Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 3 FirstFirst 123
Results 31 to 41 of 41

Thread: Portrait Trip #6 by P.K.

Thanks
    56

16 งามครับ

Thanks
    7,107

องค์ประกอปภาพสวยงามสมบูรณ์มากครับ ดูจากการวางนางแบบไม่มีขาดแหว่ง แสดงว่าตากล้องใส่ใจในรายละเอียด และเป็นคนที่เข้าใจองค์ประกอปภาพPortrait เป็นอย่างดีครับ

ภาพหลังดำทุกภาพ ส่วนชาร์โดว์ไม่จมและยังคงมีรายละเอียดในขณะที่ผิวนางแบบก็ไม่หลุดขาว แสดงถึงความสามารถในการวัดแสงวัดแสงได้เก่งมากครับ

ภาพน้องแอน ทุกภาพถ่ายทอดออกมาได้สดใสน่ารัก ดูภาพไปอมยิ้มไปด้วยครับ

ภาพน้องนกในห้องคาราโอเกะ แสงเงาสวยมากครับ ภาพในห้องคาราโอเกะภาพแรกๆมีภาพที่ผิวดูแปลกๆไปนิดครับ น่าจะมาจากการSet WB นะครับ

บางภาพSkin ติดแดงไปนิดครับ(นิดเดียวจริงๆครับ)

โดยรวมงานดีครับ ใช้ได้เลยครับ
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

Thanks
    78

ขอบคุณคุณ obewen และ พี่หลวง มากครับสำหรับคำแนะนำส่วนตัวผมขอออกความเห็นสำหรับทริปต่อไปครับเนื่องจากนางแบบส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้มักชอบใส่คอนแทคเลนส์แบบ big eyes ในความเห็นของผมคิดว่าน่าจะเอาออกนะครับเนื่องจากเวลาถ่ายภาพออกมาแล้วนอกจากดวงตาจะจมหายไปแล้วประกายตาก็ยังไม่ค่อยจะมีด้วยครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

4. The Following User Says Thank You to p.k. For This Useful Post:

นายเคน (22nd July 2010)

Thanks
    433

สวยทุกภาพเลยครับ

Thanks
    78

Quote Originally Posted by นายเคน View Post
    สวยทุกภาพเลยครับ
    ขอบคุณครับที่แวะมาเยี่ยมชม

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

Quote Originally Posted by p.k. View Post
    ขอบคุณคุณ obewen และ พี่หลวง มากครับสำหรับคำแนะนำส่วนตัวผมขอออกความเห็นสำหรับทริปต่อไปครับเนื่องจากนางแบบส่วนใหญ่เดี๋ยวนี้มักชอบใส่คอนแทคเลนส์แบบ big eyes ในความเห็นของผมคิดว่าน่าจะเอาออกนะครับเนื่องจากเวลาถ่ายภาพออกมาแล้วนอกจากดวงตาจะจมหายไปแล้วประกายตาก็ยังไม่ค่อยจะมีด้วยครับ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
    ข้อสรุปส่วนตัวข้อนี้ มีคำตอบจาก User ด้วยกันในทริปนี้ครับ

http://www.thaidphoto.com/forums/sho...=183994&pp=100

Quote Originally Posted by Couleurs View Post
    ขอบคุณมากครับคุณหลวงฯ
    จุดนี้ต้องขอขอบคุณกระทู้โพสภาพของคุณหลวงที่ถ่ายที่ Palio ,เขาใหญ่ ผมได้มีโอกาสเข้าไปดูและได้มีโอกาสได้พูดคุยกับคุณหลวงในกระทู้และที่ชอบคือคุณคุณหลวงมีคำอธิบายประกอบภาพด้วยพูดถึงการเลือก backgroud การคำนึงถึงโทนสีของภาพ มันทำให้ผมได้คิดว่าเวลาถ่ายภาพต้องคิดถึงอะไรบ้าง และโจทย์ของทริปนี้ในใจผมคือต้องดึงประกายตาและ eye contract ของนางแบบออกมาให้ได้ บางครั้งเวลาหามุมจะมีบางจุดที่ยืนถ่ายยังไงตาก็จมผมก็จะเปลี่ยนมุม(หลังจากกลับมาไล่ดูภาพก็เลยข้อสันนิฐานส่วนตัวว่า คือเราต้องหามุมตกกระทบของแสงที่ดวงตานางแบบให้ได้ไม่รู้ถูกรึเปล่าเพราะไม่มีค่อยความรู้เรื่องทฤษฎีถ่ายภาพเท่าไหร่)
    แต่กลับมานั่งดูก็มีภาพขาดๆแหว่งๆเยอะเหมือนกัน รู้สึกเสียดายบางช็อตที่พลาด
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆมากครับคุณหลวง
    แพรวแสง-พรายตา

Thanks
    78

ขอบคุณครับคุณแพรวแสง แต่ว่าเจ้าคอนแทคเลนส์ Big Eyes เนี่ยมันมีส่วนเกี่ยวข้องหรือเปล่าหรือว่าตัวผมคิดไปเองครับ

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

Quote Originally Posted by p.k. View Post
    ขอบคุณครับคุณแพรวแสง แต่ว่าเจ้าคอนแทคเลนส์ Big Eyes เนี่ยมันมีส่วนเกี่ยวข้องหรือเปล่าหรือว่าตัวผมคิดไปเองครับ

ถามว่า Contact Lens Big eye เกี่ยวข้องกับ "ประกายตา" หรือไม่?

คำตอบคือเกี่ยวครับ

แต่เกี่ยวในแง่ตรงกันข้ามกับที่คุณกล่าวมา นั่นคือ เป็นการเสริมให้เกิดประกายตาที่ชัดเจนขึ้น

ทำไม?

เพราะ Contact Lens Big eye ต้องมีผิวเรียบมัน ไม่ระคายเคืองต่อเยื่อบุตา
    เพราะ Contact Lens Big eye มีผิวเรียบ และมัน จึงสะท้อนแสงมากกว่าแน่นอน
    เพราะ Contact Lens Big eye ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าทำให้ตาดำใหญ่ขึ้น
    เพราะ Contact Lens Big eye จะทำให้ตาแห้ง น้ำตาจะถูกบีบให้หลั่งออกมาหล่อเลี้ยงตามากกว่าปกติ
    เพราะแบบตาแห้ง นางแบบจึงต้องมียาหยอดตาพกติดตัว
    ภาพนี้ ผมไม่ได้ตกแต่งอะไร นอกจากปรับ Exposure - 0.3 Stop และแก้สีเล็กน้อยเท่านั้น ดุรายละเอียดได้ที่ EXIF นะครับ
    หวังว่าคงได้คำตอบที่ตรงประเด็นนะครับ
    Attached Images Attached Images  
    แพรวแสง-พรายตา

10. The Following 3 Users Say Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

Couleurs (27th July 2010), oberon (23rd July 2010), หลวงลายไทย (23rd July 2010)

Thanks
    78

ขอบคุณครับ

Thanks
    17,535

สวัสดีครับคุณ p.k. ภาพสวยครับ หลายภาพชอบเป็นพิเศษ เห็นคุณ p.k. โพสคุยกันกับคุณเคนถึงได้รู้ว่าอยู่กลุ่มเดียวกัน ผมอยู่สีฟ้าเหมือนกันครับ ไม่มีโอกาสได้คุยเลย แต่ผมจำหน้าคุณ p.k. ได้ครับ ยินดีได้รู้จักครับ
    Life. + Light. | Nikon D700 + D800 + 14-24N + 24-70N + 70-200N VRII + TC-20EIII

Thanks
    78

ขอบคุณครับคุณ Couleuurs วันนั้นแทบไม่ได้คุยกับใครเลยครับมาคุยเอาตอนหลังเนี่ยละครับหวังว่าคงได้คุยกันอีกนะครับ

+ Reply to Thread
Page 3 of 3 FirstFirst 123