Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 13 of 13

Thread: เหตุใดเลนส์ Planar T* "มือสอง" ถึงราคาร่วงลงมาก

เทศบาลนครหาดใหญ่
    Thanks
    77

Default เหตุใดเลนส์ Planar T* "มือสอง" ถึงราคาร่วงลงมาก

พอดีแอบปลื้มเลนส์ตัวนี้ครับ ราคามือหนึ่งพอเอื้อมถึง แต่อาจจะเหนื่อยหน่อย เห็นมีมือสองมาขายหลายรายการ เห็นราคาแล้ว ฉงนใจ อดสงสัยไมไ่ด้ครับ ทำไมราคามันร่วงเยอะ หรือ เป็นเลนส์ย้อมแมว ฝ้า+รา เพียบ ...

"ราคามันหายไปเกือบครึ่งของ ของมือหนึ่ง"
    ว่ากันแค่เฉพาะ 85 1.4 T* (Japan) แล้วกันครัีบ
    ทำไมมันถึงเป็นเช่นนั้นครับ?

2. The Following User Says Thank You to เจง For This Useful Post:

wengchanth (28th September 2010)

Thanks
    354

อันกล้อง Contax เอง ก็ล้มหายตายจากไป เหลือคนที่ใช้น้อยลงทุกที

นอกจากนั้นยังไม่พอ Zeiss รุ่นเดียวกัน ก็มีออกมาทั้งเมาท์ ZE ZF สดกว่า แถมใ่ส่กับกล้องได้ทันที

ทำให้ demand มันลดลง supply ก็เพิ่มขึ้น เพราะมีหลายคนที่เปลี่ยนไปใช้ ZF ZE ปล่อยตัว c/y ออกมา

ทำให้มันดันราคาให้ลงมามั้งครับ

แถมยังมีตัว 85/1.4 made in germany มาสกัดดาวรุ่งมั้งครับ

ถ้ามีให้เลือก 2 ตัว ราคาต่างกัน 3000 - 4000 ถึงแม้ภาพ optic อะไรจะเหมือนกันหมด

แต่ถ้าเป็นผม ผมก็เอา made in germany ไว้ก่อน

ทั้งหมดนี้ เดาล้วนๆ

4. The Following 2 Users Say Thank You to tamrong For This Useful Post:

nikkorman (28th September 2010), udkเอ้าชน (28th September 2010)

Thanks
    115

บางทีมันอาจเพราะเป็นเลนส์ที่มีขายเยอะแล้วก็ไม่ได้เป็นตัวสะสมด้วยหรือป่าวครับ อีกอย่างคนปล่อยก็ดูอยากจะปล่อยๆ ของเสียเหลือเกิน ของพวกนี้ถ้าทำเป็น Limited บางทีอาจได้ราคาที่ดีกว่า แต่อย่างว่าถ้ามันไม่ใช่ของสะสมละก้อ... ส่วนใหญ่ตกเกือบหมด

Thanks
    3,148

ของใหม่ผลิตออกมาเรื่อยๆเต็มตลาด
    ของเก่ามือ2ราคาก็เลยลง
    อย่างผมใช้นิค ถ้าจะใช้ต้องผ่ายอะแดปเตอร์มีชิ้นเลนส์....ไม่ค่อยชอบเท่าไร เทียบกับZFตัวนี้คมชัดใช้ง่ายกว่าครับ
    ของเก่าก็อยากปล่อยเหมือนกัน

bangbon district
    Thanks
    1,729

บอกตรง ๆ ว่าตอนที่ใช้อยู่ก็เฉย ๆ ครับ ไม่ดีเด่น ไม่รู้ว่าตาไม่ถึงหรือเปล่า แต่ชอบ nik ais 85 f/1.4 มากกว่า ทั้งภาพที่ออกมา และฟิลลิ่งการจับถือ การใช้งาน

8. The Following 2 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

nikkorman (29th September 2010), สถาพร (30th September 2010)

Thanks
    135

ราคาก็ไม่ได้ร่วงมากมายนะครับ อย่างตัว sonnar 135 f2.8 ช่วงปี 40 ราคาืมืองสองอยู่ที่ 7-8000 บาท ทุกวันนี้ก็ราคานี้อยู่

Thanks
    354

Zeiss MM Mount Contax 85/1.4 เมื่อก่อนมือหนึ่งราคาเกือบสามหมื่นเท่านั้น หากเป็นตามที่ จขกท.ว่ามา แสดงว่าตอนนี้ราคา 15000 หรือครับ ผมไม่ได้ตามเลย

Zeiss 135/2.8 MM เมื่อปี 33 เคยซื้อมือสองสภาพใหม่มากๆ จากร้านม่อนกล้องทอง ก็ราคา 8000 บาทครับ
    http://www.flickr.com/photos/wisawa/

เทศบาลนครหาดใหญ่
    Thanks
    77

ขอบพระคุณทุกท่านสำหรับความคิดเห็นครับ

ผมอาจจะทำการบ้านข้อมูลมาไม่แน่นเพียงพอ ข้อมูลอาจจะมีผิดพลาดไปบ้างครับ

พอดีผมโฟกัสไปที่ 85/1.4 เคยไปถามที่ร้าน ถ.เจริญกรุง ดีดราคามา 34000 มั๊งครับ ถ้าจำไม่ผิด แต่เห็นหลายกระทู้ในไทยดี ประกาศขายที่ราคา 2 หมื่นต้นๆ หรือ มีกระทู้นึงลงฮวบไปถึง 18000 เชียวครับ

สินค้าอาจจะเป็นคนละรุ่น คนละคลาส ... อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจครับ

Thanks
    164

ผมเคยใช้เลนส์ carl ziess ตัวนี้ครับ แรกๆ ก็ชอบมากๆ คม สีแน่น แต่ใช้ไปรู้สึกเหนื่อยกับการหมุน จึงขายทิ้งไป แต่เลนส์มือหมุนตัวอื่นๆ จะมี effect ของเลนส์เยอะกว่า carl ziess ตัวนี้อาจจะเป็นเหตุผลที่ราคาตกไวกว่า หรือเปล่า เพราะ ตลาดคนเล่นมือหมุนไม่ค่อยเล่นกันมากเท่าที่ควร แถมราคาก็ไม่ถูก

Thanks
    1,323

คุณคงจะหมายถึง Contax Carl Zeiss Planar 85/1.4 ใช่มั๊ยครับ เท่าที่เห็นราคาก็ไม่ได้ตกอะไรนี่ครับ อยู่ในช่วงหมื่นปลายๆถึงสองหมื่นต้นๆแล้วแต่สภาพและคนขาย
    ที่คุณเคยไปถามที่ร้านราคาอาจจะโดดเกินไปหรือเป็นตัว Carl Zeiss รุ่นปัจจุบันที่มีต่อท้ายด้วย ZE หรือ ZF ถ้าใช่ขอบอกว่าเป็นคนละตัวกันครับ Contax Carl Zeiss ปัจจุบันไม่มีผลิตออกมาอีกแล้ว (ที่เมืองนอกราคามีแต่ขึ้น) ราคามันเทียบกันไม่ได้ครับเพราะเป็นเลนส์คนละยุคกัน ต่างก็มีดีกันคนละอย่างอีกต่างหาก แต่ถ้าเป็นผมๆคงเลือกหาเลนส์ยุคเก่าครับถ้าคุณซีเรียสกับคุณภาพของ "ภาพ" Contax Carl Zeiss Planar 85/1.4 เป็นหนึ่งในตัวที่ต้องมีไว้ แล้วราคาแบบนี้ถือว่าถูกมาก
    ถ้าคุณคิดว่าราคามันตกก็ยิ่งดีสิครับ คุณจะได้หนึ่งในเลนส์ที่ดีที่สุดในราคาถูกครับ

14. The Following 4 Users Say Thank You to sert8510 For This Useful Post:

B.lum (2nd October 2010), Santa Rosa (3rd October 2010), Taeyang (1st October 2010), Tatarazzi (22nd December 2010)

Thanks
    779

CZ ที่พูดถึงนี่ตัวไหนครับ C/Y หรือ Contax-N ครับ ?
    ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด ตัว Contax-N จะมีชุดออปติกส์ที่ต่างจากตัวเมาท์ C/Y แต่เมาท์ C/Y ไม่ว่าจะเป็น AE หรือ MM ก็ไม่ต่างไม่ใช่หรือครับ
    ราคา ถ้าเป็นตัว MM ไม่น่าจะมีขึ้นหรือลงนะครับ ผมก็เห็นมันวนเวียนอยู่ตรงที่ๆมันเคยอยู่มาได้ 2-3 ปีแล้วนิครับ

ตัว C/Y เองก็ไม่ได้ถือว่ามีคุณภาพที่เด่นดังอะไรมากมาย แต่มีชื่อเสียงได้เพราะราคาพอจับต้องได้น่ะครับ (price/performance ratio ค่อนข้างดี)
    มีปัญหาเรื่องแฟลร์ที่ f กว้างตามปกติของเลนส์ยุคนั้น พอๆกับปัญหาของ CA เช่นกัน

ซึ่งในขณะเดียวกัน พวกเมาท์ ZE/ZF ที่ออกๆกันมานั้น ผมไม่รู้ว่าการจัดชุดออปติกส์จะต่างหรือเปล่า เพราะก็เห็นว่าเป็น 6 ชิ้น 5 กลุ่มเหมือนเดิม
    เท่าที่เข้าใจ ก็น่าจะเป็นการจัดวางชุดเลนส์เหมือนกับตัว MM นั่นแหล่ะครับ แต่น่าจะมีการเปลี่ยนชนิดของชิ้นเลนส์ หรือสูตรผสมของการทำโค้ทติ้งมากกว่าครับ

ราคาที่มันเป็นอยู่ ผมก็ว่ามันเหมาะสมนะครับ ส่วนตัวคิดว่าแพงขึ้นด้วยซ้ำ เพราะแต่ก่อนนี่ 500-600 USD ไม่เกินนี้ครับ (3-4 ปีที่แล้ว)

Thanks
    578

อย่าไปคิดว่าราคาตกครับ คิดซะว่ามันกลับมาสู่ราคาที่มันควรจะเป็นดีกว่า
    อะกาลิโก = สิ่งที่ปฏิบัติและเห็นผลได้โดยไม่จำกัดเวลา = ทันสมัยอยู่เสมอ

17. The Following User Says Thank You to pakadon For This Useful Post:

c700 (29th November 2010)

Thanks
    143

ราคาถูกสุดที่พึ่งออกไป เมื่อไม่กี่วัน 13k (japan)

+ Reply to Thread