Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 16

Thread: ทำไมร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย sigma ถึงไม่ค่อยนำเลนส์ sigma 50/f1.4 มาขายครับ

Thanks
    385

Default ทำไมร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย sigma ถึงไม่ค่อยนำเลนส์ sigma 50/f1.4 มาขายครับ

ส่วนใหญ่จะเป็นร้านดังๆ ด้วยนะครับ คือขาย sigma ทุกช่วงเลนส์ แต่ขาดเฉพาะ 50 mm นี่ล่ะ หรือเป็นเพราะขายดีมากๆ จนของขาดตลาดครับ..
    People always take advantage from your kindness.

Bangkok, Nakhon Pathom
    Thanks
    243

Quote Originally Posted by Mr. Lightening View Post
    ส่วนใหญ่จะเป็นร้านดังๆ ด้วยนะครับ คือขาย sigma ทุกช่วงเลนส์ แต่ขาดเฉพาะ 50 mm นี่ล่ะ หรือเป็นเพราะขายดีมากๆ จนของขาดตลาดครับ..
    บางร้านขาด 8-16 ด้วยครับ เซ็งเลย

Thanks
    10

เคยถามเจ้าของร้านดังได้คำตอบว่า เพราะเปลี่ยนตัวแทนจำหน่ายจาก Jebsen ไปเป็น Shriro แล้วนโยบายที่ Shriro ดำเนินการอยู่ทำให้ร้านหลายๆ ไม่สั่งเลนส์อ่ามามาขายครับ

Thanks
    1,291

Quote Originally Posted by ganesha View Post
    เคยถามเจ้าของร้านดังได้คำตอบว่า เพราะเปลี่ยนตัวแทนจำหน่ายจาก Jebsen ไปเป็น Shriro แล้วนโยบายที่ Shriro ดำเนินการอยู่ทำให้ร้านหลายๆ ไม่สั่งเลนส์อ่ามามาขายครับ
    -นโยบายอะไรน้อที่ทำให้ร้านขายเลนส์ไม่ยอมสั่งเลนส์มาขาย
    เก็บใจไว้ในภาพ เก็บภาพไว้ด้วยกล้อง

bangbon district
    Thanks
    1,729

ถ้าเป็นชิโรว์ก็พอเข้าใจได้คร้าบ

Thanks
    73

Quote Originally Posted by จอมมารพุงโต View Post
    ถ้าเป็นชิโรว์ก็พอเข้าใจได้คร้าบ
    เอ่อ...นโยบายเป็นยังไงคร้าบ Name:  blink.gif
Views: 930
Size:  1.1 KB

Thanks
    102

รอฟังด้วยครับ 20 24 28 50 85 เลนส์ดี ๆ ไม่เอาเข้ามาเลย งงมาก
    SSGS + S95 + 5D

เราเรียนรู้ที่จะดิ้นรนเพื่อมีชีวิตอยู่แต่ไม่ได้เรียนรู้ชีวิตเลย
    เราเพิ่มเวลาเข้าไปในชีวิต แทนที่จะเพิ่มชีวิตเข้าไปในเวลาที่เหลืออยู่

Thanks
    385

Quote Originally Posted by ganesha View Post
    สงสัยตรงที่ว่า ถ้าเกี่ยวกับนโยบายทำไมเลนส์ช่วงอื่นถึงนำมาขายได้ครับ..
    People always take advantage from your kindness.

Thanks
    10

Quote Originally Posted by Mr. Lightening View Post
    สงสัยตรงที่ว่า ถ้าเกี่ยวกับนโยบายทำไมเลนส์ช่วงอื่นถึงนำมาขายได้ครับ..
    สำหรับร้านดังที่ผมถามนี่ เลนส์ Sigma ส่วนใหญ่ที่ยังมีขายอยู่ในร้านเป็นเลนส์ที่สั่งมาตั้งแต่ตอน Jebsen ยังเป็นตัวแทนครับ พอเปลี่ยนมาเป็น Shriro แล้วมีนโยบายการขายใหม่ ร้านดังกล่าวก็ไม่ได้สั่งเลนส์ Sigma จาก Shriro มาขาย ส่วนในอนาคตไม่ทราบครับ

ส่วนใหญ่ร้านที่ผมซื้อประจำมีอยู่แค่สองร้าน ส่วนร้านอื่นๆ ไม่ทราบเหมือนกันครับในเรื่องนี้ เพราะไม่ได้สอบถาม ถ้ามีโอกาสผ่านร้านเหล่านั้นก็ลองสอบถามที่ร้านดูนะครับ จะได้คำตอบที่ชัดเจน

Thanks
    215

.. ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า.. Sigma 50 /1.4 ประกันร้าน 13,000 VS ประกันศูนย์ 20,000+- (แกว่งพอสมควร) ยิ่งเป็นพวก net price ตามห้างยิ่งไปกันใหญ่ บางช่วง 20,000 ++ .. คนซื้อคิดหนัก.. เดี๋ยวนี้ ร้านกล้อง ปกศ.. ไม่ค่อยติดราคาหน้า web กลัวขายไม่ออก.. มีแต่บอกว่า ราคาสั่งซื้อ.. โดยเฉพราะพวกตัวดังๆ Sigma 30/1.4 ก็ด้วย.. รายต่อไปก็น่าจะเป็น 85/1.4
    ..
    ..
    .. จริงๆ Sigma มี เลนส์ที่ Optic ดีๆ เยอะมาก(ถ้าไม่มองเรื่อง นอกค่าย กับ Body หรืออื่นๆ นะ) ส่วนมากที่นำมาขายจะเป็นเกรด ธรรมดา ราคาไม่สูงซื้อง่ายขายคล่อง.. ตัวแพงๆ ตามร้านไม่กล้า stock ถ้าฐานลูกค้าไม่แน่พอ และ user มักเลือกเลนส์ค่ายมากกว่า สบายใจกว่า ราคาไม่ตก..เลยทำให้เลนส์เกรดโปรหาซื้อยาก.. ยกตัวอย่างสักหน่อย.. อย่าง 24-70/2.8 DG HSM หรือ ตระกลู Wide F/1.8.. หายากมาก... เลยทำให้ราคาประกันร้านอย่าง 20 F/1.8, 24F/1.8 ราคาสูง. เพราะ ไม่มีราคาอ้างอิง.. น่าเสียดายมาก
    ..
    .. ผมไม่ทราบ.. นโยบายของตัวแทนนะ.. เอ่.. หรือว่า ขายน้อย กำไรมากดีกว่า.. เดานะครับ.. สมัย Jebsen ผมเคยคุยหลังบ้านกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายขาย.. ถามเค้าว่า.. ทำไมเปลี่ยนตัวแทน.. เค้าตอบว่า.. เพราะเราขาย.. พวก SuperTele 500mm, 800mm, ... อะไรประมาณนี้ละ ... ได้ไม่ดีพอ.. .. โอ้ว.. พระเจ้า ของค่ายก็ไม่ได้ขายทุกวันนะครับ.. .แล้วราคาของ Sigma ก็ไม่ค่อยน่าคบเลย..
    ..
    .. ก็ไม่เข้าใจผู้บริหาร Sigma จริงๆ เค้าคิดอะไรกับตลาดประเทศไทยเน้อ.. .. ทำไมผู้บริหาร Sigma ไม่เข้ามาอ่าน THaiD บ้างเน้อ.. user อย่างเราๆ จะได้มีทางเลือกมากขึ้นบ้าง.. ... แค่ความคิดเห็นนะครับ.. .. ..
    ... กด SEARCH ก่อนตั้งกระทู้.. ไม่เป็นอันตราย

11. The Following 2 Users Say Thank You to PARATT T. For This Useful Post:

firewallz (14th December 2010), vocher38 (10th January 2011)

Thanks
    911

Quote Originally Posted by PARATT T. View Post
    .. ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่า.. Sigma 50 /1.4 ประกันร้าน 13,000 VS ประกันศูนย์ 20,000+- (แกว่งพอสมควร) ยิ่งเป็นพวก net price ตามห้างยิ่งไปกันใหญ่ บางช่วง 20,000 ++ .. คนซื้อคิดหนัก.. เดี๋ยวนี้ ร้านกล้อง ปกศ.. ไม่ค่อยติดราคาหน้า web กลัวขายไม่ออก.. มีแต่บอกว่า ราคาสั่งซื้อ.. โดยเฉพราะพวกตัวดังๆ Sigma 30/1.4 ก็ด้วย.. รายต่อไปก็น่าจะเป็น 85/1.4
    ..
    ..
    .. จริงๆ Sigma มี เลนส์ที่ Optic ดีๆ เยอะมาก(ถ้าไม่มองเรื่อง นอกค่าย กับ Body หรืออื่นๆ นะ) ส่วนมากที่นำมาขายจะเป็นเกรด ธรรมดา ราคาไม่สูงซื้อง่ายขายคล่อง.. ตัวแพงๆ ตามร้านไม่กล้า stock ถ้าฐานลูกค้าไม่แน่พอ และ user มักเลือกเลนส์ค่ายมากกว่า สบายใจกว่า ราคาไม่ตก..เลยทำให้เลนส์เกรดโปรหาซื้อยาก.. ยกตัวอย่างสักหน่อย.. อย่าง 24-70/2.8 DG HSM หรือ ตระกลู Wide F/1.8.. หายากมาก... เลยทำให้ราคาประกันร้านอย่าง 20 F/1.8, 24F/1.8 ราคาสูง. เพราะ ไม่มีราคาอ้างอิง.. น่าเสียดายมาก
    ..
    .. ผมไม่ทราบ.. นโยบายของตัวแทนนะ.. เอ่.. หรือว่า ขายน้อย กำไรมากดีกว่า.. เดานะครับ.. สมัย Jebsen ผมเคยคุยหลังบ้านกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายขาย.. ถามเค้าว่า.. ทำไมเปลี่ยนตัวแทน.. เค้าตอบว่า.. เพราะเราขาย.. พวก SuperTele 500mm, 800mm, ... อะไรประมาณนี้ละ ... ได้ไม่ดีพอ.. .. โอ้ว.. พระเจ้า ของค่ายก็ไม่ได้ขายทุกวันนะครับ.. .แล้วราคาของ Sigma ก็ไม่ค่อยน่าคบเลย..
    ..
    .. ก็ไม่เข้าใจผู้บริหาร Sigma จริงๆ เค้าคิดอะไรกับตลาดประเทศไทยเน้อ.. .. ทำไมผู้บริหาร Sigma ไม่เข้ามาอ่าน THaiD บ้างเน้อ.. user อย่างเราๆ จะได้มีทางเลือกมากขึ้นบ้าง.. ... แค่ความคิดเห็นนะครับ.. .. ..

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ผมว่าราคาศูนย์ตั้งโดดเกินไป แพงกว่าเจ้าเดิมทั้งๆที่ประกันเหลือแค่สามปีด้วย โดยคนส่วนใหญ่จะเลือกประกันร้านเพราะราคาต่างแบบมีนัยยะ ครับ แต่ร้านที่เจอก็ไม่ได้เอาตัวแพงๆมาขายเพราะว่าขายยาก เก็บไว้นานเงินจมอีก ก็เลยเป็นว่าทำใจ ไม่ก็ต้องสั่งจากนอกครับ
    มีคนถามว่าถ่ายรูปไปทำไม ก็ตอบเขาไปว่า"ก็แค่ชอบ"

เข้าชมบ้านผมได้ที่ firewallz.multiply.com

Thanks
    109

ถ้า เลนส์ที่ซื้อเมื่อครั้ง Jebsen พังหล่ะครับ จะเอาไปซ่อมที่ไหนดี

Thanks
    7,524

สมัยนู้นมีแต่คนว่า Jebsen ไม่ดีอย่างนั้น ไม่ดีอย่างนี้...พอตอนนี้พากันคิดถึง...เป็นไงล่ะ...อิอิ...

แต่ผมก็เห็นด้วยนะว่าสมัย Jebsen ของ Sigma หาง่ายกว่า ถูกกว่า...และเข้าท่ากว่า...

15. The Following 2 Users Say Thank You to rootk For This Useful Post:

buffalothos (9th January 2011), firewallz (9th January 2011)

Thanks
    43

ผมเห็นที่ร้าน viewfinder ภิรมย์พลาซ่า มีขายนะครับ ประมาณ 13k บาท หิ้วมากจากฮ่องกงครับ เห็นมีหลายรุ่นเหมือนกัน

Thanks
    157

ตอนนี้ ห้่างดัง ร้านศูนย์กลางหนังโป๊ 12900 แล้วครับ ลงมาอีก100

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast