Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 23

Thread: เพื่อนๆ ใครเคยเป็นมั่งครับ

Thanks
    173

Default เพื่อนๆ ใครเคยเป็นมั่งครับ

คือเวลาเราถายรูปแฟนเนี่ย

แฟนก็มักจะหาจุดบกพร่องในภาพที่เราถ่ายเธอได้เสมอๆ

1 อ้วนไปมั่งละ

2 ดูบวมๆมั่งละ

3 หน้าดำมั่งละ

4แขนใหญ่มั่งละ

5 ขาใหญ่มั่งละ

6 ตัวเตี้ยมั่งละ

แต่ตอนนี้ข้อ 4,5,6 แก้ได้แล้ว (สงสัยฝีมือพัฒนา) คอยบอกมุมกล้องแฟนเอาว่ามุมนี้ดีแล้ว

โอเคแล้วนะ แต่ไอหน้าดำกับดูบวมๆเนี่ย ไม่รู้จะทำยังไง พอถหน้าดำไปเราก็บวกแสงมันดื้อๆเลย ก็โอเคก็ดีขึ้นมา แต่พอองมายง flash อ่อนๆ(ในกล้องครับ) ก็บอกหน้าว๊อกไป(ทั้งๆที่มันก็ไม่ได้เวอร์มากมายอะไร สำหรับผม ผมว่ามันออกมาสวยดี) บางทีก็บอกว่าดูบวมๆแต่ผมว่ามันก็โอเคไม่ได้บวมอะไร (50 f1.8 ก็พอจะรู็มาบ้างว่ามันจะดูอ้วนกว่าตัวจริงแต่แฟนผมก็รู้ด้วย ไม่รู้ว่าอุปทานรึเปล่า)

จนบางครั้งบางทีมันก็ท้อแท้ใจที่จะถ่ายรูปขึ้นมาซะงั้น แต่ตัวผมก็ฝึกถ่ายรูป ถ่ายดอกไม้ ตึกรามบ้านช่อง ท้องฟ้า วิว อะไรไปเรื่อยเปื่ยอยู่แล้ว ไม่ได้ถ่ายแฟนอย่างเดียวน่ะครับ

ผู้รู้พอจะมีวิธีที่จะแก้ไขข้อบกพร่องในการถ่ายรูปของผมมั๊ยครับ? (ในข้อที่เหลือ เห้อออ เศร้าใจ...)

2. The Following User Says Thank You to nuttoo For This Useful Post:

TOKTO (5th April 2011)

Thanks
    2,617

ข้อ 3 ก่อนนะครับ เรื่องหน้าดำ ถ้าไม่ใช่เพราะผิวนายใหญ่ดำเองละก็
    ###ผมว่าอาจจะต้องให้นายใหญ่เรียนแต่งหน้าเพิ่มครับ
    ###ส่วนเราเองอาจจะต้องศึกษาเรื่องแสงเงาให้มากขึ้น เรื่องมุมของแสงนี่สำคัญมากนะครับ การยิงแฟลชตัวเดียวอาจจะแก้ได้ไม่ทั้งหมด การใช้แผ่น reflec อาจจะเป็นทางออกที่ดีนะครับ
    ###อีกเรื่องก็คือ picture stlye ครับ ลองเลือก picture stlye ช่วยครับ อย่างเช่นถ้าเป็นของ canon ผมชอบ portrait soft ครับ ผิวจะขาวอมชมพูครับ สว่างแบบใสๆ

ส่วนยิงแฟลชใส่แล้วรู้สึกขาวไป ผมว่าอาจจะเป็นเพราะยิงตรงทำให้การสะท้อนแสงออกมาเงาๆดูสว่างเกินครับ ก็อาจต้องใช้แผ่น reflec หรือ bounce flash +แผ่น catchlight panel ช่วยครับ แสงมันจะนุ่มลง

ส่วนเรื่องอ้วนหรือบวม ก็พอมีทางแก้ครับ เช่น
    1. ลองเอาเลนส์ tele มาถ่าย portrait ครับ เพื่อลดปัญหาเรื่อง perspective ของเลนส์
    2. ท่าของนายใหญ่ก็มีผลนะครับ เช่น
    ###ถ้าไหล่และสะโพกของนายใหญ่ตั้งฉากกับกล้อง มันก็จะดูอ้วนกว่าให้นายใหญ่ยืนเฉียงๆ ทำมุมกับกล้องซะเล็กน้อย
    ###ถ้าเอาแขนและมือสองข้างวางแนบลำตัวก็จะทำให้สะโพกดูใหญ่กว่ายกแขนขึ้น
    ###เรื่องคางอีกเหมือนกัน ถ้านายใหญ่นั่งหรือยืนแบบสบายเกินไม่ทันระวัง อาจจะเห็นคางอันที่ 2 ที่อยู่ใต้คางจริง ทำให้ดูอ้วนครับ ทางแก้คือให้นายใหญ่ยื่นคางไปข้างหน้าหน่อยครับ ประมาณว่าหน้าเชิดขึ้นอีกนิดก็จะลดคางลงได้

ลองดูครับ อย่าไปท้อเลยครับ ถือว่าได้ฝึกฝีมือครับ...อิอิ
    ปล. ข้อ1 นายใหญ่ถูกเสมอ
    ปล. ข้อ 2 ถ้านายใหญ่ผิด....ให้กลับไปดูปล. 1 ...อิอิ

4. The Following 7 Users Say Thank You to jujuijoke For This Useful Post:

Dem_Ar16 (5th April 2011), MaiMod (8th April 2011), nuttoo (5th April 2011), sicklab (1st April 2011), tee40166 (5th April 2011), TOKTO (5th April 2011), หลวงลายไทย (1st April 2011)

Thanks
    1,829

วิธีแก้ไขทั้งหมดคือหลีกเลี่ยงการถ่ายแฟนครับ

คำถูก : โอกาส บรรยากาศ ------- คำผิด : โอกาศ บรรยากาส
    คำถูก : สีสัน สุขสันต์ เลือกสรร และสร้างสรรค์
    ------------------------------------------------------------------------
    ...

Thanks
    332

Quote Originally Posted by ban View Post
    วิธีแก้ไขทั้งหมดคือหลีกเลี่ยงการถ่ายแฟนครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ 555 หรืออีกทางหาแฟนใหม่ ไม่ก็ไล่ไปออกกำลังกาย ซึ่งยากพอๆกัน
    "ศิลปิน อย่าหมิ่น ศิลปะ"

onewiz.multiply.com

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

Quote Originally Posted by ban View Post

ผมเสนอแนวทางในทางตรงกันข้ามครับ ถ่ายเข้าไปเยอะๆครับ แฟนจะได้"ชิน" 555
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

8. The Following User Says Thank You to Palajin For This Useful Post:

chao CA (5th April 2011)

Thanks
    173

ขอบคุณทุกความเห็นครับ หลังๆเริ่มเน้นฮา ฮ่าๆ

Thanks
    173

Quote Originally Posted by Palajin View Post
    ผมเสนอแนวทางในทางตรงกันข้ามครับ ถ่ายเข้าไปเยอะๆครับ แฟนจะได้"ชิน" 555

ท่าจะดี

Thanks
    332

Quote Originally Posted by Palajin View Post
    ท่านประทานผมขอให้คุณ Palajin ถอนคำพูดจาก ชิน เป็น เราปลง ครับ ฮ่าๆ
    "ศิลปิน อย่าหมิ่น ศิลปะ"

onewiz.multiply.com

12. The Following User Says Thank You to Onewiz For This Useful Post:

Palajin (1st April 2011)

Thanks
    7

ลองถ่ายแบบเหลือพื้นที่ในภาพเยอะๆ ถ่ายเฉพาะส่วน
    เอียงตัวนิด เีอียงหัวหน่อย
    แอ๊บแบ๊วอีกน้อย จัดแขน จัดขา ใส่เสื้อผ้าสีสดใส แล้วก็มีอย่างอื่นมาช่วยบัง หรือดึงสายตานิดหน่อย
    ก็น่าจะโอเคแล้วครับ

แต่ถ้ายังไม่เวิร์คก็เปลี่ยนแฟนครับ อิอิ
    Attached Images Attached Images   

14. The Following 2 Users Say Thank You to straw_hat For This Useful Post:

nop01 (5th April 2011), nuttoo (5th April 2011)

Thanks
    173

Quote Originally Posted by straw_hat View Post
    ลองถ่ายแบบเหลือพื้นที่ในภาพเยอะๆ ถ่ายเฉพาะส่วน
    เอียงตัวนิด เีอียงหัวหน่อย
    แอ๊บแบ๊วอีกน้อย จัดแขน จัดขา ใส่เสื้อผ้าสีสดใส แล้วก็มีอย่างอื่นมาช่วยบัง หรือดึงสายตานิดหน่อย
    ก็น่าจะโอเคแล้วครับ

แต่ถ้ายังไม่เวิร์คก็เปลี่ยนแฟนครับ อิอิ
    ขอบคุณครับ
    : )

หาดใหญ่ ประเทศไทย
    Thanks
    652

เข้ามาเก็บความรู้

อิอิ
    Let's Take What You want . .

www.flickr.com/photo/unknowstory

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

Quote Originally Posted by Onewiz View Post
    ท่านประทานผมขอให้คุณ Palajin ถอนคำพูดจาก ชิน เป็น เราปลง ครับ ฮ่าๆ
    ท่านประทานผมขอประท้วงครับ
    คำว่า "ชิน" ในความหมายของผมคือ ถ่ายแฟนไปเรื่อยๆ จนแฟนดูรูปตัวเองจน "ชิน" แล้วจะปลงไปเองครับ

ส่วนตัวพวกเรานั้น "ชิน" มานานแล้วครับ 555
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

18. The Following 2 Users Say Thank You to Palajin For This Useful Post:

ban (5th April 2011), Onewiz (1st April 2011)

Thanks
    173

ท่านประทานผมขอประท้วงครับ
    คำว่า "ชิน" ในความหมายของผมคือ ถ่ายแฟนไปเรื่อยๆ จนแฟนดูรูปตัวเองจน "ชิน" แล้วจะปลงไปเองครับ

ส่วนตัวพวกเรานั้น "ชิน" มานานแล้วครับ 555
    ผมเห็นด้วยครับท่านผู้ประท้วงหมายเลข1

20. The Following User Says Thank You to nuttoo For This Useful Post:

Palajin (2nd April 2011)

Thanks
    188

ผมถ่าย 10 โดนแย่งไปลบทิ้งซะ 8 ว่าถ่ายยังไงออกมาไม่สวย เอาสิ

Thanks
    401

ถ้าแฟนไม่ใช่ พริตตี้ หรือ นางแบบ

ก็ต้องเจอแบบนี้เสมอครับ

ดังนั้นหลีกเลี่ยงการถ่ายแบบ การถ่ายพริตตี้

ให้เธอ เป็นเพียงส่วนประกอบส่วนหนึ่งในภาพไป สิ่งบกพร่องต่างๆ จะได้ เล็กลง หรือ หมดไปคร้าบ

23. The Following User Says Thank You to Zappy For This Useful Post:

nuttoo (5th April 2011)

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast