Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 28 of 28

Thread: ส่งการบ้านคร้าบบบบ

Thanks
    433

Quote Originally Posted by หลวงลายไทย View Post
    เคยเห็นชื่ออยู่อีกเวปหนึ่ง ขอบคุณมากๆครับที่มาเยี่ยมมาออกกิจกรรมด้วยกัน
    ดังนั้นก่อนอื่น ต้องกล่าวว่า ยินดีต้อนรับสู่ไทยดีโฟโต้ครับ
    Post#1 Setน้องใบเตย สีผิวยังเพี้ยนๆอยู่ครับ
    Post#2 น้องแอน แสงเงาคอนทราสสวยงามครับ Setนี้ชอบเลยครับ
    Post#3 จับจังหวะออมสินได้เก่งมากครับ ตากล้องถ่ายทอดอารมณ์เธอออกมาได้ดีครับ
    Post น้องนกดูเป็นธรรมชาติดีครับ

ส่วนเรื่องของการนำเสนอ ตามคุณแพรวแสงเลยครับ คือยังสื่อได้ไม่ดีครับ
    ภาพยังคงเป็นภาพที่พบเห็นได้ทั่วๆไปครับ ไม่แย่แต่ก็ไม่โดดเด่นครับ ตามมาตรฐานถ่ายเล่นๆแล้วนำมาpostครับ (ยกเว้นภาพออมสินที่ผมว่าจับจังหวะได้ดีนะครับ)
    สรุปอีกที เทคนิคพอใช้ได้แล้วครับ จะมีก็เรื่องสีผิวของน้องใบเตยที่ผมดูแปลกๆนะครับ
    ส่วนการสื่อสารการสร้างจุดสนใจให้ภาพ การสร้างจุดขายให้ภาพตลอดจนการนำเสนอภาพให้มีแรงฉุดสายตาผู้ที่เข้ามาชมภาพยังต้องปรับปรุงครับ
    ขอบคุณพี่หลวงมากครับสำหรับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์อย่างมาก จะนำไปปรับปรุงแก้ไขต่อไปครับ

2. The Following User Says Thank You to นายเคน For This Useful Post:

หลวงลายไทย (21st July 2010)

Thanks
    78

เข้ามาเยี่ยมชมภาพสวยๆครับเอ่อคุณเคนอยู่กลุ่มสีฟ้าเหมือนผมใช่เปล่า

4. The Following User Says Thank You to p.k. For This Useful Post:

นายเคน (22nd July 2010)

Thanks
    433

Quote Originally Posted by p.k. View Post
    เข้ามาเยี่ยมชมภาพสวยๆครับเอ่อคุณเคนอยู่กลุ่มสีฟ้าเหมือนผมใช่เปล่า

ใช่ครับ ขอบคุณที่แวะมาชมครับ แต่ว่าคุณ P.K. ชื่อเล่นอะไร ใส่เสื้อสีอะไรครับ ขอโทษนะครับจำไม่ได้
    Last edited by นายเคน; 22nd July 2010 at 08:57.

Thanks
    78

Quote Originally Posted by นายเคน View Post
    ใช่ครับ ขอบคุณที่แวะมาชมครับ แต่ว่าคุณ P.K. ชื่อเล่นอะไร ใส่เสื้อสีอะไรครับ ขอโทษนะครับจำไม่ได้
    ผมใส่เสื้อยือคอกลมสีน้ำเงินใส่แว่นใช้5D mkII+24-70 หน้าตาขี้เหร่ๆคนที่ได้รับเสื้อยือจากไทยดีครับ

Thanks
    78

อ้อลืมบอกไปชื่อ กุ้ง ครับแล้วคุณเคนใส่เสื้อสีอะไร
    Last edited by p.k.; 22nd July 2010 at 10:23.

Thanks
    433

Quote Originally Posted by p.k. View Post
    อ้อลืมบอกไปชื่อ กุ้ง ครับแล้วคุณเคนใส่เสื้อสีอะไร
    เสื้อเชิ้ตสีฟ้า ผมสั้นๆนะครับ.ได้รับเสื้อจาก thaid เหมือนกัน..

Thanks
    78

เห็นตอนถ่ายภาพหมู่ที่ฐาน 1 แล้วครับคุณเคนยืนแถวหลังเหมือนกับผมมีน้องปาลาจินยืนคั่นกลางครับอยู่กรุงเทพฯเหรอครับผมอยู่ขอนแก่นแต่ไปกรุงเทพฯเรื่อยๆครับ

Thanks
    433

เห็นตอนถ่ายภาพหมู่ที่ฐาน 1 แล้วครับคุณเคนยืนแถวหลังเหมือนกับผมมีน้องปาลาจินยืนคั่นกลางครับอยู่กรุงเทพฯเหรอครับผมอยู่ขอนแก่นแต่ไปกรุงเทพฯเรื่อยๆครับ
    ตอบทาง PM แล้วครับ

http://withan7.multiply.com/
    Thanks
    1,648

สวยครับ โดยเฉาพภาพ ครึ่งตัว และ Close up
    เราสู้ กันเป็นกลุ่มไม่มีใครตีแตกได้ นั้นคือความแข็งแกร่งของพวกเรา นักรบแต่ละคนปกป้องคนทางซ้ายของตน จากต้นขา ถึงคอ ด้วยโล่ หากมีจุดอ่อนเพียงจุดเดียวกลุ่มรบก็จะแตกได้

12. The Following User Says Thank You to Withan For This Useful Post:

นายเคน (24th July 2010)

Thanks
    1

สวยครับ รูปผมสู้ไม่ได้เลย
    ขอบคุณครับ วันนั้น ที่มาส่งถึง zeer นะครับ

14. The Following User Says Thank You to bilane_400D For This Useful Post:

นายเคน (27th July 2010)

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

Quote Originally Posted by bilane_400D View Post
    สวยครับ รูปผมสู้ไม่ได้เลย
    ขอบคุณครับ วันนั้น ที่มาส่งถึง zeer นะครับ
    มุมมองผมคงต่างออกไป

ลองมองมุมที่ผมคิดเห็นนะครับ

การออกทริปที่มีจำนวนคนมากถึง 48 คนภายใต้เวลาจำกัด และทักษะพื้นฐานของสมาชิกแตกต่างกันพอสมควร

มีน้องสาวท่านหนึ่ง (ขออภัยนะครับที่ผมอาจไม่ได้สอนในวันนั้น) ถามผมว่า ... พี่คะ โหมดวัดแสงสามสี่โหมดนี้แตกต่างกันยังไงคะ?

ผมหันไปแซวคุณ DOF Jerk ว่า ... พี่ครับ น้องเค้าถามว่าโหมดวัดแสงหลายๆแบบนี้แตกต่างกันยังไงครับ ช่วยอธิบายให้น้องเค้าฟังหน่อย

DOF Jerk หัวเราะเบาๆ แล้วบอกน้องเค้าว่า สอนได้แต่ถ้าสอนสั้นๆให้เข้าใจภายในเวลาเท่านี้ สอนไม่ได้ครับ

ซึ่งก็ตรงกับข้อเท็จจริงที่ผมเองก็ไม่สามารถทำได้เช่นกัน

จะเรียนว่า, Staff ทุกท่านต้องการให้สมาชิกได้รูปสวยๆติดกล้องกลับบ้าน ไม่ว่าเนื้อหาในฐานจะยาก-ง่ายแค่ไหน แต่ในแง่ความตั้งใจนั้นผมมั่นใจว่าทุกคนตั้งใจ

ประเด็นอยู่ที่ว่า เมื่อทักษะ ความเข้าใจพื้นฐานของสมาชิกแตกต่างกัน ยิ่งเจอกับเพื่อนใหม่ที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนด้วยแล้ว ยิ่งลดช่องว่างของทักษะได้ยากขึ้นไปอีก

หลายๆท่านจะเห็นว่า ช่วงบ่ายนั้น บรรยากาศเป็นกันเองขึ้นมาก นั่นเพราะสมาชิกเองมีความคุ้นเคยกันแล้วในระดับหนึ่ง ขณะที่ Staff เองก็ประชุมย่อยเพื่อปรับแผนกันใหม่อีกครั้ง เพื่อกระจายโอกาสให้ทั่วถึง

ผมเข้าใจว่าคุณคงไม่ได้สื่อคำว่า "สู้ไม่ได้" ตามตัวอักษรว่าสู้ไม่ได้จริงๆ แต่ออกเป็นแนวชื่นชมเพื่อนๆมากกว่า

แต่จะเรียนว่า อยากให้นำภาพที่ตัวเองคิดว่า "ทำได้ดีที่สุด" หรือคิดเห็นว่า "เหมาะสมที่สุด"

ภายใต้ข้อจำกัดทางสถานการณ์ข้างต้น มาช่วยกันโพสต์ เพื่อแบ่งปันมุมมองและแง่คิด ซึ่งจากหลายๆกระทู้ จะเห็นว่าเกิดประโยชน์มากกว่าโทษ แม้จะไม่ใช่เจ้าของกระทู้ก็ตาม

ผมเสนอมุมมองของผม ซึ่งอาจไม่ถูกต้องหรือถูกใจบ้าง ก้อยากให้ลองพิจารณาดูตามสมควรนะครับ
    แพรวแสง-พรายตา

16. The Following 4 Users Say Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

Couleurs (27th July 2010), PuiKung (27th July 2010), นายเคน (27th July 2010), หลวงลายไทย (27th July 2010)

Thanks
    433

Quote Originally Posted by แพรวแสง View Post
    มุมมองผมคงต่างออกไป

ลองมองมุมที่ผมคิดเห็นนะครับ

การออกทริปที่มีจำนวนคนมากถึง 48 คนภายใต้เวลาจำกัด และทักษะพื้นฐานของสมาชิกแตกต่างกันพอสมควร

มีน้องสาวท่านหนึ่ง (ขออภัยนะครับที่ผมอาจไม่ได้สอนในวันนั้น) ถามผมว่า ... พี่คะ โหมดวัดแสงสามสี่โหมดนี้แตกต่างกันยังไงคะ?

ผมหันไปแซวคุณ DOF Jerk ว่า ... พี่ครับ น้องเค้าถามว่าโหมดวัดแสงหลายๆแบบนี้แตกต่างกันยังไงครับ ช่วยอธิบายให้น้องเค้าฟังหน่อย

DOF Jerk หัวเราะเบาๆ แล้วบอกน้องเค้าว่า สอนได้แต่ถ้าสอนสั้นๆให้เข้าใจภายในเวลาเท่านี้ สอนไม่ได้ครับ

ซึ่งก็ตรงกับข้อเท็จจริงที่ผมเองก็ไม่สามารถทำได้เช่นกัน

จะเรียนว่า, Staff ทุกท่านต้องการให้สมาชิกได้รูปสวยๆติดกล้องกลับบ้าน ไม่ว่าเนื้อหาในฐานจะยาก-ง่ายแค่ไหน แต่ในแง่ความตั้งใจนั้นผมมั่นใจว่าทุกคนตั้งใจ

ประเด็นอยู่ที่ว่า เมื่อทักษะ ความเข้าใจพื้นฐานของสมาชิกแตกต่างกัน ยิ่งเจอกับเพื่อนใหม่ที่ไม่เคยรู้จักกันมาก่อนด้วยแล้ว ยิ่งลดช่องว่างของทักษะได้ยากขึ้นไปอีก

หลายๆท่านจะเห็นว่า ช่วงบ่ายนั้น บรรยากาศเป็นกันเองขึ้นมาก นั่นเพราะสมาชิกเองมีความคุ้นเคยกันแล้วในระดับหนึ่ง ขณะที่ Staff เองก็ประชุมย่อยเพื่อปรับแผนกันใหม่อีกครั้ง เพื่อกระจายโอกาสให้ทั่วถึง

ผมเข้าใจว่าคุณคงไม่ได้สื่อคำว่า "สู้ไม่ได้" ตามตัวอักษรว่าสู้ไม่ได้จริงๆ แต่ออกเป็นแนวชื่นชมเพื่อนๆมากกว่า

แต่จะเรียนว่า อยากให้นำภาพที่ตัวเองคิดว่า "ทำได้ดีที่สุด" หรือคิดเห็นว่า "เหมาะสมที่สุด"

ภายใต้ข้อจำกัดทางสถานการณ์ข้างต้น มาช่วยกันโพสต์ เพื่อแบ่งปันมุมมองและแง่คิด ซึ่งจากหลายๆกระทู้ จะเห็นว่าเกิดประโยชน์มากกว่าโทษ แม้จะไม่ใช่เจ้าของกระทู้ก็ตาม

ผมเสนอมุมมองของผม ซึ่งอาจไม่ถูกต้องหรือถูกใจบ้าง ก้อยากให้ลองพิจารณาดูตามสมควรนะครับ
    ขอบคุณครับพี่โจ้ น้องเค้าคงไม่ได้หมายความตามตัวอักษรแบบที่พี่ว่า ที่เรามาร่วมทริป thaid ก็คงไม่มีใครมาแข่งกับใคร ผมคิดว่าที่พวกเรามาก็เพื่ออยากจะมาพัฒนาตัวเอง อยากมาเห็นมุมมองใหม่ๆ อยากมารู้จักเพื่อนๆในเวป อยากมารู้จักพี่ๆ Staff และเป็นส่วนหนึ่งของ thaid
    สำหรับผมการโพสต์รูปก็อยากให้พี่ๆเข้ามาชี้แนะข้อบกพร่องมากกว่าจะได้นำไปแก้ไขปรับปรุงต่อไป ต้องขอบคุณทีม Staff อีกครั้งที่ช่วยดูแลพวกเราเป็นอย่างดี และขอโทษทีม Staff ด้วยที่บางครั้งพวกเราทำตัวเหมือนเด็กดื้อไม่ค่อยจะฟัง เอาแต่จะถ่ายอย่างเดียว ขอบคุณครับ

Thanks
    17,535

Quote Originally Posted by นายเคน View Post
    จำได้ครับคนที่หล่อกว่าใคร...
    ขอเดาว่าลักษณะอย่างนี้ต้องมีแฟนสวยแน่นอน คารมขนาดนี้ 5555
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

19. The Following User Says Thank You to Couleurs For This Useful Post:

นายเคน (29th July 2010)

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12

Tags for this Thread

Bookmarks