 2011 at 15:06.

Thanks
    390

Quote Originally Posted by Milk-Keeper View Post
    อ่าวพี่ครับ เป็นอะไรมากไหมเนี๊ย มีความเจ็บแค้นเคืองโกรธจากห้องค้าขายมาหรือไรครับ
    อาจจะเป็นเพราะ อยากขาย แต่ลงขายไม่ได้ กระมัง
    ท้องฟ้าจะสวย ก็ต่อเมื่อเรามองมัน

6. The Following User Says Thank You to AHA_AHA For This Useful Post:

tos08 (25th April 2011)

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

Talking

Quote Originally Posted by kintama99 View Post
    ประกาศเฉพาะกิจ : เพื่อประโยชน์ของ สมาชิกไทยดีขนานแท้ โปรดใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษในการจับจ่ายซื้อของในห้อง Market placeในกรณีที่ทำการซื้อ-ขายกับผู้ที่มี Reputationเป็นลบ (ถั่วแดง)

ผมเห็นว่าเป็นการดูถูกคนที่เข้ามาใหม่กันเกินไป ผมไม่ได้มาขายของ แต่ดูแล้วมันเกินไปคนที่ถั่วเขียวเยอะๆไว้ใจได้หรือครับผมถามหน่อย ผมสมัครวันแรก ได้ถั่วเขียวเม็ดหนึ่งพอตั้งกระทู้สวนทีเดียวกลายเป็นถั่วแดง มันไรกัน ให้เขาใจกว้างๆหน่อย ผมก็เคยเข้ามาที่นี่ก็ยอมรับว่านานๆเข้ามดูทีหนึ่ง เมื่อห้าปีที่แล้วโน่น เข้ามาอีกอีกที มีถั่วแดงสองเม็ด พอสมัครใหม่ ได้ถั่วเขียวเม็ดหนึ่ง แสดงความคิดเห็นสวนหน่อยกลายเป็นถั่วแดง ถามจริงปัญญาอ่อนหรือเปล่าเว็ปอะไร เวลาว่างมันเยอะหรือไงครับ เหมือนเด็ก
    ผมว่าเค้าไม่ได้กีดกันคนเข้ามาใหม่เลยนะครับ
    อีกอย่างคนที่เข้ามาใหม่ก็ไม่ได้โดนถั่วแดงมาตั้งแต่เกิดต้องทำอะไรซักอย่างที่ "คนส่วนใหญ่" ไม่เห็นด้วย หรือ ทำอะไรผิดกฎ เลยโดนถั่วแดงมา

เค้าไม่ได้เขียนว่าห้ามขายซักหน่อย แต่เค้าเขียนให้ระวัง
    เหตุผลง่ายๆ คุณเข้าใจรึเปล่าว่าถั่วเขียวถั่วแดงมันบอกถึงอะไร?
    ค่า reputation หรือที่เรียกว่า ถั่วเขียวถั่วแดงเนี่ย มันแสดงให้เห็นถึงการมีส่วนรวมในสังคมนี้อย่างมีระเบียบครับ
    คุณจะไม่โดนถั่วแดงถ้าคุณโต้แย้งอย่างมีหลักการและเหตุผล การเห็นต่างไม่ได้ทำให้คนอื่นกดถั่วแดงใส่ แต่การตั้งกระทู้ หรือ comment เพื่อโจมตีคนอื่น เพื่อกล่าวหาคนอื่นทำนองนั้นต่างหากที่จะทำให้คุณได้รับถั่วแดงไป รวมทั้งการทำผิดกฎต่างๆ ก็จะโดนด้วยเช่นกัน
    การที่ทาง admin จะให้ระวังคนที่มีถั่วแดงก็เป็นเรื่องที่ถูกแล้วครับ
    เพราะคนที่โดนถั่วแดงในนี้มองได้ว่า คนนี้อาจจะเคยทำผิดกฎหรืออะไรมา ยิ่งถั่วแดงเยอะมันก็ยิ่งอันตราย

สรุป
    ผมว่าคุณเข้าใจเจตนาผิด การที่ให้ระวังคนขายที่เป็นถั่วแดง ไม่ได้หมายความว่า "กีดกันคนใหม่"
    แต่หมายความว่า ให้ระวัง "คนที่ไม่เคารพกฎ" มากกว่าครับ
    กฎมีไว้เพื่อดูแลความเรียบร้อย คุณสามารถโต้แย้งกฎที่มีอยู่ก็ได้ แต่ในหลักของเหตุผลครับ
    ถ้ายอมรับกฎระเบียบกติกาของที่นี่ไม่ได้ ผมว่าเชิญคุณไปตั้งขายเวปอื่นอีกเยอะแยะเถอะครับ อย่ามารบกวนความสงบสุขในนี้เลยครับ
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

8. The Following 3 Users Say Thank You to Palajin For This Useful Post:

AHA_AHA (25th April 2011), kintama99 (25th April 2011), momo (26th April 2011)

Thanks
    4

เวปบอร์ดไม่ใช่สถานที่สาธารณะครับ ถ้ายอมรับกติกาไม่ได้ ก็ไม่ควรสมัครเข้ามาเป็นสมาชิก เพราะในขั้นตอนของการสมัครก็ระบุไว้แล้ว ผู้สมัครจะต้องยอมรับกติกาของเวปบอร์ดก่อน เมื่อสมัครเข้ามาย่อมแปลว่ายอมรับแล้ว
    แต่เมื่อกลับคำ ไม่ยอมรับที่จะทำตามกติกา ก็ไม่ควรสร้างความร้าวฉานให้แก่ความสงบสุข เพราะย้อนหลังกลับไปดูประวัติการpostแล้ว พบว่าคุณยอมรับกติกาของเราไม่ได้ แต่ก็ยังรั้นที่จะต่อต้านกติกา และพยายามก่อกวนอย่างไม่เลิกรา

ผมแบนคุณเองแหละ พูดตรงๆ และทำตรงๆไม่อ้อมค้อม เพราะมันคือหน้าที่ของผมเอง แล้วก็ขอปิดกระทู้นี้ไปเสียเลย คงไม่ต้องอธิบายเหตุผลนะครับว่า ทำไมต้องแบน ทำไมต้องปิด Dramaเปล่าๆ
    Last edited by Mod.ห้องซื้อขาย; 25th April 2011 at 16:13.

10. The Following 15 Users Say Thank You to Mod.ห้องซื้อขาย For This Useful Post:

AHA_AHA (25th April 2011), ban (25th April 2011), Carbon (25th April 2011), CasPar (27th April 2011), eak18821 (25th April 2011), KAKAKUP (4th June 2011), Milk-Keeper (25th April 2011), mr_renderman (25th April 2011), num00 (2nd May 2011), Palajin (25th April 2011), starsheep (25th April 2011), xD.Folie (4th October 2011), yube (26th April 2011), จอมมารพุงโต (25th April 2011), เอ้ (25th April 2011)

Closed Thread

Bookmarks