Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 4 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 46 to 60 of 75

Thread: ตอบทุกปัญหาเรื่องสีเพี้ยน

Thanks
    0

ว่ากันต่อด้วยเรื่องของ gamut หรือขอบเขตของสี
    Color gamut นั้นแปลเป็นภาษาไทยง่ายๆคือ ขอบเขตของสีครับ ซึ่งในการเลือกซื้อจอนั้น สำหรับคนที่ทำงานเกี่ยวกับสีและภาพอย่างเราๆ color gamut ที่จอสามารถผลิตได้เป็นหนึ่งในเรื่องที่ไม่สามารถมองข้ามได้เลย
    เพราะนั่นหมายถึงความสามารถในการมองภาพและทำงานกับภาพโดยตรงจากขอบเขตของสีที่เราเลือกใช้กับไฟล์ภาพของเรา ถึงตอนนี้บางคนอาจยังสงสัยว่าแล้วเกี่ยวอะไรกัน ซึ่งผมจะขออธิบายดังนี้ครับ
    ในการถ่ายภาพนั้นในกล้องของเรา(DSLR)จะมีให้เลือก profile ของภาพว่าจะเลือกใช้ระหว่าง SRGB หรือ AdobeRGB
    ซึ่งมีข้อแตกต่างกันคือ ขอบเขตของสีที่ไม่เท่ากันนั่นเอง

Name:  Adobe-RGB-vs-sRGB-gamut-diagram.jpg
Views: 6109
Size:  92.9 KB

ดังนี้จะเห็นได้ว่าหากเราเลือกขอบเขตของสีของภาพที่เราถ่ายเป็น AdobeRGB หรือ SRGB ก็ตามหากมอนิเตอร์ของเราไม่สามารถที่จะผลิตไปถึงขอบเขตของสีที่เราเลือกได้ เราก็จะไม่สามารถมองเห็นส่วนที่ขอบเขตของสีของมอนิเตอร์ของเราไม่มีนั่นเอง
    ฉะนั้นจึงเห็นได้ว่า color gamut ของมอนิเตอร์นั้นในบาง brand ก็มิได้บอกไว้ว่ามี color gamut เท่าไร จะมีเพียงบาง brand เท่านั้นที่จะบอกว่า color gamut เป็น% ของ AdobeRGB และกี่%ของSRGB

ทั้งนี้นอกจากในเรื่อง Color gamut ของจอแล้วนั้น ผมมักจะพบความสับสนเกี่ยวกับ monitor profile และ working space บน software จำพวก adobe photoshop ซึ่งจะมาต่อให้ในคราวต่อไปครับ (ขออนุญาตยกยอดของคุณ vioretด้วยครับ )

2. The Following 5 Users Say Thank You to calibrator For This Useful Post:

Davil (7th January 2012), lkunl (11th February 2013), lowgain (30th December 2012), Sulakkin (10th August 2013), ว่าง วางเฉยเมย (20th August 2011)

Thanks
    2,639

รอมาติดตามอ่านต่อครับ หามานานจะเจอกระทู้และบทความดีๆแบบนี้ ยังไงขอขอบคุณพี่ calibrator อย่างมากๆด้วยนะครับ ได้ให้ความรู้จริงและกระจ่างมากๆครับ
    Web : http://www.naronk.org
    Web : http://burm.multiply.com
    Web : http://www.bangnaphoto.com
    Web : http://www.nikonclubthailand.com/forum/
    Email : Mail: 107Studio@hotmail.co.th

Thanks
    130

สอบถามนิดนึงครับ เพิ่งจะซื้อ spyder 3 Pro มาใช้เป็นครั้งแรก

ก่อนจะเริ่ม calibrate เหมือนมันจะพยายามวัดแสงภายนอกก่อนรอบนึง คราวนี้ ผม calibrate ไป 2-3 จอเมื่อดึกๆ เมื่อคืนที่ผ่านมา ปรากฏว่าสีใหม่ที่ได้ดูอมแดงๆ น่ะครับ (เหมือนเวลาชดเชย white balance ให้ภาพออกโทนอุ่นๆ)

หน้าจอ ปรับ 6500K และ default contrast ตามที่โปรแกรมบอกทุกอย่างแล้วครับ

พอดีน้องที่ออฟฟิสแนะนำว่าให้ทำตอนกลางวันสว่างๆ ดีกว่า... แปลว่า ระบบวัดแสงภายนอกนี่เชื่อถือไม่ได้รึเปล่าครับ? ผมควรจะเปิดหน้าต่างให้แสงแดดเข้าเยอะๆ หรือปิดม่านแล้วใช้แสงไฟดีครับ? ออฟฟิสผมทำการ์ตูนน่ะครับ งานจะออกทีวี ไม่ได้ออก printer เลยไม่ได้ลองปริ๊นท์อะไรออกมา

ขอคำแนะนำด้วยครับ
    Jotoro.multiply.com
    D70 + 18-70 ไม่ได้ถอยเลนส์ใหม่ซักที

Thanks
    0

Quote Originally Posted by jpenguin View Post
    สอบถามนิดนึงครับ เพิ่งจะซื้อ spyder 3 Pro มาใช้เป็นครั้งแรก

ก่อนจะเริ่ม calibrate เหมือนมันจะพยายามวัดแสงภายนอกก่อนรอบนึง คราวนี้ ผม calibrate ไป 2-3 จอเมื่อดึกๆ เมื่อคืนที่ผ่านมา ปรากฏว่าสีใหม่ที่ได้ดูอมแดงๆ น่ะครับ (เหมือนเวลาชดเชย white balance ให้ภาพออกโทนอุ่นๆ)

หน้าจอ ปรับ 6500K และ default contrast ตามที่โปรแกรมบอกทุกอย่างแล้วครับ

พอดีน้องที่ออฟฟิสแนะนำว่าให้ทำตอนกลางวันสว่างๆ ดีกว่า... แปลว่า ระบบวัดแสงภายนอกนี่เชื่อถือไม่ได้รึเปล่าครับ? ผมควรจะเปิดหน้าต่างให้แสงแดดเข้าเยอะๆ หรือปิดม่านแล้วใช้แสงไฟดีครับ? ออฟฟิสผมทำการ์ตูนน่ะครับ งานจะออกทีวี ไม่ได้ออก printer เลยไม่ได้ลองปริ๊นท์อะไรออกมา

ขอคำแนะนำด้วยครับ
    กรณีดังกล่าวผมคิดว่าไม่น่าจะเกิดจาการที่ ระบบการอ่านค่าชดเชยแสงผิดเพี้ยนหรือเชื่อถือไม่ได้นะครับ อันเนื่องมาจากว่า สายตาของมนุษย์เรานั้นไวต่อสภาพแวดล้อมแสงภายนอก ดังนั้นไม่ว่าการที่เราเปิดไฟดู หรือ ปิดไฟดูภาพล้วนมีผลต่อการดูภาพทั้งสิ้นครับ ดังนั้น จึงขอแนะนำว่าถ้าจะทำงาน ในสภาพแวดล้อมใดก็ควรจะใช้สภาพแวดล้อมนั้นให้เสมอมากกว่าครับเพราะมิเช่นนั้นอาจทำให้เกิดความสับสนได้ครับ

6. The Following 3 Users Say Thank You to calibrator For This Useful Post:

Davil (7th January 2012), lkunl (11th February 2013), twinsplus (30th September 2011)

Thanks
    2,157

รอติดตามอยู่นะครับ กระทู้ดีๆแบบนี้เอาไป 5 ดาว
    การถ่ายภาพคือการวาดภาพด้วยแสง
    การมีแสงให้วาดเหมือนกับการวาดชีวิต

ผมไม่ใช่โปรกล้อง ไม่ใช่โปรถ่ายภาพ
    ผมเป็นเพียง ...นักบันทึกชีวิต...

https://www.facebook.com/gopfaster ทักทาย พูดคุยได้ครับ

ผมไม่ได้ใช้ความรู้ในการถ่ายภาพ แต่ผมใช้ความรู้สึกในการถ่ายภาพ
    บันทึกความทรงจำด้วยภาพถ่าย...แต่ฉันจะจดจำมันด้วยหัวใจ

Thanks
    0

ความสับสนเกี่ยวกับ monitor profile และ working space บน software จำพวก adobe photoshop นั้นเป็นสิ่งที่ผมมักจะเจอคำถามบ่อยที่สุดครับ เพราะมักมีคำถามว่าทำไมรูปที่ปรากฏบน เดสท๊อปและรูปที่ปรากฏบน PS หรือ ระหว่าง PS กับโปรแกรมอื่นๆ นั่นให้สีต่างกัน

ซึ่งคำตอบก็คือ สำหรับ เดสท๊อปนั้น การประมวลภาพนั้นจะเป็นการประมวลภาพและสีผ่านทาง color profile ของมอนิเตอร์โดยตรง ส่วนการประมวลภาพและสีที่ผ่านโปรแกรม PS หรือ อีกหลายๆโปรแกรมนั้นมี ระบบการจัดการสีด้วยตัวของมันเองซึ่งทำให้การประมวลสีหรือภาพนั้นผ่าน ทั้ง มอนิเตอร์โปรไฟล์ และ working space ซึ่งมีผลให้ ภาพที่ออกมานั้น ต่างจากภาพที่ เห็นโดยตรงจากเดสท๊อปครับ

โดยหากมีคำถามต่อไปว่า แล้วจะแก้ไขอย่างไร ก็ตอบอย่างง่ายๆครับ ว่าต้องปรับ color setting หรือ working space ให้เป็น ตัวเดียวกับ มอนิเตอร์โปรไฟล์เสียครับ

ซึ่งจริงๆแล้วแม้สามารถแก้ปัญหาได้แต่ผมไม่แนะนำครับ เพราะ ว่า ในบางกรณีส่วนใหญ่นั้นภาพที่เราถ่ายมามักจะมีการใช้โหมดที่เป็น adobe rgb หรือ srgb ซึ่งมีขอบเขตของสีที่ กว้างกว่ามอนิเตอร์ส่วนใหญ่ที่เราๆใช้กันอยู่มาก ซึ่งหมายความว่าเมื่อเรานำมาภาพมาเปิดบน เดสท๊อปนั้นจะทำให้เราไม่สามารถมองเห็นภาพที่แสดงบนขอบเขตของสีที่แท้จริง เช่นกันกับกรณีที่ ใน ps เราเลือก working space เป็น monitor profile และหาก เซพทับลงไปอีกครั้งกรณี ตกแตงรูปภาพ ก็จะทำให้ข้อมูลของสีบางส่วนหายไปด้วย

9. The Following 3 Users Say Thank You to calibrator For This Useful Post:

charlee_kilo (6th December 2011), Davil (7th January 2012), lkunl (11th February 2013)

Thanks
    1

มารออ่านครับ^^

Thanks
    104

รอต่อครับ

Thanks
    2,157

ผมจะถามหน่อยครับว่า จอ crt แต่เป็นแบบจอแบนนะครับ จะใช้ 3elite ปรับให้มันตรงกับจอlcd โนตบุคได้ไหม
    แล้วตัว 3print ใช้กับ epson ตลับ 4 สี ได้ไหม
    Last edited by gopfaster; 7th December 2011 at 08:40.
    การถ่ายภาพคือการวาดภาพด้วยแสง
    การมีแสงให้วาดเหมือนกับการวาดชีวิต

ผมไม่ใช่โปรกล้อง ไม่ใช่โปรถ่ายภาพ
    ผมเป็นเพียง ...นักบันทึกชีวิต...

https://www.facebook.com/gopfaster ทักทาย พูดคุยได้ครับ

ผมไม่ได้ใช้ความรู้ในการถ่ายภาพ แต่ผมใช้ความรู้สึกในการถ่ายภาพ
    บันทึกความทรงจำด้วยภาพถ่าย...แต่ฉันจะจดจำมันด้วยหัวใจ

Thanks
    0

Quote Originally Posted by gopfaster View Post
    ผมจะถามหน่อยครับว่า จอ crt แต่เป็นแบบจอแบนนะครับ จะใช้ 3elite ปรับให้มันตรงกับจอlcd โนตบุคได้ไหม
    แล้วตัว 3print ใช้กับ epson ตลับ 4 สี ได้ไหม
    1. " ผมจะถามหน่อยครับว่า จอ crt แต่เป็นแบบจอแบนนะครับ จะใช้ 3elite ปรับให้มันตรงกับจอlcd โนตบุคได้ไหม "

ในทาง ทฤษฎีได้ครับ เพียงแต่ในการปฎิบัติงานจริงๆนั้น เราจะต้องใช้ spyder3elite ในการ หาค่า ต่างๆของมอนิเตอร์ทั้งสองเสียก่อน แล้วค่อยนำค่ากลางที่ ทั้งสองจอสามาถผลิตได้มาตั้งเป็นค่า target ครับ

ซึ่งอาจจะต้องเชี่ยวชาญค่าตัวเลขต่างๆ สักนิดครับ ซึ่งอาจใช้เวลาหน่อยครับ หากมีปัญหาในการทำ ผมรบกวนโทรเข้ามาถามที่ บริษัท ครับ 02-1962073 หรือ ที่ มือถือผมก็ได้ครับ เบอร์ผม เมลล์ไปให้แล้วครับ

2. " แล้วตัว 3print ใช้กับ epson ตลับ 4 สี ได้ไหม "

ได้แน่นอนครับ

14. The Following 2 Users Say Thank You to calibrator For This Useful Post:

Davil (7th January 2012), lkunl (11th February 2013)

Thanks
    1

Name:  0001.jpg
Views: 3932
Size:  236.9 KB

ผมใช้ spyder 3 elite ไปโหลดโปรแกรม 4.0 มาใหม่ (ฟรี) เห็นมีฟังค์ชั่นทดสอบจอของเรา น่าสนใจดีครับ แต่ผมดูรายละเอียด ไม่เป็นรบกวนดูให้หน่อยครับว่าแต่ละค่าหมายถึงอะไร
    Vioret

16. The Following User Says Thank You to Vioret For This Useful Post:

Davil (7th January 2012)

Thanks
    1

Name:  0002.jpg
Views: 3942
Size:  138.6 KB

อันนี้ทดสอบค่าสีขาว สีดำ ว่าจอเราแสดงสีขาวดำดีแค่ไหน
    Vioret

Thanks
    1

Review spyder4express ...... ลองเข้าไปอ่านกันนะครับ http://www.powerexthai.com/index.php...361295&Ntype=1
    Vioret

Thanks
    1

Name:  328186_380059135344187_100000203104478_1700300_710675451_o-1.jpg
Views: 4113
Size:  222.3 KB

ตารางเปรียบเทียบระหว่าง Spyder3 กับ Spyder4 ครับ
    Vioret

20. The Following User Says Thank You to Vioret For This Useful Post:

Sulakkin (10th August 2013)

Thanks
    0

เก็บตกหลังงานโฟโต้แฟร์ 2011 ความในใจกับคำถามที่อยากระบาย + วิพากษ์ spyder4 การอัพเกรดที่ คนขายไม่เข้าใจ (จั่วหัวไว้ก่อน )

+ Reply to Thread
Page 4 of 5 FirstFirst 12345 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks