Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 11 of 11

Thread: มือใหม่ iPod - ระบบจัดการเพลงของ iPod

Thanks
    714

Default มือใหม่ iPod - ระบบจัดการเพลงของ iPod

พอดีเพิ่งได้เป็นสมาชิกชมรมคนใช้ iPod ได้เมื่อไม่นานมานี้ มือยังใหม่ซิงๆ ครับ

เลยอยากแชร์บางอย่าง เผื่อใครจะเข้าร่วมสมาคมจะได้มีข้อมูลครับ

จริงๆ ก่อนที่ผมจะซื้อ iPod ก็มีโทรสอบถามเปรียบเทียบราคากับเครื่องมือสองที่มีประกาศขายกัน มีอยู่ท่านหนึ่งที่ประกาศขายเครื่องทั้งๆ ที่ลงข้อมูลไว้ว่าใช้มาได้ไม่ถึงสองเดือน โดยให้เหตุผลกับผมว่า "เคยใช้เครื่องเล่น MP3 ทั่วไปมาก่อน เสร็จแล้วมาเจอระบบจัดการเพลงของ iPod แล้วไม่ชอบ ใช้ยาก"

ตอนนั้นยอมรับอยู่ในใจครับว่า "ไม่ค่อยเชื่อ" ขึ้นชื่อว่า Apple แล้วไม่เคยทำอะไรใช้ยาก แต่ปรากฏว่าพอได้เป็นเจ้าของ iPod เข้า ก็ต้องยอมรับว่าไอ้ประโยคที่ได้ยินมานี่มันมีส่วนจริงอยู่พอสมควร จนต้องมานั่งตั้งหลักอยู่เป็นวันเหมือนกัน ว่าจะทำอย่างไรดี

ในขณะที่ระบบการจัดการเพลงของเครื่องเล่น MP3 ทั่วไป ก็จะเหมือนระบบจัดการไฟล์บนระบบปฏิบัติการ Windows คือเราสามารถสร้าง Folder ย่อยๆ เพื่อที่จะรวบรวมเพลงเป็นกลุ่มๆ ตามที่เราต้องการ

แต่ใน iPod แล้ว เพลงทุกเพลงจะไปกองสุมรวมกันหมดครับ.. ใช่ครับ เน้น อีกครั้ง ว่าเพลงทั้งหมดจะไปกองสุมรวมกันหมด ไม่ว่าจะมีกี่พันกี่หมื่นเพลง

ระบบการจัดการเพลงของ iPod ออกแบบมาไม่เหมือนกับ Folder & File ที่เราใช้กันบน Windows แต่จะออกไปในลักษณะของฐานข้อมูลมากกว่าครับ คือข้อมูลทุก Record จะมาผสมอยู่รวมกัน แล้วเวลาต้องการข้อมูล หรือเลือกเพลงที่ต้องการ ก็ทำได้โดยการเลือก Album, ชื่อนักร้อง, ประเภทของเพลง (Rock, Pop, etc..)

แต่ถ้าไม่อยากใช้วิธีเลือกเพลงดังที่กล่าวมาแล้ว iPod อนุญาติให้เราสร้าง Playlist เพื่อรวมเพลงที่เราชอบฟังในแต่ละหมวดขึ้นได้ครับ ซึ่งระบบ Playelist ที่ว่าก็ฉลาดเอาการทีเดียว มีทั้งแบบธรรมดาคือเลือกเพลงเข้าไปใส่เอง และระบบ Smart Playlist ที่ตั้งเป็นเงื่อนไขไว้ แล้ว iPod จะนำเพลงที่ตรงกับเงื่อนไขใส่เข้าไปเอง เช่น "เพลงที่เปิดบ่อยที่สุด 25 เพลง", "เพลงที่เปิดเล่นล่าสุด 25 เพลง", "เพลงที่อยู่ในช่วงปี 1990"

ซึ่งผมเองก็อาศัยระบบ Playlist เป็นตัวกรองเพลงในแต่ละหมวดเอาไว้ฟัง แทนการแบ่ง folder ตามที่เคยชินจากเครื่องเล่น MP3 ตัวเก่า แต่ใครที่คิดจะใช้วิธีนี้ก็มีข้อควรระวังอยู่เช่นกันครับ เพราะในเครื่องเล่น MP3 เวลาเราเบื่อที่จะฟังเพลงใดแล้วต้องการเอาเพลงออกจากเครื่องก็ทำแค่ Delete เพลงดังกล่าวออกไป ซึ่งใน iPod หากผมทำการ delete ชื่อเพลงออกจาก Playlist เช่นที่ทำในเครื่องเล่น MP3 แล้ว ชื่อเพลงจะหายไปจาก Playlist แต่ตัวเพลงจะยังคงถูกเก็บและกินเนื้อที่บน HDD ของ iPod อยู่ครับ เพราะ iPod ถือว่า Playlist ก็คือ Playlist ไม่ใช่เพลงจริงๆ

ถ้าเราต้องการที่จะลบเพลงนั้นออกไปจากเครื่องเลย จะต้องกลับไปที่ Library หลัก (ที่เพลงทุกๆ เพลงมารวมกันนั่นแหละครับ) เพื่อที่จะทำการ delete เพลงจาก library ตัวเพลงจึงจะถูกลบออกจาก HDD จริงๆ

ดังนั้น การเล่น iPod ให้ไม่เกิดเพลงที่ไม่ได้ฟังตกค้างอยู่ในเครื่องอันเป็นการเปลืองเนื้อที่แล้ว ผมว่าไม่มากก็น้อย เราจำเป็นจะต้องเปลี่ยนนิสัยในการจัดการเพลงของตัวเราเองในระดับหนึ่ง ซึ่งเป็นอะไรที่ผมไม่ต้องเสียเวลาทำตอนที่ผมใช้เครื่องเล่น MP3 ทั่วไป

เป็นเรื่องของมุมมองที่เอามาเล่าสู่กันฟังครับ ผมคงไม่สรุปว่าระบบการจัดการเพลงของ Apple หรือของเครื่องเล่น MP3 ทั่วไปดีกว่ากัน เพียงแต่มาบอกเล่าว่าคนที่ชินกับระบบ Windows ระบบ Folder / File ถ้าจะมาใช้ iPod จะต้องเจอกับอะไรบ้าง

เพราะถ้ารักจะใช้ก็ต้องเรียนรู้กันไปอยู่ดีครับ

มีความเห็นอย่างไรลองมาแลกเปลี่ยนกันดูครับ
    Last edited by D1; 20th August 2005 at 22:59.

Thanks
    0

ผมซื้อ Ipod ด้วยความบังเอิญ ที่...บังอร...เค้าคว้ามาจับ แล้วก็ถามผมว่าสวยไหมน่ารักไหม (ตอนนั้นผมอยู่ที่ศูนย์ Apple) กำลังก้มหน้าก้มตาลงโปรแกรมบนเครื่อง Ibook ตัวใหม่... หลังจากผมทำการ format ลง Tiger ด้วยตนเองใหม่

ก็ไม่ได้จับอะไรกับมันมากครับ ได้แค่ฟังเพลงที่เค้าอัดมาให้ฟัง (เมื่อคืนก็ได้ฟังนานหน่อย เค้าร้องคาราโอ๊กะ) ส่วนผมก็ออกมานั่งกินเบียร์เสียบหูฟัง Ipod ฟังเพลง (เพลินไปเลย)

ผมใช้แต่โปรแกรม Itunes เปิดวิทยุออนไลน์ฟังเพลงยุค 80' เท่านั้น ไม่ได้เป็นคนใช้ Ipod ตัวจริง ฮ่าฮ่า ตัวที่ผมใช้จริงๆยังเป็น NetMD อยู่ครับ

จากที่ทดสอบ...ระหว่าง NetMD กับ Ipod หากอัดกันที่ระดับคุณภาพสูงสุด NetMD ยังกินขาดครับ หากฟังที่ MP3 ก็พอๆกัน ไม่มีตัวไหนแย่กว่ากัน

คงไม่ได้ออกความเห็นอะไรกับโปรแกรม Itunes กับ Ipod นะครับ
    แต่ Apple ออกตัว Ipod มาได้ดีมากๆ พร้อมกับโปรแกรม Itunes ที่ใช้งานง่าย เรียบง่าย ดูดี ง่ายกว่าโปรแกรม Windows Multimedia Player ครับ

ใครที่กำลังหาอุปกรณ์เก็บเพลงดีๆตัวเล็กๆสักตัว Ipod ก็น่าสนใจในอันดับต้นๆครับ แนะนำครับ ใช้ง่าย สวย หรู่ มีเสนห์ ยามใช่งานครับ (เหมาะกับผู้หญิงคนรักของเรานะ หาไว้ให้แฟนเรา...สักตัวก็ดีไม่น้อยครับ)

Thanks
    116

ปกติ อุปกรณ์พวกนี้ ผมไม่เคยมองหรือสนใจมันเลยจริงๆนะ(อาจจะเพราะผมไม่ชอบให้อะไรมาแนบหูมากกว่า)
    แต่ตอนนี้กำลังเหลือบหันมาเมียงมองมันอยู่เหมือนกัน
    เหตุเป็นเพราะว่า เครื่องเสียงในรถผม ที่กำลังเล็งไว้ว่าจะลงเจ้าวิทยุ Alpine รุ่น 9835 ซึ่งกำลังจะตกรุ่นไปแล้วแต่เสียงเพราะจับใจ และปล่อยให้รุ่นใหม่ 9855 ขึ้นมาแทน ซึ่งเซียนๆหลายคนบอกว่าเสียงยังสู้ตัวเก่าไม่ได้
    แต่ความได้เปรียบของรุ่นใหม่คือ มันสามารถต่อพ่วงกับเจ้า ipod ได้ด้วยนะซิ ทำให้ผมต้องถอยกลับลำมานั่งคิดใหม่ว่าจะเอารุ่นไหนดี เพราะราคาถือได้ว่าไม่แตกต่างกันเลย รุ่นเก่า(9835)เสียงถูกจายยยยย รุ่นใหม่(9855)อนาคตดี ลูกเล่นมีเพิ่มขึ้น ... เห่อ....มองดูตังค์ในกระเป๋ามันก็มีแค่นี้ ไม่งั้นจะขยับไปเล่น F1 ซะเลย จะได้ไม่ต้องคิดมาก เพราะมีรุ่นเดียว 555
    capture คนสร้างภาพ : facebook : www.mongstudio.com
    มีคนถามว่าผมเป็นช่างภาพแบบไหน ช่างภาพงานแต่งงาน wedding
    packshots ,portrait ,Food ,interior ผมเองก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน

Thanks
    177

เหมือนคุณ D1ว่าแหล่ะครับ "ระบบการจัดการเพลงของ iPod ออกแบบมาไม่เหมือนกับ Folder & File ที่เราใช้กันบน Windows" วันก่อนงมอยู่กับ iTunes+iPod photo 60GBกว่าจะเข้าใจ Conceptการจัดการมันได้ ก็เลยสรุปได้ว่า คนใช้ iPodหรือระบบจัดการของ Macต้องทำตัวเป็นคนบื่อ คือไม่ต้องไปจัดการอะไรกับมันเลย เหมือนที่เคยจัดการกับ Windows ปล่อยให้มันจัดการเอง อยากได้อะไร อยากฟังอะไรก็บอกมัน ๆ จะหามาให้เองไม่ต้องไปจดจำอะไรๆ เหมือนกับที่เราคุ้ยเคยกับ Windows

ปล.แค่สัมผัส iTunes+iPod ก็นึกชอบมันแล้ว อยากจะได้ทั้งครอบครัว Apple
    Last edited by Plub; 20th August 2005 at 17:14.

Thanks
    214

มาช่วยเชียร์ด้วยครับ ลองเล่น mac ดูครับ อาจจะชอบก็ได้
    ปล.ความจริงมาหาแนวร่วม ^_^ เพราะผมก็ใช้อยู่เหมื่อนกันครับ
    ลองเข้าไปที่ นี้ดูครับ www.ipod2play.com สำหรับ ipod สำหรับ mac ก็ www.macdd.com ,www.freemac.net อาจจะได้อะไรเกี่ยวกับ mac ครับ
    Last edited by CCC; 20th August 2005 at 21:20.

Thanks
    177

Quote Originally Posted by CCC
    มาช่วยเชียร์ด้วยครับ ลองเล่น mac ดูครับ อาจจะชอบก็ได้
    ปล.ความจริงมาหาแนวร่วม ^_^ เพราะผมก็ใช้อยู่เหมื่อนกันครับ
    ลองเข้าไปที่ นี้ดูครับ www.ipod2play.com สำหรับ ipod สำหรับ mac ก็ www.macdd.com ,www.freemac.net อาจจะได้อะไรเกี่ยวกับ mac ครับ
    5 5 5 เว็บที่ว่าหน่ะไปเยือนมาหมดแล้วครับ ที่รอช้าอยู่เนี่ยะ ก็คือรอตังค์เท่านั้น อ่อ...อีกอย่างปีหน้า Appleก็จะไป Intelถ้าซื้อรุ่นนี้ก็เท่ากับอนุรักษ์ IBMรุ่นสุดท้าย

ปล.ดีเลยครับมีคนที่นี่ใช้Mac จะได้ไม่ต้องไปถามใครที่ไหนเวลามีปัญหา
    Last edited by Plub; 20th August 2005 at 22:26.

Glendale, CA, USA
    Thanks
    26

มีคำถามหนึ่งซึ่งกวนอยู่ในหัวใจมานานมากแล้ว แต่ก็ไม่ได้ฤกษ์ถามใครซักที

คือว่า ทำไงให้ iTunes กะ iPod แสดงผลเป็นภาษาไทยได้ครับ

Thanks
    0

Quote Originally Posted by NaimNatNod
    มีคำถามหนึ่งซึ่งกวนอยู่ในหัวใจมานานมากแล้ว แต่ก็ไม่ได้ฤกษ์ถามใครซักที

คือว่า ทำไงให้ iTunes กะ iPod แสดงผลเป็นภาษาไทยได้ครับ
    iTune ของผมแสดงผลภาษาไทยได้เลยนะครับ ส่วน iPod ก็เอา Firmware ภาษาไทยมาลงได้ครับ

ลองเข้าไปดูที่นี่ซิครับ http://bert.orisma.com/

Thanks
    714

Quote Originally Posted by NaimNatNod

เป็นเรื่องที่คนถามกันบ่อยครับพี่ ผมเลยเอาไปเขียนเป็น มือใหม่ iPod - iPod กับ ภาษาไทย ไว้เลย จะได้อ่านกันสะดวกๆ

Glendale, CA, USA
    Thanks
    26

ใช้ภาษาไทยได้แล้วครับ ขอบคุณครับ

Somewhere in time
    Thanks
    414

ระบบจัดการเพลงของiPodมันไม่เหมือนกับระบบจัดการfileครับ
    แต่มันเป็นระบบจัดการเพลงแบบสามัญจริงๆคือ
    เรียงข้อมูลตามชื่อคนร้อง หรือ ตามalbum หรือ ตามลักษณะดนตรี หรือ เรียงตามตัวอักษรชื่อเพลง มันก็เหมือนกับเราเปิดหนังสือเพลงขึ้นมาเล่มหนึ่ง แล้วก็เลือกว่าจะเอาเพลงชื่ออะไร หรือ เพลงที่ใครเป็นคนร้อง

ผมว่ามันธรรมชาติดีนะครับ ผมเองก้ใช้iPodมาได้สักพักแล้ว ซื้อเพราะมันลดราคาลงมาเหลือ9500 แหะ แหะ แหะ

ถ้าบันทึกลงไปโดยใช้format AAC ผมว่ามันให้เสียงดีกว่าformat MP3 ที่ระดับการบีบอัดเท่าๆกันนะครับ
    Last edited by หนก บางหลวง; 22nd August 2005 at 23:59.
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

+ Reply to Thread