Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 6 of 6

Thread: ช่วยแนะนำ lens carl zeiss รุ่นไหนเป็นอย่างไร

Thanks
    0

Default ช่วยแนะนำ lens carl zeiss รุ่นไหนเป็นอย่างไร

ช่วยแนะนำ lens carl zeiss รุ่นไหนเป็นอย่างไร

แฟน carl zeiss ช่วยที่ครับ

เนื่องจากมีหลาย cal zeiss มากๆ เลือกไม่ถูกเลย

จะเอาแบบไหนดี jena ,Planar,TESSAR แยกไม่ออกเลย

มีข้อมูลที่ไหนบอกด้วยครับ
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by lamperutopia; 26th September 2010 at 08:10.

Thanks
    115

จริงๆ ในกระทู้เก่าๆ จะมีพูดถึง Planar vs Sonnar นะครับ สองตัวนี้มาจากโรงงานของ CZ เดียวกัน แต่ส่วนตัว Jena เท่าที่ได้รับทราบมาจากเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้ มันเป็นคนละ Carl Zeiss กัน คือคนละโรงงานอ่ะครับ

พวกเยอร์มัน ชอบตั้งชื่อหน้าคล้ายๆ กันนะครับเท่าที่ผมสังเกต ทุกวันนี้ชื่อที่คล้ายกันจนทำให้เราสับสนก็ยังมีอยู่เช่น บริษัท TUV ที่เป็นผู้ตรวจสอบรับรองมาตรฐาน ถ้าคุณลองไปค้นหาก็จะพบทั้ง TUV-Nord, TUV-South และอีกเยอะแยะมากเลย ผมเคยถามเค้าๆ ก็บอกว่าเยอร์มันก็แบบนี้แหละ

กลับเข้าเรื่องเลนส์ ถ้า Jena ยังไม่เคยลอง แต่พวกพี่ๆ เพื่อนๆ ในนี้ที่เคยคุยกัน เค้าว่ายังไงก็สู้ Carl Zeiss ตัวตระกูล T* ไม่ได้ ส่วนตัวก็มีแค่ตระกูล T* ส่วนตัวไหนจะดีกว่าตัวไหน ลองไปดูกระทู้เก่าๆ ในนี้นะครับ มีภาพเปรียบเทียบด้วยครับ แต่สำหรับส่วนตัวแล้ว ผมตาไม่ค่อยถึงสำหรับ Planar และ Sonnar เห็นว่าสีมันค่อนข้างคล้ายกันอ่ะ

3. The Following 2 Users Say Thank You to ปังหลังสวน For This Useful Post:

merqurius (12th October 2010), plaengyaofarm (2nd October 2010)

Thanks
    240

carl zeiss jena ที่คุณภาพสุดๆ ต้อง เป็น carl zeiss jena ที่เป็นเลนส์ของกล้อง Rangefinder พวก Contax I, II, II ครับ เพราะยังผลิตที่เมืองเจนาก่อนที่จะเกิด world war หลังจากนั้น ตอนรัสเซีย ยึดเลนส์ carl zeiss jena เปลี่ยนชื่อเป็น ภาษารัสเซีย แต่จะมีตัวอักษร II สีแดงอยู่ที่หน้าเลนส์ อันนี้คุณภาพ ZEISS ครับ

ส่วน zeiss jena ที่เป็นเลนส์ mount screw m42 ถ้า body เป็นสีโครม นี่ก็ ok เลยครับ ถ้า เป้น อลูมิเนียมนี่ก็ยังถือว่า ok แต่ถ้าเป้น body ดำ body ม้าลายนี่ไม่ไแน่ครับ เพราะยังไม่เคยใช้

แต่จะมี carl zeiss jena แบบหลอกๆ นะครับคือว่าจ้าง sigma, และ cosina เป็นผู้ผลิตแล้วตรีตรา jena ซะงั้น ก็งงๆ ดีอย่างเช่นตัวข้างล่างนี้

คุยเรื่อง carl zeiss ต้องนั่งจิบเบียร์เย็นๆ คุยกันได้ทั้งวันครับ ประวัติมันยาว leica ว่าประวัติยาวแล้วนะ แต่เค้าจะมีบันทึกเป็นเรื่องเป็นราวอ้างอิงได้ แต่ carl zeiss มันเป้นเรื่องเล่าๆต่อกันมา หาบันทึกอ้างอิงยาก
    Attached Images Attached Images  

5. The Following 8 Users Say Thank You to jessicamilk For This Useful Post:

BirD_DuMDuM (29th September 2010), eT__Te (28th September 2010), merqurius (12th October 2010), plaengyaofarm (2nd October 2010), sunpic (23rd November 2010), TD_hunter (29th September 2010), The FRANK 2009 (2nd October 2010), มิทู่ (29th September 2010)

Thanks
    0

ว่างๆผมขอไปจิบคุยยาวๆหน่อยได้ไหมครับ

สำหรับเรื่องเลนส์ carl zeiss และมือหมุนนิ..มันลึกซึ่งจริงๆครับ

ขอบคุณครับ ท่านไหนมีความคิดไหนช่วยลงเพิ่มให้หน่อยนะครับ

Thanks
    779

อืมๆ ตามน้าพุฒว่าล่ะครับ ว่า Carl Zeiss นั้นลึกซึ้งครับ ประวัติมีเขียนไว้เช่นกันครับ อ่านได้ที่
    http://www.amazon.com/History-Photog.../dp/0124086403
    ไม่ได้มีแค่ประวัติของไซสส์ แต่มีทั้ง Leica/Zeiss/Schneider หรือพวกแรกเริ่มเลยครับ

คร่าวๆที่ต้องเข้าใจเกี่ยวกับ Zeiss คือ ::
    Jena - ไม่ใช่คือรุ่นของเลนส์ แต่เป็นเลนส์ที่ผลิตกันคนละโรงงานในช่วงสงครามโลกครับ
    T* = รหัสที่บอกว่าเลนส์นั้นเป็น multicoat ครับ ไม่ได้มีอะไรมากกว่านั้นเลยครับ

Planar/Sonnar/Tessar/Biotar/Biogon เป็นรหัสรุ่นครับ มีพื้นฐานรากภาษาน่าจะมาจากลาตินหรือกรีกเดิม
    Planar - หรือ Planet ... หนึ่งในดีไซน์แรกสุดของไซสส์ตั้งแต่ยุคปลาย 1800 ... มีหลาย Variant มากๆ ไม่แน่ใจว่าพวกเมาท์ m42 หรือ contax นี่ใช้แบบไหน
    Tessar - หรือ Tesse แปลว่า 4 ... มาจากดีไซน์แรกสุดที่มี 4 ชิ้น 3 กลุ่ม มีหลาย variant เช่นกัน เริ่มจาก f/6.3 -> f/3.5 -> f/2.8
    Sonnar - เลนส์สว่างๆส่วนใหญ่ของไซสส์จะใช้รหัสนี้นำหน้า (Sonnar = Sun) ดีไซน์แรกคือ f/2.0 จนมาเป็น f/1.5 ในปัจจุบัน

ต่อมา ในยุค 60/70s ก็มีพวกที่ใช้ดีไซน์ของไซสส์มาออกเลนส์รุ่นต่างๆของตัวเองครับ (สมัยน้ัน patent มีอายุ 17 ปี) แล้วก็เก็บชื่อตามเดิมไว้ครับ

สุดท้าย ถ้าไม่อยากซื้อหนังสือมาอ่าน ในเว็บนี้มีประวัติคร่าวๆครับ
    http://www.panix.com/~zone/photo/czlens.htm

8. The Following 12 Users Say Thank You to BirD_DuMDuM For This Useful Post:

golfsofa (29th September 2010), merqurius (12th October 2010), NikSut (2nd March 2011), phugshe (30th September 2010), plaengyaofarm (2nd October 2010), Santa Rosa (29th September 2010), sert8510 (2nd October 2010), sunpic (1st October 2010), supachai_p (29th September 2010), TD_hunter (29th September 2010), The FRANK 2009 (2nd October 2010), มิทู่ (29th September 2010)

Thanks
    1

เข้ามาหาความรู้ครับ ขอบคุณคับ

+ Reply to Thread