Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 27

Thread: ทำไงดี กล้อง CANON EOS 300D เพิ่งเปลี่ยน CMOS มาจากศูนย์ฯ เป็น HOT PIXEL ศูนย์ฯไม่ยอ

ลูกค้าCANON Guest

Default ทำไงดี กล้อง CANON EOS 300D เพิ่งเปลี่ยน CMOS มาจากศูนย์ฯ เป็น HOT PIXEL ศูนย์ฯไม่ยอ

กล้อง CANON EOS 300D ของผมยังอยู่ในประกันศูนย์ฯ พอผมตรวจพบ มี DEAD PIXEL ที่สปีด 4 วินาที และ HOT PIXEL ที่สปีด 6 วินาที อย่างละ 1 จุด ทางช่างแคนนอน ก็เปลี่ยน CMOS ให้
    แต่พอไปรับกล้องกลับมา แล้วตรวจเช็คที่บ้านทันที ปรากฎว่า DEAD PIXEL หายไปแล้ว แต่กลับมี HOT PIXEL 2 จุด ที่สปีด 6 วินาที , โทรไปคุยกับช่าง เขาก็ว่า ไม่เปลี่ยนไม่ซ่อมให้แล้ว เพราะทางแคนนอนถือเอาการตรวจที่ สปีด 1 วินาที เป็นตัวชี้วัด
    ผมเลยสงสัยว่า 1. CMOS เพิ่งเปลี่ยนมาใหม่ ทำไมเป็น HOT PIXEL
    2. ถ้าใช้การตรวจวัดที่สปีด 1 วินาที เป็นตัวชี้ขาด เป็นการเอาเปรียบคนซื้อเกินไปหรือเปล่า เพราะเวลาโฆษณาขายกล้องไม่เห็นบอกเรื่องนี้
    3. กรณีของผม ควรจะดำเนินการอย่างไร ...มีหน่วยงานไหนที่รับร้องเรียนเรื่องแบบนี้ ถ้าใครมีเบอร์ติดต่อกรุณาแจ้งผมให้ทราบด้วย จะขอบคุณมากครับ
    ที่จริงเวลาใครมาถามเรื่องกล้อง ผมก็บอกให้ซื้อแคนนอน เพราะศูนย์บริการดี แต่เจอแบบนี้ อายคนที่เคยแนะนำเขาไปจริงๆ นี่ที่บ้านก็ยังมีกล้องฟิลม์แคนนอน EOS 300 อยู่ 2 ตัว เป็นกล้องที่แนะนำให้พี่ชาย กับน้องชายแฟนใช้ , กล้อง 1N ของผมเองก็เพิ่งขายไป , ผมแนะนำให้หลานชายใช้ CANON A80 ...เจอแบบนี้ อึ้งจริงๆ

Thanks
    1,737

what was your ISO?

btw.. 6 sec is a long time.. and 1 pixel is not a lot .. well within spec.

Furthermore, your original dead pixel is not a dead pixel if it only shows up at 4 sec

I think this is the case of not understanding the concept fully.

BTW.. I doubt that they change the sensor for you.. they probably remap it.
    Lcoholic...
    L Zooms 16-35 24-70 70-200f/2.8ISmk1 100-400IS
    L Primes 24/1.4mk2 35/1.4 50/1.2 85/1.2mk2 135/2 300/2.8IS
    L Specialty 8-15FE 17TSE 24TSEmk1 100L 1.4EXII 2.0EXII
    Canon Specialty (Non L) 15FE 45TSE 65MPE 90TSE

Lcohol free
    Sigma 12-24 Sigma 20/1.8
    Lens Baby 1.0
    Jenna 135
    Tamron M42 135

โคราช - เชียงใหม่
    Thanks
    1,528

คือต้องเรียนว่า.. ปัจจุบัน..ที่กล้อง D-SLR ราคา ต่ำกว่า แสนบาท ได้ เพราะเทคนิคทางด้าน Software ที่เรียกว่า Remapping

CCD ที่สร้างมา.. ถ้าจะไม่ให้มี Hot หรือ Dade Pixel เลย แทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ.. แต่ที่ใช้ ๆ กันอยู่ในปัจจุบัน..ผู้ผลิตกล้องใช้วิธีที่เรียกว่า Remapping ด้วย Software

ถ้าใครมี กล้อง Olympus E-10 หรือ E-20 จะมีเมนูนี้อยู่

เมื่อเข้า เมนู Remapping ต้องปิดฝาครอบเลนส์ และปิดช่องมองภาพ.. กล้องจะค้นหา Hot Pixel และ Dead Pixel แล้วให้กล้อง จำเอาไว้ แล้วนำ Pixel รอบ ๆ มาเฉลี่ยค่า แล้วแทนค่า Pixel ดังกล่้่าวให้ (เราไม่ต้องไปใช้ Photoshop Stamp กล้องมัน Stamp ให้เอง)

จำนวน Dead และ้ Hot ถ้าไม่ขึ้นถึง สิบ ๆุ จุด หรือ ไม่ไปอยู่ในตำแหน่งที่ ก่อปัญหาให้ ตอนนำกล้่องไปใช้งาน ก็อย่าไปเครียดมากเลยครับ.. เดี๋ยวจะถ่ายภาพไม่สนุกเสียเปล่า ๆ

กล้องผมหลายตัว ไม่เคยเช็คเลยครับ(กลัวเช็คเจอ).. แต่บางตัวก็มีบ้าง ตอนใช้ กล้องนาน ๆ พอมัน ร้อน มันจะขึ้นมาในภาพเหมือนกัน..

Thanks
    150

6 วินาที กับ hot 1จุด ถือว่าน้อยมากๆแล้วครับ
    น้อยจริงๆ

ชีวิตจริงคุณถ่ายสปีตต่ำกว่า 3 วินาที สักกี่% ครับ คือผมว่า คุณควรจะต้องเข้าใจในข้อจำกัดของ ตัว cmos เหมือนกันนะครับ

Thanks
    140

ผมเองก็ไม่เคยเช็ค Dead ,Hot pixels เพราะกลัวเจอมันจะทำให้เครียดเปล่าๆ เพราะตามความคิดของผมเวลาเราถ่ายสีสรรของภาพที่ถ่ายจะกลบ Dead ,Hot pixels จะสายตาเราแทบสังเกตุไม่เห็น(ถ่ายไม่ครอปเอามาจับผิด) และเวลาไปอัดล้างโดยส่วนมากก็ 5x6" น้อยครั้งที่จะอัดแบบโปสเตอร์ใหญ่ๆ โดยความเห็นผมไม่เครียดเรื่องนี้เท่าไหร่ เอาแค่กล้องถ่ายได้ไม่งอแงเป็นพอครับ ปล.แค่หนึ่งความเห็น(ซื่อๆ)ของผมนะครับ
    ชื่อผมภาษาไทยเขียนว่า "นเร" นะครับ แต่ทำไมคนชอบเขียนว่า "นเร" ทุกทีเลย นามบัตรก็ให้ดูนะ ก็ยังอุตส่าห์เขียนผิดอีก เบื่อจังเขียนกันผิดทุกที

และคอยพบกับช่างภาพฝีมือดี ชั้นเทพ ที่นี่เร็วๆนี้ ในค่ายเก่าหรือค่ายใหม่(แล้วแต่งบในมือ) วู้ๆๆๆแง็บๆๆๆ

Somewhere in time
    Thanks
    414

คือ มันเป็นเรื่องปกติของกล้องdigital ในขณะนี้นะครับ เพราะhot pixelจะเป็นสิ่งที่พบได้เสมอเมื่อถ่ายด้วยความเร็วที่ต่ำมากๆ โดยเฉพาะที่ 6วินาที

กล้องผมเองก็เริ่มเห็นจางๆที่ 6 วินาที แล้วไงหละ ก็ช่างมันสิครับ เราไม่ได้ดูภาพทั้ง 6ล้าน หรือ 8ล้านจุด โดยจับผิดกันทุกๆจุดใช่ป่าวหละครับ

กล้องตัวเก่าผมเลยนะ คนละค่ายกับคุณพูดนี่ ผมเจอhot pixel ที่ISO ต่ำสุด ตั้งแต่ความเร็ว 1/4 วินาทีด้วยซ้ำไป คือมันเป็นเรื่องปกติของเทคโนโลยี่ เลวร้ายกว่านั้นพอถ่ายเป็นRAW จุดเจ้ากรรมจุดนั้นหนะ มันเป็นDeadPixel ด้วยซ้ำไป แต่ก็แปลกนะ จุดนั้นจุดเดียวหากไม่ขยาย100%จะไม่เคยเห็นเลยด้วยซ้ำไปครับ และเมื่อสั่งconvertเป็นJPG มันก็จะโดนกลบ โดนลบไปเองโดยsoftwareด้วยซ้ำไปครับ

สรุปแล้วว่า ที่6วินาทีนี่ไม่ใช่เรื่องผิดปกติอะไร

อ้อ แล้วตอนแรกที่บอกว่าเป็นDead ที่ 4วินาที บางทีเราอาจจะเข้าใจความหมายของdeadผิดไปด้วยนะครับ เพราะว่าหากเป็นdeadจริงๆ คุณจะเห็นจุดดังกล่าวสว่างในทุกๆสปีดด้วย ไม่ใช่แค่ที่4วินาทีเท่านั้น แต่ที่คุณเห็นเฉพาะที่ 4 วินาทีนั้นอาจจะเป็นเพราะคุณไม่ได้ลองที่สปีดเร็วกว่านี้ หรือ ไม่ได้ลองในทุกๆสปีด

โปรแกรม DeadPixelTest.exe นั้น มันบอกเพียงแค่ ระดับความสว่างของจุดต่างๆ ตามแต่เราจะกำหนดthresholdว่าสว่างเกินกว่า 60ให้แสดงออกเป็น hot สว่างเกิน250ให้กำหนดเป็นdead ซึ่งเนื้อแท้แล้วมันไม่ใช่แบบนั้น เพียงแต่ว่าหากเป็นdeadจริงๆจุดนั้นจะสว่างระดับนั้นจริงๆ แต่จะสว่างที่ทุกๆความเร็วชัตเตอร์ครับ

ลองทดสอบที่ทุกๆความเร็วชัตเตอร์นะครับ และขอให้ถ่ายเป็นRAW ปิดหน้าเลนส์ให้มืดจริงๆ เป็นf/stopให้แคบที่สุด ถ่ายที่M Mode แล้วconvertจาก Raw เป็น tiff แล้วเอาtiffมาเปิดดูนะครับ จะได้เห็นข้อเท็จจริงว่าหลังจากremapกลับมาแล้ว มีอะไรบ้าง

อ้อ ขอข้อมูลด้วยนะครับว่า hot pixel ของคุณนั้น programมันฟ้องค่า luminance ว่าสว่างเท่าไหร่ เพราะอะไรรู้ปล่าวครับ บางทีค่าความสว่างของมันอาจจะน้อยกว่าแสงสว่างของวัตถุที่คุณถ่ายในเวลากลางคืนเสียอีก ทำไปทำมาจุดhotก็เลยไม่ใช่จุดที่เราเห็นในภาพ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

คนจร Guest

ผมว่ามันอยู่ที่กระแสนะครับ คนส่วนมากคิดว่า"กล้องต้องไม่มี dead/hot เลย" เพราะมักจะอ่านแค่เรื่องการเจอ การค้นหา ไม่ได้ดูมาตรฐานจริงๆว่ามันอยู่ในเกณฑ์หรือไม่ สักแต่จะทดสอบอย่างเดียว ถ้าเจอก็ตกใจ ทั้งๆที่การเจอในระดับหนึ่งถือเป็นเรื่องปกติ เพราะการที่จะไม่มีเลยนั้นแทบจะไม่มี หรือถ้าขยายไปซัก 15 วิ 100วิไปซะเลย คงจะ hot ทั้งแผง แบบนี้ถือว่า cmos เสียมั้ง? ต้องส่งกล้อง digital กลับศูนย์ทั้งหมดตั้งแต่ผลิตมาเลยครับ

ทางศูนย์เองก็มีมาตรฐานในการรับซ่อมหรือเปลี่ยน ถ้าลูกค้าตั้งมาตรฐานคนละอย่างก็รับบริการตามประกันไม่ได้หรอกครับ

อีกทั้งการที่จะเปิดชัตเตอร์นานหลายวิก็เป็นเรื่องที่แทบไม่ได้ทำเลย ดังนั้นเรื่องที่จะมีผลในการถ่ายภาพก็ยาก ถ้าอยากทำแบบนี้บ่อยๆจริงๆและทำเป็นอาชีพจริงๆก็แนะนำให้ซื้อรุ่นมือโปรครับ 300D เป็นรุ่นที่มุ่งเป้าไปยังกลุ่มมือสมัครเล่น

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

ครับ.. hot pixels ในระดับนี้ ผมว่า ยังอยู่ในระดับที่ยอมรับได้ครับ
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Unregistered Guest

Default Hotpixel

ลองตั้งค่า Hotpixel ซัก 1 แล้วค่า Deadpixel ซัก 60
    คุณก็จะพบว่า มี Hotpixel กับ Deadpixel ขึ้นมาอีกเพียบ
    แล้วดูต่ำแหน่งที่เกิด Hotpixel กับ Deadpixel ด้วย มันเปลี่ยนไป หรือไม่

สุดท้ายคุณ ก็จะรู้ว่า มันไม่ได้เสียหายอะไรมากนัก
    เพราะมันเป็นเรื่องของโปรแกรมตรวจสอบ
    แล้วแต่ว่าเราจะเอาค่าไหนเป็นเกณฑ์
    มันเป็นเรื่องละเอียด โลกใบนี้ไม่มีอะไรที่ 100 % หรอกครับ

London, England
    Thanks
    0

ใจเย็นๆๆ นะคับ 2 จุด ใน 6 ล้านกว่าจุด...นิดเดียวเองนะคับ
    Don't ever let somebody tell you. You can't do something. You got a dream. You gotta protect it.

Thanks
    0

Default สบายใจเถอะครับ

2 จุดเนี่ยเล็กน้อยมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    hot 2 จุด ใน60 ล้าน คุณไม่มีวันมองเห็นหรอก แล้วบางคนก็มีเป็น สิบๆ โดยที่ไม่เคยรู้ครับ
    (แต่อย่าให้รู้นะ ไม่เป็นอันกินอันนอน)

เคยบ้าบอ หงุดหงิด กับเรื่องนี้มาก่อน พอควรที่เดียว ตอนที่ซื้อกล้องมาใหม่ๆ ตอนนี้เลิกแล้วคร๊าบ

Thanks
    12,554

ไม่มี dead pixel ก็ OK แล้วครับ เรื่อง Hot pixel ที่ 4 หรือ 6 วินาที ไม่ต้องสนใจ
    ศูนย์มีกติกาว่า test ที่ 1 วินาที .... ก็เป็นกติกาที่ใช้ได้แล้ว

กล้อง 20D ของผม ให้ร้อน test dead pixel ครั้งเดียวตอนจะซื้อ แล้วก็ไม่เคย test
    เองหรือให้ใคร test อีก เพราะภาพที่ได้ ตรงตามที่ผมต้องการแล้ว แต่ผมเกลียดเรื่อง
    ฝุ่นมากกว่า คิดจะไปใช้กล้องที่มีระบบกำจัดฝุ่นหลายครั้งแล้ว

ลูกค้าฯ Guest

ผมเป็นคนตั้งกระทู้นี้ , ขอชี้แจงหน่อยนะครับ
    1. ที่ผมติดใจ CANON ก็เพราะ ตัวCMOS เพิ่งเปลี่ยนตัวใหม่ คิดว่าไม่น่าจะมี HOT และไปถามร้านกล้อง ซึ่งเชื่อถือได้(ขออนุญาต ไม่บอกชื่อ เกรงว่าทางร้านจะเสียหาย) แล้ว เขาก็คิดเหมือนผม
    2. เรื่อง DEAD PIXEL ผมไม่ทราบมาก่อนว่า ถ้าเป็นแล้ว จะตรวจพบในทุกสปีด เพราะตอนทดสอบ ผมเริ่มต้นที่ 4 วินาที
    3. ขอบคุณหลายท่านที่ช่วยตอบกระทู้นี้

มือใหม่ Guest

6 วิ มันก้ำกึ่งมากครับ
    ถ้า สัก 4วิละก็น่าลุย
    ร้อง สคบ ครับ ลองดู
    แต่จริงๆผมว่าน่าจะมีมาตรฐานออกมาเหมือนจอ LCD ดีกว่าคนใช้ต้องมาคิดเอง
    เรื่องขอที่เป็นจุดด้อยคนขายไม่ค่อยยอมบอกด้วยละสิ

Thanks
    1,737

ทำไมเดียวนี้อะไรก็ต้องไป สคบ อย่าไปยุให้คนเขาเครียดเปล่าๆ

ผมไม่ทราบว่า Canon ทำอะไรผิด เท่าที่อ่านๆดู คุณ ลูกค้าฯ นั้นมีความรู้ในเรื่องระบบ Sensor และไม่เข้าใจที่มีที่ไปของ Hot Pixel กับ Dead Pixel

ผมขอถามคุณ จขกท หน่อยนะครับ กล้องคุณ ถ่ายปรกติ ที่ความเร็วทั่วไปนั้นมี Hot Pixel ไม ถ้ามีก็ไปให้ Canon map ออก ถ้าไม่มีก็อย่าไปคิดมาก

ไม่ทราบว่าคุณไปได้ตัวเลขผิดๆ ที่ให้ทดสอบที่ 6 วิ หรือ 4 วิมาจากไหนนะครับ
    Lcoholic...
    L Zooms 16-35 24-70 70-200f/2.8ISmk1 100-400IS
    L Primes 24/1.4mk2 35/1.4 50/1.2 85/1.2mk2 135/2 300/2.8IS
    L Specialty 8-15FE 17TSE 24TSEmk1 100L 1.4EXII 2.0EXII
    Canon Specialty (Non L) 15FE 45TSE 65MPE 90TSE

Lcohol free
    Sigma 12-24 Sigma 20/1.8
    Lens Baby 1.0
    Jenna 135
    Tamron M42 135

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast