Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 6 FirstFirst 123456 LastLast
Results 31 to 45 of 81

Thread: มีใครเคยเปลี่ยนจาก DSLR มาใช้ M8,M9 บ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

bangbon district
    Thanks
    1,729

Quote Originally Posted by จอมมารพุงโต View Post
    กล้องอะไรก็ถ่ายได้ครับ
    add นิดหน่อย

จริง ๆ ผมไม่ค่อยอยากจะเชียร์อะไรแล้ว อย่างแรกคือ ผมก็ไม่ใช่พี่ พี่ก็ไม่ใช่ผม

แต่ที่แน่ ๆ คือ กล้องสองประเภทนี้ การใช้งาน มันแตกต่างกันครับ

ฟังหู ก็ไว้หู อ่านไว้ ก็นึกตามก็ได้ครับ อยากรู้ว่าดียังไง แนะนำได้ง่าย ๆ ก็ไปหามาใช้ซะตัวนึง ใช้ ๆ ๆ ๆ ๆ จนรู้ว่า D700 ดีกว่า M8 ยังไง และ M8 ดีกว่า D700 ยังไง

nobody perfect ครับ

เท่าที่ผมอ่าน ๆ ดู ก็อยากให้พี่ berd ได้ลองซะหน่อยก็ไม่เลวครับ ก่อนที่จะตัดสินว่ามันดีหรือไม่ได้ อย่างน้อย ก็ให้มันมาจากความเห็นของตัวเองดีที่สุดครับ

กล้องอะไรก็ถ่ายได้ จริง ๆ นะครับ ไม่ต้องว่าจะต้อง RF หรือ DSLR

ผมเลือกอันที่ผมพอใจจะใช้มัน และก็ไม่จำกัดว่าจะต้อง RF หรือ DSLR

และก็ไม่สนใจแล้วว่ามันคือกล้องอะไร ขอให้ชัตเตอร์มันตรง กล้องทำงานแม่นยำ วัดแสงตรง ไม่เพี้ยน โฟกัสตรง ไม่เบี้ยว ใช้แล้วพอใจ โอเค จบล่ะ

2. The Following 12 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

BirD_DuMDuM (15th September 2010), BomKung (2nd October 2010), cameraChow (15th September 2010), dac (15th September 2010), hepjam (15th September 2010), Hikaru (20th September 2010), hongyak (16th September 2010), klapro (31st March 2011), nikkorman (16th September 2010), St.Mann (18th September 2010), starsheep (19th January 2011), supachai_p (18th September 2010)

Thanks
    779

Quote Originally Posted by phenix View Post
    ทำไมไม่ลองหา เลนส์ R มาลองดูก่อนครับแล้วใช้ Adaptor แล้วจะได้รู้ว่าของเขาดีจริงๆ ผมเริ่มจาก 50mm f2 แค่นั้นแหละ งานเข้าเต็มๆ ตอนนี้ใช้ R9 + DMR อยู่ บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด ความคมนี้บาดใจ ตอนนี้ แอบเหล่ S2 อยู่
    เพราะ R ไม่ใช่ M ครับ เอิ๊กๆๆ ... และ RF ไม่ใช่ SLR ... มันจึงไม่เกี่ยวกับเลนส์เท่าไหร่
    เลนส์ให้ผลลัพธ์ แต่กล้องให้ความรู้สึกตอนใช้ครับ มือหมุนผ่านเลนส์ R ก็จริง แต่วิธีการมองโลกผ่าน RF ไม่เหมือน SLR ครับ

อย่างที่หลายๆท่านบอก ... ถ้าถูกใจอะไร ก็ใช้แบบนั้นไปเถอะครับ
    กล้องที่ดีและใช่สำหรับคนอื่น อาจจะไม่ใช่กล้องที่ดี ที่ใช่ ที่ถูกใจเราเสมอไปครับ

Thanks
    2,099

ผมว่าคนเรามีหลากหลายอารมณ์ครับ
    หากงบไม่ใช่ปัญหา ก็เล่นอย่างที่ใจอยากเล่น
    จะได้รู้ว่า RF และ SLR ไม่เหมือนกันครับ คนละอารมณ์กัน

Thanks
    10

Quote Originally Posted by eieio View Post
    จะบอกว่า ถ้าคุณคิดจะเล่นleica mล่ะก็ x1ไม่ใช่ทางที่คุณควรจะเลือกนัก

เพราะอะไรเหรอครับ เพราะมันเป็นกล้องautofocusน่ะสิ คุณจะไม่ได้อารมณ์ของrangefinderแต่อย่างใด
    เห็นด้วย 100% ครับว่าถ้าจะไปถอย X1 มาลอง เก็บเงินไว้ซื้อ M Lens เจ๋งๆดีกว่าครับ งบ X1 นี่หาเลนส์ Summilux ได้แล้ว

ทีนี้กลับมาเรื่องที่เจ้าของกระทู้ถามไว้ ขอตอบจากประสบการณ์เลยนะครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้ Digital (Nikon) มาหลายปี ถ่ายไป ถ่ายมายังไงก็ไม่ค่อยถูกใจกับรูป ไม่เหมือนตอนถ่ายฟิล์ม หรือสไลด์ มาช่วงหลังๆ รู้สึกว่าไม่ค่อยได้แบกกล้องไปไหนเลย เพราะมันหนักมาก สุดท้ายตอนนี้มี D700 ทีแทบจะไม่ได้ใช้ เพราะมันหนักเหลือเกิน เลยตัดใจขายสมบัติสะสมไปหลายชิ้น เพื่อมาเล่น Rangefinder

ก่อนผมตัดสินใจ ก็หาข้อมูลอ่านอยู่นานเหมือนกัน พอดูรวมๆแล้ว ผมคิดว่าข้อจำกัดของ RF นั้น ผมสามารถรับได้ เพราะข้อดีของมันมีมากเหลือเกิน สรุปให้คร่าวๆนะครับ

ข้อดีของ RF
    - กล้องมีขนาดเล็ก พกพาสะดวก มีโอกาสได้ถ่ายรูปในสถานที่หรือโอกาสต่างๆได้มากกว่า
    - กล้องและอุปกรณ์จะไม่ค่อยทำให้คนที่ถูกถ่ายรูปนั้น ประหม่า หรือเกร็ง จะได้รูปที่ออกเป็นธรรมชาติกว่าใช้ DSLR ใหญ่ๆถ่าย
    - M-Lens ให้มิติ และแสงที่มีเอกลักษณ์ในตัว แต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกัน
    - RF สามารถโฟกัสในที่แสงน้อยได้แม่นยำกว่า (ถ้าสายตาคุณปกตินะครับ) ไม่มีแสงช่วยโฟกัสมากวนตา
    - M-Lens ส่วนใหญ่มีขนาดเล็ก มีระยะหมุนโฟกัสที่ไม่ยาวมาก สามารถโฟกัสได้เร็ว แต่ต้องฝึกฝนหน่อย
    - Viewfinder ของ RF นั้นมี frame line บอก และสามารถให้เรามองเห็นรายละเอียดอื่นๆนอกกรอบได้ในขณะรอกดชัตเตอร์
    - ไม่มีกระจกมาทำให้เสียงดัง หรือบัง viewfinder ตอนกดชัตเตอร์ สามารถมองภาพได้ต่อเนื่อง

ข้อจำกัดของ RF
    - เลนส์เป็นเลนส์ prime ทั้งหมด ไม่ซูม บางคนจะเห็นว่าเป็นข้อจำกัด แต่ถ้าคุ้นเคยแล้ว จะไม่เป็นปัญหามากนัก
    - Manual focus ต้องใช้เวลาเรียนรู้ และบางครั้งต้อง pre-focus ไว้ก่อนที่จะยกกล้องขึ้นมาถ่าย นั่นหมายความว่าคุณต้องมองเห็นภาพก่อนที่จะยกกล้องขึ้นมาแล้ว ตรงนี้อาจจะเปลี่ยนแนวคิดของการถ่ายรูป ขึ้นอยู่กับว่าตอนนี้คุณถ่ายรูปแบบยกกล้องมาส่องหารูป หรือว่าเห็นรูปก่อนอยู่แล้ว
    - จาก Manual focus นี้ การโฟกัสต่อเนื่องถ่ายภาพเคลื่อนไหวจะทำได้ยาก (ทำได้บ้าง แต่อาจจะไม่ดีเท่า DSLR)
    - ระบบวัดแสงจะโบราณหน่อย ส่วนใหญ่จะเป็น center-weight ไม่ได้มีวงจรซับซ้อนวัดแสง 3 มิติเหมือน DSLR ใหม่ๆ
    - ราคาสูงทั้งกล้อง และเลนส์ แต่เลนส์พอมีตัวเลือกอื่นบ้าง เช่น Voigtlander หรือ Zeiss ZM
    - ไม่มีแฟลชในตัว (แล้วแต่คนมองนะครับ เพราะผมเองไม่ค่อยใช้อยู่แล้วเลยไม่เดือดร้อน)
    - sensor ยังไม่มีวงจรไล่ฝุ่น จะเปลี่ยนเลนส์นอกสถานที่ต้องระวังมากๆ

ข้อดีของ DSLR
    - เร็วไปหมด ทั้ง AF และถ่ายภาพต่อเนื่อง ภาพเคลื่อนไหว
    - ทำได้หลายอย่าง เช่น ถ่ายหนังก็ได้แล้ว (ถ้าชอบ)
    - ราคาถูกกว่า RF ลูกเล่นเยอะ ทำเทคนิคในกล้องได้มากมาย
    - มีเลนส์ให้เลือกมากมายหลายแบบ หลายระยะ หลายราคา
    - เวลาเฟรมรูป เห็นยังไง ได้อย่างนั้น
    - ส่วนใหญ่มีวงจรไล่ฝุ่นจาก sensor แล้ว

ข้อจำกัด
    - ขนาดใหญ่ พกพาลำบาก อาจทำให้ใช้งานได้น้อยลง
    - จากขนาดที่ใหญ่ทั้งกล้อง และเลนส์ บางครั้งคนที่ถูกถ่ายรูปก็จะเกร็งๆ ดูเป็นธรรมชาติน้อยลงได้เหมือนกัน
    - เสียงดังเวลาถ่าย เพราะกระจกที่ต้องกระดกขึ้นลงทุกเฟรม
    - เลนส์ส่วนใหญ่ให้มิติภาพน้อย เลนส์ดีๆ ก็ขนาดใหญ่(มาก) และราคาสูงพอควร

นี่คร่าวๆนะครับ นึกออกเท่านี้ เสริมได้ครับ

ผมดูๆแล้วเลยตัดสินใจมาเล่น RF เพราะดูรวมๆแล้วมันเข้ากับตัวผมได้ดีกว่า DSLR ทั้งๆที่จริงๆไม่คุ้นกับ manual focus เท่าไหร่ ลองไปอ่านใน blog ผมดูก็ได้ครับ หน้าต้นๆ ผมเอาเลนส์มาลองกับ M4/3 ก่อน ง่ายๆคือว่าถ้าคุณจะมาเล่น RF ต้องเรียนรู้กับมันซักระยะหนึ่งก่อน อย่าคิดว่าเอามาแล้ว จะถ่ายได้ดีทันทีทันใด ลักษณะกล้องมันไม่เหมือนกัน การใช้งานต่างกัน ถ้าเรียนรู้อยู่กับมันได้แล้ว ผมเชื่อว่าคุณน่าจะชอบการถ่ายรูปขึ้นมาอีกพอควร

ตอนนี้ D700 ผมไม่ได้หยิบมาใช้แล้วครับ เลนส์ก็ขายไปเกือบหมด ไม่เสียดายเลยแม้แต่น้อย ถ้าคิดแล้ว ผมใช้ M9 ผมคุ้มกว่า D700 แล้วครับ เพราะหยิบออกมาถ่ายมากกว่า บ่อยกว่า ถึงจะถ่ายไปไม่กี่รูป แต่รูปที่ดี ที่่ผมชอบ มีมากกว่ารูปที่ได้จาก D700 นั้นมากอยู่

ลองไปดูรูปใน blog ผมได้ ยินดีรับฟังคำติชมนะครับ
    --
    mym9.blogspot.com
    --

6. The Following 5 Users Say Thank You to rennsport For This Useful Post:

berd (16th September 2010), hongyak (17th September 2010), klapro (31st March 2011), mik (25th September 2010), nokkiwi (17th September 2010)

Thanks
    56

Quote Originally Posted by จอมมารพุงโต View Post
    add นิดหน่อย

จริง ๆ ผมไม่ค่อยอยากจะเชียร์อะไรแล้ว อย่างแรกคือ ผมก็ไม่ใช่พี่ พี่ก็ไม่ใช่ผม

แต่ที่แน่ ๆ คือ กล้องสองประเภทนี้ การใช้งาน มันแตกต่างกันครับ

ฟังหู ก็ไว้หู อ่านไว้ ก็นึกตามก็ได้ครับ อยากรู้ว่าดียังไง แนะนำได้ง่าย ๆ ก็ไปหามาใช้ซะตัวนึง ใช้ ๆ ๆ ๆ ๆ จนรู้ว่า D700 ดีกว่า M8 ยังไง และ M8 ดีกว่า D700 ยังไง

nobody perfect ครับ

เท่าที่ผมอ่าน ๆ ดู ก็อยากให้พี่ berd ได้ลองซะหน่อยก็ไม่เลวครับ ก่อนที่จะตัดสินว่ามันดีหรือไม่ได้ อย่างน้อย ก็ให้มันมาจากความเห็นของตัวเองดีที่สุดครับ

กล้องอะไรก็ถ่ายได้ จริง ๆ นะครับ ไม่ต้องว่าจะต้อง RF หรือ DSLR

ผมเลือกอันที่ผมพอใจจะใช้มัน และก็ไม่จำกัดว่าจะต้อง RF หรือ DSLR

และก็ไม่สนใจแล้วว่ามันคือกล้องอะไร ขอให้ชัตเตอร์มันตรง กล้องทำงานแม่นยำ วัดแสงตรง ไม่เพี้ยน โฟกัสตรง ไม่เบี้ยว ใช้แล้วพอใจ โอเค จบล่ะ
    อ่านมาแล้ว หลายคนอาจจะเข้าใจผมผิดไปนะครับ ใจจริงแล้วก็อยากมีทั้ง DSLR และ RF เลยครับ แต่ติดที่มันต้องใช้งบมาก ผบทบ ไม่อนุมัตินะครับ ก็คงเลือกได้อย่างนึง ซึ่ง D700 เนี่ยก็ใช้มาได้สามสี่เดือนแล้วครับ ก่อนหน้านี้ก็ใช้ D80 มาสามปีได้ ก็อยู่กับ DSLR มานานพอควรแล้วครับ ก็รู้ข้อดีข้อเสียของมันครับ ส่วน RF นั้น ก็ลองมาบ้างแต่ไม่ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ ก็เลยอยากหามาลองดู ที่เข้ามาถามก็เพราะ อยากรู้ว่าคนที่เคยใช้่ทั้งสองแบบรู้สึกอย่างไรแค่นั้่นเองครับ ไม่ได้ถามเพราะแค่อยากได้แต่ไม่มีึความรู้ ก็เข้าใจนะครับ ว่าของแบบนี้อยู่ที่ตัวเรา แต่คนไม่เคยเป็นเจ้าของก็อยากได้ความรู้เพิ่มเติมน่ะครับ ด้วยความเคารพครับ
    dream more think less

Thanks
    1,729

Quote Originally Posted by berd View Post
    อ่านมาแล้ว หลายคนอาจจะเข้าใจผมผิดไปนะครับ ใจจริงแล้วก็อยากมีทั้ง DSLR และ RF เลยครับ แต่ติดที่มันต้องใช้งบมาก ผบทบ ไม่อนุมัตินะครับ ก็คงเลือกได้อย่างนึง ซึ่ง D700 เนี่ยก็ใช้มาได้สามสี่เดือนแล้วครับ ก่อนหน้านี้ก็ใช้ D80 มาสามปีได้ ก็อยู่กับ DSLR มานานพอควรแล้วครับ ก็รู้ข้อดีข้อเสียของมันครับ ส่วน RF นั้น ก็ลองมาบ้างแต่ไม่ได้มีโอกาสเป็นเจ้าของ ก็เลยอยากหามาลองดู ที่เข้ามาถามก็เพราะ อยากรู้ว่าคนที่เคยใช้่ทั้งสองแบบรู้สึกอย่างไรแค่นั้่นเองครับ ไม่ได้ถามเพราะแค่อยากได้แต่ไม่มีึความรู้ ก็เข้าใจนะครับ ว่าของแบบนี้อยู่ที่ตัวเรา แต่คนไม่เคยเป็นเจ้าของก็อยากได้ความรู้เพิ่มเติมน่ะครับ ด้วยความเคารพครับ
    ขอโทษที่อาจจะทำให้เข้าใจผมผิดครับ

โอเค งั้นตอบแบบนี้ดีกว่า

ผมถ่ายภาพมาตั้งแต่ปี 35-36 แต่ก็ใช้ RF มาไม่นานนัก สมัยก่อนไม่มีตังค์

ในหลาย ๆ ครั้งทีใช้กล้อง RF บางที ก็รู้สึกว่าอยากจะถ่ายใกล้ ๆ ได้แบบ slr บ้าง และหลาย ๆ ที ก็รู้สึกกว่า ผมชอบที่จะใช้ RF มากกว่า เพราะผมเป็นคนถ่ายภาพเพราะความสนุก ผมชอบที่จะปรับ ๆ หมุน ๆ ถือกล้องด้วยมือขวา ปรับโฟกัส-หน้ากล้องด้วยมือซ้าย

ในบางที ก็เอา slr ไป ก็รู้สึกว่ามันใหญ่ไปหน่อย แต่ใช้ได้ทุกอย่าง (ผมใช้ nikon F6 + D3s คู่กัน)

ความยืดหยุ่นคล่องตัว ผมไม่เห็นว่า RF จะคล่องตัวกว่าอะไร เพราะเป็นคนถ่ายรูปแบบช้า ๆ อยู่แล้ว ไม่รีบร้อนอะไร

บางที ก็รู้สึกว่าการใช้ M ก็ไม่สะดวกเหมือนกัน มันไม่ช้าหรอกครับ แต่บางที เราเร็วไม่ทันของที่เราจะถ่าย

ทั้งสองระบบ ผมก็ได้ภาพดี ๆ เยอะ และคนที่ดูภาพผม ก็เป็นคนในครอบครัว เค้าก็ไม่ได้บ่นอะไร

ภาพที่ถ่ายออกมา ก็มีพอ ๆ กัน ไม่มีอะไรแย่กว่าอะไร แต่ติดจะชอบภาพจาก leica มากกว่า เลนส์มันดีน่ะครับ แค่นั้น

ส่วนเรื่องไฟล์ผมตีให้เท่า ๆ กัน แต่ภาพจาก M8 ทำงานได้มากกว่าในแง่การปรับแต่ง level

ส่วนเรื่อง noise ผมว่า D700 กินขาดนะ

WB แย่พอ ๆ กัน แต่ D700 ปรับตั้งกล้องได้ง่ายกว่า

สรุปคือ D700 ใช้สนุกกว่า ได้ภาพง่ายกว่า เร็วกว่า การจับถือถนัดมือกว่า

ถ้าให้เลือก ก็ไม่รู้จะเลือกอะไร มันต้องใช้ทั้งสองอันน่ะครับ ไม่ใช่ว่าพอผมถือ RF แล้วผมจะถ่ายออกมาดีกว่า หรืออยู่ในตำแหน่งที่แย่กว่า SLR

ผมเลือกอันที่ผมชอบไว้ก่อน อาจจะฟังดูน่าหมั่นไส้ แต่บางวันผมก็อยาก RF บางวันผมก็ SLR ก็สลับไป ตามแบบที่อยากจะใช้ง่ะ

และถ้าจะให้เลือกแค่ระบบเดียว ผมทำไม่ได้

เพราะมันแทนกันไม่ได้

ลองวิธีนี้

เอา M7 ของผมไปยืมถ่ายดูสักห้าม้วนสิบม้วน

น่าจะได้คำตอบ เพราะ M7 เป็นกล้องที่ใกล้เคียง M digital ค่อนข้างมาก ทั้งขนาด น้ำหนัก การจับถือ

ถ้าใช้สักเดือนแล้วรู้สึกว่ามันใช่ ก็ลุยต่อครับ แต่อย่าลืม fov 1.3 ใน M8 & M8.2 ด้วยละกันครับ

ข้อติที่ผมติ M8 ก็คือ มันทำงานช้า raw+jpg ภาพละ 3-4 วินาที ถ่ายรัวได้ 3 ภาพ/วินาที WB ห่วยเหลือใจ จอหลังแย่หน่อย ชัตเตอร์ไม่ใช่ฟิลลิ่งของ M การจับถือแย่ ช่องมองภาพดี แต่ไม่ที่สุด ระบบไฟฟ้าเชื่อใจไม่ได้ ปุ่มกดต่าง ๆ ไม่อยู่ในทิศทางที่ควรจะอยู่ เอาแค่จะปรับ iso จะต้องกดปุ่มอย่างน้อย 5-6 ครั้ง การจะตั้ง wb ก็ต้องเข้าเมนูค่อนข้างเยอะ

ผมขาย M8 ทิ้งไปนานมากแล้ว เลยไม่มีให้ลองครับ

ลองพกไปใช้ดูพร้อมกับ D700 ดูครับ

ทุกวันนี้ผมก็เอา D3s + 24 mm ใช้คู่กับ M7+50 mm ครับ อาจจะดูหนัก แต่จริง ๆ เฉย ๆ ก็ใช้มาหลายเดือน แต่ก่อนใช้ pentax 6x7 หนักกว่านี้แยะ

แต่ตอนนี้กำลังจะเลิกใช้ M แล้วเหมือนกัน รุ้สึกว่าถ้าจะถ่าย 135 ผมใช้ D3s ดีกว่า

เพราะการมานั่งสแกน 135 ให้ได้คุณภาพดี ๆ นี่มันเหนื่อยเจรง ๆ

ปล. ตอนนี้ใช้ Bessa III + D3s ตัวเดิม กระเป๋ากล้องเล็กลงกว่าตอนใช้ D3s+M7 อีก
    Last edited by จอมมารพุงโต; 16th September 2010 at 18:57.

9. The Following 6 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

berd (16th September 2010), BirD_DuMDuM (16th September 2010), Hikaru (20th September 2010), mik (25th September 2010), Oate (19th August 2011), supachai_p (16th September 2010)

Thanks
    872

มือหมุน

[quote=ปล. ตอนนี้ใช้ Bessa III + D3s ตัวเดิม กระเป๋ากล้องเล็กลงกว่าตอนใช้ D3s+M7 อีก [/quote]

โอ๋ววว...กำลังอยากรู้เลยครับ BS-III ผมถามเฮียมานะมา ก็น่าลองอยู่แต่ก็คิดในใจว่าเฮียแกเป็นพ่อค้าก็คงต้องเชียร์เป็นธรรมดา เลยอยากถามพี่ว่าใช้แล้วเป็นงัยอ่ะครับ สนใจอยู่...จริงๆ ถ้า Medium Format ผมอยากรู้ว่าเป็น RF vs SLR อันไหนน่าจะหนุกกว่าอ่ะครับ เน้นความสนุก อารมณ์และก็คุณภาพอ่ะครับพี่

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ
    ขอบคุณความไม่รู้ ที่ทำให้อยากเรียนรู้
    ขอบคุณความฝัน ที่เป็นแรงบรรดาลใจให้ทำเป็นความจริง
    ขอบคุณความรัก ที่ทำให้โลกสดใส
    ขอบคุณน้ำใจ ที่เพื่อนๆ แบ่งปันให้กันตลอดมา

ขอบคุณจากใจจริงๆ

Thanks
    1,729

Quote Originally Posted by supachai_p View Post
    โอ๋ววว...กำลังอยากรู้เลยครับ BS-III ผมถามเฮียมานะมา ก็น่าลองอยู่แต่ก็คิดในใจว่าเฮียแกเป็นพ่อค้าก็คงต้องเชียร์เป็นธรรมดา เลยอยากถามพี่ว่าใช้แล้วเป็นงัยอ่ะครับ สนใจอยู่...จริงๆ ถ้า Medium Format ผมอยากรู้ว่าเป็น RF vs SLR อันไหนน่าจะหนุกกว่าอ่ะครับ เน้นความสนุก อารมณ์และก็คุณภาพอ่ะครับพี่

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ
    bessa III ใช้ดีครับ แต่เฉย ๆ ธรรมดามาก ๆ ไม่มีอะไรโดดเด่น มี depth ที่ wide open น่าทึ่ง และก็ความคมชัดดีครับ สิ่งที่ชอบก็น่าจะเป็น เสียงชัตเตอร์เบามาก เบากว่า MP อีกนะ และ dual format 6x6, 6x7 ปรับเปลี่ยนได้ สิ่งที่รู้สึกรำคาญคงเป็นเรื่องการพับเบลโลวส์ และการเลื่อนฟิลม์ก็ช้าไปหน่อย (เป็นลูกบิดหมุน ไม่เหมือนก้านขึ้นฟิลม์ ที่ขึ้นฟิลม์ได้เร็วกว่า)

ผมใช้ 6x7 ผ่านมือมาหลายตัว ตัวที่ชอบสุดก็คงเป็น pentax 6x7 กับเลนส์ pentax อีกจำนวนนึง โทนเป็นเอกลักษณ์ เห็นชัดเจน เลนส์ถูก หาง่าย ถ้ารับน้ำหนักไหว จะแบกไปเสมอ ๆ ผมเคยเอาตัวนี้ไปเดินถ่ายที่สยาม ก็ไม่เห็นว่าจะเป็นปัญหา หรือแตกตื่นอะไร เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องของแต่ละคน บางคนกล้องเล็ก ๆ ก็ทำคนแตกตื่นได้เหมือนกัน ใช่มั้ย?

รองมาก็​ mamiya 7 ii ใช้แค่สองสามม้วน เห็นฟิลม์แล้วปิ๊ง การใช้งานกล้องก็เลิศ ใช้ง่าย มีระบบปลอดภัยมากมาย ขึ้นฟิลม์ก็นิ่มนวล โดยรวม จะต้องหามาใช้ให้ได้ครับ

bessa III ใช้เพราะหากระเป๋าใส่ง่ายสุดครับ พกไปไหนมาไหนง่าย แต่นอกนั้นไม่เท่าไหร่ครับ ชอบที่ช่องมองภาพสว่าง (แต่ mamiya 7 ก็สว่างพอกัน)

ตัวที่ใช้แล้วรู้สึกว่านี่ตูกำลังทำอะไรอยู่คงเป็น mamiya RB67 นะ ได้ลองแค่ม้วนเดียว ตั้งใจถ่ายไปสี่เฟรม ที่เหลือยิงทิ้ง ถือไม่ไหว

อีกตัวที่เคยจับ แต่ไม่ใด้ใช้จริงจังคงเป็น makina 67 น่าสนใจเหมือนกันนะครับ

โดยรวมตอนนี้สนใจ mamiya 7 II ที่สุด ข้อหาใช้ดี น้ำหนักเบา โทนภาพโอเค เลิศ และยังพอมีของใหม่ที่นิคส์ให้เหนี่ยว

รอเก็บตังค์อีกหน่อย เจอกัน

สรุปคือ RF บนกล้อง medium มีตัวเลือกไม่มาก หากรับน้ำหนักได้ ผมจะหยิบ pentax ไว้ก่อน แต่ถ้าวันไหนรู้สึกว่าอยากใช้เงียบ ๆ เบา ๆ หยิบ bessa iii ครับ
    Last edited by จอมมารพุงโต; 16th September 2010 at 20:46.

12. The Following 2 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

hongyak (17th September 2010), supachai_p (16th September 2010)

Thanks
    872

เห็นมีขายมือสองอยู่เหมือนกันนิครับ อืมม...ดูน่าสนเหมือนกัน แต่เหมือนตัวจะใหญ่เอาการเลยถ้าเทียบกับกล้องพับ

ยังไงก็ขอบคุณครับพี่ที่แนะนำ ได้มีจุดหมายลองของใหม่บ้าง
    ขอบคุณความไม่รู้ ที่ทำให้อยากเรียนรู้
    ขอบคุณความฝัน ที่เป็นแรงบรรดาลใจให้ทำเป็นความจริง
    ขอบคุณน้ำใจ ที่เพื่อนๆ แบ่งปันให้กันตลอดมา

Thanks
    0

พี่จอมมารนี่ของเล่นเพียบเลยวุ้ย

ผมกะลังเสียวว่าหลังจากเล่นmจนพอใจแล้ว ผมจะไปโดนเจ้าhassเนี่ยสิ T_T

15. The Following User Says Thank You to eieio For This Useful Post:

berd (16th September 2010)

Thanks
    872

มือหมุน

Quote Originally Posted by eieio View Post
    พี่จอมมารนี่ของเล่นเพียบเลยวุ้ย

ผมกะลังเสียวว่าหลังจากเล่นmจนพอใจแล้ว ผมจะไปโดนเจ้าhassเนี่ยสิ T_T

ผมว่าแน่เลยครับพี่ 555 ไม่น่าจะรอดไปด้าย

Thanks
    0

ลองไลก้าฟิลม์ก่อนดีกว่านะครับ ดิจินี่เข้าไปไม่ชอบนี่เจ็บตัวหนักเลย ราคาไลก้าปกติโหดอยู่แล้วเลนส์หมื่นต้นๆนี่เป็นเลนส์สมัย 50 กว่าปีก่อนแล้วนะ ถ้าใช้กะฟิลม์ขาวดำนี่สุดๆทุกตัว เลนส์ใหม่ๆตอนนี้ต้องมี สี่ขึ้นถึงแสนกว่า ไลก้าว่ากล้องแพงแล้วเลนส์แพงกว่าอีกครับ บอดี้กล้องดิจิเอ็มราคาดิ่งเหวมาก เลนส์เอ้มนี่สิติดจรวจเลย ถ้าให้แนะนำก็ลองหาRF ฟิลม์มาใช้ก่อน ของไลก้ายิ่งดีครับขายต่อไม่เจ็บตัว ชอบก็ยาวไม่ชอบก็โละ เอ็มนี่ถ้าชอบก็ทิ้งตัวอื่นเลย ไม่ชอบก็เลิกคบเลย มันมีแนวของมันครับ ความทนทานของไลก้านี่ทนมากแต่ไม่เท่ากับที่พูดกันนะครับกล้องก็คือกล้อง มีเสียเป้นปกติ แต่ซ่อมได้ซ่อมง่าย ยกเว้นไลก้าดิจิส่งเยอรมันโลด 555.นี่แหละที่เขาไม่ค่อยได้บอกกัน M8,8.2,9 หลายคนที่ใช้ส่งกลับเยอรมันหลายรอบ อันนี้ต้องถามพี่ๆในนี้ดู ว่าใครส่งไปมากันบ้าง ไปกลับสองถึงหกเดือน ทำใจลำบาก ยกเว้นซื้อทีละสองตัวเผื่อเสีย คงต้องคิดเยอะถ้าไม่เคยใช้ไลก้ามาก่อนครับ

18. The Following 4 Users Say Thank You to patpongr For This Useful Post:

berd (17th September 2010), hongyak (17th September 2010), supachai_p (16th September 2010), มินซูโกะ (17th September 2010)

Thanks
    56

ขอบคุณมากครับพี่สำหรับคำแนะนำและความใจดี ผมเองก็อยากลองใช้นะครับ แต่ติดว่าตอนนี้ผมไม่ได้ทำงานที่ไทย ไม่งั้นบึ่งรถไปหาพี่จอมมารแล้ว ฮ่าๆ

ผมว่าเอาเข้าจริงถ้าเป็นไปได้ก็อยากใช้ฟิล์มนะครับ แต่รู้สึกว่าสมัยนี้ดิจิตอลมันไวและสะดวกกว่ามาก ผมเองก็เพิ่งมาสนใจด้านนี้ก็ตอนดิจิ มันบูมแล้ว เคยลองใช้กล้องฟิล์มจริงจังของตัวเองก็แค่โลโม่ที่ไม่ต้องปรับอะไร แต่เวลาไปล้างมันก็มีความสุขครับ ลุ้นดี แต่บางทีเวลาจะไปล้างมันไม่มีน่ะครับ ก็เลยมองแต่ดิจิตอล และด้วยความที่ผมถ่ายรูปเป็นยามว่่าง ไม่รับงานอะไร จริงๆเคยไปถ่ายรับปริญญาใหเพื่อนนะครับ สองสามที แต่ไม่เคยคิดเงิน แล้วก็ไม่ได้จะรับงานอยู่แล่้ว ถ้าไม่ใช่คนรู้จัก ตอนนี้เพื่อนๆก็จบกันหมดแล้ว ผมคงไม่ไปถ่ายอีกแน่ๆ

ผมเลยมาสรุปกับตัวเองได้ว่า ผมเองไม่ใช้แฟลช ไม่ถ่ายมาโคร หรือ เทเล ไม่ต้องการถ่ายรัวๆ อยากได้อารมณ์ของการถ่ายมากกว่า ก็เลยมาลงที่ M8 นี่ล่ะครับ ส่วน X1 ที่ผมเกริ่นว่าจะไปสอยมานั้น ต้องบอกตามตรงว่า ผมอาจจะซื้อให้ ผบทบ ใช้ด้วยน่ะครับ เพราะเค้าคงสะดวกกว่าเรื่อง AF และเก็บเป็นตัวเล็กๆไว้พกพาง่ายดี เลยยังไม่ได้มองไปที่ M ที่เป็นรุ่นฟิล์มตามที่พี่ๆข้างบนแนะนำมา เพราะถ้าไปแล้วผมคิดว่าไม่ย้ายกลับง่ายๆแน่ครับ ก็เลยอยากได้ความสะดวกของดิจิตอล

เข้าใจที่พี่ๆทุกคนแนะนำนะครับ ว่าฟิล์มมันทนกว่า ขายราคาไม่ตก และได้อารมณ์​RF เหมือนกัน อยากลองนะครับ แต่ติดตรงที่ผมอยู่ที่สิงคโปร์น่ะครับ นานๆกลับที ซื้อที่นี่มันก็มี M ฟิล์ม มือสองให้ลองครับ แต่การพูดคุยเรื่องนี้กับคนที่นี่ ผมก็ไม่ไว้ใจร้านเท่ากับไปซื้อต่อจากพี่ๆที่เมืองไทยน่ะครับ ดีใจนะครับที่พี่จอมมารจะให้ลองใช้ แต่เกรงใจแล้วก็คงไม่คิดจะรบกวนพี่่มากไปนะครับ แค่เข้ามาให้คำแนะนำ แชร์ประสบการณ์กัน ผมก็แฮปปี้แล้วครับ

อีกอย่างผมไม่มั่นใจว่าผมชอบใช้กล้องฟิล์มจริงๆมั้ย เพราะถ้าสมมุติขายเจ้า D700 ไป ผมก็ต้องใช้ M เป็นกล้องหลัก ครั้นจะใช่้ฟิล์มเป็นกล้องไปถ่ายนั่นนี่ ความสะดวกลดลงเยอะน่ะครับ ในความคิดผม โอเค การหมุนมือ การปรับระบบนั่นนี่ มันยังโอเคในความคิดผม แต่การที่ผมไม่ได้สะดวกไปล้างบ่อยๆ นั่นเท่ากับผมต้องเก็บฟิล์มแทนการเก็บไฟล์ ผมคิดว่าผมคงอึดอัดแน่ๆ ด้วยเหตุผลเท่านี้ล่ะครับ ที่ผมมองมาที่ M8 แทนตัวอื่นๆ

ถ้าผมเก็บ D700 แล้วไปถอย พวก M6 กับ M7 หรือ MP มา อาจจะเป็นไปได้มากกว่า ผมขาย D700 แล้วไปซื้อ M ฟิล์มแน่ๆครับ แต่มันต้องใช้เวลาเก็บ vitamin M สักพักน่ะครับ ฮ่าๆ สุดท้ายความคิดผมเลยมาลงที่ ขาย D700 แล้วไปจัด M8 มาแทนเลยดีกว่า

แต่เอาเข้าจริงๆพออ่านมากๆเข้ากลายเป็นว่าผมคิดว่า เก็บ D700 ไว้ แล้วไปถอย M6,M7 ดีกว่ามั้ยเนี่ย ฮ่าๆ ส่วน X1 นั้นก็คงถอยแน่ครับ ถ้ายังไม่ได้ไปจัด M8 มาภายในปีนี้ เพราะอยากให้ที่บ้านได้ใช้ด้วย

ปล. ผมสรุปตอนนี้ได้ว่า เก็บ วิตามิน M ไปก่อนแล้วดูราคา M8 ว่าจะตกอีกมั้ยดีกว่า ฮ่าๆ เพราะมันน่าจะยังลงได้อีก​ ฮ่าๆ ส่วนฟิล์มนั้นเข้าใจที่แนะนำมาจริงๆครับ แต่ขอเป็นหลังกลับบ้านถาวรแล้วดีกว่า

ถ้ายังไม่ได้ถอย M8 ผมคงเอาฟิล์มใช้คู่กับ D700 นี่ล่ะครับ เพราะจะได้ไปถามพี่ๆน้อง ตอนจะซื้อเลย และ คงมีเวลาได้ไปล้างบ่อยๆด้วย
    dream more think less

Thanks
    1,729

ฟิลม์ 120 ทำงานง่ายกว่าจริง ๆ นะครับ ถ่ายหมดก็เร็ว สแกนก็เร็ว คุณภาพก็ดี จะบังจะเผาในห้องมืด มันสะดวกโยธินไปหมด

ฟิลม์ 135 บางทีผมพิมพ์ลง A2 ดูไม่ได้เลย

จะไปแฮส ผมก็คิดว่าอาจจะไม่เหมาะกับฟิลลิ่ง

ส่วนมากมา rolleiflex นะพี่
    Last edited by จอมมารพุงโต; 17th September 2010 at 06:56.

21. The Following User Says Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

supachai_p (18th September 2010)

Thanks
    8

ก็เพราะไอ้ส่งไปส่งมาเนี่ยแหละ ตอนส่ง R9+DMR ไปservice ยังไม่มีอะไรเสียขนาดผมอยู่อังกฤษยังโดนไป1เดือนเต็มๆ แทบขาดใจ แถมค่าservice ล่อค่าตั๋วไปกลับกรุงเทพ-ลอนดอน ได้1ใบ ตอนนี้เลยแอบเหล่ S2 ถ้า M9 มีservice แบบ S2 ผมคงเอามานอนกอดนานแล้ว ส่วน เรื่อง RF นั้นก็อยากได้อยู่ เพราะเคยเห็นเพื่อนใช้m8 เลนส์ 50mm f0.95 บอกได้คำเดียว เลือดท่วม บาดไม่ยั้ง

+ Reply to Thread
Page 3 of 6 FirstFirst 123456 LastLast