Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 16 to 30 of 57

Thread: แต่งภาพแบบไม่พึ่ง Digital. - Retouch , Retouching

Thanks
    115

Default ขยายความเพิ่มเติมครับ

การที่เราต้องมีการแต่งฟิล์มก่อนนั้น เพราะการแต่งฟิล์มจะช่วยให้เส้นริ้วรอยจางลง
    หรือหายไปเลย ส่วนหลักการของการแต่งรูปคือระบายสี เรียกว่าแต้มก็ได้ ลงบริเวณที่ถูกแต่งฟิล์ม ถ้ารูปไม่ถูกแต่งฟิล์มมาก่อน เราก็ต้องแต้มสีเนื้อให้เข้มเท่ากับสีของเส้นริ้วรอย ก็จะทำให้เนื้อบริเวณนั้นช้ำ ดำด่าง แต่ริ้วรอยก็จะกลืนหายไป ยิ่งถ้าใครมีตีนกาที่่ลึก ดำมาก พอแต่งไห้ตีนกาหายไปแต่เราก็จะได้ คนตาชำ้เหมือนหมีแพนด้ามาแทน
    เหตุผลอีกอย่างคือ การแต่งรูปนั้นไม่สามารถทำให้สีเนื้อขาวขึ้น เป็นการเพิ่มความเข้มของสีอย่างเดียวเท่านั้น หมายความว่า คุณไม่สามารถลงสีทับเส้นที่เข้มได้ มีสองทางคือ แต่งสีให้เข้มเท่าเส้นริ้วรอย และ แต่งฟิล์มให้เส้นริ้วรอยจาง หรือเป็นสีขาว แล้วค่อยแต้มสีให้เข้มเท่ากับสีเนื้อของ
    คนในภาพ โดยเฉพาะคนที่ต้องการลบไฝ หรือขี้แมลงวัน การแต่งฟิล์มบางครั้ง
    ต้องใช้หมึก รอตติ้ง แต้มเลยครับถึงจะลบใฝได้ ล้างรูปออกมาแล้ว ไอ้ตรงที่
    หยดหมึก ก็จะเป็นวงสีขาวๆบนหน้า ลักษณะนี้จะแต่งยากมากครับ แล้วคุณสมบัติของสีแต่งรูป คือแต่งไปแล้วล้างไม่ออกครับ ถ้าพลาดผสมโทนผิด หรือลงเข้มไป ต้องเอาน้ำร้อนราดลงบนรูปอย่างเดียวเลย
    สีถึงจะหลุด
    แต่เราก็ต้องเริ่มแต่งใหม่ครับ เพราะอย่างที่บอก เข้มแล้ว เข้มเลย
    จะทำให้อ่อนขึ้นไม่ได้

ส่วนเรื่องการเรียนการสอน ทราบมาว่าไม่มีครับ ส่วนมากแล้วจะต้องสมัครเข้าไปทำงานในสตูดิโอครับ แผนกผลิต เพราะความรู้
    เหล่านี้ไม่ค่อยเห็นใครถ่ายทอดกันครับ เลยมีคนที่ทำงานแบบนี้ที่เป็นส่วนตัว
    น้อยครับ คนที่ทำเป็นส่วนมากก็จะทำงานในสตูดิโอ ถ้าออกมาทำส่วนตัวก็ต้อง
    เหนื่อยหน่อยครับ ต้องหาทีม ช่างแต่งฟิล์ม หาแลปที่จะส่งงานให้เรา ตอนนี้ในกรุงเทพฯ มีช่างอิสระเท่าที่ทราบไม่เกิน 5 ราย รวมผมด้วย ที่เหลือก็ทำ
    งานในสตูดิโอทั้งนั้น อาจมีรับจ๊อบบ้างเล็กน้อย ส่วนผมก็คิดว่ากำลังจะหาลูกทีม
    เพราะช่วงปลายปีกับต้นปี งานจะเยอะมากจนทำไม่ทันเลยทีเดียว...
    ...ยอดเขาที่ว่ากันว่าสูงที่สุด ไม่มีวันสูงกว่าเรา ถ้าเราไปอยู่บนนั้น...

2. The Following User Says Thank You to nopadolz For This Useful Post:

NatsCracker (17th February 2009)

Thanks
    115

Quote Originally Posted by DoraeMew
    อ่า...ลืมถามเพื่อความเข้าใจอีกที

การแต่งรูปนี่คือ การเอาสีมาระบายลงบนรูปที่อัดด้วยกระดาษด้าน ใช่ไหมฮับ?
    ใช่ครับ เพราะว่ากระดาษด้านจะมีการดูดซับสีได้ดีกว่ากระดาษมัน จึงทำให้ แลปที่
    ล้างอัดด้วยกระดาษโกดักมีปริมาณงานเยอะ แต่ไม่ใช่ว่ากระดาษมันจะแต่งไม่ได้นะครับ ส่วนมากรูปที่อัดด้วยกระดาษมันมักจะ
    เป็นกระดาษฟูจิ แต่ฟูจิยังไม่ได้ผลิตสีที่สำหรับแต่งรูปของกระดาษฟูจิเอง เราจึง
    ต้องใช้สีโกดักซึ่งก็แน่นอนครับ กระดาษแทบไม่ดูดสีเลยแต่ก็แต่งพอได้ถ้ามีเวลา
    มากพอ ผมจึงรับงานเฉพาะแลปโกดักอย่างเดียวเลยครับ.
    ...ยอดเขาที่ว่ากันว่าสูงที่สุด ไม่มีวันสูงกว่าเรา ถ้าเราไปอยู่บนนั้น...

Santa Cruz, CA, USA
    Thanks
    66

ขอบคุณที่เข้ามาให้ความกระจ่างครับ
    Facebook Page: www.facebook.com/chakrityau
    DeviantArt: http://palmbook.deviantart.com

"Men are not disturbed by things, but the view they take of things." - Epictetus (55-135 A.D.)
    "What about things like bullets?" - Herb Kimmel, Behavioralist, Professor of Psychology, upon hearing the above quote (1981)

Was: California, Now: Khao Yai
    Thanks
    55

เจ๋งดีนะครับ เพิ่งรู้ว่าทำแบบนี้ได้ด้วย
    Internet ไปไทย กลุ่มใจจริงๆ

pui Guest

Talking

เข้ามาอ่านแล้วนะค่ะพี่ นพ ได้ความรู้ดีค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้ที่เข้ามาเพิ่มเติมบนพื้นที่ในสมอง.....

SRT( เมืองคนดี )
    Thanks
    154

ขอบคุณครับ จริงๆก็อยากรู้รายละเอียดเรื่องนี้มานานแล้ว แต่ถามใครเค้าก็ไม่ค่อยบอกกัน ก็ทราบเหมือนกันมาว่าการสอนหรือฝึกนั้นไม่ใช่จะทำกันง่ายๆ นอกจากศิษย์รักกันจริงๆๆ
    ทำตัวให้เป็นคนคุ้นเคย ดีกว่าทำตัวเป็นคนเคยคุ้น

Thanks
    8

เข้ามาเก็บความรู้ด้วยคนครับ เหมือนต้องมานั่งวาดรูปใหม่เลยนะเนี่ย นับถือ นับถือ

@ Corner of My Life
    Thanks
    625

เยี่ยมเลยครับ ... ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ ผมเคยไปนั่งดูเค้านั่งแต่งรูปโดยใช้ดินสอปลายแหลมๆ ทีนึง แต่ไม่รู้ว่ามีแต่งด้วยสีต่ออีก 1 ขั้นตอนด้วย ...เยี่ยมเลยครับ .. จริงๆ ผมว่า ถ้าความรู้แบบนี้มีการเปิดสอน มีการถ่ายทอดก็น่าจะทำให้วงการนี้มีช่างที่มีฝีมือเพิ่มขึ้นอีกนะครับ
    [... On Oberon's way ...] [Facebook] [Twitter] [Instagram] [My Game : Tap Zombies]

Thanks
    321

ขอบคุณมากเลยครับ ถ้าคุณnopadolzไม่นำความรู้นี้มาแบ่งปัน ผมก็ไม่มีทางรู้เลยนะครับเนี่ย โลกผมกว้างขึ้นอีกแล้วอ่ะ อิอิ

Thanks
    0

ขอบคุณครับ ผมใช้แต่ PhotoShop อย่างเดียวเลยนะเนี่ย

Thanks
    264

เคยเห็นสมัยตอนใช้ฟิล์ม แล้วอัดภาพมา จะมีจุดขาวบนภาพที่เกิดจากคุณภาพของกระดาษ หรือฝุ่นก็มิทราบ ทางร้านก็จะเอาสีมาแต้มให้ ดูเหมือนง่ายครับ ผมเคยลองแล้ว สีไม่ตรง เข้มแล้วเข้มเลยเหมือนที่คุณ nopadolz ว่า ยากมากถ้าไม่มีประสบการณ์ ขอบคุณมากที่เอามาแบ่งปัน

***แค่แต้มจุดให้สีตรงก็ยากแล้ว คุณเล่นลบรอยตีนกา สุดยอดเลยครับ

Thanks
    20

ีดีครับ ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ เห็นภาพแล้วเข้าใจมากเลย

Thanks
    0

Thumbs up

เยี่ยมเลยครับ

Thanks
    0

อ๋ออ มันเป็น ฉะนี้นี่เอง ขอบคุณคราบบ

Thanks
    0

สุดยอดเลยค่ะ

เคยได้ยิน คำว่า แต่งฟิล์ม แต่ก็พึ่งรู้ว่า จริงๆ แล้วเป็นอย่างไง ก็ตอนนี้แหละ
    กรุณาเราว่า "กามล"
    หากใครเล่นพันทิพ ติดต่อ ได้ที่ "หวานใจนายโหด"
    bloggang "sweet-lover"
    [i love my hateman.]
    สังคมจะดีได้ เพราะพวกเราช่วยกัน

+ Reply to Thread
Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks