Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast
Results 16 to 30 of 40

Thread: การบ้าน Portrait Trip # 6

Thanks
    220

สวยครับ กระโดดเจ๋งดี

ลงรูปไวได้เปรียบจริงๆด้วย ต้องรีบซะแล้ววว

2. The Following User Says Thank You to ohoono For This Useful Post:

peyapan (18th July 2010)

Thanks
    1,620

สงสาร นางแบบ กลัวนางแบบตกน้ำ

4. The Following User Says Thank You to panusiam For This Useful Post:

peyapan (18th July 2010)

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

โอ้วภาพสวยงาม
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

6. The Following User Says Thank You to Palajin For This Useful Post:

peyapan (19th July 2010)

Thanks
    7,107

ภาพ Close Up ทุกภาพ องค์ประกอปHead Shot เยี่ยมมากเอาไปเต็มครับ
    ผิวนางแบบ ยังทำได้ไม่ดีครับ เห็นรอยกระและถุงใต้ตาชัดเจนทุกภาพครับ น่าจะเพราะเครื่องสำอางค์ที่จางลงของนางแบบ เนื่องจากกรำงานมาทั้งวันสี่กลุ่มหลายรอบ ตรงนี้ทีมงานก็รับไปแก้ไข(รวมทั้งผมด้วยครับ ที่ไม่ดูให้ดี ให้นางแบบเติมแป้งเสียหน่อย ตากล้องจะได้ทำงานจะได้ง่ายขึ้นครับ)
    ส่วนตากล้อง อาจจะต้องปาดถุงใต้ตาออกซัก 30-50% แล้วStamp รอยต่างๆออกครับ (สงสัยกิจกรรมครั้งหน้าได้มีคอร์ส Photoshop for Photographer แน่เลยครับ)
    ถ้าชอบผิวเนียนแบบมีรายละเอียดขุมขนก็ถามคุณโจ้เลยครับ แต่ถ้าชอบSkin Tone แบบมีคอนทราสและผิวมีการไล่โทนต้องคุณNoWay ครับ

Post#2 แสงเงาเยี่ยมยุทธ ชนิดที่ถ้าผมอยู่ฐานนี้แล้วเห็นหลังกล้อง ผมคงปรบมือให้ดังๆให้ตรงนั้นเลยครับ สายตาจมไปนิดครับ แต่แสงเงาแบบนี้ทำให้มองข้ามเรื่องเล็กๆน้อยๆไปได้ครับ ภาพนี้เยี่ยมครับ
    Post#3 ผมไม่แน่ใจจอตัวเองครับ ใครจอภาพดีๆช่วยดูหน่อยว่า Skin นางแบบติดเขียวหรือเปล่า

โดยรวมทั้งSet ทำได้ดีครับ สอบผ่านแบบสบายๆครับ
    Last edited by หลวงลายไทย; 19th July 2010 at 10:17.
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

8. The Following 2 Users Say Thank You to หลวงลายไทย For This Useful Post:

peyapan (19th July 2010), Starter_kit (19th July 2010)

Thanks
    25

#10 น้องเค้าโดดไม่กลัวตกเลยนะครับ ผมมองภาพ ยังคิดอยู่ ว่าสะพานมันก็แคบเนอะ
    กล้องมันหนักกว่าแก้ว .. เลยชอบุถือแก้ว มากกว่ากล้อง

10. The Following User Says Thank You to Starter_kit For This Useful Post:

Thanks
    25

Quote Originally Posted by หลวงลายไทย View Post
    ภาพ Close Up ทุกภาพ องค์ประกอปHead Shot เยี่ยมมากเอาไปเต็มครับ
    ผิวนางแบบ ยังทำได้ไม่ดีครับ เห็นรอยกระและถุงใต้ตาชัดเจนทุกภาพครับ น่าจะเพราะเครื่องสำอางค์ที่จางลงของนางแบบ เนื่องจากกรำงานมาทั้งวันสี่กลุ่มหลายรอบ ตรงนี้ทีมงานก็รับไปแก้ไข(รวมทั้งผมด้วยครับ ที่ไม่ดูให้ดี ให้นางแบบเติมแป้งเสียหน่อย ตากล้องจะได้ทำงานจะได้ง่ายขึ้นครับ)
    ส่วนตากล้อง อาจจะต้องปาดถุงใต้ตาออกซัก 30-50% แล้วStamp รอยต่างๆออกครับ (สงสัยกิจกรรมครั้งหน้าได้มีคอร์ส Photoshop for Photographer แน่เลยครับ)
    ถ้าชอบผิวเนียนแบบมีรายละเอียดขุมขนก็ถามคุณโจ้เลยครับ แต่ถ้าชอบSkin Tone แบบมีคอนทราสและผิวมีการไล่โทนต้องคุณNoWay ครับ

Post#2 แสงเงาเยี่ยมยุทธ ชนิดที่ถ้าผมอยู่ฐานนี้แล้วเห็นหลังกล้อง ผมคงปรบมือให้ดังๆให้ตรงนั้นเลยครับ สายตาจมไปนิดครับ แต่แสงเงาแบบนี้ทำให้มองข้ามเรื่องเล็กๆน้อยๆไปได้ครับ ภาพนี้เยี่ยมครับ
    Post#3 ผมไม่แน่ใจจอตัวเองครับ ใครจอภาพดีๆช่วยดูหน่อยว่า Skin นางแบบติดเขียวหรือเปล่า

โดยรวมทั้งSet ทำได้ดีครับ สอบผ่านแบบสบายๆครับ
    ดีครับ เพราะผมก็ยังทำไม่เป็น ลองๆ ก็ได้แค่ USM ย่อๆ เท่านั้น
    กล้องมันหนักกว่าแก้ว .. เลยชอบุถือแก้ว มากกว่ากล้อง

12. The Following User Says Thank You to Starter_kit For This Useful Post:

Thanks
    0

ชอบรูปที่ 4 กับ 5 จัง สื่ออารมณ์ดี

14. The Following User Says Thank You to asiaphoto For This Useful Post:

Thanks
    386

น่ารัก สดใสกันทุกคนเลย

16. The Following User Says Thank You to push For This Useful Post:

Thanks
    972

การวางองค์ประกอบภาพสวยครับ แสงดี ชอบมากครับ

"แต่งไม่เป็น" ก็น่าจะหัดแต่งซะเลยนะครับ จะได้ต่อยอดฝีมือ ไม่ยากนักหรอกครับ หาหนังสือมาอ่านไม่เกินสัปดาห์ก็เป็น เพียงแต่ไม่แต่งจนเวอร์ไปเท่านั้น

เหมือนผู้หญิงสวยน่ะครับ แต่งหน้าทาปากบางๆ ก็จะสวยกว่าตื่นนอนมาแล้วมั่นใจว่าสวยออกมาทั้งอย่างนั้น บางกรณีแต่งซะหน่อยก็ดี

อย่างภาพเปิดและภาพ 4 ที่เป็น HeadShot สวยทีเดียวครับ แต่การที่สีผิวออกมาแบบนั้นทำให้น่าเสียดาย และสงสารน้องครับ เธอดูคงไม่สบายใจ ทั้งที่จริงๆเธอก็ผิวดีกว่าคนทั่วไป ถ้าเอาหน้าผมมาโคลสอัพคงน่าเกลียดกว่านั้นร้อยเท่า แต่ผู้หญิงทุกคนก็อยากได้ผิวขาวเนียน ช่วยเธอหน่อยก็ดีครับ
    CANON 5D MKIII, CANON EOS - M, SONY A7R II
    EF 16-35 f2.8 L II.......... EF 24-70 f2.8 L.......... EF 70-200 f4 L IS...........EF 70-200 f2.8 L IS II
    EF 35 f1.4 USM ............EF 85 f1.2 L II ...........EF 135 f2 L
    EF-M 18-55 f3.5-5.6 IS STM............ EF-M 22 f2 STM..........EF-S 10-22 f3.5-4.5
    Zeiss16-35 f4........Batis 85f1.8
    EF 2x II....90EX..... 270EX.........430EX II......600EX-RT.......Mini TT1 + Flex TT5

18. The Following 2 Users Say Thank You to Tornus For This Useful Post:

peyapan (19th July 2010), Starter_kit (19th July 2010)

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

เป็นคนจับจังหวะได้ดีครับ สายตาภาพแรกสะกดให้ผมนั่งมองอยู่นานทีเดียว พอๆกับภาพครอปในหน้าที่ ตอบ5 และจังหวะกระโดดนั้น หากไม่มีทักษะติดตัวมา ยากที่จะได้ภาพแบบนี้ในสถานการณ์ที่มีข้อจำกัดเช่นการจัดทริปลักษณะนี้

รอชมภาพอื่นๆอีกนะครับ
    แพรวแสง-พรายตา

20. The Following 2 Users Say Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

peyapan (19th July 2010), umo (19th July 2010)

Thanks
    125

Canon

Quote Originally Posted by Tornus View Post
    การวางองค์ประกอบภาพสวยครับ แสงดี ชอบมากครับ

"แต่งไม่เป็น" ก็น่าจะหัดแต่งซะเลยนะครับ จะได้ต่อยอดฝีมือ ไม่ยากนักหรอกครับ หาหนังสือมาอ่านไม่เกินสัปดาห์ก็เป็น เพียงแต่ไม่แต่งจนเวอร์ไปเท่านั้น

เหมือนผู้หญิงสวยน่ะครับ แต่งหน้าทาปากบางๆ ก็จะสวยกว่าตื่นนอนมาแล้วมั่นใจว่าสวยออกมาทั้งอย่างนั้น บางกรณีแต่งซะหน่อยก็ดี

อย่างภาพเปิดและภาพ 4 ที่เป็น HeadShot สวยทีเดียวครับ แต่การที่สีผิวออกมาแบบนั้นทำให้น่าเสียดาย และสงสารน้องครับ เธอดูคงไม่สบายใจ ทั้งที่จริงๆเธอก็ผิวดีกว่าคนทั่วไป ถ้าเอาหน้าผมมาโคลสอัพคงน่าเกลียดกว่านั้นร้อยเท่า แต่ผู้หญิงทุกคนก็อยากได้ผิวขาวเนียน ช่วยเธอหน่อยก็ดีครับ
    พยายามจะหัดแต่งอยู่เหมือนกัน ครับ
    แต่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย
    อาจเป็นเพราะ อายุขึ้นเลข 5 แล้ว
    เรื่อง Computer ต้องอาศัยลูกๆ ช่วยดูให้
    อยากจะให้ นางแบบ ออกมาสวยๆเหมือนกัน
    วันหลัง ถ่ายแม่บ้านตัวเอง จะได้กลับมา
    เป็นสาวอีก
    Canon 5D MKII
    EF15f2.8 +40f2.8 +85f1.8 +EF28-135 IS +EF70-300 f4-5.6L IS
    +270 EX II

22. The Following 2 Users Say Thank You to peyapan For This Useful Post:

Tornus (19th July 2010), แพรวแสง (19th July 2010)

Thanks
    7,107

Quote Originally Posted by peyapan View Post
    พยายามจะหัดแต่งอยู่เหมือนกัน ครับ
    แต่ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเลย
    อาจเป็นเพราะ อายุขึ้นเลข 5 แล้ว
    งั้นแสดงว่า อายุเราสูสีคู่คี่กันมากครับ
    อายุขนาดเรามักจะเป็นปรปักษ์กับอุปกรณ์ไฮเทคแบบComputer ครับ
    อายุถ้านับจากปีเกิด เราอาจจะเข้าเลขห้า แต่ถ้านับจากหัวใจ เราอายุไม่ถึง25 ครับ

ถึงจะเรียนรู้สู้เด็กๆไม่ได้ เป็นไปตามสังขาร แต่ถ้าวัดด้วยหัวใจ เราสู้ตายครับ
    Last edited by หลวงลายไทย; 19th July 2010 at 22:03.
    ช่วยกันคลิ๊กThanksให้กับPostภาพที่สวยในเชิงศิลป์
    ช่วยกันคลิ๊กVote ติดดาวให้กับกระทู้ภาพที่นำเสนออย่างปราณีต
    จะได้เป็นกำลังใจให้กับสมาชิกที่นำเสนอผลงาน

กระทู้ภาพที่ทรงคุณค่า ทีมงานจะนำแสดงที่...Gallery Room และ Gallery ห้องท่องเที่ยว

24. The Following 2 Users Say Thank You to หลวงลายไทย For This Useful Post:

peyapan (19th July 2010), Tornus (19th July 2010)

Thanks
    125

Canon

Quote Originally Posted by หลวงลายไทย View Post
    งั้นแสดงว่า อายุเราสูสีคู่คี่กันมากครับ
    อายุขนาดเรามักจะเป็นปรปักษ์กับอุปกรณ์ไฮเทคแบบComputer ครับ
    อายุถ้านับจากปีเกิด เราอาจจะเข้าเลขห้า แต่ถ้านับจากหัวใจ เราอายุไม่ถึง25 ครับ

ถึงจะเรียนรู้สู้เด็กๆไม่ได้ เป็นไปตามสังขาร แต่ถ้าวัดด้วยหัวใจ เราสู้ตายครับ
    คุณหลวงพูดถูกใจจริงๆ

ผมเกิดก่อน Computer หงุดหงิด เหมือนกัน
    ทำอะไรไม่ค่อยเป็นเลย
    ทุกวันนี้ ถ่ายรูปพยายามจัดให้จบตอนถ่ายเลย
    จะได้หมดเรื่อง
    Canon 5D MKII
    EF15f2.8 +40f2.8 +85f1.8 +EF28-135 IS +EF70-300 f4-5.6L IS
    +270 EX II

26. The Following User Says Thank You to peyapan For This Useful Post:

หลวงลายไทย (19th July 2010)

Thanks
    2,010

เช่นเดียวกันกับพี่หลวง
    ภาพเเรก คอมโพ เเสง แววตาเลิศมากครับ
    แต่การถ่าย head shot โดยส่วนตัว ถือว่าเป็นส่วนที่ละเอียดอ่อนมากครับ
    เสียดายถ้า retouch ริ้วรอยต่างๆ จะงามมากๆ

ผมเข้าใจว่าหลายคนอยากจะจบหลังกล้อง แต่การถ่ายภาพ โดยเฉพาะ portrait post process เป็นสิ่งที่สำคัญ ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเพื่อให้ได้ภาพที่สมบูรณ์ที่สุดครับ
    My site : "www.kristimage.com"
    Facebook : http://www.facebook.com/kristimages

28. The Following User Says Thank You to NoWay For This Useful Post:

peyapan (20th July 2010)

แพรวแสง's Avatar
    แพรวแสง is offline แพรวแสง-พรายตา
    Thanks
    840

Quote Originally Posted by NoWay View Post
    เช่นเดียวกันกับพี่หลวง
    ภาพเเรก คอมโพ เเสง แววตาเลิศมากครับ
    แต่การถ่าย head shot โดยส่วนตัว ถือว่าเป็นส่วนที่ละเอียดอ่อนมากครับ
    เสียดายถ้า retouch ริ้วรอยต่างๆ จะงามมากๆ

ผมเข้าใจว่าหลายคนอยากจะจบหลังกล้อง แต่การถ่ายภาพ โดยเฉพาะ portrait post process เป็นสิ่งที่สำคัญ ไม่ยิ่งหย่อนไปกว่ากันเพื่อให้ได้ภาพที่สมบูรณ์ที่สุดครับ
    งั้นเรามาจัดต่อ Mini Trip - Basic Retouch กันต่อดีไหมครับ

Follow ด้วยสมาชิกที่ได้คะแนนสูงสุดจากกระทู้ประกวดภาพนางแบบทั้งสิ่คนในห้องนี้ ถ้า 4 ท่านน้อยไป ก็เลือกที่ 1-3 เราก็จะได้สมาชิก 12 ท่าน

ผมว่าพี่หลวงฯ, Noway, และ ผม คุมสอนแบบชิลๆขำๆใช้เวลาครึ่งวันน่าจะไหวนะครับ

อีกประการ, ที่เห็นผลงานของผมนี้ ก็ไม่ได้ไปเรียนจากที่ไหน ส่วนใหญ่โหลดของฝรั่งที่สอนๆกันเป็นเรื่องเป็นราวมาใช้งาน หรือก็เรียนจากเวบที่เขาสอนๆกันทั้งนั้น

เห็นว่าจริงๆแล้ว ไม่มีอะไรซับซ้อน เลือกฟังก์ชั่นที่ใช้งานได้จริงและใช้ให้เกิดความเข้าใจจริงๆ ผมเห็นว่าส่วนนี้สำคัญกว่าครับ

ไม่ทราบว่า, ไอเดียที่เสนอนี้ เป็นเช่นไรบ้าง?

(รูปนี้ 10 นาทีเสร็จครับ)
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by แพรวแสง; 20th July 2010 at 02:20.
    แพรวแสง-พรายตา

30. The Following 5 Users Say Thank You to แพรวแสง For This Useful Post:

Couleurs (22nd July 2010), oberon (23rd July 2010), Palajin (21st July 2010), peyapan (20th July 2010), Tornus (22nd July 2010)

+ Reply to Thread
Page 2 of 3 FirstFirst 123 LastLast