Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 19

Thread: ว่าด้วยความต่างของเลนส์ OM แต่ละรุ่น

Bangkok , Nongchok
    Thanks
    601

มือหมุน ว่าด้วยความต่างของเลนส์ OM แต่ละรุ่น

ก่อนเกิดเรืองนานมาแล้ว ....

ผมพึ่งเริ่มเรียนกล้อง เมื่อไม่นานมานี้ ความรู้ก็ได้รับถ่ายทอดมาจากคุณพ่อนี้แหละครับ ประสบการณ์ 40 ปี ขึ้น แต่ยังไม่ค่อยรู้อะไรมากเลย พ่อมักพูดเสมอ แต่แอบมีรูปเด็ดให้ดูทุกทีเลย ร้ายกาจจริงๆ
    เป็นต้นแบบให้น้องพ่อเป็นนักถ่ายภาพคุณภาพดีและอีกหลายๆ คน

ประสบการณ์เรียนรู้ของผมก็เริ่มมาจากกล้องฟิล์มนี้แหละครับแบบว่าตอนนั้นเรียนๆ เล่นๆ พึ่งมาเห็นคุณค่าจริงๆ ก็เมื่อ 2-3 ปีนี้แหละครับ ตอนนั้นย้อนกลับไปก็เกือบ 15 ปีที่แล้ว มาเริ่มใหม่ก็ยุคดิจิตอลแรกๆ ใหม่อีกครั้งครับ

ไม่รู้เกิดนึกสนุกอะไร อยากศึกษากล้องฟิล์มแบบว่าเจอกระบบปรับเองทุกอย่าง ระบบวัดแสงเสียอีก
    ต้องมาเฉลี่ยเอา หมุนๆ ปรับเอา ISO 200 อีก ตัววัดแสงไม่มี มีแต่ตัวผมกับกล้องฟิล์ม สนุกเลยครับ ได้อะไรเยอะครับ จนต้องไปถอย om2n มาจนได้ ที่ใช้ตัวแรก nikon F เลนส์ที่ใช้ 50 mm นะครับ

เริ่มเข้าเรื่อง ...
    พรหมลิขิตบันดาลชักพา ดลให้มาพบกันทันใด ก่อนนี้อยู่ไกลแสนไกล พรหมลิขิตดลจิตใจ ฉันจึงได้มาใกล้กับเธอ

ว่าถึง Olympus OM เนี้ยเมื่อก่อนพ่อ จัดเตรียมไว้ให้เรียบร้อยชุดหนึ่งเลย เมื่อประมาณ 30 ปี ที่แล้ว แต่ก็มีเหตุการขายยกชุดหมดเลย อ้าวตอนนี้ผมก็ไม่ยอมเล่นซะด้วย ด้วยไม่รู้เป็นเราไม่ยุ่งอยู่กับอะไรก็ไม่รู้ จนปี 2554 ก็หามาได้ถูกใจมากครับและคงจะเก็บรักษาให้เป็นอย่างดี ของอยู่กับเรา เราไม่รู้ค่ามันหรอกจนว่าของสิ่งนั้นจะไปจากเรา เราจึงเห็นคุณค่าของมัน

เข้าเรื่องจริงๆ จังๆ สักที คัดลอกมาจาก http://objektiv.multiply.com/journal/item/8/8
    Olympus Om 50mm

ช่วง 50mm นั้นเป็นช่วงที่ขายดีที่สุดของ Olympus om
    ในอดีตที่มีสายการผลิตตั้งแต่แรกเริ่มผลิต om system หลายๆ ท่านมีความเข้าใจว่าตัวจมูกเงินที่เป็น single coat (น่าจะผลิตช่วงปี 1972) นั้นเป็นตัวที่ถ่ายดีที่สุดแต่จริงๆแล้วรุ่นที่ได้รับความนิยมมากที่สุดและ ว่ากันว่าคุณภาพดีที่สุดนั้นน่าจะเป็น series สุดท้ายที่เป็น multi coatแล้ว multi coat (น่าจะมีตั้งแต่ปี 1984) แต่รุ่นที่ดีที่สุดน่าจะตั้งแต่ปี 1986

ข้อสังเกตง่ายๆสำหรับรุ่นที่เขียนหน้าเลนส์ว่า E.Zuiko, F.Zuiko, G.Zuiko etc. นั้นเป็น single coat ทั้งหมด
    Olympus OM 50mm f1.4

หลักๆ จะมีออก มา 4 รุ่น 4รุ่น ( บ้างก็ว่ามี 5รุ่น ) คุณลักษณะต่างๆของเลนส์ไม่ต่างกันมาก (Both weighs 230g (8.1oz), close focuses down at 0.45m)

Olympus OM 50mm f1.4 ตัวแรก (ผมของเรียกสั้นๆว่า Gen 1) หรือที่คนไทยนิยมเรียกว่าจมูกเงิน หน้าเลนส์เขียน [OLYMPUS OM SYSTEM G.ZUIKO AUTO-S 1:1.4 F=50mm XXXXXX ] เป็นรุ่น รุ่นที่มีขอบหน้า filter สีเงิน เป็นรุ่นที่ใช้ single coat ว่ากันว่าใช้สารกัมตภาพรังสี(radioactive rare-earth elements เชื่อกันว่าไอ้สารตัวนี้ลดแสงสะท้อนและทำให้แสงสามารถผ่านเลนส์ได้มากขึ้น นิยมใช้กันมากในช่วงหลังปี 1960s) ในการฉาย single coat เลนส์นี้ ซึ่งสารนี้จะเปลีย่นเป็นสีเหลือง เมื่อมีอายุมากเข้า ถ้า coat ออกเหลืองแล้วถ่ายจะออกสีเหลือง - ส้ม ตัวนี้ ถ่ายที่ f1.4 ฟุ้งพอสมควรต่อให้ focus เข้าแล้วก็ตาม
    Olympus OM 50mm f1.4 Gen 2 เป็นรุ่นที่ปรับเปลี่ยนหน้าเลนส์มาเป็นสีดำแต่คุณลักษณะต่างๆนั้นยังไม่มีการปรับเปลี่ยนมาก แรกๆนั้นยังเป็น single coat อยู่ แต่มีการปรับเปลี่ยนให้ contrast จัดขึ้น
    Olympus OM 50mm f1.4 Gen 3 รุ่นเริม multicoat
    หน้าเลนส์เขียน [OLYMPUS OM SYSTEM ZUIKO MC AUTO-S 1:1.4 F=50mm XXXXXX ] Serial มีจนถึงเบอร์ 10XXXXX.เป็นรุ่นที่เริ่มเปลี่ยนมาใช้ multicoat สังเกตที่โค้มจะเห็นสีน้ำเงิน ผสมอยู่ด้วย เวลาถ่ายจะติดชมพูหน่อยๆ
    Olympus OM 50mm f1.4 Gen 4 ยอดนิยมที่ว่าดีที่สุดที่มี serial number ตั้งแต่ 11XXXXX ขึ้นไป หน้าเลนส์เขียน [OLYMPUS OM SYSTEM ZUIKO AUTO-S 50mm 1:1.4 11XXXXX Japan] ลบ coat สีน้ำเงินออก ตัวเมาท์ แยกเป็น 2ชิ้น

Olympus OM 50mm f1.4 ราคา ปัจจุบันเหนอยู่ตั้งแต่ 2500 -4000 ก็มีแล้วแต่สภาพ และอุปกรณ์ อันประกอบไปด้วย hood (hood แท้ เท่าที่เห็นจะเป็น แบบยาง มีตัวหมุนด้านข้างเพื่อปรับให้แน่้น) กระบอกหนัง, filter ฝาหน้าหลังแท้

Olmypus OM 50mm f1.8
    น่าจะมี 4รุ่น (บ้างก็ว่ามี 5รุ่น)
    Olympus OM 50mm f1.8 Gen 1หรือ ที่หน้าขอบfilterเป็นสีเงิน [silver nose] หน้าเลนส์เขียน [OLYMPUS OM SYSTEM F.ZUIKO AUTO-S 1:1.8 F=50mm XXXXXX Silver Nose] ซีรี่แรกก็เป็นเหมือน 50 f1.4 ใช้ single coatสีทองเหมือนกัน

Olympus OM 50mm f1.8 Gen 2 เขียน 1.8s ไม่ต่างกับรุ่นแรกเพียงแต่ว่าเปลี่ยนมาเป็นจมูกดำ
    Olympus OM 50mm f1.8 Gen 3 เริ่มเปลี่ยนมาเป็น MC
    หน้าเลนส์เขียน [OLYMPUS OM SYSTEM ZUIKO MC AUTO-S 1:1.8 F=50mm Japan]
    ตัวปรับ f เปลี่ยนมาเป็น พลาสติก
    Olympus OM 50mm f1.8 Gen 4เป็น รุ่นสุดท้ายที่ฝรั่งเรียกรุ่น Mij หรือ made in Japan หน้าเลนส์เขียน [OLYMPUS OM SYSTEM ZUIKO AUTO-S 50mm 1:1.8 Made in Japan] เป็นรุ่นที่ดีที่สุดของ 50mm f1.8
    Olympus OM 50mm f1.8 ราคาปัจจุบันเหนอยู่ราวๆตั้งแต่ 1200 -3000 แล้วแต่สภาพและอุปกรณ์
    ?อยากถามครับ

รุ่นสุดท้ายที่ผลิตของมาน่าจะดีที่สุดจริงหรือป่าวครับ ใหม่กว่าดีกว่ารุ่นเก่าเหรอครับ เพราะอะไร

ตอบ...................................

ผมคิดว่ามีทุกยี่ห้อในโลกแล้วนะในเว็บนี้ http://www.pbase.com/cameras
    "Art in not what see but what you make others see" Edar Degas

2. The Following 8 Users Say Thank You to 35mm For This Useful Post:

AU.KU. (31st January 2011), E-series (31st January 2011), GUNTAM (27th January 2011), kingley (8th February 2011), Krisdapath (20th August 2013), moojack (8th February 2011), nickaboom (27th March 2013), ป่าทาม ลำธาร (27th January 2011)

Thanks
    601

เพิ่มอีกอย่างครับ ผมสังเกตว่าเลนส์ NikoR F 50 mm F1.4 ผมก็หน้าเหลือ น่าจะเป็น Single Coat

ผมคิดว่ามีทุกยี่ห้อในโลกแล้วนะในเว็บนี้ http://www.pbase.com/cameras
    "Art in not what see but what you make others see" Edar Degas

facebook.com/poemaudio
    Thanks
    171

ไปเจอเลนส์คาร์ลไซส์รุ่นดึกดำบรรพ ทั้งกระบอกมีเลนส์ที่มีโค๊ทแค่ชิ้นเดียว แต่ภาพคมเหลือเชื่อ (รุ่นใหม่ๆอาย) แต่ถ่ายย้อนแสงได้ไม่ค่อยดี เป็นเรื่องคุณภาพทรายที่เอามาทำเลนส์ล้วนๆ

เคยลองเลนส์ Hasselblad รุ่นเก่า กระบอกเงิน ไม่มี T* เป็นซิงเกิลโค๊ตสีเหลือง ถ่ายมาแล้วรายละเอียดภาพดีกว่ารุ่นใหม่ๆมาก ถึงจะดูเหมือนว่าคมไม่เท่า

ตั้งแต่นั้นมาก็ชอบมองหาเลนส์ซิงเกิลโค๊ต เพราะเป็นยุคที่ให้เนื้อแก้วดีมากๆ ไม่รู้เลนส์โอลิมปัสรุ่นเก่าๆเป็นอย่างนี้ด้วยหรือเปล่า

5. The Following 2 Users Say Thank You to GUNTAM For This Useful Post:

35mm (27th January 2011), onceagain (28th January 2011)

Thanks
    601

น่าจะเป็นแทบทุกค่ายในสมัยนั้นๆ นะครับ เลนส์แก้วดีมาก เพราะมีเวลาผลิตที่ละเอียดมากครับ

Thanks
    396

เรื่องคุณภาพเลนส์ ผมก็ไม่รู้ละเอียดถึงขนาดนั้นนะครับ เพราะโดยส่วนตัว ถ่ายออกมาได้ดี องค์ประกอบดี แสงดี ก็พอใจแล้วครับ เลยไม่ค่อยไปสังเกตความแตกต่างพวกนี้เท่าไหร่ เลยไม่มีความรู้

ส่วนเลนส์ออกมาใหม่ ดีกว่าเลนส์รุ่นเก่าเสมอมั้ย อันนี้ตอบยากครับ คือพวกเลนส์พวกนี้เนี่ย มันไม่ใช่ของเทคโนโลยีเหมือนพวกคอมพิวเตอร์หรือรถยนต์ที่ออกมารุ่นใหม่ก็จะดีกว่า เร็วกว่า ประหยัดกว่า อะไรอย่างนั้น เพราะมันเป็นกึ่งศิลกึ่งแฟชั่นด้วย อย่างยุคฟิล์มขาวดำ ถ้าเลนส์ออกติดเหลืองติดส้มนิดๆ ภาพขาวดำก็ออกมามี Contrast มากกว่าปกติ เหมือนเราเอา Filter สีส้มมาใส่หน้ามันนั่นแหล่ะครับ แต่ถ้าเอาไปถ่ายภาพสี อันนี้ก็อนาถ ภาพก็ออกติดเหลือง ติดส้มกันหมด ส่วนเลนส์ที่ออกมาสมัยภาพสีก็เหอะ บางยุคก็ชอบ Contrast จัดๆ บางช่วงก็ชอบธรรมชาติ บางช่วงก็ชอบคมจนบาด บางช่วงก็ชอบนุ่มๆ บางช่วงก็ชอบสีออกอุ่นๆ บางช่วงก็ชอบอมชมพู ไม่แน่ครับ เอาง่ายๆ ช่วงเดียวกันก็เหอะ ถ้าไปถ่ายคน ส่วนใหญ่ก็อยากได้เลนส์ที่สีตรงออกนุ่มๆไม่คมเกินไปแล้วก็สีออกโทนเหลืองนิดๆจะได้ขับสีผิว(แต่ผมชอบออกโทนชมพูนะ ดูมีน้ำมีนวลดี) แต่ภาพวิวก็อยากได้ Contrast จัดๆ คมบาดๆอะไรอย่างนั้น ก็เลยบอกไม่ได้ว่าตัวไหนดีกว่า ถ้าเอามาใส่เป็นมือหมุนในกล้อง Digital ก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเพราะเรามาทำ Post process ได้ แต่ถ้าเป็นฟิล์ม อันนี้ต้องเลือกให้ดี แต่ผมว่า เรื่องคุณภาพของภาพ ตัวแปรสำคัญมากๆโดยเฉพาะฟิล์มสีก็คือ ร้านที่เราเอาไปล้างไปอัดนั่นแหล่ะ ควบคุมคุณภาพน้ำยาดีแค่ไหน สีเพี้ยนมากน้อยเท่าไร เพราะเอาเข้าจริงๆตอนนี้ ผมว่าร้านที่ควบคุมคุณภาพน้ำยาได้ดีหาทำยายากเต็มทน ผลปรากฎ เลือกเลนส์ดีเลือกฟิล์มอย่างดี แต่ดันมาตายตอนน้ำยาล้างอัดนี่แหล่ะ สุดท้าย ภาพที่ได้ก็เลยไม่ได้เป็นไปอย่างที่หวัง... เฮ้อเศร้า

ความจริง เลนส์ก็มีนิสัยของมัน งานแต่ละงานก็ต้องการเลนส์ที่มีนิสัยต่างกัน ถ้าเลือกใช้เลนส์ที่นิสัยตรงกับงาน อันนั้นแหล่ะผมว่าดีที่สุดครับ...
    Last edited by Omer; 27th January 2011 at 12:11.

8. The Following 5 Users Say Thank You to Omer For This Useful Post:

35mm (27th January 2011), Akai Suisei (13th June 2011), E-series (31st January 2011), คุณปาปา (28th January 2011), ป่าทาม ลำธาร (27th January 2011)

Thanks
    696

ตัวนี้
    Olympus OM 50mm f1.4 Gen 4
    ยอดนิยมที่ว่าดีที่สุดที่มี serial number ตั้งแต่ 11XXXXX

มายืนยันว่าจริงครับ เพราะผมใช้ OM 50F1.4 มาหลายตัว ถ้าเจอให้รีบคว้าไว้เลยครับ
    ที่ F1.4 กลางแจ้งจะฟุ้งน้อยกว่ารุ่นอื่น พอควรเลยครับ ถ้าตัวนี้หายาก ถ้าเจอตัว MC ก็โอเคครับ
    แต่ถ้าเน้น ความคมชัดเขาว่า ตัว 50 F1.8 คมกว่า แต่ผมว่ามี 1.4 ได้ใช้ประโยชน์มากกว่า เพราะความฟุ้งๆ นี่แหละครับ ^^

ปล. ถ้าใครอยากได้ผมมีตัวไม่สมประกอบตัวหนึ่ง ลงค้นดูกระทู้ชื่อผมดูนะครับ ^^'

10. The Following 2 Users Say Thank You to ballny For This Useful Post:

35mm (27th January 2011), E-series (31st January 2011)

Thanks
    601

มีข้อดีข้อกำจัดต่างกันขอบคุณครับ

Thanks
    171

รุ่นพี่ผมที่ใช้กล้อง Leica MP บอกว่า เลนส์บางตัวเคลือบด้วยแร่บางชนิดที่ตอนนี้ก็หมดไปแล้ว หรือแก้วส่วนที่ดีทีสุดที่หาได้จากเหมืองก็ใช้หมดไปแล้ว ตอนนี้ก็ใช้เกรดรองลงมา แต่ทดแทนด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัยกว่า

13. The Following 2 Users Say Thank You to GUNTAM For This Useful Post:

35mm (31st January 2011), nickaboom (27th March 2013)

Thanks
    574

แร่มันไม่มีหมดครับ แต่ใช้ไม่ได้ ที่ยกมาว่า "เป็นรุ่นที่ใช้ single coat ว่ากันว่าใช้สารกัมตภาพรังสี(radioactive rare-earth elements เชื่อกันว่าไอ้สารตัวนี้ลดแสงสะท้อนและทำให้แสงสามารถผ่านเลนส์ได้มากขึ้น" มันไม่ใช่เรื่องการเชื่อหรือไม่เชื่อครับ :-)

สมัยก่อน แก้วมันไม่ได้ใสและมีดัชนีหักเหสูงๆเหมือนแก้วทุกวันนี้ เขาก็ทดลองผสมนู่นๆนี่ๆเ้ข้าไปเพื่อให้ได้แก้วที่ดีๆ และพบว่า ถ้าผสมสารกัมมันตรังสีบางอย่างเข้าไปนิดหน่อย จะทำให้แก้วใสขึ้น และดัชนีหักเหสูงขึ้น ซึ่งก็ผลิตออกมาแล้วคนชอบใช้กันมาก แต่ทำขายไปได้ซักพักก็พบว่า ไอ้รังสีที่แผ่ออกมา มันทำให้ฟิล์มที่ทิ้งไว้ในกล้องนานๆ มัวได้ และกฏระเบียบเรื่องความปลอดภัยในการใช้สารรังสี มันมีมากขึ้นเรื่อยๆ ทำให้ต้้องเลิกราเลิกผลิตกันไป ทิ้งให้เลนส์พวกนี้กลายเป็นเลนส์ในตำนานไป

แก้วที่ถูกรังสีนานๆ มันทำนายไม่ได้ว่าสุดท้ายแล้วจะออกมาอย่างไร เลยยิ่งทำให้เลนส์พวกนี้เป็นที่ร่ำลือและมีการหามาสะสมกัน เพราะเลนส์แต่ละตัวจะให้ภาพที่ไม่เหมือนกันเลย

15. The Following 7 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

35mm (31st January 2011), Akai Suisei (13th June 2011), chamnan (14th November 2012), cyoux (13th February 2011), GUNTAM (31st January 2011), nickaboom (27th March 2013), violinist (13th November 2012)

Thanks
    601

ขอบคุณทุกสาระความรู้ครับ

Thanks
    1,380

ความคมและคุณภาพไม่เสื่อมถอย ไม่ฝ้า ไม่รา เป็นเหตุที่ผมชอบ เล็กดีรสโต ... แต่ปัญหาที่ผมแก้ไม่ได้คือจะเอาเลนส์ OM เก่า ๆ มาใส่กล้องนิคคอนได้ยังไง ใครมีวิธีบอกหน่อยหาแหวนแปลงได้ที่ไหน

Thanks
    47

Quote Originally Posted by AU.KU. View Post
    ความคมและคุณภาพไม่เสื่อมถอย ไม่ฝ้า ไม่รา เป็นเหตุที่ผมชอบ เล็กดีรสโต ... แต่ปัญหาที่ผมแก้ไม่ได้คือจะเอาเลนส์ OM เก่า ๆ มาใส่กล้องนิคคอนได้ยังไง ใครมีวิธีบอกหน่อยหาแหวนแปลงได้ที่ไหน
    ลองดูเว็บนี้ดูครับ มันมีวิธีการแปลงของแต่ละรุ่นด้วย ลองเลือกดู (แต่ต้องซื้อชุด adapter ของเค้านะ ดูเป็นตัวอย่างก็พอครับ)

http://www.leitax.com/conversion/Oly...018/index.html

19. The Following User Says Thank You to sendmetof For This Useful Post:

35mm (1st February 2011)

Thanks
    601

Quote Originally Posted by sendmetof View Post
    ลองดูเว็บนี้ดูครับ มันมีวิธีการแปลงของแต่ละรุ่นด้วย ลองเลือกดู (แต่ต้องซื้อชุด adapter ของเค้านะ ดูเป็นตัวอย่างก็พอครับ)

http://www.leitax.com/conversion/Oly...018/index.html
    แปลงได้หลายรุ่นหลายค่ายด้วยครับ ขอบคุณครับ เอาไว้ศึกษาต่อไป

Thanks
    221

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับ

Thanks
    601

ผมพึ่งเจอปัญหาเมื่อไม่นานมานี้ ผมเจอเลนส์ 28 mm F3.5 ตัวหนึ่ง รุ่นเก่า จมูกเงิน ส่อดูเลนส์จ๊ากจากเหมือนเศษแก้วแตกเม็ดเล็กๆ อยากทราบว่ามีผลอะไรกับภาพที่เราถ่ายไหมครับ ผมถ่ายกับกล้องฟิล์มนะครับ

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks