Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 31 to 45 of 55

Thread: NoWay's Photo : Creative [PORTRAIT] Trilogy

Thanks
    753

บอกได้แค่ว่า..........................................................................ยอดเยี่ยม

2. The Following User Says Thank You to thampapon1 For This Useful Post:

NoWay (8th September 2010)

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

ความตั้งใจเต็มเปี่ยม แฝงอยู่ในทุกภาพ
    ทุกตัวอักษรที่ถ่ายทอดออกมา

พวกเดียวกันชมกันมากไปก็เท่านั้น
    ทุกท่านได้ประจักษ์ถึง "คุณภาพ"
    ที่อัดแน่นด้วยตนเองแล้ว

ผมมีประเด็นเพิ่มเติมสำหรับกระทู้ภาพช่วงนี้
    ในเวบ ThaiDphoto.com

ถ้าติดตามมานานพอสมควรจะเห็นว่า
    ช่วงนี้แนวทางของเวบไซต์ได้ปรับเปลี่ยนอย่างชัดเจนขึ้น
    เรามีทริปอย่างเป็นทางการตั้งแต่ทริป Potrait การกุศลแด่พี่อ้วน สรนนท์
    ต่อเนื่องมาจนถึง Macro Trip จากโปรมาโคร
    คุณอ๊อบ Oberon ที่กำลังจะมาถึงนี้

เวบไซต์ได้เพิ่มห้อง Gallery เพื่อส่งเสริมกระทู้ที่มีคุณภาพ
    และผลักดันให้เกิดแรงบันดาลใจแก่มือใหม่

ทั้งยังเพิ่มความจุและขนาดของไฟล์ภาพ
    ที่ทำให้สามารถรับชมเนื้องานได้เต็มประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

ทั้งหลายทั้งปวงเหล่านี้ แม้เป็นการปรับปรุงที่ดูไม่มากมายอะไร
    แต่จะเห็นว่า การเปลี่ยนแปลงได้เกิดขึ้นแก่หมู่สมาชิกอย่างค่อยเป็นค่อยไป
    ความตั้งใจในการถ่ายภาพ โพสต์กระทู้ต่างๆ
    เป็นไปในทิศทางที่ดีขึ้นทุกวัน

และทุกอย่างจะเป็นไปไม่ได้เลย
    แม้เหล่า Staff จะทำงานกันเต็มที่อย่างไร
    เพื่อพัฒนา ปรับปรุง แก้ไข เพราะการสื่อสารทางเดียวนั้น
    เราไม่มีทางทราบได้เลยว่า
    ผู้รับสารต่างๆจะคิดเห็นเช่นไร
    ซึ่งหมายถึง .. จำเป็นต้องมีสมาชิกที่เห็นด้วย
    ส่งเสริม ให้กำลังใจ เพื่อการพัฒนา
    ทั้งตนเอง และผู้คนในชุมชนคนสร้างภาพแห่งนี้

การเห็นกระทู้คุณภาพเหล่านี้ ในแง่หนึ่ง
    อาจสร้างความท้อใจแก่สมาชิกมือใหม่

ในทางตรงข้าม, คิดในอีกมุมหนึ่ง
    ภาพที่มีคุณภาพจะสร้างให้เกิดแรงบันดาลใจในแง่มุมต่างๆ
    ทำให้เราท่านสามารถสร้างสรรค์และแต่งเติมจินตนาการในการ

"เล่นกับแสงและเงาผ่านเลนส์"

เป็นไปอย่างรื่นรมย์ สามัคคี และตั้งอยู่บนความ

"พอเพียง"

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการถ่ายภาพ
    และขอยกย่อง Staff ทุกท่าน
    และเป็นพิเศษกับ Noway ที่เป็นหนึ่งในกลจักรสำคัญท่านหนึ่งในการสะท้อนถึง

"ทิศทางที่ควรจะเป็น" ครับ
    แพรวแสง-พรายตา

4. The Following 5 Users Say Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

Couleurs (8th September 2010), gopfaster (13th September 2010), NoWay (8th September 2010), PARATT T. (8th September 2010), หลวงลายไทย (8th September 2010)

Thanks
    2,010

Quote Originally Posted by znoiz View Post
    สวัสดีค่ะคุณหมอ เป็นกระทู้ที่ดูรอบเดียวคงไม่ได้ สองรอบ สามรอบก็คงไม่ได้ค่ะ
    ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆ หลายๆมุมมองเพื่อเป็นการศึกษาการถ่ายภาพ potrait ต่อไป
    ชอบและประทับใจทุกเซ็ตโดยเฉพาะเซ็ตหุ่นกระบอกนี่ชอบมากๆค่ะ
    Set หุ่นกระบอกเป็น1 ในsetที่ยากเกินกว่าที่คาดไว้ แม้เครื่องแต่งตัวสถานที่ดีต่ก็มีข้อติที่คาดไม่ถึง นี่คือเรื่องท้าทายอย่างหนึ่งของ portraitครับ

Quote Originally Posted by Couleurs View Post
    ผมดูกระทู้ของคุณหมอแล้วรอบหนึ่งแต่ยังไม่ลงชื่อ เพราะผมรู้ว่าผมจะต้องมานั่งดูอีกรอบแบบลึกซึ้งอีกครั้งแน่นอน ผมชอบมากครับ กดไปทุก thanks แบบไม่ลังเลเลยครับ นำเสนอได้เยี่ยมมากเลยครับ ตั้งแต่ concept สถานที่และองค์ประกอบอื่นๆ set นี้เต็มอิ่มมากครับ ได้รับความรู้ ได้เปิกมุมมองให้ผมได้เรียนรู้ แนวคิด วิธีคิด จินตนาการ ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆแบบนี้ ซึ่งไม่เพียงแต่ภาพสวยๆแต่งยังแนบความรู้ดีๆมาอีกเพียบ
    เมื่อคืนได้เห็นภาพเซ็ต 3 ของคุณโจ้ไปหน่อยนึงครับ เพราะว่าเมื่อคืนไปนั่งเรียนกับคุณโจ้ที่ร้านตั้งแต่ก่อน 4 ทุ่ม จนถึงตี 5 ครึ่ง กลับมาที่บ้านอาบน้ำไปทำงาน ยังไม่ได้นอนเลยครับ แต่ยังงัยผมก็ต้องมานั่งดูภาพของคุณหมอก่อน งานเยี่ยมมากครับคุณหมอ และอีกอย่างที่ชอบคือมุมเลนส์ไวด์ที่ถ่ายออกมาครับ
    ขอบคุณมากครับ ไปนั่งฟังพี่โจ้น่าจะได้อะไรมาเยอะ ไว้เอามาอวดบ้างนะครับ

Quote Originally Posted by thampapon1 View Post
    บอกได้แค่ว่า..........................................................................ยอดเยี่ยม
    Quote Originally Posted by แพรวแสง View Post
    ความตั้งใจเต็มเปี่ยม แฝงอยู่ในทุกภาพ
    ทุกตัวอักษรที่ถ่ายทอดออกมา

พวกเดียวกันชมกันมากไปก็เท่านั้น
    ทุกท่านได้ประจักษ์ถึง "คุณภาพ"
    ที่อัดแน่นด้วยตนเองแล้ว

ผมมีประเด็นเพิ่มเติมสำหรับกระทู้ภาพช่วงนี้
    ในเวบ ThaiDphoto.com

ถ้าติดตามมานานพอสมควรจะเห็นว่า
    ช่วงนี้แนวทางของเวบไซต์ได้ปรับเปลี่ยนอย่างชัดเจนขึ้น
    เรามีทริปอย่างเป็นทางการตั้งแต่ทริป Potrait การกุศลแด่พี่อ้วน สรนนท์
    ต่อเนื่องมาจนถึง Macro Trip จากโปรมาโคร
    คุณอ๊อบ Oberon ที่กำลังจะมาถึงนี้

เวบไซต์ได้เพิ่มห้อง Gallery เพื่อส่งเสริมกระทู้ที่มีคุณภาพ
    และผลักดันให้เกิดแรงบันดาลใจแก่มือใหม่

ทั้งยังเพิ่มความจุและขนาดของไฟล์ภาพ
    ที่ทำให้สามารถรับชมเนื้องานได้เต็มประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น

ทั้งหลายทั้งปวงเหล่านี้ แม้เป็นการปรับปรุงที่ดูไม่มากมายอะไร
    แต่จะเห็นว่า การเปลี่ยนแปลงได้เกิดขึ้นแก่หมู่สมาชิกอย่างค่อยเป็นค่อยไป
    ความตั้งใจในการถ่ายภาพ โพสต์กระทู้ต่างๆ
    เป็นไปในทิศทางที่ดีขึ้นทุกวัน

และทุกอย่างจะเป็นไปไม่ได้เลย
    แม้เหล่า Staff จะทำงานกันเต็มที่อย่างไร
    เพื่อพัฒนา ปรับปรุง แก้ไข เพราะการสื่อสารทางเดียวนั้น
    เราไม่มีทางทราบได้เลยว่า
    ผู้รับสารต่างๆจะคิดเห็นเช่นไร
    ซึ่งหมายถึง .. จำเป็นต้องมีสมาชิกที่เห็นด้วย
    ส่งเสริม ให้กำลังใจ เพื่อการพัฒนา
    ทั้งตนเอง และผู้คนในชุมชนคนสร้างภาพแห่งนี้

การเห็นกระทู้คุณภาพเหล่านี้ ในแง่หนึ่ง
    อาจสร้างความท้อใจแก่สมาชิกมือใหม่

ในทางตรงข้าม, คิดในอีกมุมหนึ่ง
    ภาพที่มีคุณภาพจะสร้างให้เกิดแรงบันดาลใจในแง่มุมต่างๆ
    ทำให้เราท่านสามารถสร้างสรรค์และแต่งเติมจินตนาการในการ

"เล่นกับแสงและเงาผ่านเลนส์"

เป็นไปอย่างรื่นรมย์ สามัคคี และตั้งอยู่บนความ

"พอเพียง"

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการถ่ายภาพ
    และขอยกย่อง Staff ทุกท่าน
    และเป็นพิเศษกับ Noway ที่เป็นหนึ่งในกลจักรสำคัญท่านหนึ่งในการสะท้อนถึง

"ทิศทางที่ควรจะเป็น" ครับ

เห็นด้วยครับ ห้องภาพก็ควรเป็นห้องถ่ายภาพ การที่เราตั้งใจเอาภาพที่เอาตั้งใจทำมาโพส แม้ไม่สวยเลิศเลอ แต่ก็เป็นภาพที่เราตั้งใจทำมันขึ้นมา แสดงถึงการให้เกียรติแก่สถานที่และบุคคลที่กดเข้ามาดูกระทู้ของเรา และบรรยากาศของคนรักการถ่ายภาพ ในห้องถ่ายภาพน่าจะมีอะไรมากขึ้นกว่า ห้องโชว์รูปสาว หรือ ห้องขำๆ หรือ โชว์อุปกรณ์
    My site : "www.kristimage.com"
    Facebook : http://www.facebook.com/kristimages

6. The Following 4 Users Say Thank You to NoWay For This Useful Post:

Couleurs (16th September 2010), KAKAKUP (17th April 2011), samoky (12th June 2013), หลวงลายไทย (9th September 2010)

Thanks
    283

ผลงานสุดยอดไปเลยครับ
    มีหลายรสชาติที่แปลกใหม่ กระตุ้นความอยากถ่ายจริง ๆ
    ขอบคุณมากนะครับ สำหรับภาพงาม ๆ concept เยี่ยม ๆ

8. The Following User Says Thank You to pillow For This Useful Post:

NoWay (9th September 2010)

รังสิต-เจียงใหม่
    Thanks
    1,518

สวัสดีครับ
    สวยงามครับ ทุกเ็ซ็ท ภาพหลากหลายแนวดี
    เซ็ท2 ชอบสถานที่และมุมภาพ
    เซ็ท1และ 3 ชอบแนวของไฟแฟลชเสริม ทำให้ภาพน่าสนใจครับ
    ขอบคุณภาพสวยๆ ครับ

10. The Following User Says Thank You to toastbest For This Useful Post:

NoWay (14th September 2010)

Thanks
    61

สุดยอดเลยคับ ผมชอบตั้งแต่ตั้งคอนเซ็ปกับการนำเสนอเยี่ยมมากคับ ทั้ง3setเลย

12. The Following User Says Thank You to THE_SUN For This Useful Post:

NoWay (14th September 2010)

Thanks
    1,144

Thumbs up

โห้ยยยย ใช้แฟตท์ขั้นเทพเลยครับ ... ยกนิ้วเลยสำหรับภาพชุดนี้ นอกจากแฟตท์แล้วเสื้อผ้าก็ยังจัดได้เหมาะสมกับฉากที่จะถ่าย โอ๊วๆๆๆๆๆๆๆ

ผมอยากถามนิดหนึ่งสิครับ ... ระบบแฟตท์ที่ใช้งานใช้ระบบ ETTL หรือ Manual ครับ หรือทั้งสองอย่าง

ตอนนี้ผมอยากฝึกใช้แฟตท์แบบ Manual ให้เก่งบ้างเพื่อจะได้กำหนดสภาพแสงที่เรา้ต้องการ แต่คงต้องฝึกฝนอย่างมาก

สู้ๆๆ เพื่อจะได้ถ่ายภาพได้แบบนี้บ้างครับ
    แหะๆๆ หายไป เกือบจะ ปี ... ใกล้จะกลับมาล่ะ ฮ่าๆๆๆๆ

14. The Following User Says Thank You to ch_weera For This Useful Post:

NoWay (16th September 2010)

Thanks
    2,010

Quote Originally Posted by ch_weera View Post

โห้ยยยย ใช้แฟตท์ขั้นเทพเลยครับ ... ยกนิ้วเลยสำหรับภาพชุดนี้ นอกจากแฟตท์แล้วเสื้อผ้าก็ยังจัดได้เหมาะสมกับฉากที่จะถ่าย โอ๊วๆๆๆๆๆๆๆ

ผมอยากถามนิดหนึ่งสิครับ ... ระบบแฟตท์ที่ใช้งานใช้ระบบ ETTL หรือ Manual ครับ หรือทั้งสองอย่าง

ตอนนี้ผมอยากฝึกใช้แฟตท์แบบ Manual ให้เก่งบ้างเพื่อจะได้กำหนดสภาพแสงที่เรา้ต้องการ แต่คงต้องฝึกฝนอย่างมาก

สู้ๆๆ เพื่อจะได้ถ่ายภาพได้แบบนี้บ้างครับ
    ขอบคุณสำหรับคำชมนะครับ
    บอกตามตรงว่า Set เเรกเป็นการใช้แฟลช อย่างจริงจัง ครั้งเเรกครับ
    เนื่องด้วยครั้งเเรกครับ เลยต้องทำอะไรให้ดูง่าย คิดอะไรให้ง่ายๆ
    mode ที่ใช้ เป็น TTL ครับ เพราะง่ายดี แต่จากที่ฟังคนอื่นมา Manual จะให้เเสงที่เสมอกันกว่า แต่ผมก็เอาตามที่ตัวเองถนัดครับ

ส่วนการวางแฟลช ขึ้นกับตำแหน่งเเสงที่ผมต้องการเติม เช่น ภาพที่ผมต้องการ rim light จากด้านหลัง ผมก็เอาแฟลชไปวางด้านหลัง
    อยากได้แสง จากกระโปรง ผมก็เอาแฟลช ไปวางไว้ใต้กระโปรงนางแบบให้มันเรืองเเสงขึ้นครับ

ทั้งหมดได้จากการลอง ในสถานที่จริงบ้าง ประสพการณ์ที่เคยลองเล่นงูๆ ปลาๆ มาบ้าง อาศัยการดูว่าเราต้องการเอาเเสงไปใส่ตรงไหนของsubjectครับ และ การถ่ายฟลชต้องใช้ความอดทน ในการลองเเสงมาก ทั้งหมดก็ไม่ได้เกิดขึ้นโดย การกดชัตเตอร์เพียงครั้งเดียวครับ
    My site : "www.kristimage.com"
    Facebook : http://www.facebook.com/kristimages

16. The Following 3 Users Say Thank You to NoWay For This Useful Post:

Couleurs (16th September 2010), kaisernoi (21st September 2010), kangtan (9th November 2010)

Thanks
    319

ดูอนาคตมาก ๆ

Thanks
    466

สวัสดีครับพี่ ผมเป็นอีกคนที่ชอบถ่าย portrait แต่ฝีมือยังไม่เท่าไร พอได้มาดูอัลบั้มใหญ่ชุดนี้เข้าก็เกิดแรงบันดาลใจเลยครับ เดี๋ยวจะไปถ่ายแบบมีคอนเซ็ปท์ชัดเจนและใช้แฟลชแยกให้หลากหลายมากขึ้นบ้างครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ
    เข้าไปเยี่ยมและแอ๊ดบ้านมัลติพลายผมหน่อยนะครับที่ tatarazzi.multiply.com ครับ

แม้จะเข้าสู่ยุคดิจิตอลเต็มตัวแล้ว ผมก็ยังพยายามถ่ายแต่ละภาพให้เหมือนถ่ายฟิลม์เสมอ คิดว่าคงทำให้เราได้คิดและพิจารณาคุณค่าในแต่ละภาพมากกว่าที่จะถ่ายออกมาเผื่อเลือก

Thanks
    17,535

สวัสดีครับคุณหมอ ขอถามเพิ่มเติมครับ set 2 & 3 ภาพที่ใช้แฟลช คุณหมอใช้แสงกี่จุดครับ
    ปล.ผมรอชมชุดใหม่อยู่น๊ะครับ
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

Thanks
    556

Nikon

อืมม.... กะจะลงรูปที่ไปถ่ายกับเพื่อนเมื่อวานซักหน่อย เปิดมาเห็นอัลบั้มนี้ ปิดทิ้งเลยครับ อาย ไม่กล้าลงจริงๆ 5555+

สวยมากๆครับ ทั้งการใช้แสงธรรมชาติ หรือ แสงประดิษฐ์ แนวความคิดดี ถ่ายสวย แต่ต้องขอชื่นชมนางแบบด้วยครับ

เท่าที่อ่านไปด้วยดูไปด้วย ผมรู้สึกว่าน่าแบบเค้ามีความตั้งใจกับการถ่ายของเราด้วย (ทำให้เรารู้สึกแฮปปี้) ละก็คอนเซปท์ที่ต่างกัน แต่ใช้นางแบบคนเดียวกันถ่ายทอดออกมาได้เยี่ยม ลงตัวมากๆครับ

ละอีกอย่างคือชุดต่างๆ หามาได้โดนใจทุกเซทเลยครับ

ขอบคุณสำหรับรูปสวยๆที่เอามาแบ่งให้ดูด้วยนะครับ ^^
    I need noise reduction for myself.!!

wednesdaynight.multiply.com

Thanks
    169

ชิ้นงานนี้ ต้องปรบมือดังๆ
    สุดยอดมากค่ะ

Thanks
    21,565

ชอบชุดที่2 สีสันจัดจ้าน ชุดที่3 แนวการนำเสนอเยี่ยมครับ

PHOTOMINE studio@เชียงใหม่
    Thanks
    380

งานมีพลังมากครับหมอ Noway เยี่ยม
    เยี่ยมชมบ้านผมได้ที่http://photomine.multiply.com

+ Reply to Thread
Page 3 of 4 FirstFirst 1234 LastLast