Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 16 to 30 of 31

Thread: เส้นทาง ThaiDphoto Portrait Trip # 6 by PARATT T.

Thanks
    215

..
    .........
    Attached Images Attached Images    
    ... กด SEARCH ก่อนตั้งกระทู้.. ไม่เป็นอันตราย

2. The Following User Says Thank You to PARATT T. For This Useful Post:

แพรวแสง (25th July 2010)

Thanks
    215

.. สงสัยต้องหาขาวอวบกับเค้าบ้าง (70-200) ... เผื่อจะได้ละลาย.. พี่สีส้ม.. ข้างหลังพวกเราให้หายไปเลย.. ฮ่า.. ฮ่า.. .. จริงจริงชุดนี้มีภาพดีดีเยอะ.. ..แต่มีพี่สีส้มด้วยนั้นซิ... ...
    ..
    . ได้ใช้ AI-Servo ก็ตอนนี้ละ.. คุณปู่ยังทำงานได้ดีอยู่.... ..
    Attached Images Attached Images    
    Last edited by PARATT T.; 25th July 2010 at 04:12.
    ... กด SEARCH ก่อนตั้งกระทู้.. ไม่เป็นอันตราย

4. The Following 2 Users Say Thank You to PARATT T. For This Useful Post:

apichat2009 (25th September 2013), znoiz (24th July 2010)

Thanks
    215

..
    .. 3 รูปสุดท้ายครับ.. ที่เหลือ.. เพื่อนๆ post ไปหมดแล้วครับ..
    ..
    .. ขอบคุณมากครับที่เข้ามา.. ติ/ชม..
    ..
    .. ถือโอกาสขอบคูณ Staff ที่ไม่ได้กล่าวถึงทุกท่านนะครับ.. ขอบคุณมากมากครับ.. และ
    .. ขอบคุณ คุณ เอ้ สำหรับ การสนทนาเป็นระยะๆ ตั้งแต่เช้าถึง เย็น.. และคอยตาม SnapShot เพื่อนๆ ตลอดเวลา..
    .. ขอบคุณ คุณ Electron สำหรับการสนทนาตอนมื้อกลางวันนะครับ.. ตุลาคมนี้ผมอาจไปภูเก็ตอีก.. อาจมีขอคำแนะนำเพิ่มนะครับ..
    .. ขอบคุณน้อง อ๊อฟ Oberon ยังไงถ้า Mini Trip MACRO เป็นจริงอย่างที่เราคุยกัน.. ใส่ชื่อผมรอได้เลยนะครับ...
    .. ขอบคุณ คุณหม่อง CAPTURE อีกครั้ง..สำหรับการนำประสบการณ์แบบมืออาชีพมาแชร์ให้เพื่อนๆได้เรียนรู้..
    .. ขอบคูณ พี่ BAN ที่คอย Snapshot ตลอดงาน.. พี่กับผมเนี่ยแอบถ่ายกันด้วยนะ.. และ พี่ Cheerful ที่ VDO Snapshot ตลอดงาน..
    .. ขอบคุณ คุณ D1 - Web Master ที่ทำ web ที่ยอดเยี่ยมจริงจริงครับ... เอ่อ.. คุณ MOMO ด้วยครับ..
    .. ขอบคุณ Staff ที่ไม่ได้กล่าวถึงทุกท่าน.. ขอโทษด้วยนะครับ.. .. แล้วไว้ค่อยเจอกันใหม่.. สวัสดีครับ..
    Last edited by PARATT T.; 26th July 2010 at 05:54.

6. The Following 3 Users Say Thank You to PARATT T. For This Useful Post:

Couleurs (27th July 2010), ว่าง วางเฉยเมย (25th July 2010), แพรวแสง (25th July 2010)

Thanks
    25

ถึงจะแก่ แต่ก็งามครับ ไฟล์ 400D มันมีเอกลักษณ์ที่รุ่นอื่นไม่มีนะ ผมว่า
    ปล. ผมชอบหลายภาพเลย
    กล้องมันหนักกว่าแก้ว .. เลยชอบุถือแก้ว มากกว่ากล้อง

8. The Following User Says Thank You to Starter_kit For This Useful Post:

PARATT T. (25th July 2010)

Thanks
    220

ภาพสวยครับอาวุธไม่เกี่ยวจริงๆ ผมชอบหลายภาพเลยครับ

อยู่กลุ่มเดียวกับผมเลยแต่คุณ PARATT T. ถ่ายไม่ติดผมในฐานที่่ถ่ายคู่ อิอิ
    http://500px.com/JaoMom
    -------------------------------------

10. The Following User Says Thank You to ohoono For This Useful Post:

Thanks
    593

สวัสดีค่ะ
    เห็นภาพแล้วประทับใจจริงๆค่ะ อาวุธนั้นเป็นเพียงส่วนหนึ่งจริงๆนะคะ ที่สำคัญอยู่ที่ีใจของคนที่อยู่หลังกล้องค่ะ
    ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆนะคะ

12. The Following User Says Thank You to znoiz For This Useful Post:

Thanks
    7,107

Post#2 สอบผ่านเลยครับ ถ่ายทอดรอยยิ้มหวานของเธอออกมาได้ดีมากเลยครับ ผมอยากได้คอนทราสต่ำกว่านี้ซักนิดนะครับ แต่ที่Post มาก็ไม่มีอะไรเสียหายครับ
    Post#3 ส่วนชาโดว์ของนางแบบ จมไปนิดครับ รายละเอียดเส้นผมจมไปกับเงามืดเลยครับ
    ที่จริงถ้าเป็นภาพแบบคอนทราสจัดดุดัน หรือกึ่งLowKey เส้นผมจมแบบนี้ จะไม่เป็นไรครับเพราะเนื้องานที่จะนำเสนอมันออกมาทางคอนทราสหนักครับ
    แต่พอมาเป็นชุดน้องแอน เส้นผมจมมืดลดทอนความสดใสของเธอไปบ้างครับ
    Post#4 ถ่ายทอดอารมณ์นางแบบออกมาได้แบบเยี่ยมยุทธครับ
    Sharpenหนักมือไปมากครับ ลดลงซักนิด น่าจะดูสบายและนิ่มนวลเข้าได้กับอารมณ์นางแบบที่ถ่ายทอดออกมาครับ
    Post#5 ทั้งสายตาและSkin Tone สุดขีดครับ ปรบมือให้ดังๆเลยครับ อารมณ์ภาพใช้ได้เลยครับ
    ภาพถูกตัดเป็นสองส่วนครับ ถ้าถ่ายให้แน่นเอากำแพงด้านล่างออกไป ภาพจะดูเต็มเฟรมมากขึ้นอีกครับ แต่เรื่องนี้เรื่องเล็กเมื่อเทียบกับอารมณ์ทางแบบที่ถ่ายทอดออกมาครับ
    เรียกว่า ถ้าอารมณ์ภาพได้ เรื่องอื่นแทบจะไม่ส่งผลอะไรมากมายแล้วครับ
    Post#6 Skin นางแบบติดแดงมากไปนิดครับ แต่องค์ประกอปภาพใช้ได้เลยครับ
    Post#7 ภาพครอปนางแบบ สุดๆครับ ตำแหน่งไว้ที่จุดตัดเก้าช่อง ทั้งๆที่เป็นภาพครอปเป็นแนวคิดที่ดีมากครับ ไม่ค่อยได้เห็น ยกเว้นงานของคุณNoWay ที่ทำแบบนี้บ่อยๆครับ
    คุณPARATT T.ครอปมาได้ดีมากครับ ภาพมีแรงฉุดสายตาครับ แม้แต่ภาพครอปที่สอดผ่านกรอป ก็ทำให้ภาพมีเนื้อเรื่องน่าติดตามมากครับ
    Post#8 น้องนก ภาพOutdoorเล่นกับเส้นสายสร้างมิติภาพได้โดดเด่นครับ ส่วนภาพในห้องแสงเงาสวยครับ Skin ติดเขียวนิดเดียวครับ
    Post#9 ครอปได้แน่นเต็มเฟรมครับ เป็นอีกท่านที่ถ่ายภาพครอปได้ดีครับ
    Post#10#11 น้องออมสิน ฉากหลังยังมองเห็นรายละเอียดเล็กเล็ก แสดงถึงความสามารถในการวัดแสงที่เข้าใจเป็นอย่างดีของตากล้องครับ
    วัดแสงเก่งมากครับ ส่วนภาพที่ได้มาก็เล่นกับสายตากุ๊กกิ๊กของออมสินได้ดีมากครับ
    ดูภาพไปอมยิ้มไปครับ
    Post#12#13 ภาพที่น้องออมสินใส่แว่นตาแล้วตากล้องได้แววตาลอดแว่นมาด้วย น่ารักมากครับ เข้าใจสอดสายตาหามุมครับ

Post# ต่อๆมารวมฐาน ถือเป็นโบนัสในทริปครับ วิจารณ์หรือแนะนำอะไรไม่น่าจะเข้าถึงสิ่งที่ตากล้องจะนำเสนอครับ
    เพราะรุมถ่ายแบบนั้น หามุมยืนก็แทบจะไม่ได้แล้วครับ

งานออกมาโดยรวม งานดีเลยครับ ใช้ได้ครับ
    เห็นอุปกรณ์ที่ใช้กับเนื้องานที่ออกมาแล้ว บอกได้เลยว่าอาวุธไม่เกี่ยว ฝีมือล้วนๆเลยครับ
    เห็นงานคุณPARATT T. แล้ว นึกถึงงานของคุณgopfaster เลยครับ รายนั้นก็อีกคน แค่1000Dกับเลนส์Kit ทำเอาผมเดินหลบเลยครับ
    ถ้ายืนอยู่ตำแหน่งเดียวกับเค้าแสงแบบเดียวกัน ผมสู้ไม่ได้แน่ๆครับชมเค้าทุกครั้ง ที่ผมเห็นใครใช้อุปกรณ์ธรรมดา แต่งานออกมาดีเยี่ยมครับ
    คุณPARATT T. ก็เป็นอีกท่านหนึ่งครับ ที่รีดประสิทธิภาพของอุปกรณ์ที่มีออกมาจนทำให้คนที่ถือกล้องเทพเลนส์เทวดามองค้อนเป็นแถวครับ

...........
    Quote Originally Posted by PARATT T. View Post
    ..
    . ตุลาคมนี้ผมอาจไปภูเก็ตอีก..
    ถ้าไปภูเก็ต แล้วชอบถ่ายLand&Life แนะนำเกาะยาวน้อยครับ
    สวรรค์ของคนชอบถ่ายทั้ง Landscape และ Life เลยครับ หลากหลายมากๆ ผู้คนน่ารัก ยิ้มให้และเป็นมิตรครับ
    ถ้าชอบแนวนี้ ที่นี่ต้องไปให้ได้ครับ

เดี๋ยวเดือนหน้า ผมกับหมอNoWay อาจจะมีไปถ่ายLand&Life ที่นั่นกันครับ

ผมพอจะมีภาพที่นี่อยู่ แต่(ยัง)ไม่ได้Post ลงThaiD ครับ ถ้าสนใจจะได้นำมาลงให้ชมครับ
    Last edited by หลวงลายไทย; 25th July 2010 at 02:35. Reason: แก้คำผิดครับ
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

14. The Following 3 Users Say Thank You to หลวงลายไทย For This Useful Post:

Couleurs (27th July 2010), PARATT T. (25th July 2010), แพรวแสง (28th July 2010)

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

Quote Originally Posted by PARATT T. View Post
    ...... ด่านแรกยังตั้งตัวไม่ได้ดีเท่าที่ควร.. แต่ได้รับคำแนะนำดีดีเยอะมากมาก.. มากจนใช้ไม่หมดครับ..
    ..
    .. ต้องขอขอบคุณ K.ทศ (DOfJerk) ที่ใจดีช่วยทางด้าน Reflex และให้ยืม Trigger Flash แถมช่วยถือให้ด้วย..จริงจริงผมกับ k.ทศ เดินชนกันบ่อยๆตาม Board สนทนาทุกห้อง.. ..เค้าเป็นบุคคลที่ไม่เคยเหนื่อยกับการนำสิ่งดีดีมาแบ่งปันเพื่อนๆ เป็นระยะเวลานานแล้ว.. ยอดคนจริงจริงครับท่าน..
    ..
    .. K.โจ้ (แพรวแสง) การได้สนทนากับคุณโจ้เหมือนการเติมอาหารสมองให้ตัวเอง.. การมองแสง.. การดูแสง.. วันนี้ผมได้เรียนรู้หลายอย่างมากมาย..
    ... ได้ทราบเทคนิคการ SnapShot ใหม่ใหม่..
    ... ได้รู้ว่าการจะทำให้ระบบ Focus เร็วขึ้นเสียเงินเพียงแค่หลักร้อย.. ฮ่า ฮ่า..
    ... ต่อไปคงใช้ Flash น้อยลง.. และ.. เงาไม่ใช้สิ่งน่ารังเกียจอีกต่อไป
    ... ประหลาดใจว่าช่างภาพมือดี.. แต่มีอาชีพขายก๋วยเตี๋ยว.. มีโอกาสได้เจอกันอีกแน่ๆครับ.. รับรอง.
    ... ชอบคุณมากมากสำหรับทุกสิ่งที่ถ่ายทอดให้ผม.. ขอบคุณจริงจริงครับ..
    Canon 400D หรือ Kiss X นั้น ... ไม่ใช่ปู่นะครับ
    ผมเองก็ใช้อยู่ และใช้เสมอในวันที่อยากเดินเที่ยวเบาๆ

อันที่จริง สิ่งที่ผมแบ่งปันให้นั้น ไม่ใช่เรื่องแปลกใหม่อะไรเลย
    เป็นเรื่องที่ช่างภาพเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ต้องรู้และเข้าใจทั้งสิ้น
    เทคนิคการ Snap shot อย่างนั้น ก็มาจากวิธีของ Range finder ผมไม่ได้คิดเอง
    วิธีการอ่านแสง วางแสง ดูทิศทางแสง ก็ดูจากภาพยนตร์ระดับโลกต่างๆ
    Production ระดับสร้างหนังพ้นล้าน มีแนวคิดในการถ่ายภาพนิ่งชั้นยอดอยู่เสมอ

นอกเรื่องสักนิด ...

ผมเคยเห็นช่างภาพรุ่นพ่อแวะมาที่บ้าน ท่านใช้ตั้งแต่สมัยกล้องฟิล์ม
    เมื่อจับกล้องผม ท่านให้ผมเปิดโหมด M และหันไปมองสภาพต่างๆสักครู่
    จากนั้นก็ตั้งค่าแล้วยกขึ้นถ่ายทันที ... ถ่ายโดยไม่วัดแสง!!!

ปรากฏว่าภาพออกมาพอดีเป๊ะ!!!

ผมถามท่านว่าไม่ต้องวัดแสงหรือครับ?
    ท่านว่า ... "ถ่ายไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็จำได้เองแหละ
    อ้อ, หรือถ้าจำไม่ได้ ให้ไปหากล่องฟิล์มเก่าๆมาดูนะ
    สูตร Sunny16 อยู่ตรงนั้นเริ่มจากตรงนั้นก็ได้"

จะบอกพี่ว่า มันเป็นภาพที่เห็นแล้วเท่มากๆ และเป็นสิ่งที่ช่างภาพเก่งๆเมื่อ 20 ปีที่แล้ว

"ทำได้เป็นเรื่องปกติ"

ผมคิด ... ถ้านี่เป็นเรื่องปกติใน 20 ปีที่แล้ว
    ถ้าผมทำได้เทียบเท่ากับท่านในเวลานี้ ด้วยอุปกรณ์ที่เหนือกว่าท่านทุกอย่าง
    ก็แสดงว่า .... ผมล้าหลังไป 20 ปี

ตั้งแต่นั้นมา ก็เก็บ Nikon D3 และ D2x เข้าตู้
    ใช้แต่เพียง Canon 400D เลนส์ Kit และ 50/1.8 II ในการเริ่มต้นหัดถ่ายรูปอีกครั้ง
    ตั้งค่ากล้องเป็นโหมด M ไม่สนใจระบบวัดแสงในกล้อง
    ก่อนถ่ายก็กะค่าแสงจากสายตา จากนั้นก็ตั้งค่ากล้อง

แล้วยกขึ้นจัดองค์ประกอบและถ่ายๆๆๆๆๆๆ

ช่วงแรกๆนั้น ความผิดพลาดอยู่ในระดับ +/- 2 สต็อป
    ผ่านไปสัก 1 ปี ก็ลดลงเหลือ +/- 1 สต็อป
    ทุกวันนี้ มีเวลาว่างเมื่อไหร่ ก็จะออกไปเดินเล่น และฝึกฝนกับครู 400D ตัวเก่งทุกครั้ง
    เพราะมันคือจุดเริ่มต้นที่ทำให้ผมได้รู้จักการถ่ายรูปที่แท้จริง

ดู Chart Sunny 16 Rule ประกอบนะครับ
    แพรวแสง-พรายตา

16. The Following 2 Users Say Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

Couleurs (27th July 2010), PARATT T. (27th July 2010)

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

มาต่อเรื่องการบ้านนะครับ
    ผมเหมารวมทุกฐานเลยนะครับ เพราะสามารถสรุปได้จากความเห็นเดียว
    ภายใต้เงื่อนไขการออกทริป ภายใต้โจทย์ที่แตกต่างกันในแต่ละฐาน
    ไม่ว่าจะเป็นการอ่านแสง ทิศทางแสง เรื่องการจัดวางองค์ประกอบ
    กดฉากหลังให้มืด ถ่ายย้อนแสงฟิลแฟลช ฯลฯ
    ถือเป็นภาพชุดที่ตอบโจทย์ได้ตรงมากๆ ยอดเยี่ยมครับ
    แถมด้วยการจับจังหวะที่สวยงามมากๆ (ใบเตย) ภาพครอปที่กล้าได้กล้าเสีย (ออมสิน)

มีโอกาสคงได้ถ่ายรูปด้วยกันนะครับ
    แพรวแสง-พรายตา

18. The Following User Says Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

PARATT T. (27th July 2010)

Thanks
    2,911

รอดูพี่โพสตั้งนาน นึกว่าพี่จะไม่โพส ผมเห็นพี่ตั้งใจถ่ายรูปมากเลย ( เป็นสิ่งที่ดีครับ ส่วนผม ไม่ค่อยมี )และสนใจเห็นพี่เห็นพี่ใช้รุ่นเดียวกับผม ส่วนที่เหลือเค้าไปไกลพอสมควร ก็ว่ากันไม่ได้ ตามแต่บุคคล แต่เห็นงานพี่แล้ว ไม่ต้องไป5D ก็ได้พี่ แค่นี้ก็เหลือ
    สวยดีครับพี่ สมกับที่ตั้งใจถ่าย
    ไว้เจอกันครับพี่ mpao
    จำได้ป่าวครับ คนที่ถือแฟลชให้พี่ครับ

20. The Following User Says Thank You to mpao For This Useful Post:

Thanks
    17,535

ชอบมากครับ ชอบทุกใบ หลายๆภาพชอบเป็นพิเศษเลยครับ
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

22. The Following User Says Thank You to Couleurs For This Useful Post:

Thanks
    215

Quote Originally Posted by ohoono View Post
    ภาพสวยครับอาวุธไม่เกี่ยวจริงๆ ผมชอบหลายภาพเลยครับ

อยู่กลุ่มเดียวกับผมเลยแต่คุณ PARATT T. ถ่ายไม่ติดผมในฐานที่่ถ่ายคู่ อิอิ
    Quote Originally Posted by znoiz View Post
    สวัสดีค่ะ
    เห็นภาพแล้วประทับใจจริงๆค่ะ อาวุธนั้นเป็นเพียงส่วนหนึ่งจริงๆนะคะ ที่สำคัญอยู่ที่ีใจของคนที่อยู่หลังกล้องค่ะ
    ขอบคุณสำหรับภาพสวยๆนะคะ
    Quote Originally Posted by mpao View Post
    รอดูพี่โพสตั้งนาน นึกว่าพี่จะไม่โพส ผมเห็นพี่ตั้งใจถ่ายรูปมากเลย ( เป็นสิ่งที่ดีครับ ส่วนผม ไม่ค่อยมี )และสนใจเห็นพี่เห็นพี่ใช้รุ่นเดียวกับผม ส่วนที่เหลือเค้าไปไกลพอสมควร ก็ว่ากันไม่ได้ ตามแต่บุคคล แต่เห็นงานพี่แล้ว ไม่ต้องไป5D ก็ได้พี่ แค่นี้ก็เหลือ
    สวยดีครับพี่ สมกับที่ตั้งใจถ่าย
    ไว้เจอกันครับพี่ mpao
    จำได้ป่าวครับ คนที่ถือแฟลชให้พี่ครับ
    Quote Originally Posted by Couleurs View Post
    ชอบมากครับ ชอบทุกใบ หลายๆภาพชอบเป็นพิเศษเลยครับ
    ..
    ..
    .. ขอบคุณมากมากครับที่แวะมาเยี่ยมชม.. ผมตามเข้าไป comment ในกระทู้ของทุกคนแล้วนะครับ.. ยินดีที่ได้ออก Trip ร่วมกัน และ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนครับ..

Thanks
    215

Quote Originally Posted by หลวงลายไทย View Post
    Post#2 สอบผ่านเลยครับ ถ่ายทอดรอยยิ้มหวานของเธอออกมาได้ดีมากเลยครับ ผมอยากได้คอนทราสต่ำกว่านี้ซักนิดนะครับ แต่ที่Post มาก็ไม่มีอะไรเสียหายครับ
    Post#3 ส่วนชาโดว์ของนางแบบ จมไปนิดครับ รายละเอียดเส้นผมจมไปกับเงามืดเลยครับ
    ที่จริงถ้าเป็นภาพแบบคอนทราสจัดดุดัน หรือกึ่งLowKey เส้นผมจมแบบนี้ จะไม่เป็นไรครับเพราะเนื้องานที่จะนำเสนอมันออกมาทางคอนทราสหนักครับ
    แต่พอมาเป็นชุดน้องแอน เส้นผมจมมืดลดทอนความสดใสของเธอไปบ้างครับ
    Post#4 ถ่ายทอดอารมณ์นางแบบออกมาได้แบบเยี่ยมยุทธครับ
    Sharpenหนักมือไปมากครับ ลดลงซักนิด น่าจะดูสบายและนิ่มนวลเข้าได้กับอารมณ์นางแบบที่ถ่ายทอดออกมาครับ
    Post#5 ทั้งสายตาและSkin Tone สุดขีดครับ ปรบมือให้ดังๆเลยครับ อารมณ์ภาพใช้ได้เลยครับ
    ภาพถูกตัดเป็นสองส่วนครับ ถ้าถ่ายให้แน่นเอากำแพงด้านล่างออกไป ภาพจะดูเต็มเฟรมมากขึ้นอีกครับ แต่เรื่องนี้เรื่องเล็กเมื่อเทียบกับอารมณ์ทางแบบที่ถ่ายทอดออกมาครับ
    เรียกว่า ถ้าอารมณ์ภาพได้ เรื่องอื่นแทบจะไม่ส่งผลอะไรมากมายแล้วครับ
    Post#6 Skin นางแบบติดแดงมากไปนิดครับ แต่องค์ประกอปภาพใช้ได้เลยครับ
    Post#7 ภาพครอปนางแบบ สุดๆครับ ตำแหน่งไว้ที่จุดตัดเก้าช่อง ทั้งๆที่เป็นภาพครอปเป็นแนวคิดที่ดีมากครับ ไม่ค่อยได้เห็น ยกเว้นงานของคุณNoWay ที่ทำแบบนี้บ่อยๆครับ
    คุณPARATT T.ครอปมาได้ดีมากครับ ภาพมีแรงฉุดสายตาครับ แม้แต่ภาพครอปที่สอดผ่านกรอป ก็ทำให้ภาพมีเนื้อเรื่องน่าติดตามมากครับ
    Post#8 น้องนก ภาพOutdoorเล่นกับเส้นสายสร้างมิติภาพได้โดดเด่นครับ ส่วนภาพในห้องแสงเงาสวยครับ Skin ติดเขียวนิดเดียวครับ
    Post#9 ครอปได้แน่นเต็มเฟรมครับ เป็นอีกท่านที่ถ่ายภาพครอปได้ดีครับ
    Post#10#11 น้องออมสิน ฉากหลังยังมองเห็นรายละเอียดเล็กเล็ก แสดงถึงความสามารถในการวัดแสงที่เข้าใจเป็นอย่างดีของตากล้องครับ
    วัดแสงเก่งมากครับ ส่วนภาพที่ได้มาก็เล่นกับสายตากุ๊กกิ๊กของออมสินได้ดีมากครับ
    ดูภาพไปอมยิ้มไปครับ
    Post#12#13 ภาพที่น้องออมสินใส่แว่นตาแล้วตากล้องได้แววตาลอดแว่นมาด้วย น่ารักมากครับ เข้าใจสอดสายตาหามุมครับ

Post# ต่อๆมารวมฐาน ถือเป็นโบนัสในทริปครับ วิจารณ์หรือแนะนำอะไรไม่น่าจะเข้าถึงสิ่งที่ตากล้องจะนำเสนอครับ
    เพราะรุมถ่ายแบบนั้น หามุมยืนก็แทบจะไม่ได้แล้วครับ

งานออกมาโดยรวม งานดีเลยครับ ใช้ได้ครับ
    เห็นอุปกรณ์ที่ใช้กับเนื้องานที่ออกมาแล้ว บอกได้เลยว่าอาวุธไม่เกี่ยว ฝีมือล้วนๆเลยครับ
    เห็นงานคุณPARATT T. แล้ว นึกถึงงานของคุณgopfaster เลยครับ รายนั้นก็อีกคน แค่1000Dกับเลนส์Kit ทำเอาผมเดินหลบเลยครับ
    ถ้ายืนอยู่ตำแหน่งเดียวกับเค้าแสงแบบเดียวกัน ผมสู้ไม่ได้แน่ๆครับชมเค้าทุกครั้ง ที่ผมเห็นใครใช้อุปกรณ์ธรรมดา แต่งานออกมาดีเยี่ยมครับ
    คุณPARATT T. ก็เป็นอีกท่านหนึ่งครับ ที่รีดประสิทธิภาพของอุปกรณ์ที่มีออกมาจนทำให้คนที่ถือกล้องเทพเลนส์เทวดามองค้อนเป็นแถวครับ

...........

ถ้าไปภูเก็ต แล้วชอบถ่ายLand&Life แนะนำเกาะยาวน้อยครับ
    สวรรค์ของคนชอบถ่ายทั้ง Landscape และ Life เลยครับ หลากหลายมากๆ ผู้คนน่ารัก ยิ้มให้และเป็นมิตรครับ
    ถ้าชอบแนวนี้ ที่นี่ต้องไปให้ได้ครับ

เดี๋ยวเดือนหน้า ผมกับหมอNoWay อาจจะมีไปถ่ายLand&Life ที่นั่นกันครับ

ผมพอจะมีภาพที่นี่อยู่ แต่(ยัง)ไม่ได้Post ลงThaiD ครับ ถ้าสนใจจะได้นำมาลงให้ชมครับ
    ..
    ..
    .. ขอบคุณพี่หลวงฯ มากมากครับที่ให้ Comment อย่างละเอียด.. เป็นประโยชน์มากครับ.. จะได้นำไปปรับปรุงให้ดียิ่งขึ้น..
    ..
    .. ปลายปีที่จะไปภูเก็ต.. ไม่รู้จะได้ไปเที่ยวเกาะหรือเปล่า เพราะไปกับครอบครัวหลายคน.. ..แต่คาดว่าครั้งนี้จะไปเดินถ่ายในตัวเมืองบ้าง.. เห็นในกระทู้คุณ Electron แล้วสวยดี.. อยากลองบ้าง.. เห็นมีอาคารเก่าๆเยอะ.. คุณ Electron แนะนำว่าคนพื้นเมืองเป็นมิตรมาก.. ถ่ายรูปได้.. อัธยาศัยดี.. แนว Land & Life นี่ผมชอบเลยละครับ.. เดี๋ยวต้องทำการบ้านก่อนไปเยอะๆ.. .. ยังไงก็ขอบคุณพี่หลวงๆอีกครั้ง... ..ทั้ง Comment และแนะนำที่เทียวด้วย.. เยี่ยมมากครับพี่.. ..

Thanks
    215

Quote Originally Posted by แพรวแสง View Post
    มาต่อเรื่องการบ้านนะครับ
    ผมเหมารวมทุกฐานเลยนะครับ เพราะสามารถสรุปได้จากความเห็นเดียว
    ภายใต้เงื่อนไขการออกทริป ภายใต้โจทย์ที่แตกต่างกันในแต่ละฐาน
    ไม่ว่าจะเป็นการอ่านแสง ทิศทางแสง เรื่องการจัดวางองค์ประกอบ
    กดฉากหลังให้มืด ถ่ายย้อนแสงฟิลแฟลช ฯลฯ
    ถือเป็นภาพชุดที่ตอบโจทย์ได้ตรงมากๆ ยอดเยี่ยมครับ
    แถมด้วยการจับจังหวะที่สวยงามมากๆ (ใบเตย) ภาพครอปที่กล้าได้กล้าเสีย (ออมสิน)

มีโอกาสคงได้ถ่ายรูปด้วยกันนะครับ
    ..
    ..
    .. ขอบคุณมากครับคุณโจ้สำหรับ Comment และ ความรู้แน่นๆ
    ..
    .. " มีโอกาสคงได้ถ่ายรูปด้วยกันนะครับ "
    ..
    .. แน่นอนเลยครับ.. เดี๋ยวแลกเบอร์ และ คุยกันหลังไมค์แล้วกัน.. ช่วงนี้ชีพจรลงเท้า.. .. อ้อ.. ขอบคุณมากมากเลยนะครับสำหรับ add contact รู้สึกเป็นเกีรยติมาก.. และยินดีเป็นอย่างยิ่งเลย.. เดี๋ยวคงได้เจอกัน..

Ratchaburi, Thailand
    Thanks
    133

cute a

+ Reply to Thread
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast