Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 15 of 57

Thread: แต่งภาพแบบไม่พึ่ง Digital. - Retouch , Retouching

Thanks
    115

Lightbulb แต่งภาพแบบไม่พึ่ง Digital. - Retouch , Retouching

วันนี้ผมขอเสนอความรู้เล็กๆน้อยๆที่ผมพอทราบและก็ใช้มันทำมาหากินอยู่ทุกวันนี้ อาจเป็นเรื่องที่
    ไม่น่าสนใจแต่รู้ไว้ก็ไม่เสียหาย สักวันมันอาจจะมีประโยชน์ก็ได้ครับ อย่างน้อยทุกท่านก็ชอบการถ่าย
    ภาพ ถ้าเราลืมเรื่อง Digital กันสักครู่ เราก็จะเห็นว่าการแต่งภาพที่ทำได้ด้วยมือ วิธีดั้งเดิม มันก็ยัง
    คงอยู่ได้ หากินได้ เป็นอาชีพได้ และคงไม่หดหายไปง่ายๆอย่างน้อยก็ อาจเป็นอีกวิธีนึงในการแต่งภาพ
    ที่คนหลายคนไม่ทราบว่ามันมีวิธีนี้ด้วยหรือ...

ปัจจุบัน โลก
    Digital ทำให้เรามีวิธีการในการทำอะไรกับรูปภาพได้มากมาย ทั้งง่ายและสะดวก ไม่ว่าจะเป็นการตกแต่ง หรือการ รีทัช ถ้าเราเพียงใช้โปรแกรมเป็นแต่ขนาดของภาพที่เราต้องการอัด
    หลังจากตกแต่งแล้วมักจะมีราคาสูงขึ้นตามขนาดภาพ

ทำให้การตกแต่งภาพในแบบ Digital มีราคาค่าจ้างทำและล้างอัดสูง ส่วนมากแล้วก็จะอัดกันไม่เกินขนาด 16x20 นิ้ว ถือว่าใหญ่และก็แพงพอสมควร และสิ่งที่เกี่ยวข้องกับความ สวยงามของภาพก็คือ เรื่องของขนาด File ภาพด้วย คือต้องใช้ความละเอียดสูงมาก ในการที่จะอัดภาพให้ใหญ่ขนาดนั้น
    ....ซึ่งถ้าถ่ายด้วยฟิล์มก็จะหมดปัญหาเรื่อง
    File
    แล้วเรื่องการแต่งภาพล่ะ...ใช่ครับหลายท่านก็คงมีวิธีที่แตกต่างกันไปบางท่านก็เอา
    ฟิล์มไปสแกนแล้วค่อยเอาFileมาแต่งบางท่านก็อัดเป็นภาพแล้วก็เอาภาพ
    ไปสแกน
    จากนั้นค่อยมาแต่งถ้าทำเป็นการส่วนตัวก็คงไม่ลำบากลำบนอะไรมากมาย
    แต่ที่ผมจะกล่าวในเรื่องนี้ คือการทำในลักษณะธุรกิจครับ จากการที่เคยทำงาน
    เกี่ยวกับสตูดิโอถ่ายภาพมาร่วม 8 ปีการแต่งภาพให้กับลูกค้าเป็นเรื่องสำคัญมาก
    พอๆกับการถ่ายภาพเลยทีเดียวแม้ภาพที่ออกมาแล้วจะแตกต่างกับตัวจริงของลูกค้า
    มากก็ตาม แต่นั่นเป็นสิ่งที่ลูกค้าต่างก็คาดหวังกันทุกคน ประเภทที่ อายุฉัน 50 แล้ว ช่วยลบริ้วรอยให้ฉันอายุเหลือ 35 ได้ไม๊ ไม่มีอะไรไม่ได้สำหรับ Sale ครับ เพราะ ยอดขายเป็นสิ่งสำคัญ เวรกรรมจึงมาตกกับทีมงานครับตั้งแต่ช่างแต่งหน้า ช่างภาพ ช่างแต่งฟิล์ม และสุดท้ายคือ ช่างแต่งรูปครับ ถ้าทุกอย่างเรียบร้อยมาตั้งแต่แต่งหน้า
    งานก็ง่ายครับ แต่ส่วนมากแล้ว 90% ขึ้นเป็นงานหนักของช่างแต่งรูปครับ เราคงไม่ สามารถพึ่งพาระบบ Digital ได้เลยทั้งหมด เนื่องจากต้นทุนหลายๆด้าน เช่นถ้าอยากได้ ภาพที่มี File ภาพที่พร้อมจะขยายได้ถึงขนาด 40x60 นิ้ว ก็คงต้องใช้ Digital back
    ราคาหลายแสน มาแทนฟิล์ม 120 ต้องมีคอมแรงๆอุปกรณ์เพิ่มต่างๆ จิปาถะครับ จึงทำ ให้ปัจุบันก็ยังไม่มีสตูดิโอใดในบ้านเราหันมาใช้ระบบDigitalกันเลย (เท่าที่ทราบนะครับ)
    งานที่ยังคงต้องใช้ฝีมือเฉพาะตัวก็ยังคงหากินได้ต่อไปครับ ยกตัวอย่างเช่น ช่างแต่งฟิล์ม ที่มีฝีมือจริงๆนั้นเท่าที่ทราบในกรุงเทพ ไม่น่าจะมีเกิน 20 คน ต่างจังหวัดยิ่งไม่ต้องพูดถึง
    พอถ่ายเสร็จ ลูกค้าเลือกภาพแล้วเค้าก็ส่งฟิล์มมาทำทุกอย่างที่กรุงเทพเลยครับ แต่งฟิล์ม ขยายภาพ และแต่งภาพ แล้วจึงกลับจังหวัดของตัวเองครับ.....

ขั้นตอนต่างๆก็มีคร่าวๆดังนี้นะครับ
    1.ถ่ายภาพ ด้วยฟิล์ม 120 (บางร้านใช้ 135 ก็มี ทำให้ไม่สามารถแต่งฟิล์มได้ มักแต่งรูปยาก)
    2.อัดภาพขนาด 4x5 นิ้วเพื่อรอให้ลูกค้าเลือก ทำอัลบัม และขยายเป็นภาพใหญ่
    3.แต่งฟิล์ม
    การแต่งฟิล์มคือการลบริ้วรอยในฟิล์ม เป็นวิธีการที่ละเอียดอ่อน ต้องใช้สมาธิ และฝีมือสูงมาก อีกทั้งสายตาด้วย โดยการเหลาดินสอกดให้แหลม แบบเป่าแทบจะหักครับ หลายคนที่หัดแต่งฟิล์ม
    ถอดใจกันตั้งแต่เหลาดินสอไม่ใช่น้อยกันเลยครับ(ผมด้วย) ทำไมต้องแหลมขนาดนั้นหรือครับ
    ก็เพราะเราต้องระบายทับเส้นที่เป็นริ้วรอยบนใบหน้าคนในฟิล์มไงครับ คงนึกออกใช่ไม๊ครับ ฟิล์มเป็น เนกาทีฟ ตีนกาคนเราเป็นเส้นสีเข้มแต่ในฟิล์มก็ต้องเห็นเป็นสีขาวใช่ไม๊ครับ พอเราเอาดินสอถมเส้น ล้างอัดออกมาตีนกาก็จะหายไป แต่มีเส้นขาวๆขึ้นมาแทนครับ นั่นแหละคืองานของช่างแต่งรูปต่อไปครับ มาเรื่องแต่งฟิล์มต่อ เรื่องยากอีกเรื่องนึงคือ ขนาดของหน้าคนในฟิล์มนั้น บางครั้งมีขนาดเล็กมากต้องใช้ความพยายามสูงในการขีดให้โดนเส้นริ้วรอยจริงๆ จึงทำให้ช่างแต่งรูปไม่อยากแต่งรูป ที่แต่งฟิล์มโดยช่างที่ไม่มีฝีมือเพราะหน้าคนจะมีเส้นขาวๆ
    เปรอะไปหมดทำให้แต่งรูปยากมาก เหตุนี้จึงวัดกันได้ว่าช่างแต่งฟิล์มคนไหน มีฝีมือจริงๆเท่าที่ผมเห็นมาน้อยมากครับ ขนาดคนที่ว่ามีฝีมือ บางวันแต่งมากไป ออกมาเปรอะก็มีครับ
    4.ขั้นตอนสุดท้าย การแต่งภาพ
    หลังจากขยายภาพที่ผ่านการแต่งฟิล์มมาแล้ว ซึ่งมีหลายขนาดตั้งแต่ 5x7 นิ้ว จนไปถึงขนาด 40x60 นิ้ว แต่จากประสปการณ์ ผมเคยแต่งขนาดใหญ่สุด 60x80 นิ้วเลยก็มีครับ แต่โดยฉลี่ยแล้ว
    ขนาดทีแต่งบ่อยสุดก็จะมี 5x7, 8x10, 10x12, 12x15, 16x20, และ 20x 24 นิ้ว ยิ่งขนาดใหญ่ ริ้วรอยก็ใหญ่ตาม แล้วถ้ายิ่งครอปมาเฉพาะหน้า โอ๊ยเจ้าประคุณ รูปนึงใช้เวลาเป็นชั่วโมงครับทั้งนี้ขึ้นอยู่กับประสปการณ์และความชำนาญหลายๆอย่างครับ ถ้ามีพื้นฐานทางศิลปะก็ดี เพราะมันก็คล้ายกับการวาดรูป เทคนิคการใช้พู่กัน การผสมสี ทุกอย่างต้องฝึกครับ
    ต้องอดทนมาก สายตาก็ล้า ข้อมือก็ล้า ผมฝึกประมาณเกือบปี และทำงานจริงจากวันนั้น
    จนวันนี้ก็ปาไป 7 ปีแล้วครับ แรกๆแต่งได้วันละไม่กี่ใบแต่พอเราชำนาญมากขึ้น ปริมาณ ที่เราทำได้ก็จะเพิ่มตามครับ นับเป็นอาชีพที่ทำเงินได้ดีอาชีพนึงเช่นกัน(จะมีคนมาแย่งงานผมไม๊เนี่ย)

......ส่วนวิธีการนั้น ฟังดูแสนง่ายครับ คุณก็แค่ผสมสีให้ได้ตามสีเนื้อคน แล้วก็เอาพู่กันปาดสีไป ระบายทับรอยขาวๆที่เกิดจากการแต่งฟิล์ม ให้กลายเป็นสีเนื้อหรือใกล้เคียงสีผิวของคนๆนั้นให้มากที่สุดก็เรียบร้อย หน้าเค้าก็จะเต่งตึงไม่มีริ้วรอยตามที่ลูกค้าต้องการ บางครั้งแต่งฟิล์มแล้ว
    ริ้วรอยไม่ออก(ดังภาพตัวอย่าง) เราก็ต้องทำให้ริ้วรอยกลืนหายไปกับสีผิวให้มากที่สุดเช่นกันครับ
    Last edited by nopadolz; 28th July 2005 at 11:14.
    ...ยอดเขาที่ว่ากันว่าสูงที่สุด ไม่มีวันสูงกว่าเรา ถ้าเราไปอยู่บนนั้น...

2. The Following 8 Users Say Thank You to nopadolz For This Useful Post:

A 01 (8th May 2013), GTO2008 (10th February 2009), gunscha (5th February 2009), jackoman (4th February 2009), KHEM (5th February 2009), MP7 (1st February 2009), NatsCracker (17th February 2009), ploypinkzz (16th October 2013)

Thanks
    115

สีของโกดักค่อนข้างจะราคาแพง แต่กล่องนึงอาจใช้ได้ถึง 5 ปีกว่าสีจะหมด เพราะใช้น้อยมาก

ในการแต่งรูป ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับประสปการณ์ในการผสมสีด้วย อีกอย่างสีของโกดักก็มีคุณภาพ

ดีกว่าสีสำเร็จรูปที่ขายเป็นแผ่นๆที่มาจากเมืองจีน สีแผ่นนั้นจะไม่ค่อยติดรูปเวลาที่เราแต่ง

เราจะเห็นมันเป็นปื้นๆ จึงไม่นิยมใช้กัน(แต่รูปที่จะนำมาแต่งนั้น ต้องอัดด้วยกระดาษด้านเท่านั้น)
    Attached Images Attached Images   
    ...ยอดเขาที่ว่ากันว่าสูงที่สุด ไม่มีวันสูงกว่าเรา ถ้าเราไปอยู่บนนั้น...

4. The Following User Says Thank You to nopadolz For This Useful Post:

MP7 (1st February 2009)

Thanks
    115

ขอบคุณที่ติดตามชมครับ หากมีคำถาม ถ้าผมทราบก็จะตอบให้ครับ
    Attached Images Attached Images    

6. The Following 3 Users Say Thank You to nopadolz For This Useful Post:

A 01 (8th May 2013), KENSHIRO (6th October 2009), MP7 (1st February 2009)

ลพบุรี - ชลบุรี - กทม.
    Thanks
    0

สุดยอดครับ
    ความรู้ใหม่ น่าสนใจมากๆ
    ขอบคุณที่เอาเรื่องดีๆ มาเล่าสู่กันฟังครับ

Thanks
    14

ขอบคุณครับ ...

SRT( เมืองคนดี )
    Thanks
    154

ขอบคุณคร้าบบ...สงสัยมานานแล้ว..เอว่าแต่ถ้ามีการเรียนการสอนเนี้ยะ..ค่าเล่า(เหล้า)เรียนจะแพงมากมั้ยคร้าบบบบ...อยากรู้อ่ะ
    ทำตัวให้เป็นคนคุ้นเคย ดีกว่าทำตัวเป็นคนเคยคุ้น

Washington, USA.
    Thanks
    1

Thanks
    3

ขอบคุณครับ

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

ยอดเยี่ยมกระเทียมเจียวครับ
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

จะว่าไป ขอถามนิดนึงนะครับ คือเห็นว่าตอนสุดท้ายมันต้องเอาสีมาระบาย แล้วทำไมยังต้องแต่งฟิล์มครับ? เอาสีมาระบายอย่างเดียวไม่ได้เหรอครับ
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

Thanks
    51

Thanks
    0

เอ...สตูฯบนห้างใกล้ๆที่ทำงานป๋มแขวนป้ายไว้ว่าเขาใช้ PhaseOne 16MP แย้วนะคับ

Thanks
    0

อ่า...ลืมถามเพื่อความเข้าใจอีกที

การแต่งรูปนี่คือ การเอาสีมาระบายลงบนรูปที่อัดด้วยกระดาษด้าน ใช่ไหมฮับ?

Thanks
    0

ว้าววว ขอบคุณครับ

Thanks
    75

ขอบคุณครับ....

+ Reply to Thread
Page 1 of 4 1234 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks