Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 4 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast
Results 46 to 60 of 100

Thread: ใช้ 7d แต่เห็นภาพจาก Nikon D90 แล้วมัน....

Thanks
    5

ผมใช้ Canon อยู่ แต่เคยซื้อ Nikon มาใช้คู่กันตั้งแต่ D70 D80 D200 แต่ไม่เคยลอง D90 ยอมรับว่าระบบแพลชของนิคแม่นกว่ามากๆ ส่วนเรื่องสีนั้น นานาจิตตังครับ แล้วแต่คนชอบมากกว่า
    สุดท้ายแล้วมันอยู่ที่คนถ่ายครับ ตัวคุณเองต้องรู้ว่าคุณต้องการอะไร เพื่อนผมลงทุนซื้ออุปกรณ์ราคาแพงเพราะคิดว่าอุปกรณ์ที่แพงกว่า ต้องดีกว่าและไห้รูปที่สวยกว่า แต่ไม่เคยศึกษาเรื่องการถ่ายรูปเลย วัดแสงไม่เป็น Composition คืออะไรไม่รู้ รู้แต่ว่าตรูยกกล้องขึ้นแล้วกดเท่านั้น แบบนี้ต่อให้ใช้กล้องโปรตัวละแสน ก็ไม่ต่างอะไรกับกล้องคอมแพ็คหรอกครับ

Thanks
    104

Fillter mwa จงเจริญ

..

อยากให้ ลอง ศึกษาระบบของกล้อง การทำงานต่างๆ ที่ 7d พัฒนาขึ้นมา

ผมว่าหลายคนใช้ 7d ถ่ายออกมาบ่นว่าไม่สวย ไม่พอดี เยอะเลยน่ะครับ ลองศึกษา การวัดแสงที่นำสีมาประกอบการวัด ที่ 7d ใช้ สีแต่ละสี ส่งผลให้การสะท้อนแสงที่ต่างกัน ควรรู้การเรื่องการวัดแสง และชดเชยแสงให้เป็น นี่คือหลัก หลัก หนึ่งของการถ่ายภาพ ไม่เกี่ยวกับมุมมอง

เมื่อควบคุมมันได้ จะทำให้ภาพออกมาดูพอดี แต่อาจไม่พอดี เป๊ะ แล้วแต่ความพอใจ จะต่อในps หรือ พอแล้ว แล้วแต่คุณ

ลองดูครับ แล้วจะสนุกกับการถ่ายภาพ มันไม่ง่ายในครั้งแรก แต่อย่าไป serious มาก ฝึก มุมองได้วยควบคู่กัน แล้วทักษะ จะเกิดเอง ค่อยๆ ฝึกไป ไม่งั้นจะท้อใจ

.. ถ้าไม่ ยึดการถ่ายภาพเป็นอาชีพ .. อยากให้ ค่อยๆ ฝึกฝน ..ไปแล้วใช้กล้องให้มันทำความสุขกับเราดีกว่าครับ

Thanks
    1,158

ใช้นิคแต่ไม่เคยจบในกล้องเลยครับ

เอาเข้า LR ทำใหม่ตลอดเลย

ความพอใจไม่เคยมีครับ เป็นความสุขที่ได้ทำรูป
    l วัยรุ่นต้องเลขเดี่ยว l

4. The Following User Says Thank You to CooLBieRe For This Useful Post:

Noom Suriyan (23rd August 2010)

Thanks
    25

โอ๊ว มันกลายเป็นกระทู้ Hot ไปซะงั้น ขอบคุณทุกความเห็นครับ ตอนนี้รู้สึก ล้า และ ท้อถอย ครับ จริงๆ แล้วก็ศึกษาก่อนซื้อ และ หลังซื้อ แต่อย่างว่า ผมยังขาดทักษะการถ่ายภาพที่ดี เหมือนที่ผ่านมายังคงขลุกแต่กับอุปกรณ์

ในใจอยากได้ ภาพคม เนียน ออกจากกล้องเลย ต้องการ Post Processing แค่บางภาพ แต่คงไม่ใช่ทั้งหมดทุกภาพ

ต่อไปคงศึกษาการถ่ายภาพให้สวย โดยไม่ขึ้นกับอุปกรณ์ ตัดตัวแปรออกไปให้เหลือแค่ อุปกรณ์ จากนั้นค่อยว่ากัน

Thanks
    527

Default งง ครับ

ใช้ด้วยกันยังไงครับ flash nikon + กับกล้อง canon
    พอดีว่ากำลังจะไปซื้อ flash เพิ่มอยู่นะครับผม
    แล้วที่ว่า 580ex2 ไว้ใจไม่ค่อยได้นี่ ....ถ้าเป็น 430ex2 พอไว้ใจได้มั่ยครับ

ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by tomzzz View Post
    ผมเองใช้กล้องแคนนอน แต่ใช้แฟรชนิคฯ เพราะว่าภาพมันใสเคลียร์กว่า สีสวยกว่า (ในความเห็นของผม)

แฟรชแคนนอนผมว่ามันยังไม่เวิร์คเท่าไหร่ ยิ่งตัว 580 EXII นี่ไว้ใจไม่ได้เลย

Thanks
    135

ผมเข้าใจเจ้าของกระทู้ดีเลยคับ เพราะส่วนตัวผมเป็นคนชอบถ่ายให้จบในกล้อง ชอบให้มันสวยมากตั้งแต่ในกล้อง ไม่ต้องมาแต่งอะไรอีกเยอะ ทั้งนี้เรื่องฟิลแฟรช ก็เป็นประเด็นสำคัญที่ทำให้ต้องมานั่งปรับแต่งอีกครั้ง เพราะว่ามันไม่ค่อยจะพอดีนัก อ่อลืมไป ผมก็7Dนะ เรื่องแฟรตคงต้องยอมฝั่งโน้นเค้าหนะ ในเมื่อเราลงเรือลำนี้มาแล้ว ก็ฝึกพายเรือลำนี้ให้เก่งเถอะคับ แม้บางครั้งอยากจะเปลี่ยนเรือก็ตาม เรือลำนี้อาจจะมีข้อด้อยบางจุด แต่มันก็มีข้อดีของมันเหมือนกันคับ หาให้เจอนะคับ^^
    www.chickenpunkphoto.com
    www.facebook.com/chickenpunkphoto

IG&line : chickenpunk

I must go through music & taking pictures... deeply, turly,
    I will move forward and lead others. I never do it casually but extremely.

Thanks
    1

ทั้ง 2 ตัวจบในกล้อง ได้ และก็ ถ่ายให้กลางที่สุดจากกล้องได้ ส่วนเรื่องระบบแฟลช จากประสบการของผมที่ย้ายมาจาก nikon ผมกลับมองว่า cannon ทำได้ไม่แพ้กัน ผมขอยืนยันอีกที ตราบใดที่คุณจับ Dslr อยู่ ภาพจะสวยหรือไม่สวย เกี่ยวกลับกล้อง แค่ 5% หรือไม่ถึงด้วยมั้ง ผมทำงานอยู่ใช้ nikon ก่ะ canon สลับกับไปมาแทบทุกวันไฟล์ภาพออกมา แทบดูไม่ออกว่าผมใช้ ยี่ห้ออะไรถ่าย ตราบใดที่ยังใช้อุปกรณ์ไม่เชี่ยวผมว่าเรายังไม่ควรวิจารณ์อะไรอุปกรตัวนั้น ผมถ่ายรูปมา 5 ปี เพึ่งถอย 7D มา2 เดือน รู้สึกเหมือนคนถ่ายรูปไม่เป็นต้องมาเรียนรู้ใหม่หมดเพราะย้ายค่ายมาด้วย

9. The Following User Says Thank You to toh4soob For This Useful Post:

reawat (22nd August 2010)

Thanks
    5

Exclamation

Quote Originally Posted by Akewizard View Post
    ขอพูดตรงๆ หวังว่าจะไม่โกรธกันนะครับ.....

ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่กล้อง แต่มันอยู่ที่คน
    ผมแนะนำว่า เราควรพึงพอใจในสิ่งที่มีอยู่.....
    เรามีกล้อง 7D กับเลนส์ตัวละ 3-4 หมื่นอยู่ในมือ แล้วยังไง ??
    วันนี้ไปเห็นภาพจากกล้องของอีกค่าย เลยมานั่งงงตัวเองว่า ทำไมของที่มีอยู่มันถึงทำแบบนั้นแบบนี้ไม่ได้.....
    กล้องที่พูดถึงน่ะ มันก็ทำอะไรบางอย่างแบบกล้องที่คุณมีไม่ได้เหมือนกัน

ถ้ารู้จักพอใจในสิ่งที่มันมี แล้วใช้มันอย่างเข้าใจ แล้วเราจะมีความสุขกับมันเอง...หามันให้เจอ
    ไม่ต้องมามัวแต่คิดฟุ้งซ่าน เสียเวลาถ่ายรูปเปล่าๆ....
    ผมเห็นด้วยเต็มๆ เลยกับความเห็นนี้ครับ

Penang, Malaysia
    Thanks
    71

ยังไม่เคยจับ Nikon นะครับ ที่ผ่านมาเคยใช้ Olympus แต่ก็เคยยืม D90 ของรุ่นน้องมาลองมา ผมยอมรับนะว่า JPG บน Olympus และ Nikon เขาทำออกมาค่อนข้างสมบูรณ์ แต่ถ้าจะบอกว่าพร้อมใช้เลยไหม ผมตอบได้เลยว่าไม่ทุกภาพไป ไม่มีอะไรที่ perfect 100% ถ้าต้องการอัดภาพแค่เป็นความทรงจำ ก็ไม่ต้องคิดอะไรมาก แต่ถ้าต้องมารับงานถ่ายเนี่ยสุดท้ายก็มาปรับบนคอมอยู่ดี ส่วนเรื่อง fill flash เนี่ยจากประสบการณ์ที่ใช้ Olympus มาบอกตามตรงเลยว่า ดีกว่า Canon มากมาย (ก็เขาเป็นต้นฉบับ TTL เลยนี่)

แต่ที่ย้ายมาค่ายนี้ก็เพราะเหตุผลบางอย่าง ก็คงเรื่อง technology และบางสิ่งบางอย่างยังตอบสนองความต้องการของเราได้อย่างเพียงพอ จริงๆ แล้วกล้องทุำกตัวที่สร้างออกมา ดีหมดทุกตัว อยู่ที่ว่าเราจะนำไปใช้งานประเภทไหน จะเอาไปถ่ายอะไร

สุดท้ายภาพที่ได้จะออกมาดีไม่ดี อยู่ที่ตัวเราเอง เราเป็นคนที่อยู่หลังกล้อง และเป็นคนกำหนดมุมมองของภาพ ไม่ใช่กล้องเป็นตัวกำหนดหรือสั่งเราว่า เฮ้ยคุณเจ้าของคุณต้องถ่ายมุมนี้ วางกล้องตรงนี้ ปรับแสงแบบนี้ ชดเชยเท่านี้นะ ถ้าไม่ทำตามละก็ ภาพจะออกมาไม่สวยงาม.... ทำให้ทุกวันนี้ผมเลยใช้เป็นแต่ Mode M เท่านั้น AV TV P ตั้งแต่จับ DSLR มา เคยใช้นับครั้งได้ เพราะบางที มันตอบสนองลักษณ์ที่เราต้องการสื่อไม่ได้ เท่ากับปรับทุกๆ อย่างเอง

ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ

Thanks
    278

Quote Originally Posted by mewman View Post
    ญาติของแฟน เขาไปเที่่ยวเมืองจีน แล้วถ่ายรูปลง DVD แล้วเอามาเปิดที่ Mac Book Pro ของผม

พอมาดูแล้ว JPG มันคม ใส กว้าง ภาพ Fill Flash มันพอดีเป๊ะกับฉากหลัง ไม่เวอร์ ไม่ดำ มันไม่ใช่แค่ภาพ 2 ภาพ มันเป็นร้อยภาพเลย

ดูจาก Exif แล้วเขาใช้ D90 กับ 18-105VRส่วน Flash ผมไม่แน่ใจว่าติดกล้อง หรือ SB-XXX

มันแอบน้อยใจเล็กๆ เราใช้ 7d กับ 17-55 F2.8, 580Exii ถ้าจะได้ภาพประมาณเดียวกันต้อง RAW + DPP + Photoshop + Noise Ninja สถานเดียว

Nikon เขาจบในกล้องได้ดีกว่า Canon อันนี้จริงเท็จแค่ไหนครับ เพื่อนบอกผมฝีมือไม่ถึงกับอุปกรณ์ อ้าวแล้ว Canon มันต้องการฝีมือระดับเทพ ถ่าย + ตกแต่ง เท่านั้นหรือครับ

ปล. ผมไม่เคยคิดย้ายค่ายนะครับ เพียงแต่อยาก Enjoy กับรูปถ่าย ที่ไม่ต้องการเสียเวลาในการตกแต่งมากแค่นั้นเอง
    ขอโทษล่วงหน้า เด๋วหาว่า แร๊งง

แทนที่จะดูใช้กล้องอะไร ใช้เลนส์ อะไร ใช้แฟรชแบบไหน
    ทำไมไม่ถามเขาดูว่า ถ่ายยังไง ปรับอะไรยังไงบ้าง ตอนนั้นมองเห็นอะไรถึงได้ถ่ายออกมาแบบนี้ หรือชอบอะไรในภาพนี้ ดูสิว่าเหมือนที่คุณชอบหรือเปล่า
    50D
    50 F 1.8
    18-55 is
    10-20 Sigma F4-5.6

Thanks
    238

แนะนำลองยืม d90 ของเพื่อนมาลองดูครับ
    แล้วลองเปรียบเทียบอีกรอบครับ
    เลือกสิ่งที่ชอบดีกว่าครับ

บางอย่างหนอนให้ได้ แต่นิกรให้ไม่ได้
    บางอย่างนิกรให้ได้ แต่หนอนให้ไม่ได้ ครับ

ขอให้มีความสุขกับการถ่ายภาพครับ

Thanks
    452

Quote Originally Posted by exit1977 View Post
    ใช้ด้วยกันยังไงครับ flash nikon + กับกล้อง canon
    พอดีว่ากำลังจะไปซื้อ flash เพิ่มอยู่นะครับผม
    แล้วที่ว่า 580ex2 ไว้ใจไม่ค่อยได้นี่ ....ถ้าเป็น 430ex2 พอไว้ใจได้มั่ยครับ

ขอบคุณครับ
    ผมส่งเป็น PM ไปให้แล้วนะครับ
    5D II + 7D
    17-40 F4L 24-70 F2.8L 70-200 F2.8L
    50 1.4 85 1.2 L II 135 F2L
    580 EX II ST-E2
    SB 26x2
    Eelinchrom EL-SKYPOT
    FOKON DX 400 Tarveller

15. The Following User Says Thank You to tomzzz For This Useful Post:

exit1977 (23rd August 2010)

yuttanaaa Guest

Default ''หัดเยอะๆจะได้เก่งๆ''

7D ผมว่าจอมันสีสดเกินจริงคับเมื่อดูหลังจอ

ตอนที่ผมไปลองผมยังชอบเลยยเพราะภาพสวยสีสด ขาวใสกิ๊กๆ

แต่พอดูในคอมอาจจะสะอึกนิดนึงครับ...

แนะนำ***

อย่าลืมนะคับว่าไวบาลานส์ก็มีผลต่อสีและสกินโทนของภาพได้เช่นกัน
    ไวบาลานส์สำคัญ และนิคิอนเค้าทำได้ดีกว่าเรา จุดนี้เราแพ้เขา
    ลองตั้งไว้บาลานส์ให้เที่ยงตรงสิครับ ผมว่าแลกกล้องถ่ายยังได้เลยนะ
    V
    V
    V
    WB แม่นๆ แฟรชสามารถทำให้ไวบาลาสเที่ยงและตรงได้ ไม่เชื่อลอง! ....AV และFill Flash
    เข้าไปซะแฟรชหัวกล้องก็ทำได้ครับเปิดแฟรชและกดปุ่มAE(ปุ่มล๊อคแสง) กดยิงแสงแฟรชไปที่วัตถุสีขาวหนึ่งที
    (พอเปิดแฟรชปุ่มAEจะกลายเป็นปุ่มFE Lockครับ)
    เพราะแฟรชมันจะโง่และโอเวอร์เมื่อโดนวัตถุสีดำหรือคนใส่เสื้อดำครับ...ไม่เชื่อลอง!
    Sharp +5 (แนวแคนอนจะซอฟๆครับ ถ้าจะให้คมสู้เขาต้องจัดหนัก18-55kit 3.5-4.5L อิอิ)
    Contras+1 ถ้าอยู่ในที่ร่มๆในอาคารไม่ต้องบวกเยอะเพราะไดนามิกส์ในส่วนมืดจะดำเกินไปครับ
    Colour tone อยากให้สีผิวอมแดง- อยากให้สีผิวอมเหลือง+ (0ไว้ก็โอเคนะ สวยแล้ว)
    Sat +1

ผมบอกแล้วว่ามันอยู่ที่คนหลังกล้อง ผมเป็นคนคนนึงที่ใช้แคนอน
    และมีเพื่อนที่ใช้นิคอนอยู่เช่นกันแต่เราก็รักกัน เหมือนตอนที่ผมหัดใช้แคนนอนใหม่ๆผมก็ไม่เก่ง ปุ่มบ้าไรเยอะแยะ
    กดถ่ายเป็นอย่างเดียวก็เก่งแหละเทย์ด้วย ผมก็พูดกับเพื่อนผมคนนี้เสมอว่า ''หัดเยอะๆจะได้เก่งๆ''

Thanks
    107

อยากสบายใจก็ต้องลองย้าย

แต่ศูนย์แคนนอนบริการดี

ฟังดูเ้หมือนไม่เกี่ยวกัน แต่มันเกี่ยวนะเออ
    ภาพประทับใจ ไม่ได้อยู่ที่บันทึกภาพด้วยอะไร
    แต่อยู่ที่ภาพ ๆ นั้นถ่ายทอดเรื่องราวอะไรออกมา

yuttnaaa Guest

Default "หัดเยอะๆจะได้เก่งๆ"

V
    V
    V
    เวลาวัดแสง อย่าลืมว่าทุกครั้งที่เปิดแฟรชในโหมดAV ค่าExposourจะลดลง-1stopเสมอ ภาพที่ได้จึงมืดกว่าตอนไม่เปิดแฟรชครับ
    เพราะฉะนั้นถ้าอยากได้สว่างเท่าเดิมก็ต้องเพิ่มค่าExposoue+1 ทุกครั้งในการเปิดแฟรชใช้ในโหดนี้
    และถ้าแสงแฟรชแรงเกินไปให้ลดค่าFEแฟรชสัก-1/3
    และอย่ลืมล๊อคค่าFE lock ที่วัตถุแสงสีขาวแฟรชจะได้ไม่โอเวอร์และเม่ยยำยิ่งขึ้น

ผมจะใช้กับISO100เสมอนะครับ เพราะว่าถ้าค่าISOเปลี่ยนสีของแสงแฟรชที่ได้ก็จะไม่เหมือนกัน อมส้ม อมนำเงิน ลองดูนะคับ
    และค่าISOก็มีผลต่อความแรงของแฟรชด้วยนะครับ อย่างเยอะ ถ้าไม่จำเป็นมันจะโอเวอร์ได้นะ
    ฝากไว้เท่านี้ครับ

+ Reply to Thread
Page 4 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast