Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 6 FirstFirst 123456 LastLast
Results 16 to 30 of 81

Thread: มีใครเคยเปลี่ยนจาก DSLR มาใช้ M8,M9 บ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อยครับ

Thanks
    872

มือหมุน

จากประสบการณ์นะครับ

ตอนนี้ สำหรับ FF DSLR ที่มีก็ D700 เหมือนท่านผู้ถาม พร้อม 3King แห่งยุค ไม่นับตัวอื่น

อยู่ๆ วันนึงเกิดสงสัยอยากรู้เกี่ยวกับ RF หลังจากได้อ่าน ก็เลยไปที่ร้านแถวบางรัก (ร้านที่คุณก็รู้ว่าร้านอะไร) ผมได้สอบถามแล้วก็ลองดู

บอกคำเดียวว่าชอบใจ ให้อารมณ์ดีมาก เลยได้ R4M + 35/1.4 มาลอง ไม่นานนักก็หา M6 มาอีกจากบ้านผีสิง

หลังจากเล่นแล้วก็อยากรู้เหมือนกันเกี่ยวกับ Digital แต่พอได้รู้จักน้องที่เค้าเล่น RF เหมือนกัน เค้าก็พูดคุยเกี่ยวกับประสบการณ์ Develop film เอง ผมเลยนึกมันส์ เอาบ้าง

หลังจากได้ทำเอง ผมบอกได้คำเดียวเลยว่าลืมเรื่อง digital ไปเลยครับ และยิ่งเวลาผ่านไป ผมรู้สึกได้อย่างเดียวว่า RF ถ้าจะเล่นให้ได้อารมณ์ต้องฟิลม์เท่านั้น (สำหรับผมนะครับ) ตอนนี้งบพอมีสำหรับ M8.2 แต่ก็ไม่เอาครับ ถ้าจะซื้อผมเอา MP ดีกว่า (ส่วนตัวนะครับ)

กลับมาสู่เรื่องที่ว่าระหว่าง M8 M9 กับ FF ที่ท่านผู้สอบถามมี เทียบกันได้ไหม ผมเคยได้คุยกับคนที่มี M8 นะครับ เค้าบอกว่าถ้าเรื่องคุณภาพของ M8 กับ GF1 ไม่แตกต่างกัน ไม่ได้เหนือกว่ากันเท่าไหร่ แต่สิ่งที่แตกต่างกันคือตัวคูณ และสำหรับ D700 ที่ท่านมีนั้น ผมว่าความคม ความสวย น่าจะดีกว่า แต่หนักกว่า

ถ้าให้ใช้ถ่ายได้เพลินๆ RF ดีกว่า แต่ถ้าถ่ายเอางาน คงต้อง SLR ครับ เหมาะสุด ส่วนตัวผู้ถามก็คงต้องพิจารณาดูว่าต้องการแบบไหน

มีทั้งสองก็ไม่เลวนะครับ 555

สุดท้ายขอต้อนรับเข้าสู่โลกมือหมุนนะครับ ยิ่งลองยิ่งรู้ว่าสนุกขนาดไหน
    ขอบคุณความไม่รู้ ที่ทำให้อยากเรียนรู้
    ขอบคุณความฝัน ที่เป็นแรงบรรดาลใจให้ทำเป็นความจริง
    ขอบคุณความรัก ที่ทำให้โลกสดใส
    ขอบคุณน้ำใจ ที่เพื่อนๆ แบ่งปันให้กันตลอดมา

ขอบคุณจากใจจริงๆ

2. The Following User Says Thank You to supachai_p For This Useful Post:

nikkorman (16th September 2010)

Thanks
    0

หลังจากกลับมาถ่ายรูปเมื่อปลายปี2007 เริ่มจากD40 ลามปามมาจนถึงD700และเลนส์เข้าๆออกอีกเยอะแยะ
    สุดท้ายจู่ๆก็เกิดอาการ"เบื่อpixel"ขึ้นมา สรุปว่าขายทิ้งแทบเกลี้ยง ไปได้กล้องและเลนส์อายุร่วม50ปีมาแทน

และแล้วพายุอุปกรณ์ก็พัดมาอีกระรอก แถมงวดนี้อาการหนักกว่าเดิมอีกต่างหาก

ตอนนี้มีdigitalก็คือเจ้าGF-1 เพราะกะเอามาใส่เลนส์leicaนี่แหละครับ (ถึงจะx2ก็เหอะนะ)

mเนี่ย.... ต้องลองเองครับ ถึงจะรู้ว่าทำไมมันถึงแพง

จะให้สนุกก็ต้องขาวดำทำมือด้วยครับ

4. The Following 2 Users Say Thank You to eieio For This Useful Post:

chokchai (18th September 2010), nikkorman (16th September 2010)

Thanks
    872

มือหมุน

Quote Originally Posted by eieio View Post
    mเนี่ย.... ต้องลองเองครับ ถึงจะรู้ว่าทำไมมันถึงแพง

จะให้สนุกก็ต้องขาวดำทำมือด้วยครับ
    ถะๆๆถูกกกกกกกกกต้องนะคร๊าบบบบบ ขาวดำทำด้วยมือ หนุกมากคร๊าบบบ
    ขอบคุณความไม่รู้ ที่ทำให้อยากเรียนรู้
    ขอบคุณความฝัน ที่เป็นแรงบรรดาลใจให้ทำเป็นความจริง
    ขอบคุณความรัก ที่ทำให้โลกสดใส
    ขอบคุณน้ำใจ ที่เพื่อนๆ แบ่งปันให้กันตลอดมา

ขอบคุณจากใจจริงๆ

6. The Following User Says Thank You to supachai_p For This Useful Post:

berd (15th September 2010)

Thanks
    60

ผมก็เริ่มจาก DSLR ล่ะครับ แต่เป็น canon เริ่มจาก L zoom 2.8 ครบช่วง
    และ prime L อีกหลายตัว

จากนั้นก็ซื้อ E-P2 มากะถ่ายเล่นๆ เป็นกล้องสำรอง เห็นน้าๆ ในนี้คุยว่า leica ดี
    ก็เลยบิด 50 cron มาขำๆ กะถ้าไม่ชอบก็ขายต่อ

จากนั้นเลนส์มันก็มาเรื่อยๆ ครับ จาก E-bay จนขาย canon ไปเกือบหมดแล้ว เอาไปสมทบทุนขอน้อง leica ครับ
    ตอนนนี้ ก็มี 28, 35, 50 , 90 cron ครบแล้วครับ หมดตัว

ต่อไปสงสัยเสร็จ M8.2 อีกตัว

8. The Following User Says Thank You to cool_pix For This Useful Post:

Thanks
    158

Default M8.2

ผมเป็นคนหนึ่งที่หลงรัก RF จนขายชุด Canon และำำำ lenses L ชั้นเลิศ 3-4 ตัวไปเกลี้ยง เรื่องความคมชัดของภาพคงไม่มีอะไรเหนือกว่า Mamiya 7 80mm ซึ่งถือเป็นตำนานของ medium format ไปแล้ว แต่ M8.2 ให้ความสะดวกได้มาก แก้ปัญหาคนไม่มีเวลาไปล้างอย่างผม ภาพที่ได้ไม่ได้ด้อยกว่า M9 เท่าไรหรอกครับ ผมลองกับ 35mm Cron ASPH กับ Nokton 1.1 ภาพก็สุดคม แต่คิดว่าคงจะปล่อยเร็วๆ นี้ทั้งชุดเหมือนกันเพราะลงทุนไปกับเลนส์ D ของ Mamiya ไปหลายตัว ชักเริ่มกรอบแล้ว อาจ post ขายทั้งชุดเร็วๆ นี้เหมือนกัน

10. The Following User Says Thank You to birder_thegreat For This Useful Post:

Thanks
    779

ผมยังดีไหวตัวทัน ... กำลังจะไป FF ... เหลียวมามอง M8 ... โดนซะ ~ เอิ๊กๆๆ
    ผมขายของเดิมไปหกหลักต้นๆ ไปสอยใหม่มาเพิ่มไม่ถึง 2 หมื่น ... มันเลยโดนซะอ่ะครับ เอิ๊กๆๆ

เรื่องเลนส์ หลายๆคนชอบไลก้า แต่สำหรับผมคงเป็นตัวๆไปน่ะครับ เพราะบางตัวไปลองแล้วมันไม่ได้ภาพอย่างที่ใจอยากได้
    อย่าง 35/2 ASPH นี่ก็ไม่ถูกใจผมเท่าไหร่ ใช้ Zeiss ไปพลางๆก่อนแล้วค่อยไปซื้อ 35/1.4 ทีเดียว เอิ๊กๆๆ

12. The Following User Says Thank You to BirD_DuMDuM For This Useful Post:

Thanks
    158

Default M8.2 and GF1

เพิ่มเติมหน่อยครับ ในแง่ของ 2x กับ 1.3x นั้น เรื่อง resolution อาจไม่มีผลเท่าไรแต่ dynamic range มีผลแน่ครับ เพราะเป็นเรื่องทางฟิสิกส์ จำนวนโฟตอนที่ตกกระทบ sensor ของ GF1 มันน้อยกว่าแน่ตามพื้นที่ เหมือนกับ FF ความละเอียด 22 Mpix ยังไงก็เอาไปเทียบ digital back 22 Mpixไม่ได้ ยังไงผมว่า M8 หรือ M8.2 ก็ยังเหนือกว่า

14. The Following User Says Thank You to birder_thegreat For This Useful Post:

บางปู สมุทรปราการ
    Thanks
    2,484

ไม่รู้มีใครคิดเหมือนผมไหม
    ผมว่า LEICA M digital มันสวยได้เพราะเลนส์คุณภาพ
    ส่วนเรื่องระบบ BODY เห็นคนรู้จักบ่นกันระงม
    จนผมลังเล อยากลองไม่อยากลอง
    LEICA M กั๊ก หยั่งงั้นหยั่งงี้ มีเทคโนโลยีดี แต่ไม่ยอมก้าวกระโดด
    เหมือนรู้ว่าทำ 10 ได้ อย่างน้อยจาก 1 ไป 5 ก็ยังดี
    แต่นี่พี่ท่านจะ 1 2 3 อย่างเดียวเลยอ่ะ ราคาก็โธ่เอ้ย!!!
    http://www.facebook.com/rdwatch

16. The Following 2 Users Say Thank You to hongyak For This Useful Post:

berd (15th September 2010), nikkorman (16th September 2010)

Thanks
    2,099

Quote Originally Posted by hongyak View Post
    ผมว่า LEICA M digital มันสวยได้เพราะเลนส์คุณภาพ
    ส่วนเรื่องระบบ BODY เห็นคนรู้จักบ่นกันระงม
    LEICA M กั๊ก หยั่งงั้นหยั่งงี้ มีเทคโนโลยีดี แต่ไม่ยอมก้าวกระโดด
    เหมือนรู้ว่าทำ 10 ได้ อย่างน้อยจาก 1 ไป 5 ก็ยังดี
    แต่นี่พี่ท่านจะ 1 2 3 อย่างเดียวเลยอ่ะ ราคาก็โธ่เอ้ย!!!
    อืม....เลนส์ดีจริงฮะ แต่ Body ยังมีเรื่อง WB ที่ไม่ค่อยแม่น
    แต่ดีขึ้นหลังจาก Update firmware ใหม่ครับ

ผมก็เริ่มจาก Nikon D80+Canon 40Dและเลนส์อีกหลายๆตัว
    แล้วก็ขาย D80 ไปคว้า D3 และ 1Ds III แล้วขาย 40D
    ใช้อีกพักหนึ่งก็ ขาย 1Ds III ซื้อจาก FF 220000 บาท ขายไปที่ 115000 บาท (คนที่ซื้อไปก็เอามาตั้งขายที่ 147000 บาท กะขายเอากำไร 555...) เห็นแล้วเศร้า
    แล้วก็มาเปลี่ยนจาก D3 เป็น D3x และก็มาเพิ่ม M9+พรรคพวกเลนส์อีก

ตอนนี้ก็หา Leica R มาเข้าก๊วนอีก 2 ตัว 35,50 summilux ทั้งคู่
    แต่ก็ยังไม่ได้ถ่ายเท่าไหร่เลย

18. The Following 2 Users Say Thank You to มินซูโกะ For This Useful Post:

berd (15th September 2010), nikkorman (15th September 2010)

Thanks
    779

Quote Originally Posted by hongyak View Post
    เห็นด้วยส่วนนึงครับ ไลก้าคือเลนส์ เลนส์ และ เลนส์ ... M แต่ก่อน ดังเพราะเงียบมาก ทนมาก ถึกมาก แต่ digital M ไม่ได้มีข้อดีพวกนั้นทั้งหมดครับ

ส่วนที่ว่า Leica กั๊ก สมควรให้เรียกว่า"ช้า"มากกว่าครับ (ซึ่งก็เป็นปกติของเค้า)
    เค้าคิดช้า ก้าวช้า ทำช้า จนเหมือนไม่อยากก้าวไปข้างหน้าซะงั้นน่ะครับ
    ยังไม่รวมไปถึงการที่มีข่าวจะล้มละลายจนถึงเปลี่ยนผู้บริหารกันไปเมื่อ 5-6 ปีที่แล้วครับ (ก่อน M8 จะออก)
    มันทำให้ทิศทางของบริษัทไม่แน่นอน แล้วเหมือนย่ำอยู่กับที่ไปนานเหมือนกันครับ
    อย่าง M8 ที่ออกมา ต้องเรียกว่าไม่กั๊กด้วยซ้ำครับ แต่รีบออกมากๆจนเหมือนกลัว Epson จะแย่งยอดไปน่ะครับ
    ฝรั่งยังบ่นๆกันว่า ไอ้ M8.2 เนี่ยมันควรจะเป็น M8 ส่วน M8 น่าจะเป็น Beta ด้วยซ้ำครับ

ส่วนราคานี่ไม่ขอพูดถึงครับ แพงขนาดนี้ยังต้องจองต้องรอ เค้าคงคิดของเค้ามาดีแล้วล่ะครับ

20. The Following User Says Thank You to BirD_DuMDuM For This Useful Post:

Thanks
    56

ผมลองชั่งน้ำหนักจากคำแนะนำแล้ว ตอนนี้คิดได้ว่า คงจะได้ leica มาใช้แน่ๆครับ แต่อาจจะไปเอา x1 มาก่อน เำพื่อดูสีสัน แล้วก็ลักษณะบอดี้ วัสดุ เมนู

แล้วพอใช้ D700 ได้สักปี ถ้ายังชอบ Leica อยู่ คงจะไปหา m8.2 มือสองมาลอง แล้วปล่อย D700 ไป พร้อมเลนส์ เพราะผมมีเลนส์อยู่ตัวเดีัยวตอนนี้ ถ้าจะปล่อยจริงๆ คงไม่ยากนัก และไม่ขาดทุนมาก เดาเอาว่าอาจจะต้องเพิ่มเงินเพื่อเลนส์ ระยะ 28 mm สักตัว แต่ถ้าหมื่น สองหมื่น ก็คงได้อยู่ รึไม่ถึงตอนนั้น มีทุนเพิ่ม ก็อาจจะไปถอย M9 มือสองเอาครับ

ผมว่ามันดึงดูดจริงๆนะ ไอ้จุดแดงนี่ เพราะตอนแรกคิดว่าถ้าสอย FF มาแล้ว คงไม่ไปหาไรมาเพิ่มแล้ว ไปๆมาๆ กลายเป็นเลยเถิดมาถึงจุดแดงจนได้ ฮ่าๆ
    dream more think less

Thanks
    0

จะบอกว่า ถ้าคุณคิดจะเล่นleica mล่ะก็ x1ไม่ใช่ทางที่คุณควรจะเลือกนัก

เพราะอะไรเหรอครับ เพราะมันเป็นกล้องautofocusน่ะสิ คุณจะไม่ได้อารมณ์ของrangefinderแต่อย่างใด

งบที่คุณจะเอาไปลงกับx1 ผมว่าลองหาเลนส์mจะleica หรือยี่ห้ออื่นก็แ้ล้วแต่ แล้วเลือกดูละกันว่าจะไปทางdigital หรือanalog

ถ้าdigital ก็ดูพวก NEX GF EP

ถ้าanalog ก็ลองหาbody m3 2 4 หรือจะ6 หรือจะไปลองขำๆกับbessa หรือจะลองkonika hexarดูก็ไม่เลว
    เห็นมีขายอยู่ในห้องขายของนี่แหละครับ

เลนส์ดีจริง กล้องเซนเซอร์ดีจริง แต่ไม่ใช่ทุกคนhappyกับการมามือหมุนนะครับ อยากให้คุณรู้ถึงระบบการทำงาน
    ของRFก่อน ดีกว่าเสียเงินเยอะแล้วใช้งานไม่ถนัด แล้วมานึกเสียใจเสียดายเสียเวลาเอาทีหลัง

23. The Following 4 Users Say Thank You to eieio For This Useful Post:

BirD_DuMDuM (15th September 2010), hongyak (16th September 2010), mik (25th September 2010), nikkorman (16th September 2010)

Thanks
    8

ทำไมไม่ลองหา เลนส์ R มาลองดูก่อนครับแล้วใช้ Adaptor แล้วจะได้รู้ว่าของเขาดีจริงๆ ผมเริ่มจาก 50mm f2 แค่นั้นแหละ งานเข้าเต็มๆ ตอนนี้ใช้ R9 + DMR อยู่ บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด ความคมนี้บาดใจ ตอนนี้ แอบเหล่ S2 อยู่

25. The Following User Says Thank You to phenix For This Useful Post:

nikkorman (16th September 2010)

Thanks
    3

เห็นด้วยกับคุณ eieio 100% เลย คือถ้าใช้ X1 ก็จะไม่ได้ประสบการใช้ Rangefinder เลยแล้วราคาขนาดนั้นผมว่าซื้อ Sony Nex3 คุ้มกว่าเยอะ

bangbon district
    Thanks
    1,729

กล้องอะไรก็ถ่ายได้ครับ

28. The Following 4 Users Say Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

hongyak (16th September 2010), klapro (31st March 2011), St.Mann (18th September 2010), Taeyang (20th September 2010)

+ Reply to Thread
Page 2 of 6 FirstFirst 123456 LastLast