Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 29 of 29

Thread: ส่งการบ้านคะ Portrait Trip #6 By GiFTop

Thanks
    2

ปิดท้ายด้วยรูปหมู่

2. The Following User Says Thank You to GifTop For This Useful Post:

Couleurs (23rd July 2010)

Thanks
    2

สุดท้ายขอขอบคุณ ThaiDphoto มากคะที่จัดกิจกรรมดีๆแบบนี้ ขอบคุณพี่ๆ staff ทุกคนที่สละเวลามาให้ความรู้กับพวกเรา โดยเฉพาะพี่โจ้ที่แนะนำเยอะเลย ขอบคุณพี่วาวที่ให้ติดรถมาด้วย มางานนี้ได้เพื่อนเพิ่มอีกหลายคนเลย ^_^ มีอะไรก็ติชมได้นะคะ รับฟังทุกความคิดเห็นคะ

4. The Following User Says Thank You to GifTop For This Useful Post:

แพรวแสง (21st July 2010)

Thanks
    56

ขออนุญาต ติบางภาพนะครับ จะมี วัตถุ อะไร ที่เป็นส่วนเกินตรงหัวนางแบบพอดี...พวกเส้น ตัดคอตัดหัวนี้ต้องระวังครับ และบางภาพหน้านางแบบมืดไปนิดครับ
    ..................
    พี่โจ้ หรือเฮียโจ้ ของน้องๆ นี่สอนอะไรเยอะเลยครับ สุดยอดจริงๆ

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

อย่าชมเยอะ, เดี๋ยวสำลักควันครับ

ที่ผมต้องขออภัยหลายๆท่าน ด้วยการแทรกให้สุภาพสตรีได้มีโอกาสถ่ายบ้าง เพราะนี่คือกิจกรรมส่วนรวม แต่สภาพสตรีมีน้อย การจะเบียดกลุ่มพี่ๆเข้าไปเพื่อแบ่งมุมด้วยตัวเองนั้น เป็นเรื่องที่ผมเห้นว่าอาจ "ไม่สะดวกใจนัก"

Staff อย่างผม ก็ต้องจัดสรรพื้นที่ให้สุภาพสตรีได้โอกาสที่เท่าเทียม นี่คือเป้าหมายหนึ่ง ซึ่งผมจะปฏิบัติเช่นนี้กับเพื่อนๆน้องๆหลายท่านที่เป็นผู้ชายด้วย หากเป็นคนนิสัยพูดน้อยหรือเกรงใจคนหมู่มาก

เรื่องรูป, ผมเดาไว้ไม่ผิดเลยครับว่าน้องเค้ามีมุมที่สวยและการจัดวางมุมในภาพต่างๆนั้น สวยงามจริงๆ เด่นมากๆกับการทิ้ง Space และการจับจังหวะของแบบ

จะเห็นว่า เอกลักษณ์เฉพาะของช่างภาพที่เป็นสุภาพสตรี จะมี "จังหวะ" ในการ "จับอารมณ์" ที่แตกต่างจากช่างภาพสุภาพบุรุษพอสมควร (คุณ znioz และคุณ Jo_ZooZaa ก็มีมุมสวยๆเช่นเดียวกัน)

หลายครั้งที่ผมถ่ายงาน ผมมักจะติดน้องๆผู้หญิงที่คุ้นเคยไปถ่ายงานด้วย ตั้งค่ากล้องให้เสร็จ แล้วบอกน้องเค้าง่ายๆว่า

"เห็นอะไรสวยก็ถ่ายเลยนะ ไม่ต้องคิดมาก"

เชื่อไหมครับว่า หลายๆมุมมองในงานเดียวกันที่เป็นภาพที่สวยและสื่ออารมณ์ได้ดีกว่าผมเสียอีก ทั้งๆที่ไม่รู้จักเทคนิคการถ่าย หรือแม้กระทั่งไม่รู้จักอุปกรณ์ที่ใช้อะไรเลยแม้แต่นิดเดียว

กล้อง Nikon D80 + เลนส์ 18-135 และใช้ 85/1.8 บางภาพ กับมุมมองที่เรียบง่าย ขาดๆเกินๆบ้างในแง่องค์ประกอบไม่ถือเป็นเรื่องสำคัญ เพราะถ่ายไปสักพักก็จะปรับปรุงได้

แต่เรื่องการจับจังหวะอารมณ์แบบ และการเปิดพื้นที่ว่าง (Space) ให้เกิดเรื่องราวในภาพ ถือเป็นเรื่องที่ต้องชื่นชมมากๆครับ
    แพรวแสง-พรายตา

Thanks
    0

หลายรูปถ่ายได้คมชัดดี องค์ประกอบภาพดี สภาพแสงดี แล้วก็สื่ออารมณ์นางแบบได้ดีด้วยครับ

Thanks
    2

Quote Originally Posted by obewen View Post
    ขออนุญาต ติบางภาพนะครับ จะมี วัตถุ อะไร ที่เป็นส่วนเกินตรงหัวนางแบบพอดี...พวกเส้น ตัดคอตัดหัวนี้ต้องระวังครับ และบางภาพหน้านางแบบมืดไปนิดครับ
    ..................
    พี่โจ้ หรือเฮียโจ้ ของน้องๆ นี่สอนอะไรเยอะเลยครับ สุดยอดจริงๆ
    ขอบคุณนะคะสำหรับคำติชม เรื่องเส้นนี่ ตอนถ่ายไม่ได้คิดเลยนะเนี๊ยะ แต่พอถ่ายเสร็จมาดูรูป เพิ่งมาคิดได้ แฮะๆ ส่วนเรื่องวัตถุที่เป็นส่วนเกินตรงหัวนางแบบอะคะ อธิบายให้ฟังหน่อยได้ป่าว แอบบงงคะ ^_^

Thanks
    2

Quote Originally Posted by แพรวแสง View Post
    อย่าชมเยอะ, เดี๋ยวสำลักควันครับ

ที่ผมต้องขออภัยหลายๆท่าน ด้วยการแทรกให้สุภาพสตรีได้มีโอกาสถ่ายบ้าง เพราะนี่คือกิจกรรมส่วนรวม แต่สภาพสตรีมีน้อย การจะเบียดกลุ่มพี่ๆเข้าไปเพื่อแบ่งมุมด้วยตัวเองนั้น เป็นเรื่องที่ผมเห้นว่าอาจ "ไม่สะดวกใจนัก"

Staff อย่างผม ก็ต้องจัดสรรพื้นที่ให้สุภาพสตรีได้โอกาสที่เท่าเทียม นี่คือเป้าหมายหนึ่ง ซึ่งผมจะปฏิบัติเช่นนี้กับเพื่อนๆน้องๆหลายท่านที่เป็นผู้ชายด้วย หากเป็นคนนิสัยพูดน้อยหรือเกรงใจคนหมู่มาก

เรื่องรูป, ผมเดาไว้ไม่ผิดเลยครับว่าน้องเค้ามีมุมที่สวยและการจัดวางมุมในภาพต่างๆนั้น สวยงามจริงๆ เด่นมากๆกับการทิ้ง Space และการจับจังหวะของแบบ

จะเห็นว่า เอกลักษณ์เฉพาะของช่างภาพที่เป็นสุภาพสตรี จะมี "จังหวะ" ในการ "จับอารมณ์" ที่แตกต่างจากช่างภาพสุภาพบุรุษพอสมควร (คุณ znioz และคุณ Jo_ZooZaa ก็มีมุมสวยๆเช่นเดียวกัน)

หลายครั้งที่ผมถ่ายงาน ผมมักจะติดน้องๆผู้หญิงที่คุ้นเคยไปถ่ายงานด้วย ตั้งค่ากล้องให้เสร็จ แล้วบอกน้องเค้าง่ายๆว่า

"เห็นอะไรสวยก็ถ่ายเลยนะ ไม่ต้องคิดมาก"

เชื่อไหมครับว่า หลายๆมุมมองในงานเดียวกันที่เป็นภาพที่สวยและสื่ออารมณ์ได้ดีกว่าผมเสียอีก ทั้งๆที่ไม่รู้จักเทคนิคการถ่าย หรือแม้กระทั่งไม่รู้จักอุปกรณ์ที่ใช้อะไรเลยแม้แต่นิดเดียว

กล้อง Nikon D80 + เลนส์ 18-135 และใช้ 85/1.8 บางภาพ กับมุมมองที่เรียบง่าย ขาดๆเกินๆบ้างในแง่องค์ประกอบไม่ถือเป็นเรื่องสำคัญ เพราะถ่ายไปสักพักก็จะปรับปรุงได้

แต่เรื่องการจับจังหวะอารมณ์แบบ และการเปิดพื้นที่ว่าง (Space) ให้เกิดเรื่องราวในภาพ ถือเป็นเรื่องที่ต้องชื่นชมมากๆครับ

ขอบคุณคะสำหรับคำแนะนำดีๆทั้งหมด จะพยายามหัดถ่ายต่อไปนะคะ ส่วนมากจะเอารูปมา crop ก่อนโพสอะคะ มันเลยดูพอโอเคหน่อย แอบแก้ไขนิดนึงวันนั้นเอา Nikon D80 + 18-105 + 85/1.8 ไปคะ ^_^

Thanks
    2

Quote Originally Posted by asiaphoto View Post
    หลายรูปถ่ายได้คมชัดดี องค์ประกอบภาพดี สภาพแสงดี แล้วก็สื่ออารมณ์นางแบบได้ดีด้วยครับ
    ขอบคุณคะ ^_^

แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

Quote Originally Posted by GifTop View Post
    ขอบคุณคะสำหรับคำแนะนำดีๆทั้งหมด จะพยายามหัดถ่ายต่อไปนะคะ ส่วนมากจะเอารูปมา crop ก่อนโพสอะคะ มันเลยดูพอโอเคหน่อย แอบแก้ไขนิดนึงวันนั้นเอา Nikon D80 + 18-105 + 85/1.8 ไปคะ ^_^
    ความจำผิดพลาดครับ เลนส์ก็ตามที่ว่ามานั่นแหละั

ส่วนเรื่องวัตถุที่เป็นส่วนเกินตรงหัวนางแบบอะคะ อธิบายให้ฟังหน่อยได้ป่าว แอบบงงคะ
    เลือกภาพยากๆให้ดูก็แล้วกัน

ช็อตนี้พี่เองก็แอบถ่ายไปหลาย (จะเอาไว้เป็นตัวอย่าง) แต่ได้แค่ 1 - 2 ภาพเช่นกัน

เลนส์เทเลจะไม่ค่อยมีปัญหานี้ เพราะจะถูกระยะชัดตื้น (DOF) ละลายหมด แต่เลนส์ซูมจะเจอปัญหานี้ได้ง่าย

ให้มองในแง่ดีว่า ถ้าเราสามารถหลบเลี่ยงหรือเห็นก่อนได้ การจัดองค์ประกอบจะเป็นไปอย่างเหมาะสม และที่เหลือจะเป็นการจับจังหวะที่เราถนัด ซึ่งทำให้ภาพมีความสมบูรณ์ยิ่งขึ้น ไม่ต้องแก้ไข หรือถ้าต้องแก้ไข ก็จะเล็กน้อยเท่านั้น

ภาพเปรียบเทียบไม่ค่อยสวย เพราะมัวแต่ดูแลสมาชิกในฐาน ดูเป็นตัวอย่างก็แล้วกันนะครับ
    Attached Images Attached Images   

12. The Following 2 Users Say Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

Couleurs (23rd July 2010), GifTop (21st July 2010)

Thanks
    2

อ่อ เข้าใจละคะ ตอนแรกมองไม่ออกเลยนะเนี๊ยะ มาวงๆให้เข้าใจเลย ขอบคุณนะคะ ^_^

Thanks
    840

Quote Originally Posted by แพรวแสง View Post

นอกจากการพยายามหลีกเลี่ยงการซ้อนทับกันของวัตถุที่อยู่หน้าหรือหลังของแบบ การใช้ประโยชน์ของช่องว่างหรือพื้นที่ว่าง (Space) เหล่านั้น ยังเป็นการผลักให้ภาพเกิดความน่าสนใจยิ่งขึ้นไปอีก

ภาพตัวอย่างก็เป็นแบบที่ยกขึ้นมาให้ดูภาพนี้ พื้นที่ส่วนมืด ทำให้แบบเด่นขึ้นมาอย่างชัดเจน ส่งเสริมท่าทางของแบบให้โดดเด่น นี่คือสิ่งที่ต้องชื่นชมให้เป็นตัวอย่างครับ
    Attached Images Attached Images  

15. The Following User Says Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

Couleurs (23rd July 2010)

Thanks
    2

นอกจากการพยายามหลีกเลี่ยงการซ้อนทับกันของวัตถุที่อยู่หน้าหรือหลังของแบบ การใช้ประโยชน์ของช่องว่างหรือพื้นที่ว่าง (Space) เหล่านั้น ยังเป็นการผลักให้ภาพเกิดความน่าสนใจยิ่งขึ้นไปอีก

ภาพตัวอย่างก็เป็นแบบที่ยกขึ้นมาให้ดูภาพนี้ พื้นที่ส่วนมืด ทำให้แบบเด่นขึ้นมาอย่างชัดเจน ส่งเสริมท่าทางของแบบให้โดดเด่น นี่คือสิ่งที่ต้องชื่นชมให้เป็นตัวอย่างครับ

เอาจิงๆนะ รูปนี้ตอนที่ถ่ายไม่ได้คิดเรื่องนั้นเลยคะ ตั้งแต่ถ่ายมาไม่เคยมองจุดนี้เลยซ้ำ แต่พี่บอกมาดีแล้วคะ ต่อไปกิ๊ฟจะได้จำเรื่องนี้ไว้ใช้ในการถ่ายรูปคะ ^_^ แต่ชอบรูปนี้เพราะนางแบบดูเป็นธรรมชาติคะ

Thanks
    17,535

ผมอยู่สีฟ้าแวะมาชมเพื่อนร่วมทริปครับ
    ชอบหลายใบเลยครับ(ตามรูปที่กด thanks น๊ะครับ)
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

Thanks
    4

สวยๆหลายรูปเลยครับ

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12