Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 15 of 75

Thread: ตอบทุกปัญหาเรื่องสีเพี้ยน

Thanks
    0

Default ตอบทุกปัญหาเรื่องสีเพี้ยน

นิยามของ สี ทำไมเจ้าถึงได้ เพี้ยน เป็นเพราะอะไร ปัญหา ส่วนใหญ่เกิดขึ้นจากที่ไหน ทำไมน้องสีเจ้าถึงเปลี่ยนไป วันนี้ เราจะมาดูวิธี และต้นกำเนิด ของสีต่างๆ กันนะครับ พร้อมๆกับ วิธีแก้ใขปัญหา เล็กๆน้อยๆ จากประสพการณ์ที่ผมเคยเจอ และ เพื่อนๆท่านอื่นที่เจอกับตัวมาครับ สามารถ แจมได้เต็มที่เลยครับ เพราะ ผมคิดว่าแต่ละคน ก็น่าจะเจอปัญหามาหลากหลายรูปแบบ
    อันดับแรกเราก็ต้องมาดูที่องค์ประกอบต่างๆที่มีส่วนเกี่ยวข้องและเป็นปัจจัยหลักๆ ในการทำงาน
    อันดับแรกคือสายตา กล้อง จอ ปริ้น ร้านอัดภาพ (องค์ประกอบหลัก) ความพึงพอใจ ของเราเอง(สำคัญที่สุด)

เรามาเริ่มที่ บทที่ 1 กันเลยครับคือ สายตา
    วันนี้ เรามาดูเรื่องแรกกันก่อน เรื่องสายตาของคนเรานั่น สามารถมองเห็น การผสมสีที่เกิดขึ้นในธรรมชาติ ได้คือ สี RGB หรือ แดง เขียว น้ำเงิน ที่บอกว่า เกือบทุกคน นั่นเพราะทุกๆผู้หญิง 12 คน ผลวิจัยเค้าบอกมาว่า จะมี ตาบอดสีซะ 1 คน ดังนั่น ผมถึงบอกว่า เกือบๆทุกคน แต่ มนุษย์ ส่วนใหญ่ ก็มองเห็น เป็นปรกติ คือมองเห็น สีที่ชัดเจน ทุกท่าน แต่ พระเจ้าประทาน ตามาให้ แต่ดันประทานให้การมองเห็นของสาตาแต่ละคู่มองเห็น ค่าสีที่ไม่เท่ากัน ไม่เท่ากัน ทั้งที่ มองเห็นแค่ 3 สีเท่านั่นเอง ดังนั่น สายตาเป็นสิ่งแรก ที่เราไม่ควรจะตั้งเป็นมาตรฐานในการทำงานได้ อย่างเช่น
    คุณ และเพื่อนที่นั่งอยู่ข้างๆลองหยิบกระดาษ A4 ขึ้นมา 1 แผ่น และ ลองตัดสินกันดู นะครับ ว่า กระดาษที่อยู่ในมือ นั่นมีสีขาวที่สุด หรือยัง (เชื่อผมมะครับว่า คุณ 2 คนจะเริ่มทะเลาะกัน เพราะอีกคนก็จะหยิบ อีกแผ่นขึ้นมาแล้วบอกว่าอันนี้ ขาวกว่า) อย่าเพิ่งทะเลาะกันนะครับ มา ทำความเข้าใจกันก่อน ว่า และจะทำยังไง ในเมื่อ เราไม่สามารถ ทำให้สายตาของเรามองค่าเท่ากัน คำตอบคือเป็นไปไม่ได้ ดังนั่น วิธีแก้ก็คงต้องให้ อุปกรณ์ เข้ามาช่วยแล้วล่ะครับ แล้วอุปกรณ์ จะเข้ามาช่วยได้จริงหรือ จะช่วยได้ยังไง ในเมือ คนทั้งโลกใบนี้ มองค่าสีแตกต่างกัน หมด ทั้งโลก เค้าก็เลย ตั้ง องค์กรๆนึ่งขึ้นมา เพื่อมาแก้ใข ปัญหาเหล่านี้ และควบคุม การผลตสีต่างๆ ให้เป็นมาตราฐานเหมือนๆกันทั้งโลก ใบนี้ นั่นก็ คือ
    ICC ( INTERNATIONAL COLOR CONSORTIUM) ซึ่งเค้าจะมา ดูแลเกี่ยวกับเรื่อง สี ต่างๆในโลกปัจจุบัน ที่มีการทำงานผ่านอุปกรณ์ Digital มากขึ้นทุกวัน
    เดี่ยวเราจะมาเฉลยกันใน อาทิตย์ หน้าดีกว่าครับ หรือ ท่านใดที่ทราบเรื่องนี้เป็นอย่างดี รบกวนแจมด้านล่างได้เลยครับ ( ผมแอบเจ้านายเขียนเดี่ยว เค้ามาเจอแล้ว จะแย่เอานะครับ )
    Last edited by momo; 28th January 2011 at 23:26.

2. The Following 27 Users Say Thank You to calibrators2 For This Useful Post:

A 01 (1st February 2011), a boy (29th July 2014), athurlouise (30th August 2011), Boy_traxxas (17th April 2011), ChaoDIN (10th August 2011), chiu_child (11th February 2013), Davil (1st February 2011), Ekkasit88 (21st July 2011), gopfaster (5th February 2011), kaitom (21st June 2011), kingkiev (31st July 2011), Litespeed (11th May 2011), lkunl (11th February 2013), lowgain (30th December 2012), lowkey (9th June 2015), mckyparty (21st March 2012), ninjatao (26th January 2015), Nutnarin (21st December 2014), nutta13 (2nd March 2011), pole (22nd August 2013), S.Tuadee (16th February 2015), sarunwich (30th July 2013), Sincerely (1st February 2011), StMayQ (1st February 2011), woot21 (11th February 2013), บางรัก (3rd June 2011), ว่าง วางเฉยเมย (20th August 2011)

ใกล้บ้านตัวแหล่ะ
    Thanks
    796

Quote Originally Posted by calibrators2 View Post
    นิยามของ สี ในเมือ คนทั้งโลกใบนี้ มองค่าสีแตกต่างกัน หมด ทั้งโลก เค้าก็เลย ตั้ง องค์กรๆนึ่งขึ้นมา เพื่อมาแก้ใข ปัญหาเหล่านี้ และควบคุม การผลตสีต่างๆ ให้เป็นมาตราฐานเหมือนๆกันทั้งโลก ใบนี้ นั่นก็ คือ
    ICC ( INTERNATIONAL COLOR CONSORTIUM) ซึ่งเค้าจะมา ดูแลเกี่ยวกับเรื่อง สี ต่างๆในโลกปัจจุบัน ที่มีการทำงานผ่านอุปกรณ์ Digital มากขึ้นทุกวัน
    เดี่ยวเราจะมาเฉลยกันใน อาทิตย์ หน้าดีกว่าครับ หรือ ท่านใดที่ทราบเรื่องนี้เป็นอย่างดี รบกวนแจมด้านล่างได้เลยครับ ( ผมแอบเจ้านายเขียนเดี่ยว เค้ามาเจอแล้ว จะแย่เอานะครับ )
    ดังนั้นพวกโปรไฟล์สี จึงนามสกุล .icc (ผมดูผิดที่จริงต้อง .icm) ใช่รึเปล่าครับ สมมุติว่าผม ทำการปรับสีหน้าจอ ด้วยhardward แล้วได้ผลมาค่าหนึ่ง (icc) แล้วจะมีค่า มาตราฐานสี เหมือนกับ ค่า icc ของ เจ้าตัวคาลิเบลตหน้าจอ อีกยี่ห้อนึง ด้วยรึเปล่าครับ
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by Davil; 1st February 2011 at 13:13.
    https://www.facebook.com/PhotoAke

4. The Following 2 Users Say Thank You to Davil For This Useful Post:

ninjatao (26th January 2015), ว่าง วางเฉยเมย (20th August 2011)

Thanks
    0

" ดังนั้นพวกโปรไฟล์สี จึงนามสกุล .icc "

ใช่ครับ

" สมมุติว่าผม ทำการปรับสีหน้าจอ ด้วยhardward แล้วได้ผลมาค่าหนึ่ง (icc) แล้วจะมีค่า มาตราฐานสี เหมือนกับ ค่า icc ของ เจ้าตัวคาลิเบลตหน้าจอ อีกยี่ห้อนึง ด้วยรึเปล่าครับ "

ไม่ซะทีเดียวครับแต่จะคล้ายกันมาก เพราะถึงแม้ว่าตัวซอฟต์แวร์ต่างๆจะมีการเขียนโปรแกรมที่คล้ายกันคือ การรับการอ่านค่าจาก colorimeter เหมือนกัน แต่ค่าการคำนวนอัลกอริทึ่มของ แต่ละโปรแกรมไม่เหมือนกันครับทำให้ผลที่ออกมาในการตั้งค่าที่ค่า gamma และ color temperature ที่แต่ละโปรแกรมตั้งเท่ากัน ออกมาเพียงคล้ายกันไม่ถึงกับเหมือนกัน 100%

" คำถามต่อมาคือ แล้วหากใช้ software ตัวเดียวกัน แต่ hardware คนละตัวจะมีผลอย่างไร "

เนื่องจาก colorimeter แต่ละค่ายมีการผลิตที่ไม่เหมือนกันครับเช่น detector ในส่วนของ spyder 3 นั้นจะมีมากถึง 7 ตัว ส่วน ค่ายอื่น อาจจะมีเพียง 3-5 ตัว รวมไปจนถึง filter ที่อยู่ภายในในการกรองแสงที่อ่าน ก็มีผลในการอ่านค่าด้วยครับ ดังนี้ หาก ท่านพี่ devil ปรับสีจอด้วย hardware ของค่ายหนึ่งแล้ว ก็จะได้ผลที่(ไม่ถึงกับแตกต่างมาก) คล้ายๆกันครับ ไม่เหมือนกันเสียทีเดียว

6. The Following 9 Users Say Thank You to calibrator For This Useful Post:

A 01 (1st February 2011), Boy_traxxas (17th April 2011), Davil (1st February 2011), DOFJerk (1st February 2011), gopfaster (5th February 2011), kookcomplex (27th February 2011), ninjatao (26th January 2015), Sincerely (11th May 2011), บางรัก (3rd June 2011)

Thanks
    796

พอดีผม ถอย spyder express 3 มาครับ มันมีข้อจำกัด ว่าต้องใช้กับจอที่ปรับ อุณหภูมิไว้ที่ 6500 องศาเคลวิน ทำไมต้อง 6500 องศาเคลวิน ด้วยครับพอดี จอ sumsung 2333t(23นิ้ว) ตัวนี้ ไม่มีปุ่มปรับอุณหภูมิเควิน สิครับ ผมเลยแก้โดยไปใช้ โปรแกรม coloreye display pro ของค่ายอิสระ แทนการใช้โปรแกรมที่แถมมากับ spyder เพราะ coloreye สามารถ ใช้ spyder วัดอุณหภูมิของจอได้โดยการปรับ r g b แมนนวล ซึ่งผม ก็ปรับได้คร่าวๆ พอใกล้เคียง แต่ไม่ตรง+- 10 องศาเคลวิ่น แล้ว พอคาลิเบลต ด้วยcoloreye แล้วก็มาคาลิเบลต ด้วยโปรแกรม spyder express เทียบกันที่ชาร์ต ผลปรากฏว่า icc จากspyder express ติดเขียวกว่า icc จาก color eye แล้วเมื่อเทียบในชาร์ต ของภาพขาวดำ icc ของ color eye ก็ให้ภาพ ที่ขาวเป็นขาว ดำเป็นดำกว่า icc spyder express อยากทราบว่า ผลควรเชื่อ icc ของคนไหนดี มันค่อนข้าง ต่างกันอย่างเห็นได้ชัด นะครับ ส่วนตัวผมใช้ icc ของ color eye เพราะตอนการวัดสีหน้าจอ เค้าใช้ภาพในการวัดสีมากกว่า spyder express
    https://www.facebook.com/PhotoAke

8. The Following 2 Users Say Thank You to Davil For This Useful Post:

ninjatao (26th January 2015), ว่าง วางเฉยเมย (20th August 2011)

Thanks
    796

อีกข้อครับ บางรุ่น ของพวก ฮาร์ตแวร์คาลิเบลต หน้าจอ มีโฆษณา เสริมว่า วัดแสงจากสภาพแวดล้อม(แสงจากห้อง)มาช่วยคำนวณ ด้วย อย่างนี้ รุ่นที่ไม่มีฟังก์ชั่นวัดแสงภายในห้องด้วย นี่จะให้ icc ที่แตกต่างกันมากจนงานเสียเลยรึเปล่าครับ

10. The Following User Says Thank You to Davil For This Useful Post:

ninjatao (26th January 2015)

Thanks
    0

" ทำไมต้อง 6500 องศาเคลวิน ด้วยครับ "
    จริงๆแล้วค่าที่ 6500 k นั้น ไม่ใช่ค่าที่จำเป็นต้องใช้เสมอไปครับเพราะในการใช้ อุณหภูมิสีที่ถูกต้องนั้นจริงๆแล้วจะต้องเป็นค่าที่สัมพันธ์กับสภาวะแวดล้อมแสงภายนอกครับแต่เนื่องจากการมองสีภาพนั้นในบางครั้งสภาวะแวดล้อมแสงก็ไม่ได้รบกวนการมองภาพของเราบนจอซักเท่าไรนักจึงไม่จำเป็นเสมอไปเหมือนกันที่จะต้องปรับค่าจอให้สัมพันธ์กับค่าสภาวะแสงภายนอกครับส่วนสาเหตุที่ต้องเป็นค่าที่ 6500 นั้นเพราะค่าที่ 6500k นั้นคือค่าที่ แสง สีแดง เขียว และ นำเงิน ผสม กันออกมาแล้วได้ที่สีขาวพอดีครับกล่าวคือหากเรานำแสงสีแดง เขียว และน้ำเงิน มาผสมกันที่ค่าเท่าๆกันเราจะได้สีขาวพอดีครับในการตั้งค่านั้น โปรแกรม จึงตั้งค่าจาก white point ที่เป็นสีขาวเพื่อที่จะทำให้ แสงสีแดง เขียว และ น้ำเงิน ได้ค่าที่เท่ากัน พอดีสีไม่เพี้ยนไปสีใดสีหนึ่ง ครับ

" ควรเชื่อ icc ของคนไหนดี "
    ของ color eye display ครับ เพราะละเอียดกว่า spyder 3 express software

"วัดแสงจากสภาพแวดล้อม(แสงจากห้อง)มาช่วยคำนวณ รุ่นที่ไม่มีฟังก์ชั่นวัดแสงภายในห้องด้วย นี่จะให้ icc ที่แตกต่างกันมากจนงานเสียเลยรึเปล่าครับ "

ม่เลยครับ การทำงานเหมือนกันครับเพียงแต่ การวัดค่าแสงภายนอกนั้น ในซอฟต์แวร์แต่ละตัวจะมีการคำนวนในการตั้งค่าเบื้องต้นเพื่อ ตัด การรบกวนของสภาวะแวดล้อมแสงออกไปโดยการเพิ่ม white luminance (contrast)
    ซึ่งมีข้อจำกัดมากเพราะการตั้งค่าดังกล่าว หาก การ์ดจอไม่ซับพอร์ทก็ปรับผ่านซอฟต์แวร์ไม่ได้ครับ ซึ่งสุดท้ายหากต้องการตั้งค่าอุณหภูมิสีให้สัมพันธ์กันกับสภาพแวดล้อมแสงภาพนอกก็ต้องไปตั้ง ค่า targets ในการปรับสีจอใหม่ครับ(Calibration ) ซึ่งในซอฟต์แวร์จะไม่ได้ประมวลค่าเองอัตโนมัตฺครับทำให้ค่าที่ได้ระหว่าง แบบวัดสภาวะแวดล้อมของแสงกับแบบไม่วัดในเบื้องต้นไม่แตกต่างกันครับ(แต่ถ้าจะให้แตกต่างก็ต้องทำความเข้าใจเรื่องอุณหภูมิสีให้ดีแล้วค่อยเอาฟังค์ชั่นนั้นมาใช้ครับ)

12. The Following 16 Users Say Thank You to calibrator For This Useful Post:

A 01 (1st February 2011), amam_mac (1st February 2011), Davil (1st February 2011), DOFJerk (1st February 2011), Ekkasit88 (21st July 2011), existentialism (1st February 2011), gopfaster (5th February 2011), kookcomplex (27th February 2011), kwanbkk (29th March 2012), lkunl (11th February 2013), ninjatao (26th January 2015), pole (22nd August 2013), ripper (1st February 2011), Sincerely (11th May 2011), บางรัก (3rd June 2011), ว่าง วางเฉยเมย (20th August 2011)

Thanks
    0

2 ท่านนี้แรงจิงๆ เก็บเกี่ยวครับ ขอบคุณครับ

Thanks
    796

ตอนใช้ โปรแกรม color eye มันมีผลลัพธ์ ให้ดูเป็นตัวเลขตามภาพนี้ครับ

รบกวนช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับว่า การคาลิเบลตได้ค่าที่โอเคไม๊ครับ

แล้ว de คืออะไรครับ น้อยกว่า 1de(สีเขียว) น้อยกว่า 3de(สีเหลือง) มากกว่า 3de (สีแดง)

สีนี่บอกถึงความอันตรายของการวัดที่ผิดพลาดใช่รึเปล่าครับ
    Attached Images Attached Images  

15. The Following User Says Thank You to Davil For This Useful Post:

lkunl (11th February 2013)

Thanks
    0

โอเคแล้วครับ de มาจาก delta E แปลเป็นไทยง่ายๆ ว่าค่าความผิดเพี้ยนของสีที่ต่างไปจากค่าเป็าหมายครับ ซึ่งค่าที่น้อยกว่าหนึ่งก็ถือว่าดีแล้วครับ

กราฟด้านบนที่ de น้อยกว่า หนึ่งไม่ใช่ค่าของจอน่ะครับแต่เป็น " แกนตัวแปร " ครับ เหมือนแกน x แกน y ทางคณิตศาสตร์ครับ

คือตารางด้านบนนี้คือการอ่านค่าที่การผสมสีในระดับต่างๆ เช่น red green blue ที่ 255 เท่ากันควรจะได้ค่าที่อุณหภูมิสีที่ 6500 (หรือค่า target) ผสมออกมาแล้วได้สีขาวซึ่งเมื่อวัดค่าแล้ว พล๊อตได้ค่าที่ใกล้เคียงมากมีความผิดเพี้ยนเพียง delta E เท่ากับ 0.45 เท่านั้นครับซึ่งถือว่าดีแล้วครับ

17. The Following 6 Users Say Thank You to calibrator For This Useful Post:

Boy_traxxas (17th April 2011), chanclub (9th May 2011), Davil (2nd February 2011), lkunl (11th February 2013), บางรัก (3rd June 2011), ว่าง วางเฉยเมย (20th August 2011)

Thanks
    796

Quote Originally Posted by calibrator View Post
    โอเคแล้วครับ de มาจาก delta E แปลเป็นไทยง่ายๆ ว่าค่าความผิดเพี้ยนของสีที่ต่างไปจากค่าเป็าหมายครับ ซึ่งค่าที่น้อยกว่าหนึ่งก็ถือว่าดีแล้วครับ

กราฟด้านบนที่ de น้อยกว่า หนึ่งไม่ใช่ค่าของจอน่ะครับแต่เป็น " แกนตัวแปร " ครับ เหมือนแกน x แกน y ทางคณิตศาสตร์ครับ

คือตารางด้านบนนี้คือการอ่านค่าที่การผสมสีในระดับต่างๆ เช่น red green blue ที่ 255 เท่ากันควรจะได้ค่าที่อุณหภูมิสีที่ 6500 (หรือค่า target) ผสมออกมาแล้วได้สีขาวซึ่งเมื่อวัดค่าแล้ว พล๊อตได้ค่าที่ใกล้เคียงมากมีความผิดเพี้ยนเพียง delta E เท่ากับ 0.45 เท่านั้นครับซึ่งถือว่าดีแล้วครับ
    โห พี่เค้า ความรู้ขั้นเทพฯ ขอบคุณครับ ซื้อมาค่อยรู้สึกคุ้มหน่อย

19. The Following User Says Thank You to Davil For This Useful Post:

rindarin (24th March 2011)

Thanks
    2,157

แวะมาเม้น ผมเพื่อนตั้มเอง 55+
    การถ่ายภาพคือการวาดภาพด้วยแสง
    การมีแสงให้วาดเหมือนกับการวาดชีวิต

ผมไม่ใช่โปรกล้อง ไม่ใช่โปรถ่ายภาพ
    ผมเป็นเพียง ...นักบันทึกชีวิต...

https://www.facebook.com/gopfaster ทักทาย พูดคุยได้ครับ

ผมไม่ได้ใช้ความรู้ในการถ่ายภาพ แต่ผมใช้ความรู้สึกในการถ่ายภาพ
    บันทึกความทรงจำด้วยภาพถ่าย...แต่ฉันจะจดจำมันด้วยหัวใจ

Thanks
    0

รอ อ่านภาคต่อครับ ไม ไม่มาซะที

Thanks
    0

นิทานขำขัน CMS

ในสตูดิโอแห่งหนึ่ง retoucher คนหนึ่งกำลังทำงานอย่างขมักเขม้นกับรูปนู้ดที่เจ้านายตากล้องเพิ่งถ่ายมา

เจ้านาย : เฮ้ยเอ็งอย่าลืมเอาไรขนน้องเขาออกน่ะเฟ้ย
    ลูกน้อง : ครับเพ่
    เจ้านาย : เออ ตอนเซพอ่ะอย่าลืม แอด profile ด้วยน่ะ พี่จะส่งให้น้องเขาดู
    ลูกน้อง : ครับเพ่ แล้ว เอา โปรไฟล์ไหนอ่ะพี่
    เจ้านาย :เอาของที่ร้าน ปริ้นท์ดิ

ลูกน้อง : ครับพี่

สองชั่วโมงต่อมา ......

ในขณะที่ตากล้องกำลังชื่นชมรูปนู้ดที่ตนถ่ายด้วยความภูมิใจ แล้วก็เหลือบไปเห็นข้างๆรูปว่า

ร้าน xxx
    ที่อยู่ XXX
    เบอร์โทร XXX
    ประวัติร้าน XXX

ไอ้คุณลูกน้องงงงงงงงงงงงง

ว่ากันสดๆ ด้วยเรื่อง ICC Profile (color profile)

จากการทำงานของผมมักจะพบเสมอๆว่า มีคนอยู่จำนวนไม่น้อยที่มักจะถามว่า ICC profile คืออ่ะไร ทั้งๆที่ใช้กันอยู่ทุกวันแถมบางท่านก็ไม่รู้ว่าต้องใช้อย่างไรอีกต่างหาก เลยจะมาว่ากันเก่าๆ(มันไม่สดแล้วครับเรื่องนี้มันเก่าแล้ว)
    เพื่อระบายความในใจกันซักเล็กน้อย แต่ใครรู้แล้วก็ต้องขออภัยด้วยหากทำให้เคืองสายตาคับ

ICC Profile คืออ่ะไร ใช้งานได้อย่างไร เป็นคำถามที่ผมคิดว่าทุกคนน่าจะตอบได้(โดยเฉพาะร้านปริ้นท์รูป) เพราะ เป็นสิ่งที่ ทั้งคนถ่ายภาพ คนปริ้นท์ภาพ คนแต่งภาพต้องเดินเผชิญสืบ กัยมันทุกๆวันในการทำงาน

แต่ก่อนที่เราจะรู้ว่า ICC profile คืออ่ะไรนั้น เราก็ควรที่จะทำความเข้าใจระบบการทำงานของเราเสียทั้งระบบก่อน ว่า ในระบบ ดิจิตอลที่ เราทำงานนั้น ทำงานอย่างไร มีกระบวนการใด บ้าง ?

ในระบบการทำงานทั่วๆไปของเราๆท่านๆนั้น มักจะมีขั้นตอนแบบ พื้นฐานคือ การถ่ายภาพ การแต่งภาพ และ การพิมม์ภาพตามลำดับโดยที่

ในการถ่ายภาพนั้น ในส่วนของกล้อง จะมี  working space (กรณี DSLR) สองตัวคือ

Adobe RGB และ SRGB

โดยความแตกต่างของทั้งสอง working space คือ ...

(มาแอบจั่วหัวก่อนเด๋วมาต่อ คริคริ )
    Last edited by calibrator; 17th February 2011 at 09:07.

23. The Following 3 Users Say Thank You to calibrator For This Useful Post:

Davil (24th March 2011), lkunl (11th February 2013), ว่าง วางเฉยเมย (20th August 2011)

Thanks
    104

2ท่านข้างบทนี่ถามตอบกันได้อย่างมันส์มากๆ แต่ก็ได้สาระความรู้ดีนะครับ ขอบคุณครับ ^^

Thanks
    837

รอชมภาคต่อครับ สาระเยี่ยม
    ความทรงจำที่ล้ำค่า กับภาพที่มีความหมายซักใบ

+ Reply to Thread
Page 1 of 5 12345 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks