Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 25 FirstFirst 12345678913 ... LastLast
Results 31 to 45 of 366

Thread: ขอชมภาพถ่ายจาก Leica X1 หน่อยครับ

Thanks
    1,874

เห็นเพื่อนๆพูดถึง X100 กันเยอะ พอดีผมมีโอกาศได้ไปลองเล่นมา 2 ครั้งแล้วครับ (ก่อนได้ X1 ก็เคยสนใจมันมากๆ) เลยขอแชร์ความรู้สึกซักหน่อยนะครับ
    หมายเหตุ: เป็นความรู้สึกส่วนตัวเท่านั้นครับ

แรกเห็นตัวจริง X100 ที่หลายๆคนโพสว่าผิดหวังกับวัสดุหรือความแข็งแรง สำหรับผมไม่มีปัญหาเรื่องนี้ครับ กล้องเค้าดูแข็งแรง งานประกอบดีสมราคา สวยเหมือนกล้องที่เคยเห็นในรูป (X1 ดูปราณีตกว่าเล็กน้อยแต่ไม่ถึงกับมาก)

การใช้งาน OVF ความสว่างใสดีใช้ได้ครับ ภาพที่ฉายซ้อนออกมาในสภาพแสงปกติเห็นชัดเจนดี ส่วน EVF ภาพมืดลงไปมาก แต่อย่างน้อยมีมาให้ใช้ก็ดีกว่าไม่มีครับ แต่ที่ผมติดใจจริงๆคืออุส่าห์ทำ OVF ดีๆแล้วน่าจะคำนึงถึงคนใส่แว่นบ้าง ไม่รู้คนอื่นเป็นหรือเปล่าแต่ใส่แว่นแล้วใช้ไม่ได้เลย ย้ำว่าไม่ได้เลยจริงๆ เพราะเห็นภาพไม่เต็มเฟรมใช้จริงลำบากมาก สุดท้ายต้องถอดแว่นออกถึงจะโอเคครับ (อันนี้ X1 ไม่มี เจ้า X100 เค้ามีให้ใช้ยังไงก็ต้องถือเป็นข้อดีไปครับ) ในกล้องแบบเดียวกันจอที่ดูสบายตาสุดเป็น EVF VF-2 ของริโก้ครับ ใส่แว่นหรือถอดแว่นก็มองได้คมชัดจริงๆที่สำคัญปรับมุมได้ด้วยมีประโยชน์กว่ามาก

การปรับตั้งใช้งานในสถานการจริง ถ้าเป็นคนชอบใช้แบบออโต้ให้กล้องมันคิดให้ไม่มีปัญหาอะไรครับใช้ได้ดีปกติ แต่!!! ถ้าเป็นคนที่ต้องการควบคุมกล้องด้วยตัวเอง ผมให้คะแนนตรงนี้ติดลบครับ ติดลบจริงๆ เพราะเค้าอุส่าทำแหวนปรับรูรับแสงที่เล็นส์มาให้ซึ่งผมชอบมากแต่พอลองปรับดูอ้าวเลื่อนได้ทีละ Stop เลยต้องถามพนักงาน ปรากฏว่าถ้าจะปรับรูรับแสงละเอียดต้องเข้าไปทำในเมนย่อยอีกที โหมด A ผมใช้บ่อยที่สุดด้วยซิ อ้าวไม่เป็นไร ลองอย่างอื่นต่อ พอลองใช้ไปนานเข้า ก็ไปเจอเรื่องอื่นๆอีกหลายอย่างที่จริงๆกล้องมันทำได้แต่ฟูจิเอาไปซ่อนไว้ตรงโน้นบ้างตรงนี้บ้าง ซึ่งไม่เข้ากับคอนเซ็ปกล้องสไตล์นี้เลย (ตรงนี้ขอยกให้ X1 เต็มๆครับ ผมจับ X1 แค่ 5 นาทีก็ใช้งานมันได้เกือบหมด อะไรที่จำเป็นต้องควบคุมได้ผมทำได้หมดทันทีที่หยิบมาใช้ครั้งแรก) หลายๆคนอาจจะแย้งว่าอ้าว X1 มันทำอะไรไม่ได้เลยนิมันเลยใช้ง่าย ... แต่สำหรับผมผมต้องการกล้องมาถ่ายภาพ ถ้ามันเล่นอะไรไม่ได้แต่ทำให้ผมเก็บภาพที่ต้องการได้แค่นี้ผมก็พอใจแล้วครับ .... ริโก้ GXR ผมจับ 15 นาทีก็ใช้งานได้คล่อง Nikon D3 เล่นอยู่ครึ่งชัวโมงก็ควบคุมใช้งานได้หมด พวกกล้องแบบ 5DII หยิบมาไม่เกิน 10 นาทีก็พอเข้าใจมันแล้ว แต่เจ้า X100 ไม่อ่านคู่มือไม่ได้จริงๆครับ เว้นแต่จะใช้แบบออโต้เป็นหลัก

สรุป X100 ก็ยังเป็นกล้องที่ดีครับ และเชื่อว่าถ้าศึกษาคู่มือมันดีๆ คงจะใช้งานมันได้ราบรื่นและสะดวกขึ้นแน่นอนครับไม่น่ามีปัญหาอะไร แต่สำหรับผมถ้าให้เรียงความชอบจากกล้องแนวนี้ที่ใช้มาเอง ผมชอบ X1 มากที่สุด เพราะขนาดเล็กที่สุด ไฟล์คุณภาพดี และความเรียบง่ายของมัน รองลงมาเป็นริโก้ GXR ครับ (ริโก้เป็นกล้องที่ใช้สนุกมากครับ และมันให้อารมณ์ตอนใช้งานใกล้เคียง Leica มากกว่า X100 อีกครับในความรู้สึกผม)

@^_^@

2. The Following 5 Users Say Thank You to dukemsn For This Useful Post:

candidshot (8th December 2011), expresso888 (22nd May 2011), radio098 (11th June 2013), shadow98 (29th November 2011), หมนพู (28th April 2011)

Thanks
    1,981

คนที่ใช้เอ๊กร้อย ถ้าคิดว่าเหมือนไลก้า รับรองว่าผิดหวังแน่นอน คอนเฟิมส์

ผมคนนึงละที่ผิดหวังว่าจะได้เหมือนน้องไลก้า แต่พอใช้ไปนานๆๆก็ลืมมันไปเลย โทนสี สว่างสด ของฟูจิ ถ้าอยากได้มืดขรึมไปไลก้า แตกต่างกันชัดเจน ตรงงี้กลับทำให้ผมชอบมากขึ้นกล้องแต่ละค่ายต้องมีจุดยืนชัดเจน ไลก้าคือไลก้า ฟูจิคือฟูจิ ยิ่งทำให้กล้องมีคุณค่า ไม่ใช่ตัวแทนกล้องยี้ห้อใดยี้ห้อนึง
    การใช้งาน ไม่แปลกหรอกครับว่าต้องดูแมนนวล เพราะเค้าคิดระบบใหม่ ต้องศึกษาหน่อย แต่มันทำให้หลายคิดว่าซ่อนจริงแค่เราไม่รู้ กลับกลายพอรู้แล้วโคตรเร็วในการปรับอะไรต่างๆ มันคือความลงตัวของความทันสมัยกับคลาสลิค
    อย่างลงตัวธรรมดา

ชอบคอมแพ็คซื้อ X1 เถอะครับ ถ้าใครอยากได้อารมณ์ไลก้า

4. The Following 4 Users Say Thank You to hepjam For This Useful Post:

kuk (19th March 2012), lex_esteem (2nd April 2012), Mikonta (25th September 2012), shadow98 (29th November 2011)

Thanks
    1,874

^^
    ^^
    @hepjam >> เดี๋ยวน้า hepjam จะเข้าใจผมผิด ผมไม่ได้มีอคติ หรือต้องการเปรียบเทียบว่า X1 จะดีหรือด้อยกว่า X100 แต่อย่างใดครับ จะบอกว่ามาแชร์จุดที่เห็นว่าแตกต่างกันดีกว่า และเห็นด้วยกับน้าครับว่าจริงๆถ้าใช้มันให้ถูกต้อง (ศึกษาคู่มือ) มันคงทำงานได้ราบรื่นดีแน่นอน (ผมเขียนไว้ในประโยคสุดท้าย)

พอดีผมเป็นคนชอบเล่น เลยมีโอกาศลองกล้องหลายๆตัว เลยอยากแชร์ความรู้สึกในการใช้งานกล้องที่ผ่านมือมาบ้าง ซึ่งเป็นความคิดเห็นจากมุมมองการใช้งานของผมเท่านั้น และคิดว่าอาจจะพอเป็นแนวทางให้เพื่อนๆที่กำลังสนใจอยู่ใช้เป็นข้อมูลได้บ้าง เพราะถ้ามีแต่คนพูดถึงข้อดี แต่กลับไม่มีคนพูดจุดที่ไม่สะดวกขึ้นมาบ้าง บางทีมันก็เป็นการมองอะไรด้านเดียวเกินไป ผมเชื่อว่ากล้องทุกตัวมีข้อดีและก็มีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้น แม้แต่ X1 หรือ D3 ก็ไม่ได้ยกเว้น เพียงแค่ข้อดี หรือข้อเสีย นั้นๆ มันจะสำคัญกับคนบางคนหรือไม่ (บางคนอ่านเรื่องการปรับตั้งไม่สะดวกที่ผมพูดไป แต่เค้าไม่ได้ใช้ตรงนี้ประจำก็อาจจะไม่ได้คิดว่าเป็นข้อเสียก็ได้ ในขณะที่ X1 ก็มีคนบอกว่าโฟกัสช้ามากเป็นข้อด้อย แต่กับผมถือว่ามันทำงานได้ปกติไม่มีปัญหาอะไรในการใช้งาน ก็เป็นได้ครับ) @^_^@

ก่อนอื่นผมไม่ได้มีเจตนาไปในทางเปรียบเทียบ A/B แบบจริงจังเพราะไม่มีประโยชน์อะไร (ที่มีพูดเทียบบ้างเป็นระยะเพราะกระทู้นี้ถามถึง X1) ถ้าสังเกตุดีๆผมไม่ได้พูดถึงเรื่องคุณภาพไฟล์ เปรียบเทียบกันเลย เพราะผมคิดว่าประเด็นนั้นไม่จำเป็น เพราะกล้องทั้งสองตัวเป็นกล้องที่ดี ให้ภาพที่ดีทั้งคู่ ส่วนใครชอบโทนสีแนวไหนก็เป็นความชอบส่วนบุคคลไม่ได้เป็นข้อดีหรือข้อเสียของกล้องแต่อย่างใด เลยตัดเรื่องนั้นออกไป ก็จะมี Comment เล็กๆน้อยๆเฉพาะการใช้งานเท่านั้น ซึ่งอาจจะสำคัญสำหรับบางคน แต่บางคนอาจจะไม่สำคัญก็ได้ครับ

ผมไม่ได้ยึดติดกับแบรนด์ใดเป็นพิเศษ กล้องอะไรดี ผมก็เล่น Fuji S5 Fuji S100FS ก็เป็นกล้องที่ผมชอบ และถ้าผมยึดติดว่า Leica เท่านั้นถึงจะดี ผมคงไม่เอ่ยถึง Ricoh GXR เพราะทั้ง Design และความโดดเด่นคงจะสู้ X100 ไม่ได้เลย ... แต่ที่ต้องเอ่ยถึงเพราะถ้าถามผม ผมก็คิดว่า GXR มันเป็นกล้องที่ใช้งานสนุก และให้อารมณ์ในการใช้งานดีมากตัวนึง ... ส่วนเจ้า X100 นี่ก็เหมือนกัน ถ้าวันนั้นผมยังไม่ได้ X1 มาลองด้วยความบังเอิญ ในงานคอมมาร์ทผมคงได้เจ้า X100 มาเล่นเหมือนกันครับ และเชื่อว่าถ้าซื้อมาใช้เองมีเวลาได้อ่านคู่มือใช้มันให้ถูกวิธี ผมก็คงจะชอบมันได้ไม่ยาก ^_^

ป.ล. ผมชอบภาพถ่ายสัตว์เลี้ยงและครอบครัวที่น้าโพสนะครับ ยังแอบไปดูมาในหลายๆกระทู้เลยครับ อิอิ

6. The Following User Says Thank You to dukemsn For This Useful Post:

Nounana (15th November 2013)

bangbon district
    Thanks
    1,729

CEO ของไลก้าพูดอย่างนี้ครับ

"The Japanese camera producers have started to copy Leica, again. That is a good sign, I think."

