Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 15 of 36

Thread: ถ้าชอบportrait ควรจ่ายเงินเพื่อไปถ่ายรุปนางแบบมั้ยครับ?

Thanks
    10,709

Default ถ้าชอบportrait ควรจ่ายเงินเพื่อไปถ่ายรุปนางแบบมั้ยครับ?

1.เนื่องจากราคามันแพงมาก 950 , 1000
    2.เราก็ได้รุปกลับมา

ส่วนเทคนิคที่จะได้อันนี้ผมมองว่าเหมือนจะได้น้อยนะ เพราะช่างแต่ละคน คงจะถ่ายของตัวเองให้ได้เยอะ + ดี ไม่น่าจะมีเวลามาสอนมือใหม่มาก

แต่อีกใจก็อยากไปเหมือนกันนะเป็นประสบการณ์แต่กลัวไม่คุ้มจริงๆ

ขอความเห็นผู้เชี่ยวชาญหน่อยครับ
    เข้าไปทักทายกันได้นะครับ
    www.facebook.com/th.skywedding

2. The Following User Says Thank You to skywedding For This Useful Post:

lopnros (11th October 2010)

Thanks
    164

แต่ก่อนผมไม่ชอบถ่ายภาพบุคคลเลย เน้นวิวเป็นส่วนมาก หลังจากจำเป็นต้องถ่าย ผบทบ ทำให้ต้องฝึกฝนอย่างหนัก ขอให้ความเห็นว่า ควรเสียเงินไปถ่าย ถ้าไม่ได้เดือดร้อนกระเป๋าตัวเองมากเกินไป เพราะ

1. คุณจะได้ประสบการณ์ที่มีนางแบบโพสต์ท่าต่างๆ เพื่อนร่วมทริปที่ช่วยจัดท่านางแบบ,จัดแสง,จัดมุม และ จัดองค์ประกอบต่างๆ

2. เป็นการพักผ่อน เพราะได้ดูสิ่งสวยๆงามๆ ^^

3. ได้พูดคุยกับเพื่อนๆที่ชอบถ่ายรูปเหมือนกัน และยังได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์ ความรู้กันอีกด้วย

ลองไปดูสิครับ ได้ประสบการณ์ดีนะครับ

4. The Following User Says Thank You to eak18821 For This Useful Post:

ban (5th October 2010)

Thanks
    653

ผมก็หัดถ่ายมาจากนางแบบมาก่อนครับพยายามเดินตามมุมที่เพื่อนๆในทริปถ่ายกันแล้วค่อยๆหัดไปเรื่อยๆ จ่ายเงินถ่ายนางแบบก็เหมือนกับเราเสียเงินเรียนพิเศษน่ะครับพอถ่ายได้สักระยะก็ค่อยมาหัดเอาเองต่อก็ไม่เสียหายครับ

Thanks
    12,554

ถ้าชอบ และมีความสุขกับการถ่ายนางแบบ ก็ยอมเสียเงินไปถ่ายครับ อาจจะเป็น trip
    รวมๆที่มีคนจัดและอาจจะมีคนสอน แนะนำให้ด้วย ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับงบด้วยนะครับ ต้อง
    ไม่เดือดร้อนใคร

หรือจะมองๆหาคนใกล้ตัวมาเป็นแบบ ก็ดีนะครับ อาจจะมีความสุขมากขึ้นอีก

Thanks
    262

ผมเองก็ชอบถ่ายแต่วิว อยากลองไปเหมือนกันครับ แต่ยังไม่สบโอกาสสักที
    ผมนั้นชอบถ่ายรูปและท่องเที่ยว ทุ่งหญ้าเขียวภูเขาสวยห้วยน้ำใส ต่างจังหวัดเที่ยวตามอำเภอใจ ไปที่ไหนก็สุขใจเที่ยวไทยเอย
    i am Nikon D750

Thanks
    10,709

Quote Originally Posted by ball9522 View Post
    ผมก็หัดถ่ายมาจากนางแบบมาก่อนครับพยายามเดินตามมุมที่เพื่อนๆในทริปถ่ายกันแล้วค่อยๆหัดไปเรื่อยๆ จ่ายเงินถ่ายนางแบบก็เหมือนกับเราเสียเงินเรียนพิเศษน่ะครับพอถ่ายได้สักระยะก็ค่อยมาหัดเอาเองต่อก็ไม่เสียหายครับ

โอ๊ คิดมุมนี้ นึกถึงสมัยจ่ายเงินเข้าthe brainแล้วไปนั่งหลับเลย ^^

ระดับเริ่มต้นแบบผมนี่ควรไปtripกี่คนดีครับ?? ผมกะ 4 - 5คน
    เข้าไปทักทายกันได้นะครับ
    www.facebook.com/th.skywedding

Thanks
    390

Quote Originally Posted by skywedding View Post
    1.เนื่องจากราคามันแพงมาก 950 , 1000
    2.เราก็ได้รุปกลับมา

ส่วนเทคนิคที่จะได้อันนี้ผมมองว่าเหมือนจะได้น้อยนะ เพราะช่างแต่ละคน คงจะถ่ายของตัวเองให้ได้เยอะ + ดี ไม่น่าจะมีเวลามาสอนมือใหม่มาก

แต่อีกใจก็อยากไปเหมือนกันนะเป็นประสบการณ์แต่กลัวไม่คุ้มจริงๆ

ขอความเห็นผู้เชี่ยวชาญหน่อยครับ
    ไม่ได้เชี่ยวชาญนะครับ แต่.....ถ้าอยากจะหัดจริงๆ มันก็ไม่ยากครับ

ก่อนอื่นเลย พวกงานMotor Show หรือ Event อะไรพวกนี้ จะมี Pretty ยืนประจำบูท เราก็ไปถ่ายๆ ครับ แสงไฟที่ set ไว้ในงาน ถ้าปรับกล้องดีๆ ถ่ายโดยไม่ใช้ Flash ก็ยังได้ เพราะ Pretty เค้าจะรู้ว่าตัวเองควรโพสอะไรยังไง

ถ่ายเสร็จ เอารูปกลับมา แล้วลองเอามาลงเว็บดูครับ ให้คนอื่นเค้าบอกว่ารูปเราเป็นยังไง ควรแก้ตรงไหนบ้าง ส่วนไหนบ้าง ควรจะเพิ่มหรือลดอะไรบางอย่าง....

วิธีนี้เป็นวิธีที่ง่ายที่สุดแล้วครับ

ในส่วนของ Topic นั้น "ถ้าชอบportrait ควรจ่ายเงินเพื่อไปถ่ายรุปนางแบบมั้ยครับ?"

ตามความคิดเห็นผมนะ....ผมว่า เราไม่จำเป็น (ไม่ใช่ไม่ควร) ที่จะต้องเสียเงินไปถ่ายนางแบบ แต่ถ้าต้องการ Social Network แล้ว อาจจะคุ้มนะครับ เงิน1000 นึง แต่ได้รู้จักกับตากล้องอีกหลายท่าน เผลอๆ ก็นางแบบด้วย
    ท้องฟ้าจะสวย ก็ต่อเมื่อเรามองมัน

10. The Following User Says Thank You to AHA_AHA For This Useful Post:

ball9522 (28th September 2010)

Thanks
    574

พูดตรงๆ อย่าเคืองกันนะ

น้องๆนางแบบ เขาก็ต้องซื้อข้าวกินเอง ซื้อเครื่องสำอางค์แต่งหน้าเอง เติมค่าน้ำมันรถเอง อยากได้อะไรก็ต้องจ่ายๆๆทั้งนั้น เดินทางมาเป็นแบบให้เราถ่าย ก็ต้องออกค่าใช้จ่ายส่วนตัวเองก่อนล่วงหน้่าหลายๆอย่าง

เราเป็นลูกผู้ชาย ไม่ควรเอาเปรียบเขาครับ

12. The Following 4 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

AHA_AHA (26th September 2010), LIVE 4 LIVE (6th October 2010), modern_d (6th October 2010), หลวงลายไทย (5th October 2010)

Thanks
    574

ส่วนเรื่องที่จะไม่มีใครสอนเรา
    เราก็ไปทริปที่มีคนสอนได้ มีคลาสหลายคลาสที่สอนเรื่องการถ่ายพอร์ตเทรต

แต่ก็กลับไปเหมือนเดิม คือ คนสอนคนจัดทริป เขาจ่ายเงินค่านางแบบ ค่าสถานที่ ค่าติดต่อประสานงาน ค่าอำนวยความสะดวก ค่าเบ็ดเตล็ดนับสิบๆอย่าง

เราก็ไม่ควรเอาเปรียบเขาเช่นกัน
    โลกนี้ ไม่มีของฟรีๆ

ถ้าน้องบอกว่า ฝึกเองก็ได้ เปิดเน็ตค้นหาข้อมูลเองก็ได้ และลองๆไปเรื่อยๆ
    ลองคิดดูให้ดีๆนะครับ
    ค่าไฟเครื่องคอมพ์ ค่าเสื่อมสึกหรอเครื่องคอมพ์ ค่าเสียเวลาตัวเรา ค่าเสื่อมกล้องที่ต้องลองผิดลองถูก ร้อยแปดพันประการพวกนี้ มูลค่าเท่าไหร่?

ของฟรีๆในโลกนี้ไม่มี
    ที่เราเห็นว่าฟรีๆ ได้มาฟรีๆ ไม่ต้องจ่ายอะไร
    คนอื่น ที่เรามองไม่เห็น เขาออกเงินจ่ายแทนให้ไปเรียบร้อยแล้ว

14. The Following 4 Users Say Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

AHA_AHA (26th September 2010), LIVE 4 LIVE (6th October 2010), modern_d (6th October 2010), หลวงลายไทย (5th October 2010)

Thanks
    876

ความคุ้มของแต่ละคนไม่เท่ากัน

บางคนก็ว่าคุ้ม แค่ 1000 บาท แลกกับได้ถ่ายรูปน้องๆนางแบบ(ไม่ว่าจะเป็นมืออาชีพหรือมือสมัครเล่นก็ตาม) พร้อมเครื่องดืมและขนม,การจัดเตรียมสถานที่,อุปกรณ์เสริมหามาช่วยเพื่อทำให้ได้ภาพที่ดีต่างอีกมากมาย

บางคนก็ว่าไม่คุ้ม ตั้ง 1000 บาท ได้แค่กับได้ถ่ายรูปนางแบบ( จะเป็นมืออาชีพหรือมือสมัครเล่นก็ไม่รู้ล่ะ) พร้อมเครื่องดืมและขนมเล็กน้อยแค่เนี้ย ไปถึงก็ถ่ายอย่างเดียว ไม่เห็นสอนอะไรเลย

ผมเคยเสียเงินไปถ่าย trip เหล่านี้มาบ้าง และก็เคยร่วมกันกับพี่ๆเพื่อนๆ จัด trip ถ่ายรูปราคา 800-1100 แบบนี้มาบ้างเช่นกัน

การจัด trip ถ่ายรูปนางแบบซักงานนึงราคา 800-1100 ต้องเตรียม team ไม่ใช่น้อย เช่น
    - คิด concept
    - หาสถานที่ ที่เหมาะกับ concept และงบประมาณ ถ้ารู้จักกันมาบ้าง เจ้าของสถานที่เค้าก็ลดให้บ้าง ถ้าไม่รู้จักเลย อันนี้จ่ายเต็มไม่มีส่วนลด
    - หานางแบบที่วินัยดีๆ หน้าตา,ผลงานต่างๆ เหมาะสมกับงบประมาณ ถ้ารู้จักกันมาบ้าง น้องเค้าก็ลดค่าเหนื่อยให้บ้าง ถ้าไม่รู้จักเลย อันนี้จ่ายเต็มไม่มีส่วนลด
    - เสื้อผ้าหน้าผม ส่วนใหญ่ นางแบบจะหามาเองระดับนึง คนจัดจะต้องหามาเพิ่ม เพื่อให้งานออกมาใกล้เคียงกับคำว่าสมบูรณ์ที่สุด
    - อุปกรณ์เสริมเกี่ยวกับการถ่ายรูปต่างๆ เช่น reflex,ชุดไฟ triker ฯลฯ และต้องลองทดสอบดูด้วยว่าจัดแบบไหนสวย อะไรควรใช้เมื่อไหร่/เท่าไหร พร้อมทดสอบทุกชิ้นมันใช้ได้หรือเปล่า ไม่ใช่วันจริงเปิดไม่ติด ยิงไม่ออกซะงั้น

บอกตรงๆ การจัด trip ถ่ายนางแบบราคา 800-1100 รอบละ 6-8 คน, ครึ่งวัน/เกือบเต็มวันเพราะแถมให้ช่วงท้าย กับการเตรียมตัวประมาณนี้ ยิ่งถ้าต้องให้สอนด้วย ผมต้องไปหาพี่ๆที่เก่งจริงรู้จริงมาช่วยเป็นวิทยากรและต้องเตรียมเอกสารประกอบการสอน นั่นหมายถึงต้นทุนก็เพิ่มด้วยเช่นกัน เพราะผมจะแค่แนะนำหลักการทั่วไปสำหรับ trip นี้เท่านั้น ไม่ได้สอนเจาะลึกถึงการถ่ายหรือสอนเกี่ยวกับการใช้กล้องของคุณ เนื่องจากผมก็ไม่ได้เก่งกาจถึงขนาดที่จะไปสอนใครให้เก่งขึ้นมาได้ ดังนั้นการจัด trip ราคา 800-1100 บาท แล้วถ้าลูกค้าที่มาถ่ายคาดหวังว่าจะได้รูปสวยๆ(อันนี้ใครๆก็อยากได้ทั้งนั้น เพราะตอนที่ผมจัด trip ก็อยากให้ได้รูปสวยกลับไปทุกคน) แต่ที่อยากได้คนสอนเก่งๆค่อยแนะนำ+เอกสารที่อ่านรู้เรื่องในราคามาณนี้......สำหรับผมไม่คุ้มที่จะจัดเลยครับ ปัจจุบันเลยเลิกหันไปทำอย่างอื่นแทน
    Last edited by jack350d; 26th September 2010 at 14:22.
    ความกล้าเอาไว้ใช้ตอนทำความดี ส่วนความกลัวเอาไว้ใช้ตอนจะทำสิ่งไม่ดี

16. The Following 3 Users Say Thank You to jack350d For This Useful Post:

Commandosexy (26th September 2010), Tornus (26th September 2010), คุณปาปา (26th September 2010)

Thanks
    972

โดยส่วนตัวผมฝึกทุกรูปแบบครับสำหรับPortrait และแต่ละวิธีได้ประสบการณ์มาต่างกันคนละส่วน

1.เริ่มจากฝึกดูรูปเยอะๆตามเวป เป็นบทเรียนขั้นต้น แต่ต้องพยายามดูแบบวิเคราะห์หน่อยครับ เวลาเห็นรูปที่ว่าสวย ต้องพยายามหาให้พบว่าอะไรที่สวย การมองมุมของผู้ที่ถ่ายมา ความสัมพันธ์ระหว่างนางแบบ ฉากหน้า ฉากหลัง เส้นนำสายตา การคุมระยะชัด มุมและทิศทางของแสง การโพสท์ของนางแบบ เพื่อจำเป็นทฤษฎีขั้นต้น ร่วมกับการอ่านหนังสือ Basic Portrait รูปในเวปจะเหมือนรูปประกอบการอ่านหนังสือ เป็นการศึกษาขั้นทฤษฎี

2. การออกทริป ส่วนใหญ่ไม่มีใครมาจับมือสอนกันครับระหว่างถ่าย แต่มีข้อดีคือนางแบบจะรู้มุมมาก จับวางตรงไหนก็มักจะโพสท์ท่าได้เอง ทำให้เบาภาระเราไปเยอะไม่ต้องคิดท่าให้นางแบบ จะได้มีสมาธิกับการปรับสิ่งต่างๆในกล้องให้ดี สังเกตการกำกับมุมของช่างภาพคนอื่นที่มืออาชีพกว่าเรา ดูการวางนางแบบในมุมแสงต่างๆ การจัดท่าที่สัมพันธ์กับเก้าอี้ โต๊ะ เตียง หน้าต่าง เคาน์เตอร์บาร์ ครูพักลักจำไปเรื่อยๆ เราเหนื่อยก็หยุดกดชัตเตอร์ หันไปดูคนอื่นว่าทำไมคนนั้นต้องคลาน คนนี้ต้องปีนเพื่ออะไร แล้วไปรอดูรูปเขาตอนโพสท์ลงเวปอีกทีว่าทำไมเขาสวยกว่าเรา

3.การถ่ายคนกันเอง อันนี้สำหรับผมยากที่สุด เริ่มตั้งแต่ชุด การแต่งหน้า เพราะนางแบบส่วนตัว มักจะไม่มืออาชีพ ไม่รู้ว่าจะต้องเอาอะไรไปบ้าง เราต้องช่วยบอกให้เข้ากับสถานที่ที่จะถ่าย ซึ่งก็เป็นภาระหน้าที่ของเราอีกที่ต้องไปหาสถานที่เตรียมไว้ ระหว่างถ่ายเราก็ต้องคิดเองแต่ผู้เดียวว่าจะต้องให้น้องเขาโพสท์ท่ายังไง วางมืออย่างไร ซึ่งยากมาก นางแบบอาชีพมาถึงก็วางมือเองปรับอิริยาบทเอง แต่นางแบบส่วนตัวแค่บอกให้วางมือที่สะโพกก็ปวดหัวแล้ว จะให้ปรับสะโพกยังไง แนวนิ้วจะชี้ขึ้นบนลงล่างชี้ข้างหน้าข้างหลัง แอ่นสะโพกยังไง จะให้แอ่นอกก็พูดลำบากกลัวไม่สุภาพ พูดผิดก็งอนกันอีก บอกให้แต่งหน้าให้จัดเธอก็แต่งมาซะบางบอกว่านี่แหละเข้มที่สุดที่เคยในชีวิตแล้ว สีลิปสติคไม่ไปกับสีตา สีผม ปวดหัวสารพัด ช่างภาพหยุดคิดนานก็ไม่ได้ อารมณ์ต้องต่อเนื่อง เหมือนแสดงละครสดต้องไม่มีการพัก แถมยังต้องคอยเอาใจนางแบบให้สนุกสนานตลอดเวลา ซึ่งสำหรับผมเป็นขั้น advance ถ้าช่วงไหนประสิทธิภาพร่างกายและสมองไม่ดีจะไม่รับถ่ายเลย ถ่ายทีไรเหงื่อโทรมตัวทุกที
    แต่ข้อดีของการถ่ายคนกันเอง(ซึ่งเป็นข้อเสียของการถ่ายนางแบบ) คือนางแบบกันเองจะต้องการรูปมาก ทำให้งานเราดูมีคุณค่า ถ่ายแล้วเธอจะมาตามดู ชอบไม่ชอบเธอก็จะวิจารณ์ให้ฟัง ในมุมมองของคนทั่วไป ไม่ใช่มุมมองของช่างภาพ ทำให้ได้ประสบการณ์อีกแบบ เช่นมาชี้ให้ดูว่ารอยกระตรงนี้ทำไม่ไม่ลบ ใหญ่จะตาย ชั้นๆที่ใต้คอทำไมปล่อยไว้ รอยดำใต้ตาอันนี้ไม่ชอบ ขณะเดียวกันบางรอยไปลบก็จะถูกบ่นเพราะเป็นเอกลักษณ์ของเธอเป็นต้น บางที่ต้องเอามา Process ใหม่กันหลายรอบ

เพราะฉะนั้นสรุปโดยความเห็นส่วนตัวของผมจากประสบการณ์คิดว่าควรไปร่วมออกทริปบ้างครับ เท่าที่เราไปไหว ได้ประสบการณ์ที่เหนื่อยน้อยกว่าไปถ่ายคนกันเอง เพียงแต่พอถ่ายเสร็จ อาจจะเสียใจเล็กๆว่าถ่ายไปแล้วไม่รู้จะเอาไปให้ใครครับ
    CANON 5D MKIII, CANON EOS - M, SONY A7R II
    EF 16-35 f2.8 L II.......... EF 24-70 f2.8 L.......... EF 70-200 f4 L IS...........EF 70-200 f2.8 L IS II
    EF 35 f1.4 USM ............EF 85 f1.2 L II ...........EF 135 f2 L
    EF-M 18-55 f3.5-5.6 IS STM............ EF-M 22 f2 STM..........EF-S 10-22 f3.5-4.5
    Zeiss16-35 f4........Batis 85f1.8
    EF 2x II....90EX..... 270EX.........430EX II......600EX-RT.......Mini TT1 + Flex TT5

18. The Following 6 Users Say Thank You to Tornus For This Useful Post:

dew_spliff (16th October 2010), hikizume (28th September 2010), THAKHAM (9th October 2010), คุณปาปา (26th September 2010), หมูหยองขึ้นอืด (27th September 2010), หลวงลายไทย (12th October 2010)

Vientiane, Laos.
    Thanks
    382

แค่พันบาท หรือพันบาทต้น ๆ ไม่แพงเลยครับ ถ้าจะว่าไป

เทศบาลนครหาดใหญ่
    Thanks
    77

การออกทริพถ่ายภาพ .. จะกี่บาทกี่สตางค์ ... ผมว่าไปยังงัยก็ต้องไอ้อะไรกลับมา อยู่ที่คุณจะมองข้ามหรือ จะใส่ใจ

แค่เห็นท่าถือกล้องของเพื่อนข้างๆ บางทีมันก็กลับมาเป็นประโยชน์กับตัวเรานะครับ ... ทุกสิ่งล้วนเป็นประสบการณ์นิครับ

21. The Following 4 Users Say Thank You to เจง For This Useful Post:

iamtaey (10th October 2010), jack350d (7th October 2010), jilll (10th October 2010), คุณปาปา (26th September 2010)

Thanks
    2,615

Thumbs up ชอบจัง

Quote Originally Posted by skywedding View Post
    โอ๊ คิดมุมนี้ นึกถึงสมัยจ่ายเงินเข้าthe brainแล้วไปนั่งหลับเลย ^^

ระดับเริ่มต้นแบบผมนี่ควรไปtripกี่คนดีครับ?? ผมกะ 4 - 5คน

ผมเห็นด้วยอย่างที่สุดครับ

Thanks
    158

900-1,000 ก็ถือว่ายังธรรมดาอยู่นะ แต่ก่อนออกทริปก็ต้องเตรียมตัวดีๆ ก่อนจะได้ไม่ยืนอึ้ง จริงๆแล้วแต่ละทริปเขาก็จะมี Concept ประจำทริปอยู่แล้วลองค้นหารูปเกี่ยวกับ Concept นั้นศึกษาก่อนออกไปถ่ายครับ

+ Reply to Thread
Page 1 of 3 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks