Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 19 of 19

Thread: Trip Portrait ครั้งนี้ได้อะไรกลับไปบ้าง มาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ

Thanks
    390

พอดีโดดกลับก่อนครับ อยากอยู่ยันเลิกเหมือนกัน

แต่ไม่ไหว เพราะทำงานมาตั้งแต่เมื่อคืน

เช้าขับรถมาถ่ายรูปต่อ......

ชื่อ เจ็ก อยู่สีเขียวนะครับ

สิ่งที่คาดหวังจากทริป

เทคนิคต่าง ๆ ที่ Staff มี

ปัญหาที่ผมเจอ

ใช้เลนส์เทเล แล้วโดนบัง

ตามความคิดของตัวเอง

คิดว่าถ่ายกันน้อย ๆ แต่เน้นตาน้อง ๆ จะดีกว่า

ไม่ต้องมีการถ่าย snap เพราะการให้คนที่รอคิวถ่าย snap

กลับเป็นการบังมุมคนที่ใช้เทเลได้

สมมุติจัดกลุ่มย่อย 5 คน

ถ่ายรูปทีละคน คนละซัก 3 shot เสร็จแล้วถอยออก

คือ จากที่เห็นน้องแบบ หมุนคอจนมึนเลยครับ หลายกล้อง หลายคนเกิน

-----------------

ขอชื่นชม Staff หลาย ๆ ท่านที่คอยดูหลังกล้องพวกเรา

แต่ขอติ Staff บางท่านนิดนึง

คือ ถ่ายรูปน้อง ๆ มากกว่าผมซะงั้น !!!!

เอาเวลาถ่ายรูป มาคอยแนะนำ คอยดูหลังกล้องพวกผมจะดีกว่า

ประเด็น....

ผมก็ไม่รู้จะถามอะไรเหมือนกัน

ประทับใจอย่างแรง Staff ท่านนึง ขอกล้องผมไปถ่ายรูปน้อง ๆ

แล้วเอาให้ผมดู ว่าเราควรจะถ่ายแบบนี้น่ะ เก็บมือไว้

ตัดหัวไปก็ได้ ขอบคุณม๊าก มาก ๆๆๆๆๆ

-------------------

บางท่าน เพิ่งจะถ่ายรูปไม่นาน ควรจะมีการแนะนำการ Set กล้องเบื้องต้น

ในการถ่ายรูปให้ด้วย

คนไม่เป็น คนไม่รู้ เค้าก็ไม่รู้จะถามอย่างไรเหมือนกันครับ

การเลือกจุดวางน้องแบบ ทำไมถึงเลือกจุดนี้ เหตุผลที่ควรบอกในทุกฐาน

ท้ายนี้ ผมดีใจที่ได้เจอพี่หลวง หลังจากที่ได้คุยในกระทู้

อยากจะคุยด้วย แต่เวลามันน้อย และจะกวนเวลาท่านอื่นด้วย

ทริปหน้า ถ้ามีโอกาสผมก็อยากที่จะมาอีกครับ

ขอบคุณอีกครั้ง
    D800E + 35 1.4 sigma + 85 1.8G + 70-300 Tam + SB910

https://www.facebook.com/Iamchayakorn

2. The Following 8 Users Say Thank You to reddevil.j For This Useful Post:

capture (21st July 2010), jewjr (21st July 2010), klassicart (21st July 2010), oberon (23rd July 2010), Palajin (20th July 2010), PuiKung (21st July 2010), หลวงลายไทย (21st July 2010), แพรวแสง (21st July 2010)

Thanks
    7,107

Quote Originally Posted by reddevil.j View Post
    ปัญหาที่ผมเจอ

ใช้เลนส์เทเล แล้วโดนบัง

ตามความคิดของตัวเอง

คิดว่าถ่ายกันน้อย ๆ แต่เน้นตาน้อง ๆ จะดีกว่า

ทริปหน้า ถ้ามีโอกาสผมก็อยากที่จะมาอีกครับ

ขอบคุณอีกครั้ง
    ตรงนี้เป็นความผิดของStaff ครับ รับไปเต็มๆเลยครับ
    ทำไมผมถึงกล่าวว่าStaff รับไปเต็มๆมันมีเหตุผลครับ
    การที่เราแบ่งกลุ่มย่อยตามระยะเลนส์ นี่ก็เป็นเหตุผลหนึ่งคือเราเกรงว่าท่านที่ใช้เลนยาวจะโดนบังครับ
    สำหรับท่านที่ถามว่า คนที่มีเลนส์ครบช่วงละ ทำอย่างไร
    ที่จริงก็ต้องคิดแหละครับว่า เราจะเอาตัวไหนเป็นหลักเมื่อถึงคิวเรา เพราะเวลาแค่ 5นาที เปลี่ยนเลนส์ด้วยถ่ายภาพด้วย มันคงวุ่นพิลึกครับ
    คงต้องเลือกว่า 5 นาทีทองของเรา เราจะใช้ตัวไหนเป็นหลักครับ

ทีนี้กลับมาเรื่องบังกันนะครับ
    ผมก็คิดๆนะครับว่า การที่Staffบอกว่า...
    "ให้ท่านที่ได้คิวรักษาสิทธินะครับ เรียกนางแบบเลย และถ้าคนที่ไม่ใช่คิวเค้ามาบัง ให้เชิญออกจากมุมเลยครับ"
    แต่วัฒนธรรมไทย ความเกรงใจนำหน้าเสมอ Userบางท่านเพิ่งเคยเห็นหน้ากัน จะไปกล้าบอกคนที่มาบังหรือครับ
    (แต่ถ้าคนที่มาบังเป็นคนในคิวกันเองแต่เปลี่ยนเลนส์กลางคิวแล้วโดดเข้ามาบัง อันนี้ปัญหาเริ่มซับซ้อนแบบปัญหาทางสังคมแล้วครับ)
    แต่Staff นั่นแหละครับ ต้องคุมฐานให้ดี ต้องกล้าเชิญคนที่มาบังคิวออกจากพื้นที่ครับ
    คน12 คน แต่Staffแค่ 2คนต่อหนึ่งฐานดูทั้งโพสท่า ดูหลังกล้องUser,ช่วยUser ปรับแต่งSetกล้อง
    แล้วต้องดูกติกามารยาทด้วยเลยดูแลไม่ทั่วถึง
    เป็นคำแก้ตัวที่ฟังไม่ขึ้นครับ เนื่องจากวางแผนประเมินจำนวนUser ต่อฐานมาแล้วครับ
    ดังนั้นเรื่องนี้ทีมงานรับไปเต็มๆและตรงนี้Staff น้อมรับไปแก้ไขครั้งต่อไปครับ
    ผมคิดไว้ในใจแล้วครับว่า จะทำยังไงกับกรณีนี้
    แต่ที่น่าคิดก็คือก็คือ อีกเมื่อไหร่หนอที่เหล่าStaffและทีมงานจะได้แก้ไขให้เห็นเป็นรูปธรรมนะซิครับ
    เพราะแม้ว่าทีมงานอยากจะให้มีกิจกรรมปีล่ะสองหน แต่ผมยังเชื่ออยู่ว่ากิจกรรมแบบนี้ อีกนานนับปีเลยกว่าจะมีอีกครับ
    เพราะแต่ล่ะท่านหาเวลาว่างตรงกันยากมากครับ
    ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นที่มีค่าครับ น้อมรับไปแก้ไขครับ
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

4. The Following 8 Users Say Thank You to หลวงลายไทย For This Useful Post:

Electron (21st July 2010), jewjr (21st July 2010), modern_d (21st July 2010), oberon (23rd July 2010), Palajin (21st July 2010), reddevil.j (21st July 2010), RUTch (25th July 2010), แพรวแสง (21st July 2010)

Thanks
    233

เห็นด้วยกับพี่หลวงครับ รักษาสิทธิของเราครับ จังหวะที่เป็นของเรา ถึงเวลาออกไปเจองานอีเวนท์นะยิ่งกว่านี้ครับ มัวแต่นิ่งๆอดได้ภาพครับ

ข้อดีของเลนสเทเลนะหรอครับ เอาไว้แหวกฝูงชน เลนส์จิ้มเข้าไปก่อนเลยครับ แล้วก็แหวกๆ

6. The Following 3 Users Say Thank You to umo For This Useful Post:

Palajin (21st July 2010), reddevil.j (21st July 2010), หลวงลายไทย (21st July 2010)

Thanks
    161

เป็นทริปที่ดีครับ อยากให้มีทุก ๆ สามเดือน หรือทุกเดือนเป็นมินิทรปก็ได้ครับ

ตามความเข้าใจของผม ในช่วงได้สิทธิ์เขาไปถ่าย ผมจะใช้นอมอลซูม หมดเวลาแล้วค่อยถอยออกมาเปลี่ยนเป็นเทเล คอยแน็ปอยู่ข้างหลัง ถูกบังบ้างไม่เป็นไร เพราะเป็นช่วงที่คนอื่นใช้สิทธิ์ เรามาเอาของแถมอยู่ข้างหลัง เดินหามุมเอาตามความพอใจ

แต่ปัญหาที่เกิดขึ้นทุกฐานคือ หมายเลขหนึ่ง สอง สาม ได้เวลาเท่านั้นเท่านี้ คือเข้าไปถ่ายก่อน พร้อมกับใช้สิทธิ์สั่งนางแบบ ปรากฏว่า ที่เข้าไปไม่ใช่สาม แต่หมุนไปทางไหนก็ชนคนอื่นเต็มไปหมด

ทีมงานกคงเกรงใจนะครับ ไม่อยากเข้มงวดมาก เพราะบรรยากาศอาจเสียไป แต่ผู้ร่วมทิป ซึ่งมีเวลาถ่ายภาพ และใช้สิทธิได้อย่างจุใจ ก็ควรให้ความสำคัญกับสิทธิของท่านอื่น และเคารพสิทธิของตน

เล็ก ๆ น้อย ๆ ที่อาจมียาขมแซมมา แต่เป็นความจริงที่เราทุกคนต้องเผชิญ เพื่อเดินหนาแก้ไขร่วมกัน

แต่โดยรวมถือว่าเยี่ยม นางแบบทั้งสี่ สนุกสนานกับงานจนถึงนาทีสุดท้าย ก่อนกลับ ข้ามสะพานเห็นเขาถายรูปคู่นางแบบ ผมเข้าไปถ่ายบ้าง ปรากฏว่าบังคนอื่นที่ถ่ายอยู่ก่อน ขอโทษตอนนั้นไปแล้ว กลับถึงบ้านยังรู้สึกเสียใจ

8. The Following 5 Users Say Thank You to kingley For This Useful Post:

PuiKung (23rd July 2010), reddevil.j (25th July 2010), RUTch (25th July 2010), หลวงลายไทย (23rd July 2010), แพรวแสง (22nd July 2010)

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12