- Dr. Andreas Kaufmann, September 2010 (referring to the Fuji X100 inspired by the Leica X1)

bangbon district
    Thanks
    1,729

GXR เป็นกล้องที่ดีมาก ๆ ครับ ทั้งการคอนโทรล การจับถือ ขนาด น้ำหนัก ความแข็งแรง ความทนทาน เมนูเรียบง่าย ถ่ายภาพได้จริง ๆ ไม่ใช่แค่ของเล่น ใครไม่เคยใช้ไม่รู้หรอกครับ บางคนติดที่ราคานี่แหละ และก็แบรนด์ไม่เป็นที่นิยมสำหรับนักกล้อง

9. The Following 6 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

35mm (1st April 2011), dukemsn (1st April 2011), hepjam (1st April 2011), pakpong (2nd April 2011), WRX (1st April 2011), หมนพู (1st April 2011)

Thanks
    57

Quote Originally Posted by จอมมารพุงโต View Post
    GXR เป็นกล้องที่ดีมาก ๆ ครับ ทั้งการคอนโทรล การจับถือ ขนาด น้ำหนัก ความแข็งแรง ความทนทาน เมนูเรียบง่าย ถ่ายภาพได้จริง ๆ ไม่ใช่แค่ของเล่น ใครไม่เคยใช้ไม่รู้หรอกครับ บางคนติดที่ราคานี่แหละ และก็แบรนด์ไม่เป็นที่นิยมสำหรับนักกล้อง
    เช่นกันครับ ผมใช้แล้วชอบมากมายกับเลนส์A12 50mm เนื้อไฟล์ไม่ขี้เหร่จริงๆนะจะบอกให้ เพียงแต่หน้าตาเชย และ concept เลนส์เป็น module อาจทำให้คนไม่แน่ใจกับแนวทางในอนาคต

11. The Following User Says Thank You to jimmy8269 For This Useful Post:

Thanks
    1

ชอบความเห็นทุกความเห็น และขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ... โดยเฉพาะคอมเม้นท์ลักษณะการใช้งาน ซึ่งตรงนี้คือจุดหลักเลยครับ
    ในความเห็นส่วนตัวผม ผมอยากจับกล้องในโหมด Manual หมดครับ

ผมใช้ 5DMII ผมก็ใช้ M โหมดตลอดครับ raw ตลอดเช่นกัน โหมดวัดแสงก็ใช้เฉลี่ยน้ำหนักกลางเสียเป็นส่วนใหญ่ ด้วยความที่ถ่ายแต่โหมดปรับตั้งเองมาโดยตลอดสิบกว่าปี...
    ผมคงไม่ใช้ X1 ใน Auto โหมดหรอกครับ ขนาดผมใช้ LX5 ผมยังตั้งโหมด A ตลอดเลยครับ (คือตั้งรูรับแสงเอง)

หาก X1 ตอบสนอง Manual แบบกล้องฟิมล์จริงๆ เหมือนพวก FM2 อะไรพวกนี้ นั้นแหละ...ยิ่งชอบครับ
    เรื่องคุณภาพไฟล์ ผมว่าสมัยนี้ไม่หนีกันห่างมากมายครับ
    เรื่องคุณภาพชิ้นเลนล์ อาจจะยังมีผลอยู่
    เรื่องโทนของภาพในแต่ล่ะค่าย อันนี้น่าจะคงลักษณะแบบนี้ต่อไป

ผมดูภาพ โดยเฉพาะภาพที่ถ่ายในห้างฯ ในที่ร่ม และมีแสงผสมหลากหลาย (รูปที่มีน้ำตก) ผมเห็นถึง WB เลยว่า นั้นลักษณะสี WB ของกล้องฟิมล์ ใกล้เคียงสีของฟิมล์
    ตรงนี้...น่าสนใจมากครับ WB ของไลก้า น่าสนใจมาก

ขอบคุณทุกภาพ ทุกความเห็น และยังอยากเห็นภาพจาก X1 อีกเยอะๆครับ

13. The Following User Says Thank You to dfotoprint For This Useful Post:

Thanks
    233

x1 ประกัน ศูนย์ มีขายแล้วที่เอวี

แสดงว่าของจาก ศูนย์ไลก้ากำลังทยอยมา

Thanks
    1,981

@dukemsn อย่าซีเรียดครับ
    แค่ผมลองใช้จริงแล้ว ฟูจิไม่ได้คิดจะก๊อปอะไรเลย นอกจากก็อปบอดี้ไลก้าเอ็ม

ผมคิดตลาดกล้องเล็ก คุณภาพสูง ยังมีความหลากหลายมาก ไม่สามารถเอามาเปรีบเทียบกันได้แบบเอสแอลอาร์ ที่มีฟอแมทแน่นอน

อาจจะเป็นคำพูดนี้มั้ง ทำให้หลายคนหวังว่ามันเหมือนไลก้า

"The Japanese camera producers have started to copy Leica, again. That is a good sign, I think."

- Dr. Andreas Kaufmann, September 2010 (referring to the Fuji X100 inspired by the Leica X1)

พอใช้จริง

แรงบัลดาลเป็นไลก้าเอ็มแน่นอน ไม่เหมือนเอ๊กวันเลยเป็นแรงบัลดาลใจเลย แค่อยู่ในกลุ่มคอมแพ๊คเหมือนกัน ซึ่งตอนนี้ร้อยออฟชั่นไม่สามารถมาเทียบได้
    นอกนั้นแทบไม่มีอะไรเหมือนไลก้าเอ๊กวันเลย
    ผมว่าไลก้าอนุรักษ์แบบไม่เปลี่ยนเลย มินิก่อนปีสองพัน แต่ ฟูจิเอ๊กร้อย ซูซูกิ สวิฟมากกว่า มีอะไรหลายๆๆอย่างที่เป็นมองเป็นมินิ

วิวไฟเดอร์ก็ไม่เหมือนไลก้าเอ็ม การมองการโฟกัส เอาrf มาผสมกับ โฟกัส เอสแอลอาร์ และสามารถโชว์รูปที่ถ่ายได้ที่วิว ซึ่งอันนี้เอ๊กวันไม่มีตัดไป อันนี้ก็ดีไลก้าจะไม่ได้ตีพุงกิน รุ่นหน้าวิวไฟเดอร์จะได้มีอะไรทันสมัยเข้ามามั้ง
    ปุ่มที่ใช้งาน เมื่อมีวิวโฟเดอร์ไฟฟ้า การโฟกัสแบบเอสแอลอาร์มาผสม ปุ่มอินเตอร์เฟสก็อนาล็อคแบบเก่าไม่ได้ การโฟกัสท่ีมีหลายมีสามแบบ จะมีเมณูลัดทุกปุ่มไม่ต้องเข้าเมณูไปลึก จึงต้องปรับ ให้เข้ากับบอดี้แบบโบราณ ไม่เคยใช้ไลก้าเอ็มแบบนานๆๆ จับแป๊ป แต่หลายครั้ง ไม่ข้อวิจารณ์ อาจทำให้หลายคนเข้าใจผิด

เลนส์ ก็ไม่เหมือนเอ๊กวัน เหมือนดิจิลักซ์ทู มากกว่า

ผมว่าการออกฟูจิเอ๊กร้อย มาทำให้ค่ายหลายๆๆค่ายที่กั๊ก อย่างไลก้าน่าจะมีเอ็มที่มีวิวแบบใหม่ได้แล้ว เอ๊กวันกลับมาเปรี้ยงดูถ้ามีวิวในตัวฟูจิเอ็กร้อยไม่ได้เกิดหรอกดูจากกระทู้นี้ เสียดายดิจิลักซืทูถ้ามีซีซีดี และ evf แบบตอนนี้ ไม่อยากคิด
    มิเรอร์เรทก็เหมือนกันเล็กอย่างเดียวไม่ตอบโจทย์ เพราะผมต้องการมีวิวในตัวถึงแม้จะแพงกว่าหมื่นนึงผมก็ซื้อ จะเอามาใส่ดูแบบเนื้องอกผมไม่ชอบ

ผมก็ได้แต่รอมินิรุ่นใหม่ของไลก้าเอ็ม หวังว่าจะมีนะเห็นข่าวแว่ว ๆๆ
    Last edited by hepjam; 1st April 2011 at 13:10.

16. The Following 3 Users Say Thank You to hepjam For This Useful Post:

kuk (19th March 2012), maxxpassion (1st April 2011), nageonix (1st April 2011)

Thanks
    1,874

Quote Originally Posted by umo View Post
    x1 ประกัน ศูนย์ มีขายแล้วที่เอวี

แสดงว่าของจาก ศูนย์ไลก้ากำลังทยอยมา
    ตกลงศูนย์ใหม่เป็นใครอ่าคับ อยากรู้จัง อิอิ (ราคาลงไม๊คับ)

Thanks
    1,185

รอดูหลังจันทร์นี้ ผมก็ลุ้นอยู่ ว่า เค้าจะเอายังไง ปล่อยให้รอ มาเป็นเดือนนน
    http://www.poolsubspace.com

Thanks
    11,936

รอดูภาพถ่ายของX1ต่อครับ ใครมีแล้วสะดวกโพสต์ก็รบกวนอีกนะครับ ชอบโทนสีจัง

Thanks
    2

เข้ามาชมครับ ยังไม่สามารถเป็นเจ้าของได้ แต่ก้อแอบมอง

Thanks
    1

Quote Originally Posted by hepjam View Post
    @dukemsn อย่าซีเรียดครับ
    แค่ผมลองใช้จริงแล้ว ฟูจิไม่ได้คิดจะก๊อปอะไรเลย นอกจากก็อปบอดี้ไลก้าเอ็ม

ผมคิดตลาดกล้องเล็ก คุณภาพสูง ยังมีความหลากหลายมาก ไม่สามารถเอามาเปรีบเทียบกันได้แบบเอสแอลอาร์ ที่มีฟอแมทแน่นอน

อาจจะเป็นคำพูดนี้มั้ง ทำให้หลายคนหวังว่ามันเหมือนไลก้า

พอใช้จริง

แรงบัลดาลเป็นไลก้าเอ็มแน่นอน ไม่เหมือนเอ๊กวันเลยเป็นแรงบัลดาลใจเลย แค่อยู่ในกลุ่มคอมแพ๊คเหมือนกัน ซึ่งตอนนี้ร้อยออฟชั่นไม่สามารถมาเทียบได้
    นอกนั้นแทบไม่มีอะไรเหมือนไลก้าเอ๊กวันเลย
    ผมว่าไลก้าอนุรักษ์แบบไม่เปลี่ยนเลย มินิก่อนปีสองพัน แต่ ฟูจิเอ๊กร้อย ซูซูกิ สวิฟมากกว่า มีอะไรหลายๆๆอย่างที่เป็นมองเป็นมินิ

วิวไฟเดอร์ก็ไม่เหมือนไลก้าเอ็ม การมองการโฟกัส เอาrf มาผสมกับ โฟกัส เอสแอลอาร์ และสามารถโชว์รูปที่ถ่ายได้ที่วิว ซึ่งอันนี้เอ๊กวันไม่มีตัดไป อันนี้ก็ดีไลก้าจะไม่ได้ตีพุงกิน รุ่นหน้าวิวไฟเดอร์จะได้มีอะไรทันสมัยเข้ามามั้ง
    ปุ่มที่ใช้งาน เมื่อมีวิวโฟเดอร์ไฟฟ้า การโฟกัสแบบเอสแอลอาร์มาผสม ปุ่มอินเตอร์เฟสก็อนาล็อคแบบเก่าไม่ได้ การโฟกัสท่ีมีหลายมีสามแบบ จะมีเมณูลัดทุกปุ่มไม่ต้องเข้าเมณูไปลึก จึงต้องปรับ ให้เข้ากับบอดี้แบบโบราณ ไม่เคยใช้ไลก้าเอ็มแบบนานๆๆ จับแป๊ป แต่หลายครั้ง ไม่ข้อวิจารณ์ อาจทำให้หลายคนเข้าใจผิด

เลนส์ ก็ไม่เหมือนเอ๊กวัน เหมือนดิจิลักซ์ทู มากกว่า

ผมว่าการออกฟูจิเอ๊กร้อย มาทำให้ค่ายหลายๆๆค่ายที่กั๊ก อย่างไลก้าน่าจะมีเอ็มที่มีวิวแบบใหม่ได้แล้ว เอ๊กวันกลับมาเปรี้ยงดูถ้ามีวิวในตัวฟูจิเอ็กร้อยไม่ได้เกิดหรอกดูจากกระทู้นี้ เสียดายดิจิลักซืทูถ้ามีซีซีดี และ evf แบบตอนนี้ ไม่อยากคิด
    มิเรอร์เรทก็เหมือนกันเล็กอย่างเดียวไม่ตอบโจทย์ เพราะผมต้องการมีวิวในตัวถึงแม้จะแพงกว่าหมื่นนึงผมก็ซื้อ จะเอามาใส่ดูแบบเนื้องอกผมไม่ชอบ

ผมก็ได้แต่รอมินิรุ่นใหม่ของไลก้าเอ็ม หวังว่าจะมีนะเห็นข่าวแว่ว ๆๆ

ผมชอบความเห็นนี้มาก " ตอบโจทย์ " ต่างๆได้ครบทุกมุมทุกค่าย ขอบคุณครับ

ดูเหมือนว่า... นักถ่ายภาพจำนวนมิใช่น้อยที่รอๆกล้องขนาดเล็ก คุณภาพสูงทัดเทียม DSLR กัน
    ใช่ครับ ผมก็เป็นคนหนึ่ง ในกลุ่มนั้น

จากที่ถ่ายภาพมานาน แต่ก็ไม่ได้มีเวลาไปออกทริป กับทริปหนักๆที่ต้องงัดกล้องขนเลนล์กันไปถ่ายกัน ไม่มีเวลาถ่ายภาพสักเท่าไร แต่ยังมีความอยากถ่ายภาพกันตลอดเวลา
    อย่างผมเองตอนนี้ ก็จับ LX5 ไปถ่าย ไปไหนต่อไหนด้วยมากกว่า 5DMKII + กับเลนล์ fix "L" ที่คิดว่าเทพๆแล้ว
    แต่กลับสนุกกับกล้องคอมแพค LX5 มากกว่า (เมื่อก่อนใช้ GRD-III ด้วย)

X1 & X100 เลยเป็นหนึ่งในการเฝ้ามอง... และคาดหวังอะไรกับสองตัวนี้มากพอควรล่ะนะ

แต่ผมยังไม่เข้าใจว่าที่บอกว่าเลนล์ของ X100 น่าจะเท่าๆกับ DigiLux2 มากกว่า
    ตรงนี้ยังไม่เข้าใจเท่าไร อาจจะเพราะว่า... ผมยังไม่เคยสัมผัส DigiLux2 ด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกความเห็น (เราไม่เทียบว่าตัวไหนดีกว่ากัน เพียงแต่เราต้องการเทียบ...และหากล้องที่เข้ากับตัวเราเท่านั้น)

Thanks
    1,981

digilux2 กระบอกเลนส์
    บอกคล้าย ๆ กับเอ๊กร้อยครับ

ตัวนี้ครบเครื่องความต้องการของผม ชอบโทนภาพมากตามหามาสองปีแล้วไม่มีคนไทยขาย

ถ้าทำใหม่อัพเกรด CCD และ OVFตอนนี้กินขาดแน่ x1 กับ x100 ตกขอบไปเลย
    Attached Images Attached Images    

23. The Following User Says Thank You to hepjam For This Useful Post:

ksom (6th October 2012)

+ Reply to Thread
Page 3 of 25 FirstFirst 12345678913 ... LastLast