Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 31 to 45 of 48

Thread: ส่งงาน Macro ครับ By Palajin

@ Corner of My Life
    Thanks
    625

#4 ... จะตกแล้ว ... แล้วก็ได้เห็นว่าจินเป็นคนที่เก็บเกี่ยวความรู้ไปใช้พัฒนาฝีมือได้มากจริงๆ ครับ ... การเลือกฉากหลังเพื่อให้แบบเด่นขึ้นมา การวาง composition ก็ดี ... ที่เหลือ ก็แค่ ซ้อมๆๆๆๆ แล้วก็ซ้อมครับ รับรอง ฝีมือดีวันดีคืนแน่นอนครับ
    [... On Oberon's way ...] [Facebook] [Twitter] [Instagram] [My Game : Tap Zombies]

2. The Following 2 Users Say Thank You to oberon For This Useful Post:

Palajin (21st September 2010), แพรวแสง (22nd September 2010)

Thanks
    1,685

Thumbs up

เข้ามาดูใหม่...
    อุ๊ย !!! ภาพแรกตกใจหมด
    ชอบหลายภาพเลยครับ
    ทริปหน้าคงได้ไปถ่ายรูปกันนะครับ

4. The Following User Says Thank You to modern_d For This Useful Post:

Palajin (21st September 2010)

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

Talking

Quote Originally Posted by Peepo_J View Post
    รอภาพใหญ่ด้วยค่า
    (เอากระดาษม้วนตีโต๊ะ เอาภาพใหญ่ๆ 555+)
    ชอบภาพจะตกแล้วว ค่า
    รูปใหญ่มาแล้วคร้าบ

Quote Originally Posted by zzroakezz View Post
    มานั่งคอยดูรูปใหญ่ ๆ ด้วยคนอ่ะ ชอบรูป 1 max ตอนโชว์ขึ้นpresentation นี่ ทุกคนต้องร้อง หูๆๆๆๆๆๆๆ
    ผมยังตกใจเลย จำได้ครับตอนร้องหูวๆๆๆ กันเพราะพี่ kaitom เค้า zoom 100% เข้าไปที่ตาแล้ว Focus มันลงตาพอดีมันเลยชัดแจ๋ว ร้องกันซะผมตกใจเลย
    ตอนนั่งดูๆรูปแต่ละคนสวยๆทั้งนั้นเลย ถึงรูปผมจะสู้เค้าได้มั้ยน้อ อิอิ

Quote Originally Posted by yumpladuk View Post
    1 3 4 6
    ภาพ 1 นี่เห็นหลังกล้องแล้วชอบมากเลยเหมือนมันโผล่มาหลอน -__- ชอบ
    3 นี่ชอบใยมันมากเลยอ่ะ สวย
    4 ชอบเป็นการส่วนตัว หอยมันช้าผมชอบ เหมือนจะถ่ายง่ายแต่ยากนะ T_T
    6 กับ 5 นี่ชอบเหมือนกันมันภาพต่อเนื่อง มันดูมีความเคลื่อนไหวดีไม่นิ่ง อิอิ ว่าแต่ราดน้ำไปกี่ครั้ง เห็ดพังรึเปล่าเนี่ย ๕๕

จับคู่ได้พักกับน้องเขาแชร์กันได้เยอะ คุยกันสบายๆ ไว้ทริปหน้ามีโอกาสได้ไปถ่ายด้วยกันอีกโอเคเลยครับ
    เป็นโชคดีของผมมากครับที่ได้พักห้องเดียวกับพี่ ได้ดูรูปหลังกล้องพี่แล้วสวยๆทั้งนั้นเลย โอกาสหน้าเจอกันใหม่ครับพี่ ผมต้องฝึกวิทยายุทธ์ไปสู้พี่ให้ได้แล้ว 555

Quote Originally Posted by oberon View Post
    #4 ... จะตกแล้ว ... แล้วก็ได้เห็นว่าจินเป็นคนที่เก็บเกี่ยวความรู้ไปใช้พัฒนาฝีมือได้มากจริงๆ ครับ ... การเลือกฉากหลังเพื่อให้แบบเด่นขึ้นมา การวาง composition ก็ดี ... ที่เหลือ ก็แค่ ซ้อมๆๆๆๆ แล้วก็ซ้อมครับ รับรอง ฝีมือดีวันดีคืนแน่นอนครับ
    ขอบคุณครับพี่อ๊อบ ทุกอย่างที่ผมได้มาก็ได้จาก ThaiD นี่แหล่ะครับ หลายๆอย่างผมก็พยายามเก็บเกี่ยวเอา การไป Trip แบบนี้มันได้หลายๆอย่างมากกว่าการไปถ่ายคนเดียวเยอะเลย ได้ทั้งเพื่อน พี่ น้อง ที่คุยกันถูกคอเพราะชอบในเรื่องเดียวกัน ได้แชร์ประสบการณ์ ได้วิเคราะห์วิจารณ์ภาพของตัวเองแล้วก็คนอื่น ได้พัฒนาตัวเอง รู้ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ แบ่งปันสิ่งที่เรารู้ให้คนที่ยังไม่รู้ Trip แบบนี้สนุกมากๆครับ อยากให้ ThaiD จัดแบบนี้อีกบ่อยๆครับ

Quote Originally Posted by modern_d View Post
    เข้ามาดูใหม่...
    อุ๊ย !!! ภาพแรกตกใจหมด
    ชอบหลายภาพเลยครับ
    ทริปหน้าคงได้ไปถ่ายรูปกันนะครับ
    ถ้ามี Trip หน้าเดี๋ยวรีบโทรหาเลยครับ ถ้าพี่เจอก่อนผมโทรบอกผมด้วยนะครับ
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

Thanks
    17,535

รอดูรูปใหญ่ แล้วรูปใหญ่ก็มา
    ได้ภาพสวยเยอะเลยครับ ผมกับจินถ่ายรูปอยู่ใกล้กันตลอดทั้งทริป ได้พูดคุย แซวกันตามประสาคนใช้กล้องคนละยี่ห้อ สนุกดีครับ ทริปที่แล้วก็อยู่กลุ่มเดียวกันแต่แทบจะไม่ได้คุยกัน แตทริปนี้คุยกันมากขึ้น แบ่งมุม ผลัดกันถ่าย
    ชอบเป็นพิเศษหลายใบเลยน๊ะครับ ภาพตาม Thanks น๊ะครับ
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

7. The Following User Says Thank You to Couleurs For This Useful Post:

Palajin (21st September 2010)

Thanks
    345

สวยครับน้องจิน
    1 อันนี้ อึ้งตั้งกะในห้องแล้วครับ น่าจะเป็นตั๊กกะแตนที่เท่ห์ที่สุดในทริปนี้แล้วครับ (ดูท่าเดินมันดิ อหังการมั่กๆ)
    2 อันนี้ ดูแล้วคิดถึง ไอ้มดเขียว V3 ทุกทีสิน่า
    3 เอ ใยแมงมุมตัวนี้ มันเส้นใหญ่กว่าของพี่ปะเนี่ยะ ไมมันชัดซะขนาดนั้นอ่ะ
    ตกหล่น 4 ได้ไงนิ รูปโดนๆผมเลย ดูทีไร ลุ้นทุกที จาหล่นไม๊น๊า
    ปล. ว่าแต่คืนนั้นได้นอนไหมครับ เห็นพี่ดุกฟูซัดเอ็มร้อยก่อนนอน นอนด้วยกันนิ อิอิ
    Last edited by aimodx; 22nd September 2010 at 01:24.

9. The Following User Says Thank You to aimodx For This Useful Post:

Palajin (22nd September 2010)

Thanks
    0

รูปที่ 6 สุดยอดเลยค่ะ

11. The Following User Says Thank You to cho's time For This Useful Post:

Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

Talking

Quote Originally Posted by Couleurs View Post
    รอดูรูปใหญ่ แล้วรูปใหญ่ก็มา
    ได้ภาพสวยเยอะเลยครับ ผมกับจินถ่ายรูปอยู่ใกล้กันตลอดทั้งทริป ได้พูดคุย แซวกันตามประสาคนใช้กล้องคนละยี่ห้อ สนุกดีครับ ทริปที่แล้วก็อยู่กลุ่มเดียวกันแต่แทบจะไม่ได้คุยกัน แตทริปนี้คุยกันมากขึ้น แบ่งมุม ผลัดกันถ่าย
    ชอบเป็นพิเศษหลายใบเลยน๊ะครับ ภาพตาม Thanks น๊ะครับ
    พี่ก็ถ่ายสวยเยอะเลยครับ สนุกสนานครับ เราต่างค่ายแต่ไม่แตกแยก แซวกันขำๆคร้าบ ฮ่าๆๆๆ

Quote Originally Posted by aimodx View Post
    สวยครับน้องจิน
    1 อันนี้ อึ้งตั้งกะในห้องแล้วครับ น่าจะเป็นตั๊กกะแตนที่เท่ห์ที่สุดในทริปนี้แล้วครับ (ดูท่าเดินมันดิ อหังการมั่กๆ)
    2 อันนี้ ดูแล้วคิดถึง ไอ้มดเขียว V3 ทุกทีสิน่า
    3 เอ ใยแมงมุมตัวนี้ มันเส้นใหญ่กว่าของพี่ปะเนี่ยะ ไมมันชัดซะขนาดนั้นอ่ะ
    ตกหล่น 4 ได้ไงนิ รูปโดนๆผมเลย ดูทีไร ลุ้นทุกที จาหล่นไม๊น๊า
    ปล. ว่าแต่คืนนั้นได้นอนไหมครับ เห็นพี่ดุกฟูซัดเอ็มร้อยก่อนนอน นอนด้วยกันนิ อิอิ
    ใยแมงมุม เห็นชัดเพราะยิง Flash เฉียงจากซ้ายบนขนานกับใยลงมาน่ะครับ ลองยิงมุมอื่นแล้วมองไม่เห็นใยเหมือนกันครับ
    จะหล่นเนี่ย ถ่ายหลายทีมาก เพราะมันหันซ้ายทีขวาที รอมันอยู่ตรงกลางแล้วก็ยิงครับ เลยออกเบลอๆไปนิดครับ
    พี่นกบอกให้ผมรีบนอนก่อนครับ เค้าบอกเดี๋ยวรถไฟจะมา ฮ่าๆๆ ผมเป็นคนหลับเร็วและหลับสนิทตลอดคืนครับผม ไม่มีปัญหา

Quote Originally Posted by cho's time View Post
    รูปที่ 6 สุดยอดเลยค่ะ
    ขอบคุณมากครับ
    Last edited by Palajin; 22nd September 2010 at 09:55.
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

มาโครนี่เข้าทางกว่าถ่ายสาวๆนะครับจิน (ฮา)

จัดองค์ประกอบ วาง Space เก็บ Action ได้โดดเด่นทีเดียว

ที่พัฒนาขึ้นอย่างชัดเจน คือ ... แนวความคิดก่อนถ่าย เป็นสิ่งที่ทำให้ภาพชุดนี้ค่อนข้างน่าประทับใจ

นั่นเพราะ, การเข้าใจว่าต้องการได้ภาพอย่างไร ด้วยวิธีการไหน เทคนิคใดเป็นพื้นฐาน จะทำให้เกิดการพัมนาต่อยอดจากข้อผิดพลาดเล็กๆน้อยๆได้ชัดเจนกว่า "ความบังเอิญ"

คราวหน้า เชื่อว่าจะเห็นการคุม DOF ที่แม่นยำขึ้นนะครับ
    แพรวแสง-พรายตา

14. The Following User Says Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

Thanks
    2,390

Talking

Quote Originally Posted by แพรวแสง View Post
    มาโครนี่เข้าทางกว่าถ่ายสาวๆนะครับจิน (ฮา)

จัดองค์ประกอบ วาง Space เก็บ Action ได้โดดเด่นทีเดียว

ที่พัฒนาขึ้นอย่างชัดเจน คือ ... แนวความคิดก่อนถ่าย เป็นสิ่งที่ทำให้ภาพชุดนี้ค่อนข้างน่าประทับใจ

นั่นเพราะ, การเข้าใจว่าต้องการได้ภาพอย่างไร ด้วยวิธีการไหน เทคนิคใดเป็นพื้นฐาน จะทำให้เกิดการพัมนาต่อยอดจากข้อผิดพลาดเล็กๆน้อยๆได้ชัดเจนกว่า "ความบังเอิญ"

คราวหน้า เชื่อว่าจะเห็นการคุม DOF ที่แม่นยำขึ้นนะครับ
    ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับพี่ สงสัยจะต้อง พาสาวเข้าป่า ถ่ายมาโครตาสาว อิอิ

Thanks
    2,390

Talking

เห็นพี่นก yumpladuk เอาก๊อก 2 มาลงแล้ว รื้อๆรูปที่พอจะดูได้มาเป็นก๊อก 2 มั่งดีกว่า อิอิ
    รูปแรกนี่ผมว่าไม่ค่อยสวย แต่อยากให้เห็นว่าตัวมนุษย์ต่างดาวรูปแรก ตัวมันเป็นแบบนี้ครับ
    Attached Images Attached Images  

17. The Following User Says Thank You to Palajin For This Useful Post:

KermitWood (23rd September 2010)

Thanks
    2,390

Talking

ท่านี้เหมือนท่าบังคับเลยนะครับเนี่ย
    "ตั๊กแตกจ๊ะเอ๋"
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by Palajin; 23rd September 2010 at 00:29.

19. The Following User Says Thank You to Palajin For This Useful Post:

KermitWood (23rd September 2010)

Thanks
    2,390

Talking

2 รูปสุดท้ายถ่ายเล่นๆครับ
    ตื่นมาตอนเช้า กำลังจะเดินกลับและ แสงลงหลังรถพอดี มีน้ำค้างเกาะ เอาซะหน่อย

หมดแล้วครับ ก๊อก 2
    รอบหน้าพบกับ เบื้องหลังชาวบ้านครับ อิอิ

21. The Following User Says Thank You to Palajin For This Useful Post:

Thanks
    217

โห พอใหญ่ปุ๊ป อารมณ์เปลี่ยนเลยแมงมุมโดนมาก เห็ดภาพใหญ่นี่สวยกว่าเล็กมากเลยนะ ภาพแรกยังน่าตื่นตา เหมือนเดิม โหหยดน้ำหลังรถยังมีแอบวิ้ง ๕
    พี่เค้นมาจนหมดก๊อกแล้ว มีแค่นี้นอกนั้นดูไม่ได้

23. The Following User Says Thank You to yumpladuk For This Useful Post:

Palajin (23rd September 2010)

Thanks
    2,390

Talking

Quote Originally Posted by yumpladuk View Post
    โห พอใหญ่ปุ๊ป อารมณ์เปลี่ยนเลยแมงมุมโดนมาก เห็ดภาพใหญ่นี่สวยกว่าเล็กมากเลยนะ ภาพแรกยังน่าตื่นตา เหมือนเดิม
    พี่เค้นมาจนหมดก๊อกแล้ว มีแค่นี้นอกนั้นดูไม่ได้
    แหมของพี่ก็สวยๆทั้งนั้นอ่ะครับ ผมอ่ะกลัวภาพใหญ่ เดี๋ยวจะเห็นว่า "มันไม่ชัด" 555

Thanks
    943

jin เอาอีก post เยอะๆ พี่ว่า jin ถ่ายรูปสวยนะดูมีเรื่องราวในตัวเลยอ่ะ อยากจะ thank สักภาพละ 20 รอบจริงๆ
    KermiTWood

26. The Following User Says Thank You to KermitWood For This Useful Post:

Palajin (23rd September 2010)

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast