Review ล่าสุด

Closed Thread
Page 10 of 28 FirstFirst ... 4567891011121314151620 ... LastLast
Results 136 to 150 of 406

Thread: สติ๊กเกอร์ serial number D7000 ทำไมเป็นเช่นนี้

Thanks
    2

ถ้าเป็นผมเจอกรณีแบบนี้ ผมจะขอเงินคืนอย่างเดียว

Thanks
    0

ขออนุญาตรบกวนพื้นที่ของ จขกท.และพี่ๆในนี้หน่อยนะครับ

ผมซื้อ Canon 60D ประกันร้าน เมื่อเดือนมีนา เจอเคส S/N สติ๊กเกอร์ใต้กล้อง ไม่ตรงกับS/Nในภาพ(ใช้ Exifและ DPPเช็คดู) พอS/N ไม่ตรงกันนี่ผมกลัวและกังวลเหมือนกันนะ ..
    เลยเอาไปเปลี่ยนที่ร้าน ร้านให้เปลี่ยนเพราะซื้อไม่ถึงเดือน..แต่กว่าจะหาตัวใหมได้รอนานมาก พอเอากลับมา ถ่ายโหมดVideoดันเป็นจุดแดงติดในภาพตลอดเวลา ทั้งที่เช็คจากร้านเรียบร้อยแล้ว..เอากลับไปใหม่ ไม่มีของ ปกร.เลยตัดสินใจเอาเครื่องศูนย์ไปเลย สบายใจดี..

รายละเอียด..
    กล้องตัวแรก ปกร.นอกจาก S/Nจะไม่ตรงกันแล้ว ยังติดสติ๊กเกอร์เคลื่อนออกจากกรอบด้วย ตอนแรกผมว่าจะไม่เอาแล้ว แต่เพื่อนบอกว่าไม่เป็นไร เลยเอามา..
    S/Nในรูปภาพ ขึ้นด้วย8 (น่าจะเพิ่งนำเข้ามามั้ง) นอกจากS/N ไม่ตรงกันแล้ว ผ่านไปซักอาทิตย์ เจอปัญหาคือ ฝาปิด SD ดังก๊อบแก๊บๆเวลาจับกล้อง..

ตัวที่2 ปกร จะเป็นเลข4 ตอนอยู่ที่ร้านผมยังอดคิดไม่ได้ว่า กล้องตัวนี้น่าจะเข้ามานานแล้ว แต่ทำไมไม่มีใครเอา พอเอากลับมาถ่ายVideo ก็ อ๋อเลย เพราะจุดแดงติดในภาพเห็นซะชัดเลย 55..

ตัวที่3 เลยเอา ปกศ. ซะเลย ของนำเข้าเมื่อช่วง กพ ขึ้นต้นด้วยเลข7

จากการซื้อกล้องครั้งนี้ ผมลอง60Dประกันร้านไป3ตัว..ประกันศูนย์2ตัว ผมสังเกตเองนะครับว่า6OD ตรงแป้นหมุนวงกลมที่มี ตัวอักษร P M AV TVและสัญลักษณ์อื่นๆ
    ของศูนย์ตัวอักษรจะตัวหนา(Bold) แต่ของ ปกร.S/N ที่ขึ้นต้นด้วยเลข4 จะสกรีนตัวบางๆเรียวๆแหลมๆ นะครับ

ตอนนี้มี คนในพันทิป เจอเหมือนผม ผมอยากจะเข้าไปตอบนะ แต่ตอนนี้ Log inผมไม่ได้อัพ เลยใช้ไม่ได้ ท่านไหนติดต่อ เจ้าของกระทู้ดังกล่าวได้ รบกวนหน่อยนะครับ
    หรือเจ้าของกระทู้ในพันทิปเข้ามาอ่านในนี้ ติดต่อผมหน่อยนะครับ อยากจะถามS/N.ใต้กล้องและS/N ในภาพ มันมีเลขอะไรบ้าง
    กระทู้นี้ครับ http://www.pantip.com/cafe/camera/to...O10449226.html

สมัครสมาชิกวันแรกก็มาดพสต์เรื่องนี้เลย55 ขอบคุณWeb ครับ : )

3. The Following 10 Users Say Thank You to MuanElee For This Useful Post:

apic (17th April 2011), auintei (15th April 2011), babysh0ckz (15th April 2011), beary (15th April 2011), klapro (21st April 2011), Mikonta (15th April 2011), Rachaphol (18th April 2011), Take@LookAround (16th April 2011), tong8081 (15th April 2011), Zero88 (15th April 2011)

Thanks
    492

ดีมากๆเลยคับที่นำเรื่องมาแชร์ให้เพื่อนๆฟัง ขอบคุณมากๆคับ

Thanks
    492

Quote Originally Posted by ช่วงเวลา View Post
    เท่าที่ลองอ่านดู
    สินค้าไม่ใช่ของขโมยมาหรอกครับ
    น่าจะเป็นการสั่งสินค้ามาจากหลายแหล่งจำหน่าย
    อย่างเช่น ช่วงนี้สินค้าขายดี สั่งจากฮ่องกงอาจจะไม่มีสินค้านำเข้า
    ก็เปลี่ยนไปสั่งจากทางสิงคโปร์ เมื่อมีสินค้าเข้ามาแล้ว
    ก็ทำการเขียนซีเรียลใหม่ แบบที่เป็นกระดาษแปะข้างกล่อง
    (ส่วนซีเรียลใต้กล้อง อาจจะทำขึ้นมา หรือไม่ทำ อันนี้ไม่ใช่ปัญหาไม่ผิดกฏอะไร
    แต่ทางร้านจะทราบ เวลาซื้อทางร้านมักจะบอกให้เราเก็บใบเสร็จไว้ มีปัญหาก็นำใบเสร็จมา
    ใบเสร็จจะมีซีเรียลเขียนไว้หรือไม่มี ก็ไม่ใช่ปัญหาอีก ทางร้านเมื่อนำกล้องเราเข้าซ่อม
    ช่างซ่อมก็ทำการซ่อมไปตามปกติ ถึงเวลาก็ได้คืน)
    อยากทราบเหตผลของการทำ serial NO. ขึ้นมาใหม่คับ ว่าทำเพื่ออะไรคับ
    สั่งจากสิงค์โปร์หรือฮ่องกง แล้วมันต่างกันอย่างไรคับ ถึงต้องmake S/N อ่านแล้วไม่เข้าใจจริงๆ

Thanks
    177

Quote Originally Posted by MuanElee View Post
    ขออนุญาตรบกวนพื้นที่ของ จขกท.และพี่ๆในนี้หน่อยนะครับ

ผมซื้อ Canon 60D ประกันร้าน เมื่อเดือนมีนา เจอเคส S/N สติ๊กเกอร์ใต้กล้อง ไม่ตรงกับS/Nในภาพ(ใช้ Exifและ DPPเช็คดู) พอS/N ไม่ตรงกันนี่ผมกลัวและกังวลเหมือนกันนะ ..
    เลยเอาไปเปลี่ยนที่ร้าน ร้านให้เปลี่ยนเพราะซื้อไม่ถึงเดือน..แต่กว่าจะหาตัวใหมได้รอนานมาก พอเอากลับมา ถ่ายโหมดVideoดันเป็นจุดแดงติดในภาพตลอดเวลา ทั้งที่เช็คจากร้านเรียบร้อยแล้ว..เอากลับไปใหม่ ไม่มีของ ปกร.เลยตัดสินใจเอาเครื่องศูนย์ไปเลย สบายใจดี..

รายละเอียด..
    กล้องตัวแรก ปกร.นอกจาก S/Nจะไม่ตรงกันแล้ว ยังติดสติ๊กเกอร์เคลื่อนออกจากกรอบด้วย ตอนแรกผมว่าจะไม่เอาแล้ว แต่เพื่อนบอกว่าไม่เป็นไร เลยเอามา..
    S/Nในรูปภาพ ขึ้นด้วย8 (น่าจะเพิ่งนำเข้ามามั้ง) นอกจากS/N ไม่ตรงกันแล้ว ผ่านไปซักอาทิตย์ เจอปัญหาคือ ฝาปิด SD ดังก๊อบแก๊บๆเวลาจับกล้อง..

ตัวที่2 ปกร จะเป็นเลข4 ตอนอยู่ที่ร้านผมยังอดคิดไม่ได้ว่า กล้องตัวนี้น่าจะเข้ามานานแล้ว แต่ทำไมไม่มีใครเอา พอเอากลับมาถ่ายVideo ก็ อ๋อเลย เพราะจุดแดงติดในภาพเห็นซะชัดเลย 55..

ตัวที่3 เลยเอา ปกศ. ซะเลย ของนำเข้าเมื่อช่วง กพ ขึ้นต้นด้วยเลข7

จากการซื้อกล้องครั้งนี้ ผมลอง60Dประกันร้านไป3ตัว..ประกันศูนย์2ตัว ผมสังเกตเองนะครับว่า6OD ตรงแป้นหมุนวงกลมที่มี ตัวอักษร P M AV TVและสัญลักษณ์อื่นๆ
    ของศูนย์ตัวอักษรจะตัวหนา(Bold) แต่ของ ปกร.S/N ที่ขึ้นต้นด้วยเลข4 จะสกรีนตัวบางๆเรียวๆแหลมๆ นะครับ

ตอนนี้มี คนในพันทิป เจอเหมือนผม ผมอยากจะเข้าไปตอบนะ แต่ตอนนี้ Log inผมไม่ได้อัพ เลยใช้ไม่ได้ ท่านไหนติดต่อ เจ้าของกระทู้ดังกล่าวได้ รบกวนหน่อยนะครับ
    หรือเจ้าของกระทู้ในพันทิปเข้ามาอ่านในนี้ ติดต่อผมหน่อยนะครับ อยากจะถามS/N.ใต้กล้องและS/N ในภาพ มันมีเลขอะไรบ้าง
    กระทู้นี้ครับ http://www.pantip.com/cafe/camera/to...O10449226.html

สมัครสมาชิกวันแรกก็มาดพสต์เรื่องนี้เลย55 ขอบคุณWeb ครับ : )
    ขอบคุณที่เอามาแบ่งปัน ว่าแต่ซื้อมาร้านไหนครับ เปลี่ยนแล้วยังเอาของเครมมาให้อีก น่ากลัวจริงๆ
    http://www.rattaponphotography.com/

BKK, Kanchanaburi
    Thanks
    1,907

รอติดตามต่อครับ ว่าเรื่องนี้จะจบยังไง
    MP+MMonochrom
    flick
    r
    www.flickr.com/photos/mikonta
    FanPage
    www.facebook.com/mikonta

Thanks
    0

มือใหม่ยังโพสต์อ้างอิงไม่เป็น55

ถึงคุณauintei วันนั้นที่เอากล้องตัวแรกไปเปลี่ยน ร้านไม่มีของปกร.เลยครับ เขาบอกว่าสึนามิเข้า ไม่มีของส่งมา..
    เขาโทรหาหลายที่เลยครับ ไม่รู้ว่า ปกร.ตัวที่2 ที่เขาเอามาให้ผม เขาได้มาจากไหน เขาบอกว่าต้องไฟท์กว่าจะได้..
    วันนั้นผมรอนานมากเหมือนกัน เอากลับมาถ่ายVideoที่แสงสลัว เจอจุดแดงเลย ขนาดว่าเช็คที่ร้านดีแล้ว..

ส่วนชื่อร้าน ขออนุญาตเว้นละกันนะครับ เรื่องการบริการดี พูดจาดีครับ แต่ ของไม่เรียบร้อย..ก่อนจะไปที่ร้าน ผมคุยทางโทรศัพท์ เขาบอกว่าเป็นปกติของ ปกร.จะS/Nไม่ตรงกัน..
    แต่ผ่านไปหลายวัน ผมไปที่ร้าน พนักงานอีกคนบอกว่า เขาไม่รู้ว่าผมโทรแจ้งเรื่อง กล้องS/Nไม่ตรงกัน ถ้ารู้..เขาจะเตรียมตัวใหม่ไว้ให้..

3 ครั้งที่ผมไปร้าน กับการจับกล้องห้าตัว ปกร3 ปกศ2 แล้วเจอปัญหา เรื่อง S/N ในตัวแรก และDead ในตัวที่2เมื่อถ่ายVideo(ภาพนิ่งไม่เจอ) ทำให้หากจะซื้อกล้องตัวใหม่หรืออุปกรณ์ใหม่
    ทำให้ผมต้องเพิ่มรอบคอบมากขึ้นหลายเท่าเลย เวลาพี่ๆน้องๆจะไปซื้อ อยากให้เช็คละเอียดเลยนะครับ DeadHot , Font Back , S/N ที่กล่อง ใต้กล้อง และในภาพ , ฝาปิดSD ,ปุ่ม, Body..และอื่นๆ
    เงินเราไม่น้อยนะครับ ถ้ามือใหม่เหมือนผม ไม่ว่าจะกล้องยี่ห้อไหน อย่ารีบตัดสินใจนะครับ

เพิ่มเติม คำว่า ผ่านไปหลายวัน
    เพิ่มเติม คำว่า ปกร3 ปกศ2 แล้วเจอปัญหา เรื่อง S/N ในตัวแรก และDead ในตัวที่2เมื่อถ่ายVideo(ภาพนิ่งไม่เจอ)..
    Last edited by MuanElee; 15th April 2011 at 20:37.

Thanks
    258

กลายเป็นปัญหาระดับชาติซะแล้วสินี่!
    Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on !

Somewhere in time
    Thanks
    414

ไม่พาดพิงถึงใคร
    ไม่อ้างอิงถึงใคร
    และไม่สรุปฟันธงเช่นไร

ก่อนอื่นผมจะต้องสรุปให้หลายๆคนที่ยังสับสนเรื่องความสำคัญของ S/N ก่อนว่า S/N บอกอะไรได้บ้าง

ความสำคัญของ S/N
    S/N ของสินค้าแต่ละยี่ห้อ อาจจะมีความแตกต่างกันไปตามแต่การออกแบบ ความจริงแล้วS/Nมันก็จะเหมือนกับcodeลับอันหนึ่ง แต่มันอาจจะไม่ลับเฉพาะจนใครๆไม่เข้าใจ , S/N มีความหมายหลายอย่างแทรกกันอยู่ข้างใน ได้แก่
    1. Zone distribution : เช่น หากขึ้นต้นด้วยตัวเลข หรือ ตัวอักษร หรือ สัญญลักษณ์แบบนี้ จะหมายถึงสินค้าที่ผลิตเพื่อส่งไปยัง Zone ใด เพื่อเป็นประโยชน์ในการติดตาม ตรวจสอบได้
    2. บ่งบอกถึง Type ของสินค้า เช่น สินค้าในกลุ่มนี้ จะ run S/N ด้วยตัวเลขใดนำหน้า
    3. บ่งบอกถึง batch หรือ lot การผลิต
    4. บ่งบอกถึง สินค้าชิ้นที่เท่าไหร่ของ batch หรือ lot การผลิตนั้นๆ

สำหรับ Nikon D7000 ทุกตัวที่ขายในโลกใบนี้ ณ ปัจจุบัน ถูกผลิตขึ้นในโรงงานในนิคมโรจนะ อยู่ภายใต้เงื่อนไขสนับสนุน BOI ซึ่งนั่นแปลว่า กล้องทุกตัวจะต้องถูกส่งกลับไปยังประเทศผู้เป็นเจ้าของกิจการก่อน จึงจะส่งขายไปยังที่ต่างๆได้ และไม่สามารถส่งขายจากบ้านเราออกไปโดยตรงได้ ซึ่งนั่นแปลว่ากล้องทุกตัวต้องถูกส่งกลับไปที่ญี่ปุ่นเท่านั้น และแน่นอนว่า ทุกๆชิ้นส่วนของ D7000 ทุกๆตัวจะต้องมีมาตรฐานเดียวกัน ( ไม่ได้กล่าวถึง accuracy หรือ error อันเป็นสิ่งที่อาจจะเกิดโดยrandom ) เช่น ใช้วัสดุแบบเดียวกัน หากจะติดฉลาก S/N ก็ย่อมจะต้องใช้ ฉลากที่มีหน้าตาเป็นมาตรฐานเดียวกันทั้งสิ้น ยิ่งถ้าติดมาจากรง.ในนิคมโรจนะ ก็ย่อมจะต้องใช้ฉลากสีเดียวกัน หรือถ้าเอาไปติดที่ญี่ปุ่นตามข้อเท็จจริงที่เคยได้ทราบมา ก็ย่อมจะต้องใช้ฉลากแบบเดียวกัน จะแตกต่างกันก็ที่เลข S/N ที่runไล่กันไป

น้องสาวผมทำงานในแผนก Supply chain ของบริษัทข้ามชาติแห่งหนึ่ง เคยเล่าเรื่องความเป็นมาตรฐานเดียวกันของสินค้าที่ผลิตออกขายว่า แม้แต่สีของฉลาก สีของกระดาษที่นำมาทำกล่องหีบห่อ แม้แต่Package ของผลิตภัณฑ์ รวมไปถึง fontของฉลากผลิตภัณฑ์ จะต้องมีเพียงแบบเดียว เพราะสิ่งทั้งหมดจะถูกบันทึก อาจจะถูกลงทะเบียน อาจจะถูกขึ้นทะเบียน

และเป็นเรื่องยุ่งยากมาก ถ้าหากว่า package ที่ถูกผลิตออกมาไม่สามารถรักษามาตรฐานที่กำหนดไว้ได้ เช่น ใช้สีของกระดาษที่ผิดเพี้ยนไป ก็จะเกิดปัญหาวุ่นวายกันในแผนกนั้นๆกันมากมาย และไม่สามารถยอมรับการใช้ฉลากที่ผิดไปจากมาตรฐานได้

Nikonเองก็ไม่ใช่บริษัทไก่กา ที่ผลิตสินค้าแค่ชิ้นสองชิ้น แต่ทุกอย่างถูกดำเนินงานภายใต้ระบบควบคุมคุณภาพ ซึ่งถ้าจะว่าถึงงานคุณภาพแล้ว ญี่ปุ่นเองก็จัดเป็นผู้นำทางด้านนี้มาโดยตลอด ระบบการตรวจสอบคุณภาพและมาตรฐานของการผลิตจึงเป็นที่ยอมรับของนานาชาติ

S/N ที่ติดภายใต้กล้อง ก็จัดเป็น ฉลากผลิตภัณฑ์จำพวกหนึ่ง ซึ่งจำเป็นจะต้องมีมาตรฐานเดียวกัน อันเป็นสิ่งสำคัญที่จะถูกระบุไว้ในลักษณะของสินค้า รวมไปถึงการตรวจสอบของผู้เกี่ยวข้อง

หากฉลากมีสีผิดแผกไปจากที่จดทะเบียนไว้ ก็ย่อมจะเป็นที่ยอมรับไม่ได้ หากเป็นความผิดพลาดที่ออกมาจากผู้ผลิต ผู้ผลิตก็ย่อมจะต้องเรียกเก็บมาคัดทิ้ง และจะต้องมีการแก้ไขให้ถูกต้อง

โดยปกติ ฉลากเหล่านี้จะระบุมาตรฐานของฉลากเอาไว้ ได้แก่ ขนาดของฉลาก สีของฉลาก สีและขนาดของfont รายละเอียดของข้อความภายใน ซึ่งจะต้องเป็นมาตรฐานเดียวกันทั้งหมด

ในขั้นตอนของการผลิตฉลาก ฉลากอาจจะมีความผิดพลาดในเรื่องของโทนสีจากความผิดพลาดของการพิมพ์ซึ่งเกิดขึ้นได้ง่าย แต่ขนาดของฉลาก ขนาดของ font จะไม่มีทางผิดพลาดไปได้จากขนาดมาตรฐานที่ระบุเอาไว้ในทะเบียน เพราะทั้งหมดจะถูกตัดและพิมพ์โดยมาตรฐานเดียวกัน ( คล้ายกับหัวหนังสือพิมพ์ ยังไงๆก็เป็นหัวนี้ แต่สีของหัวหนังสืออาจจะมีผิดเพี้ยนไปบ้าง ซึ่งก็เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ง่ายที่สุด )

ที่เหลือคิดต่อยอดเอาเองแล้วกัน

--------------------------------------------

ตำนานกล้องไม่มี S/N
    ขอบอกว่ามันเป็นตำนาน ไม่มีการกล่าวอ้างยืนยันข้อเท็จจริง และผมมิได้กล่าวพาดพิงถึงผู้ใด เนื่องจากผมมิต้องการรับผิดในกรณี"ละเมิด" เนื่องจากไม่มีการกล่าวพาดพิงให้ร้ายใคร แต่เป็นตำนานที่ผมเองก็เคยสัมผัสจับต้องมา เพราะที่เคยเห็นกับตาก็คือ Nikon D300 ตัวหนึ่ง

กล้องตัวนี้มีลักษณะแปลกประหลาดอยู่คือ สีที่ได้จากfileจะแปลกประหลาดไปจาก D300ที่มี S/N ถูกต้องตามมาตรฐาน รวมไปถึงเวลาที่เข้าไปดูรายละเอียดของfirmware กลับพบว่า เป็น firmware แปลกๆที่ไม่เคยเห็นมาก่อน รวมไปถึงไม่สามารถนำไปupgrade เป็น firmware ใหม่ที่ออกมาจากเวปของ Nikonได้ เพราะไม่มี minimum requirement ว่าต้องเป้น firmware
    A1.0 B1.0 เมื่อมันไม่ใช่ค่ามาตรฐาน ก็ย่อมไม่สามารถนำไปupgradeได้

เสียงเล่าลือ เล่าอ้าง
    ระยะหลังๆไม่นานมานี้ ได้ข่าวเล่าต่อกันมาว่า D7000 มีปัญหาเกิดแถบพาดกลางภาพในลักษณะเหมือนกับเป็นความผิดปกติของ CMOS ซึ่งไม่ใช่เป็นลักษณะของ Banding artifact แต่เป็นลักษณะแบบDefect Banding แต่เมื่อสอบถามถึงรายละเอียดของกล้องว่าเป็นกล้องมีS/N หรือไม่ ผู้ที่แจ้งข่าวมาก็ไม่สามารถให้รายละเอียดได้ รวมไปถึงไม่ทราบว่า S/N หรือ ฉลากของ S/N มีหน้าตาเช่นไร แน่นอนครับ มันไม่ใช่กล้องปกศ. แต่เป็นกล้องปกร. ซึ่งไม่ทราบในรายละเอียดว่าเป็นกล้อง S/N zoneไหน หรือ ฉลากแบบใด และบอกเล่าว่าเจออยู่หลายตัวเช่นกัน แต่ก็เป็นเพียงการเล่าต่อมาอีกทีหนึ่ง ไม่สามารถยืนยันตัวตน และข้อเท็จจริงได้ แต่ไม่ได้มาจากร้านในกทม.

ผมจึงสงสัยและเข้าไปsearchหาปัญหานี้จากในgoogle ก็ไม่ยักจะเจอcaseที่มีปัญหาแบบนี้ จะมีก็แต่พวก banding artifact ซึ่งไม่เหมือนกับกรณีแถบพาดกลางภาพ

แม้แต่ในPixprosเอง ซึ่งสมาชิกจำนวนมากที่ใช้กล้องรุ่นนี้ ก็ไม่เคยมีใครเล่าถึงปัญหานี้ให้ฟัง พอเจอกับกระทู้นี้เข้า ผมก็ชักเริ่มสงสัยขึ้นมาเหมือนกัน

ผมจะสงสัยว่ากระไร ก็ขออนุญาตเก็บความสงสัยนี้เอาไว้คนเดียวดีกว่า

บทสรุปสุดท้าย
    ใครจะกล่าวอ้างอะไร กรุณาอย่าเอาตัวเข้าไปเฉียดความ"ละเมิด" นะครับ
    เราพิสูจน์ไม่ได้ว่าใครเป็นคนทำ แต่คนฟ้องเขาพิสูจน์ได้ว่า คุณเป็นคนกล่าวละเมิด โดยการsaveข้อความในหน้าเวปเก็บไว้เป็นหลักฐาน

ถ้าพิสูจน์อะไรไม่ได้ และไม่สามารถหาประจักษ์พยานมายืนยันได้
    แนะนำว่า อย่าพิมพ์อะไรลงไป โดยขาดการไตร่ตรอง ( เอ่ยชื่อร้าน เอ่ยชื่อบุคคล ) เพราะทุกสิ่งในกระดานข่าว สามารถเสาะหาต้นตอที่มาของUserได้

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ
    Last edited by หนก บางหลวง; 15th April 2011 at 19:45.
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

11. The Following 59 Users Say Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

002 (15th April 2011), 79mobile (16th April 2011), apic (17th April 2011), ashiir (19th April 2011), babysh0ckz (15th April 2011), beary (16th April 2011), bedub (15th April 2011), boomy163 (19th April 2011), chang2007 (18th April 2011), CookieKids (16th April 2011), Couleurs (16th April 2011), Delpi (18th April 2011), dino_one_love (15th April 2011), DOFJerk (15th April 2011), dwd (23rd April 2011), earthmmc (7th February 2013), edkoumi (16th April 2011), gameover (16th April 2011), Genesis_777 (16th April 2011), InApril (28th April 2011), johnnie (16th April 2011), KREEPHON (15th April 2011), kunks (17th April 2011), lek1240 (15th April 2011), markas (18th April 2011), maxxpassion (17th April 2011), Mikonta (16th April 2011), mogwalk (15th April 2011), mrk3 (16th April 2011), Nam 3+1 (1st May 2011), neophuket (21st April 2011), Neuron (19th April 2011), nive (15th April 2011), Noom Suriyan (15th April 2011), NopView (28th April 2011), oddy (17th April 2011), oh2004 (15th April 2011), onceagain (6th May 2011), phadungsak (15th April 2011), pom_M (20th April 2011), Rachaphol (18th April 2011), Rockmania (16th April 2011), roywalker (15th April 2011), seederdong (25th April 2011), shinkansen (17th April 2011), sicklab (16th April 2011), Sniper69 (20th April 2011), Take@LookAround (16th April 2011), taksim (18th April 2011), Tamkor (16th April 2011), theerapong (3rd May 2011), tong8081 (16th April 2011), tonnarak (18th April 2011), tummavong (27th April 2011), win7155 (18th April 2011), zentrady (16th April 2011), ชะนุ (16th April 2011), บางรัก (19th April 2011), เกิบขาด (17th April 2011)

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ในฐานะคนในแวดวงอุตสาหกรรมอีเล็คทรอนิกส์.. ขอมา ยืนยัน คอนเฟิม เรื่อง SN และ Label ตามพี่หมอหนก ฮะ..

13. The Following 3 Users Say Thank You to DOFJerk For This Useful Post:

maxxpassion (17th April 2011), Sniper69 (20th April 2011), หนก บางหลวง (17th April 2011)

ดอนย่างแย้ สุพรรณบุรี
    Thanks
    606

Quote Originally Posted by หนก บางหลวง View Post
    บทสรุปสุดท้าย
    ใครจะกล่าวอ้างอะไร กรุณาอย่าเอาตัวเข้าไปเฉียดความ"ละเมิด" นะครับ
    เราพิสูจน์ไม่ได้ว่าใครเป็นคนทำ แต่คนฟ้องเขาพิสูจน์ได้ว่า คุณเป็นคนกล่าวละเมิด โดยการsaveข้อความในหน้าเวปเก็บไว้เป็นหลักฐาน

ถ้าพิสูจน์อะไรไม่ได้ และไม่สามารถหาประจักษ์พยานมายืนยันได้
    แนะนำว่า อย่าพิมพ์อะไรลงไป โดยขาดการไตร่ตรอง ( เอ่ยชื่อร้าน เอ่ยชื่อบุคคล ) เพราะทุกสิ่งในกระดานข่าว สามารถเสาะหาต้นตอที่มาของUserได้

สวัสดีปีใหม่ไทยครับ
    เป็นข้อแนะนำที่ดีครับ กำลังระวังอยู่เหมือนกันครับ สวัสดีปีใหม่เช่นกันครับ
    ยังใคร่ที่จะถือกระบี่แทนกิ่งไผ่ เพราะเรายังไร้ซึ่งวรยุทธสุดล้ำเลิศ
    "ภาษาไทย" ใช้ให้ถูกแสนประเสริฐ อย่าให้เสีย ชาติเกิด ว่า"คนไทย"

Thanks
    0

ของ ผมประกัน ร้าน เลย มานั่งเช็ค S/N บ้าง สรุกตรงกับกล่อง โล่งอกไป แต่ดัน เจอเดทพิกเซล 1 จุด(ไม่มีผลต่อภาพ) ที่เหลือทำงานได้ปกติ

Thanks
    3

ไม่กล้าซื้อประกันร้านแล้วครับ กลัว ยอมเพิ่มเงินซื้อประกันศูนย์ดีกว่า

Thanks
    37

ผมมีอีกความเห็นครับ ถ้าหากหลังจากกระทู้นี้ ถ้าขบวนการนี้มีจริงๆ เค้าคงต้องหลบหลีกไม่ให้เกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นมาอีก โดยการ ทำSN ให้เหมือนจริง100% จะเกิดอะไรขึ้นครับ ถ้าดูภายนอกไม่รู้เลย ?????
    http://boyromeofly.multiply.com/ พร้อมรับคำติชมทุกประการ อิอิ

ของเล่น Nikon D90,sigma 10-20 HSM,AF 80-200 F2.8 ED PUSH-PULL 1ST,AF 50 F1.8,SB 800

Thanks
    0

พอดีพึ่งได้อ่าน เลยเอามาแชร์ครับ
    http://www.thaidphoto.com/forums/sho...d.php?t=151626

19. The Following 2 Users Say Thank You to Pumtopgun For This Useful Post:

auintei (15th April 2011), DOFJerk (16th April 2011)

Closed Thread
Page 10 of 28 FirstFirst ... 4567891011121314151620 ... LastLast