Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 24

Thread: JpegกับRaw มันต่างกันแค่ไหนอะครับ

Thanks
    10,709

Default JpegกับRaw มันต่างกันแค่ไหนอะครับ

เวลาถ่ายออกมาแล้วเอาลงcom ภาพมันจะแตกต่างกันแค่ไหนครับ?

ใครมีภาพตัวอย่างบ้าง
    เข้าไปทักทายกันได้นะครับ
    www.facebook.com/th.skywedding

bangbon district
    Thanks
    1,729

ถ้าจะเอาแค่ดูในคอม RAW น่าจะสู้ JPG ไม่ได้เลย ในแง่ความสะดวก

และถ้าไม่รู้ว่าจะเอามาทำอะไร และดีกว่าตรงไหน จริง ๆ

ก็ถ่าย JPG ไว้ก่อนครับ

RAW ได้เปรียบตรงที่เราปรับแต่ง WB และยืดหยุ่นในการปรับความสว่างต่าง ๆ มากกว่าครับ

3. The Following User Says Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

Olomo (1st October 2010)

Thanks
    834

ผมถ่ายรูปมาได้ระยะหนึ่ง ก็ถ่ายเป็นjpeg ตลอด ไม่เคยถ่ายเป็น raw เลย

เรียกว่า..สวยครบ จบในกล้อง

วันหนึ่ง เกิดรู้สึกอยากลองถ่าย raw ดู ก็ตามที่คุณจอมมารฯว่าไว้ครับ แต่พอได้ปรับแต่งด้วยคอมฯแล้ว รู้เลยว่า..ไฟล์ raw ยืดหยุ่นมากกว่ามหาศาล

บาง shot ที่พลาด ก็สามารถแก้ไขได้ ถ่ายเป็น jpeg ก็ไม่สามารถแก้ไขได้แบบ raw ครับ ตัวอย่างเช่น wb ผิด หรือถ่าย under หรือ over ไปพอควร (วัดแสงผิด)

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

สำหรับผมนะ.. RAW ปรับสีง่ายกว่าครับ..

6. The Following User Says Thank You to DOFJerk For This Useful Post:

KermitWood (23rd September 2010)

Thanks
    0

มาเก็บความรู้ครับ^^

Thanks
    390

ผมชอบถ่าย RAW นะ...อย่างน้อยก็กันพลาดได้ระดับหนึ่ง
    ท้องฟ้าจะสวย ก็ต่อเมื่อเรามองมัน

Thanks
    2,237

ผมถ่าย RAW + Jpeg เพราะกลัวตั้ง WB ไม่ตรงครับ ถ้าพลาดจะได้แก้ไขได้
    ถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็เอาไฟล์ Jpeg มาใช้ได้เลย
    อยากเก่งขึ้นต้องแข่งกับคนเก่งกว่า

10. The Following User Says Thank You to kunks For This Useful Post:

yamirose (12th October 2010)

Thanks
    2,617

Quote Originally Posted by skywedding View Post
    เวลาถ่ายออกมาแล้วเอาลงcom ภาพมันจะแตกต่างกันแค่ไหนครับ?
    ยังไม่เข้าใจคำถามเท่าไหร่ครับ

ผมเข้าใจว่า...ท่านจขกท.อยากรู้ว่าถ่าย raw กับ jpeg ที่ setting ตอนถ่ายแบบเดียวกัน แล้วเอามาลงในคอมฯ ดูว่ามันต่างกันยังไง...หรือเปล่าครับ...ถ้าใช่คำหมายนี้ ภาพที่เอามาดูใน DPP raw จะมีความคมชัดกว่า jpeg ครับ(โดยที่ยังไม่ปรับแต่งเปลี่ยน setting ใดๆนะครับ)

แต่ถ้าถามว่าถ่ายเป็น raw ดีกว่า jpeg ยังไง..ดีกว่าในแง่ของการเอามาปรับแต่งทีหลังให้ได้ภาพตามที่เราต้องการครับ เช่นการปรับ WB, ปรับความคม, picture style, ปรับ exposure, ฯลฯ ครับ ผมว่าลองถ่าย raw ซิครับ จะติดใจ ข้อเสียมีเล็กน้อยคือเสียเวลามาปรับในคอมฯ (ซึ่งเล็กน้อยมากเมื่อเทียบกับภาพที่ถูกใจมากขึ้น) และเปลืองเมมมากขึ้น แค่นั้นเองครับ

สุดท้ายครับท่าน จขกท. ลองเองเลยครับมีกล้องอยู่กับตัว ถ่ายแล้วก็เอามาลงดูเองเลยครับ ไม่ยากไม่ใช่หรือครับ

12. The Following User Says Thank You to jujuijoke For This Useful Post:

dac (23rd September 2010)

Bangkok Thailand
    Thanks
    12

ดีทุกอย่างเสียตรงเกินเนื้อที่เยอะเมมผม 8gb ถ่ายJPEG ได้ พันกว่ารูป พอเปลี่ยนมาเป็น RAWอย่างเดียวเหลือ 3ร้อยกว่ารูปเอง น่าจะต้องหาเมมสำรองไว้

ความเห็นของผมเวลาถ่ายจะเน้นองค์ประกอบมากขึ้นจะไม่ยิงเยอะเหมือนเมื่อก่อน พอมาปรับในคอมก็ปรับแต่งตามความต้องการเหมือนตอนปรับก่อนถ่ายเลยครับ WB , Picture style แบบไหน ชดเชยแสงเหมือนกล้องทุกอย่างดีตรงที่มาปรับในคอมแล้วเราเห็นภาพเลยไม่ชอบก็ปรับใหม่ ถ้าถ่าย JPEG แล้วไม่ชอบก็ต้องปรับค่าใหม่ยิงใหม่ครับ
    Last edited by note1310; 23rd September 2010 at 14:45.

Thanks
    10,709

Quote Originally Posted by jujuijoke View Post
    ยังไม่เข้าใจคำถามเท่าไหร่ครับ

ผมเข้าใจว่า...ท่านจขกท.อยากรู้ว่าถ่าย raw กับ jpeg ที่ setting ตอนถ่ายแบบเดียวกัน แล้วเอามาลงในคอมฯ ดูว่ามันต่างกันยังไง...หรือเปล่าครับ...ถ้าใช่คำหมายนี้ ภาพที่เอามาดูใน DPP raw จะมีความคมชัดกว่า jpeg ครับ(โดยที่ยังไม่ปรับแต่งเปลี่ยน setting ใดๆนะครับ)

แต่ถ้าถามว่าถ่ายเป็น raw ดีกว่า jpeg ยังไง..ดีกว่าในแง่ของการเอามาปรับแต่งทีหลังให้ได้ภาพตามที่เราต้องการครับ เช่นการปรับ WB, ปรับความคม, picture style, ปรับ exposure, ฯลฯ ครับ ผมว่าลองถ่าย raw ซิครับ จะติดใจ ข้อเสียมีเล็กน้อยคือเสียเวลามาปรับในคอมฯ (ซึ่งเล็กน้อยมากเมื่อเทียบกับภาพที่ถูกใจมากขึ้น) และเปลืองเมมมากขึ้น แค่นั้นเองครับ

สุดท้ายครับท่าน จขกท. ลองเองเลยครับมีกล้องอยู่กับตัว ถ่ายแล้วก็เอามาลงดูเองเลยครับ ไม่ยากไม่ใช่หรือครับ

จากคำถาม ผมหมายถึง ความคมชัดของรุปครับ

เช่นถ่ายสาวน้อยคนนึง
    Jpeg สีสวยจัง
    Raw โอ้ววว ชัดสุดยอดเหนรูขุมขน ทุกอนูบนหน้า feelที่อยากรู้คือ มันจะประมานนี้รึ้เปล่า์์??

ปล.WB DPP คือไรครับ??
    www.facebook.com/th.skywedding

Thanks
    2,617

Quote Originally Posted by skywedding View Post
    จากคำถาม ผมหมายถึง ความคมชัดของรุปครับ

เช่นถ่ายสาวน้อยคนนึง
    Jpeg สีสวยจัง
    Raw โอ้ววว ชัดสุดยอดเหนรูขุมขน ทุกอนูบนหน้า feelที่อยากรู้คือ มันจะประมานนี้รึ้เปล่า์์??

ปล.WB DPP คือไรครับ??
    แสดงว่ามือใหม่จริงๆครับ ลองหาความรู้ดูครับ Raw มันไม่ชัดขนาดนั้นหรอกครับ เพียงแต่ทำให้เรามาแก้ไขภาพได้ทีหลังครับ

WB=white balance=สมดุลแสงขาว...เรื่องยาวววววว
    DPP ก็โปรมแกรมที่มากับตอนซื้อกล้องไง DPP=digital photo professional

Thanks
    47

ศึกษากล้องด้วยครับ กับกล้องบางตัว ช่วงสีของ JPEG กับ RAW มันต่าง bit กัน

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

ใครมีภาพตัวอย่างบ้าง
    ว๋๋่ากันในแง่เทคนิค JPEG และ RAW ไม่ใช่ภาพ
    แต่เป็นชุดข้อมูลที่รวมกันแล้วทำให้เห็นเป็นรูปภาพครับ

ชุดข้อมูลของ JPEG นั้น 1 Pixel จะสามารถแสดงสีได้ (Red)256 x (Green)256 x (Blue)256 ค่าสี

ตัวเลข 256 นี้มาจาก 2 ยกกำลัง 8
    2 ในที่นี้ คือตัวเลขฐานสอง ยกกำลัง 8 เท่ากับ 256
    8 ในที่นี้ คือจำนวน "บิท"

ส่วน RAW ก็ขึ้นอยู่กับว่ากล้องจะมีให้สูงสุดกี่บิท

เช่นกล้องรุ่นใหม่ๆ มีถึง 14 บิท 1 Pixel จะสามารถแสดงสีได้ (Red)16,384 x (Green)16,384 x (Blue)16,384 ค่าสี

ซึ่งก็หมายถึง 2 ยกกำลัง 14 นั่นเอง

ข้อมูลมากๆดีอย่างไร?

ดีเพราะเก็บความสว่างในช่วงที่กว้างขวางมากๆได้ครบ
    และความสว่างนี้เอง ที่ทำให้การไล่สี (ซึ่งเป็นผลจากการสะท้อนแสงสว่าง)
    มีความละเอียดสูง แสดงความเปรียบต่างระว่าง Pixel ได้ชัดเจน
    ทั้งในรูปแบบของความต่อเนื่อง และในรูปแบบของความเด็ดขาด

จึงมักได้ยินว่า RAW ให้ภาพที่คมชัดและมีรายละเอียดสูงกว่า JPEG

แต่ RAW นั้นก็อุปมาได้กับไก่สดหนึ่งตัวที่ยังไม่ได้ผ่านการปรุงเป็นอาหาร
    ผู้ใช้จะต้องมีความรู้ ความเข้าใจในการปรุงในระดับหนึ่ง
    ผลของมันจึงจะเห็นความแตกต่างอย่างเหนือชั้นเมื่อเทียบกับ JPEG

ซึ่งในที่นี้ JPEG ก็ไม่ต่างจากไก่ต้ม ไก่ทอด ไก่ฯลฯ ที่ปรุงรสชาดมาให้เสร็จแล้ว
    และการแก้ไข เปลี่ยนแปลง หรือปรับปรุงภายหลัง
    จึงเป็นไปได้ยากกว่า และไม่สามารถเปลี่ยนแปลงชนิดได้หลากหลาย
    แต่ในการใช้งานจริง ก็ต้องเลือกเอาเองว่าจะใเลือกทางใด
    กับสถานการณ์ใด เพื่อให้เกิดความเหมาะสมเป็นที่ตั้ง

ภาพตัวอย่าง ... ไม่ใช่ไม่มีนะครับ
    แต่ไม่ให้ชม ... อยากให้ไปลองศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองต่อ
    และเลือกทางที่เหมาะสมแก่ตนเอง

หวังว่าคงได้ประเด็นบ้าง ตามสมควรนะครับ
    แพรวแสง-พรายตา

18. The Following 9 Users Say Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

Aekshow (29th September 2010), AHA_AHA (23rd September 2010), Akatation (25th September 2010), B@NK (23rd September 2010), burapha25 (25th September 2010), dac (23rd September 2010), note1310 (24th September 2010), toastbest (26th September 2010), คุณปาปา (25th September 2010)

Thanks
    574

ถ้าไม่มีปัญหาอะไร jpg ดีกว่า raw ทุกอย่าง

แต่ถ้ามีปัญหา ต่อให้แค่"นิดเดียว" ที่ต้องการการแก้ไข
    ภาพที่ถูกแก้ไขแล้ว คุณภาพจะแย่ลง โดยไม่มีทางเลี่ยง

ยิ่งเรียกภาพที่แก้ไขแล้ว เก็บลงคอมพ์แล้ว ขึ้นมาแก้ไขซ้ำ
    ทำแค่ 3-4 หน ภาพก็จะแทบดูไม่ได้

ในขณะที่่ raw เรียกมาแก้ไขเพิ่มเติมซ้ำ กี่สิบหนก็ได้ ไม่มีปัญหา
    เพราะตอนเซฟ มันไม่ได้เซฟเป็น raw แต่เป็น jpg, bmp หรือ TIFF ได้ทั้งนั้น

รูปไหนที่ต้องแก้ไขบ่อยๆ ผมใช้ raw convertor ของค่าย ทำการปรับแต่ง และแก้ไขพื้นฐานๆก่อน (อย่างเช่นปรับชดเชยแสง, ปรับแกมม่า ฯลฯ) ก่อนเซฟเป็น TIFF ซึ่งภาพจะไม่มีเพี้ยนจากกระบวนการเก็บ ไม่ว่าจะเซฟลงไปกี่หน และดึงมาแก้ไขกี่หน

20. The Following User Says Thank You to คุณปาปา For This Useful Post:

dac (25th September 2010)

Thanks
    10,709

Quote Originally Posted by คุณปาปา View Post
    ถ้าไม่มีปัญหาอะไร jpg ดีกว่า raw ทุกอย่าง

แต่ถ้ามีปัญหา ต่อให้แค่"นิดเดียว" ที่ต้องการการแก้ไข
    ภาพที่ถูกแก้ไขแล้ว คุณภาพจะแย่ลง โดยไม่มีทางเลี่ยง

ยิ่งเรียกภาพที่แก้ไขแล้ว เก็บลงคอมพ์แล้ว ขึ้นมาแก้ไขซ้ำ
    ทำแค่ 3-4 หน ภาพก็จะแทบดูไม่ได้

ในขณะที่่ raw เรียกมาแก้ไขเพิ่มเติมซ้ำ กี่สิบหนก็ได้ ไม่มีปัญหา
    เพราะตอนเซฟ มันไม่ได้เซฟเป็น raw แต่เป็น jpg, bmp หรือ TIFF ได้ทั้งนั้น

รูปไหนที่ต้องแก้ไขบ่อยๆ ผมใช้ raw convertor ของค่าย ทำการปรับแต่ง และแก้ไขพื้นฐานๆก่อน (อย่างเช่นปรับชดเชยแสง, ปรับแกมม่า ฯลฯ) ก่อนเซฟเป็น TIFF ซึ่งภาพจะไม่มีเพี้ยนจากกระบวนการเก็บ ไม่ว่าจะเซฟลงไปกี่หน และดึงมาแก้ไขกี่หน

ต้องลองมั่งแล้ว

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks