Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 16 to 30 of 42

Thread: ภาพแย่ๆ...แค่ประมาณนี้

Thanks
    215

Quote Originally Posted by หลวงลายไทย View Post
    ขอโทษเพื่อนสมาชิกเป็นอย่างสูง ที่กระทู้นี้ของผมไม่มีภาพสวยๆแสงดีๆให้ชมกันนะครับ
    พูดให้ตัวเองดูดีไปงั้นนะครับ เพราะที่ผ่านมาผมก็ไม่ค่อยมีภาพที่จะดูดีซักเท่าไหร่ครับ

แม้ว่า เราจะเตรียมการณ์ทุกอย่าง ไปดูสถานที่จริง ไปลองถ่ายภาพจริงๆ ตลอดจนจำลองสถานะการณ์เลวร้าย ดังนะเห็นในภาพชุดนี้
    แต่มีหลายอย่างจริงๆครับ ที่เรายังทำได้ไม่ดี และหลายๆอย่าง เราบริหารจัดการได้แย่มาก
    แม้ว่าเพื่อนสมาชิกหลายท่านจะไม่กล่าวออกมาตรงๆ แต่เราก็รับทราบได้ครับว่า เรายังต้องปรับปรุงอีกมากครับ

อยากจะเรียนเพื่อนสมาชิกว่า ทีมงานทั้งหมดน้อบรับคำตำหนิ ทั้งจากแบบสอบถาม และจากกระทู้ที่เพื่อนๆสละเวลามาแนะนำ เรายืนยันว่า...
    เราให้ความเคารพทุกตัวอักษร ที่เพื่อนสมาชิกแนะนำเราครับ

สิ่งที่ประทับใจอีกเรื่อง ที่น่าจดจำคือ...
    ความเอื้อเฟื้อระหว่างสมาชิกด้วยกันครับ
    หลายๆท่าน อาศัยรถเพื่อนสมาชิกไป
    หลายๆท่านแบ่งปันมุมถ่ายภาพให้กันและกัน
    หลายๆท่านยังจำกันได้ สังเกตุได้จากข้อความสนทนาที่ปรากฎในกระทู้ เช่น
    คุณ...ใส่เสื้อสี...ใช่ไหมครับ
    ผมอยู่กลุ่มสีส้มครับ ยืนข้างๆคุณเลยครับ

สิ่งนี้เป็นบทพิสูจน์ว่า เราไม่ได้แค่ภาพ แต่เราได้เพื่อนด้วย

ช่วยกันรักษาสิ่งที่งดงามเช่นนี้ให้อยู่คู้ไทยดีตลอดไปนะครับ

พร้อมกันนี้ ผมใคร่ขอเรียนให้สมาชิกทุกท่านทราบว่า รายได้จากกิจกรรมครั้งนี้ ทางเวปไทยดีฯ จะนำไปมอบให้ครอปครัวของคุณSoranont ในวันพรุ่งนี้(เสาร์ที่ 31กรกฎาคม)ครับ

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ที่มีส่วนร่วมในกิจกรรมครั้งนี้ครับ
    พบกันใหม่ ในกิจกรรมครั้งหน้าครับ

สุดท้ายนี้ ผมขอเสนอภาพปิดกระทู้นี้ ด้วยภาพเหนื่อยจนลิ้นห้อยภาพนี้ครับ
    ..
    ..
    .. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ.. .. เนื่องด้วยการจัดงานครั้งนี้เป็นการจัดเพื่อเพื่อนสมาชิกที่จากไป.. และ..ไม่ได้จัดเพื่อเชิงธุรกิจ.. ถ้าจะมีความผิดพลาดเล็กๆน้อยๆ ก็เป็นสิ่งที่สมาชิกคงจะเข้าใจ.. และเห็นใจ..
    ..
    .. มองในมุมกลับกัน.. สมาชิกที่มาส่วนมากเป็น user ใหม่ และส่วนมากก็มือใหม่ด้วย.. ผมคิดว่าสมาชิกต่างหากที่ได้รับโอกาสดีดีในการพัมนาตนเอง.. ขึ้นกับว่าใครจะเก็บเกี่ยวได้มากน้อยต่างกัน.. ซึ่งหาไม่ได้ใน Trip ทั่วๆไป.. .. ถ้าเราคาดหวังสูงแต่ภาพสวยๆ.. กลับบ้านแค่นั้น.. ผมคิดว่าน่าจะไม่เหมาะกับสมาชิกท่านนั้น.. การที่อยากจะได้แต่ภาพสวยสวยกลับบ้านไม่ใช่เรื่องยากครับ.. .. แต่การจะได้มิตรภาพและเพื่อนกลับไปด้วยนี่ซิยากครับ.. .. และเหนือสิ่งอื่นใด.. สำหรับผมคงไม่มีอะไรจะกล่าวตำหนิ.. ทางทีมงาน.. ด้วยเหตุผลมีอยู่ข้อเดียวครับ .. คือ.. ทางทีมงานทุกท่านเป็น.. Staff อาสา .. ครับ..
    ..
    .. แค่ 1 ความคิดเห็น.. ถ้าไม่ถูกใจใครขออภัยด้วยนะครับ..
    ... กด SEARCH ก่อนตั้งกระทู้.. ไม่เป็นอันตราย

2. The Following 6 Users Say Thank You to PARATT T. For This Useful Post:

Fatfish (3rd August 2010), jack350d (1st August 2010), S&P (2nd August 2010), หลวงลายไทย (30th July 2010), เอ้ (24th August 2010), แพรวแสง (31st July 2010)

Thanks
    593

สวัสดีค่ะ
    เห็นภาพแล้วอยากเปลี่ยนชื่อกระทู้เป็น " ภาพแน่แน่ แค่ประมาณนี้ " ค่ะ แต่ละภาพนี่จำลองมาได้สุดยอดเลยค่ะ
    น้าหลวงลายไทย อย่าลืมไปแก้บนนะคะ (ประทับใจมากค่ะ)

4. The Following 2 Users Say Thank You to znoiz For This Useful Post:

หลวงลายไทย (30th July 2010), แพรวแสง (31st July 2010)

Thanks
    283

ภาพสวยมากครับน้า
    อยากถ่ายภาพให้ได้ดีเท่าภาพแย่ ๆ ของน้าครับ

ภาพเปิด 1 กะ 2 ชอบมากครับ อยากถ่ายได้แบบนี้บ้าง
    แสงแดดเข้าทางไหนแล้วแสงจากแฟลช หรือ รีเฟล็ก
    เข้าทางไหนครับ อยากรู้ รบกวนขอความรู้จากน้าด้วยครับ

6. The Following User Says Thank You to pillow For This Useful Post:

หลวงลายไทย (31st July 2010)

Thanks
    1,685

สวัสดีครับ

ผมดูรูปจนเพลินเลยครับ อยากถ่ายได้แบบนี้บ้างจัง
    โดยเฉพาะ #4 ชอบมาก แสงสวยดีจัง

ทริปนี้เป็นทริปแรกของผมที่ได้ร่วมกิจกรรมกับไทยดี
    รุ้สึกประทับใจมากๆ

ช่วงแรกดูวุ่นวายนิดหน่อย จัดคิวไม่ลงตัว

การทำงานที่มีคนจำนวนมากเข้ามาเกี่ยวข้อง
    ก็มักมีอุปสรรคบ้างเป็นของธรรมดาครับ

แต่เท่าที่ผมเห็น ทุกท่านมีความตั้งใจให้งานนี้ออกมาดีที่สุด
    โดยส่วนตัวแล้วไม่ได้รู้สึกว่าการจัดงานมีปัญหาอะไรเลย

ขอบคุณทีมงานไทยดีและท่านกูรูประจำฐานทั้ง 4 อีกครั้งครับ

8. The Following 2 Users Say Thank You to modern_d For This Useful Post:

นายเคน (1st August 2010), หลวงลายไทย (31st July 2010)

Thanks
    527

Default งง จริงๆ

ภาพนี้วัดแสงกันยังไงครับให้ภาพออกมาเป็นแบบนี้ สว่างแต่ตัวแบบนะครับ
    ถ่ายภาพมาจริงๆ ได้ยังงี้ตั้งแต่ในกล้องเลยเหรอครับ

Quote Originally Posted by หลวงลายไทย View Post
    มุมรุมถ่ายอีกครั้งครับ
    ถ้าเราดูๆสถานนะการณ์แล้ว หลายๆท่านไม่มีทางได้Eye Contact นางแบบเลยจะทำอย่างไร
    เราก็คิดกันเล่นๆว่า ถ้าพอมีแสงหยอดลงมาบ้าง เราจะให้นางแบบทำอารณ์ขึ้นมา โพสท่าให้ได้ภาพที่อารมณ์ภาพทำให้ไม่จำเป็นต้องให้นางแบบมองกล้อง
    คิดได้ดังนั้นแล้วภาพที่ได้ออกมาจะแย่ขนาดไหน
    เมื่อจำลองสถานะการณ์แล้ว ผมกดชัตเตอร์เพื่อดูผลัพธุ์ และผลที่ได้คือ...
    ...
    ...
    ภาพแย่ๆ...แค่ประมาณนี้....

10. The Following 3 Users Say Thank You to exit1977 For This Useful Post:

apichat2009 (25th September 2013), หลวงลายไทย (31st July 2010), แพรวแสง (1st August 2010)

Thanks
    240

ชอบภาพที่ #13 ครับ

12. The Following User Says Thank You to skv46 For This Useful Post:

หลวงลายไทย (1st August 2010)

Thanks
    1

Default โอ้เพลินเลยครับ

ภาพสวยครับ แถมไดความรู้สึกตรงกับแบบดีจังครับ ดูแล้วเวลาหยุดแต่เวลาจริงผ่านไปไวจริงๆ

14. The Following User Says Thank You to FlapWhiteShield For This Useful Post:

Thanks
    57

โอ้โห นี่เรียกแย่แล้วเหรอครับ ยังงี้ภาพสวยๆของผมหมองไปเลย "-_-

16. The Following User Says Thank You to Notolov For This Useful Post:

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

น่าเสียดายจริงๆ ที่วันนั้นผมติดธุระ จึงไม่ได้ไปร่วมสำรวจด้วย (ทั้งๆที่พี่หลวงชวนไปแล้ว)

คน "หน้าตาดี" ถ่ายภาพแย่ๆแค่ประมาณนี้

ผมเป็นคน "คารมดี" ถ้าได้ร่วมด้วย คงได้ "ภาพยอดแย่แค่ประมาณโน้นนนนนน" แหละครับ
    แพรวแสง-พรายตา

18. The Following 2 Users Say Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

apichat2009 (25th September 2013), หลวงลายไทย (1st August 2010)

Thanks
    674

นี่ภาพมันขัดแย้งกับกระทู้นะครับ...

เนียน... แถมได้ความรู้ด้วยครับ...

20. The Following User Says Thank You to S&P For This Useful Post:

หลวงลายไทย (2nd August 2010)

Thanks
    46

นางแบบน่ารักจัง

22. The Following User Says Thank You to photo_yood For This Useful Post:

Thanks
    17,535

ภาพแย่ๆสำหรับคุณหลวงแต่มันมันสุดยอดสำหรับผมน๊ะครับ

ทำไมถ่ายตานางแบบได้ใสปิ๊งมากเลยครับอยากถ่ายได้แบบนี้บ้าง
    ขอบคุณสำหรับคำอธิบายประกอบครับ
    บางภาพทำให้นึกถึงระยะ
    บางภาพทำให้ผมคิดถึงคำว่าเทคเจอร์
    บางภาพทำให้ผมนึกถึงคำว่าหยอดแสงที่คุณหลวงเคยพูด
    คุณหลวงเลือกฉากหลังเก่งจังครับ ตอนที่ผมไปร่วมทริปผมก็พยายามทำความเข้าใจเวลา staff เลือกมุม พอได้เห็นของจริงสถานที่จริงก็ยิ่งเห็นภาพว่าทำไมถึงเลือกมุมนี้ สำหรับผมยังคงเป็นสิ่งยาก(คิดว่าอยากกว่าเรื่องเทคนิคการควบคุมกล้องด้วย)และคงต้องเรียนรู้อีกเยอะ ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆครับ ทำให้เข้าใจและมองเห็นภาพเยอะขึ้น
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

24. The Following User Says Thank You to Couleurs For This Useful Post:

Thanks
    7,107

เรียนขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
    ช่วยกันลงชื่อในกระทู้ ถือเป็นกำลังใจที่ดีให้กับคนที่Postกระทู้ภาพครับ
    ถ้าPost แล้วไม่มีใครมาตอบ มันเหงาครับ
    .................
    Quote Originally Posted by แพรวแสง View Post
    น่าเสียดายจริงๆ ที่วันนั้นผมติดธุระ จึงไม่ได้ไปร่วมสำรวจด้วย (ทั้งๆที่พี่หลวงชวนไปแล้ว)
    ชวนแล้วนาท่าน
    วันนั้นแสงมั่วมากเลย อยากได้คนอ่านทิศทางแสงเก่งๆแบบคุณแพรวแสงไปช่วยดูให้ครับ เสียดายเหมือนกันที่ไม่ได้ไปด้วยกันครับ
    ..............

Quote Originally Posted by pillow View Post
    ภาพเปิด 1 กะ 2 ชอบมากครับ อยากถ่ายได้แบบนี้บ้าง
    แสงแดดเข้าทางไหนแล้วแสงจากแฟลช หรือ รีเฟล็ก
    เข้าทางไหนครับ อยากรู้ รบกวนขอความรู้จากน้าด้วยครับ
    แสงแบนมากครับ ให้นางแบบยืนในที่ร่ม แต่มีแสงสว่างครับ ฉากหลังแสงน้อยมาก
    แล้วใช้รีแฟรกสีขาวสะท้อนแสงเข้าไปตรงๆครับ
    ..................

Quote Originally Posted by exit1977 View Post
    ภาพนี้วัดแสงกันยังไงครับให้ภาพออกมาเป็นแบบนี้ สว่างแต่ตัวแบบนะครับ
    ถ่ายภาพมาจริงๆ ได้ยังงี้ตั้งแต่ในกล้องเลยเหรอครับ
    มันคือเทคนิคการหยอดแสงตามที่คุณCouleurs กล่าวถึงครับ
    คุณCouleurs หมายถึงภาพเดียวกับที่คุณexit1977 ถามถึงแหละครับ
    Quote Originally Posted by Couleurs View Post
    บางภาพทำให้ผมนึกถึงคำว่าหยอดแสงที่คุณหลวงเคยพูด
    ก่อนอื่นเราต้องหาแสงที่ลงมาที่พื้นก่อน และลงมาแค่หย่อมเดียวครับ แบบบ่อแสงนะครับ(สงสัย คนคิดคำนี้อาจจะนึกถึงบ่อน้ำครับ)
    แต่แสงที่ลงมาต้องไม่ใช่แสงแข็งนะครับ ไม่งั้นคอนทราสจะมีความเปรียบต่างมากจนถ่ายไม่ได้ครับ
    จากนั้นให้นางแบบไปยืนที่แสง พยายามหามุมให้สายตาเป็นประกายนะครับ
    จากนั้นก็วัดแสงให้พอดีที่ตัวแบบครับ (อ่านดีๆนะครับ ผมใช้คำว่า วัดแสงพอดีไม่ใช่วัดแสงที่ค่ากลางนะครับ)
    พอดีคือชดเชยแสงตามที่เราชอบครับ ต้องการให้ฉากหลังมืดเท่าไหร่ก็ชดเชยแสงตามนั้นครับ
    ปรกติ ถ้าฉากหลังมันรกมาก ผมจะชดเชยให้มืดมากหน่อย แต่ถ้าฉากหลังเป็นเส้นสายหรือเทคเจอร์ที่น่าสนใจก็จะเก็บรายละเอียดไว้มากหน่อย
    แต่ผมจะระวังไม่ให้แย่งซีนจากmainsubject ครับ
    สังเกตุว่า ภาพของผมจะพยายามให้Mainsubject เด่นแค่เพียงหนึ่งเดียวครับ เพื่อให้เป็นภาพที่ดูง่ายครับ
    ด้วยเหตุนี้ภาพของผมจะเข้าถึงง่ายไม่ค่อยซับซ้อน บางท่านก็จะไม่ชอบภาพแนวนี้ครับ เพราะศิลปะมันคือภาษาทางอารมณ์และความคิดครับ บางทีภาพดูง่ายเข้าถึงง่าย อารมณ์มันอาจไปได้ไม่ไกล (นี่เป็นComment จากคนที่เค้าวิจารณ์งานผมนะครับ หลายเรื่องผมก็เห็นด้วยครับ พยายามปรับปรุงอยู่ แต่ฝีมือผมไปไม่ถึงครับ วางภาพแนวคิดซับซ้อนทีไร โดนด่าว่า ไร้รสนิยม ถ่ายอะไรมาก็ไม่รู้เรื่องทุกทีครับ ก็น้อมรับและพยายามแก้ไขครับ)

ภาพตัวอย่าง ไม่จบหลังกล้องครับ
    เพราะแสงเค้าไม่ได้ลงมาเป็นบ่อแบบที่เราต้องการครับ
    แสงรอดตามรอยใบไผ่ลงมาที่ฉากหลังด้วยครับ ทำให้หยอดแสงได้ไม่สมบูรณ์ครับ ผมจึงต้องเบิร์นส่วนHigh Light ของฉากหลังออกครับ
    สังเกตุดีๆจะเห็นว่า ผมเบิร์นไม่เรียบร้อยนะครับ จะเห็นส่วนแสงสว่างเป็นริ้วๆที่กอไผ่ฉากหลังครับ
    อยากเบิร์นออกมากกว่านี้ แต่มันทำให้ส่วนmidtone เป็นปื้นครับ
    ฝีมือPS ผมยังไม่ถึง ว่างั้นเถอะครับ ภาพนี้จึงเหมาะสมแล้วครับที่ผมบอกว่า
    ภาพแย่ๆ แค่ประมาณนี้ครับ
    Last edited by หลวงลายไทย; 3rd August 2010 at 08:23.
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

Thanks
    3

มีหมาเป็นเพื่อนดีกว่ามีเพื่อนหมาหมา
    www.FriendsF12.com

27. The Following User Says Thank You to NoAids For This Useful Post:

หลวงลายไทย (3rd August 2010)

Thanks
    6,068

ผมสงสัย จังเลย เห็นคุณหลวงฯ บอกว่าภาพแย่ๆ แค่ประมาณนี้

... ผมยังนึกไม่ออกเลย ว่าจะถ่ายแบบนี้ได้ยัง ครับ

........ขอบคุณครับ ที่ถ่าย ความสุขให้พวกเราไ้ด้ ชื่นชมกัน ครับ
    อยากเห็น คนไทย เคารพตนเอง เคารพกฏหมาย เอื้อเฟื้อ คนไทยด้วยกัน เพื่อสังคม จะอยู่อย่างมีความสุขครับ

29. The Following User Says Thank You to TRYtoBEpro For This Useful Post:

หลวงลายไทย (3rd August 2010)

+ Reply to Thread
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks