Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 21

Thread: ร้านอัดรูปที่ไหนราคาไม่แพงและคุณภาพดีบ้างคะ

New User Guest

Default ร้านอัดรูปที่ไหนราคาไม่แพงและคุณภาพดีบ้างคะ

พอได้ฤกษ์ดีอัดรูปเป็นหมื่นรูปที่ถ่ายไว้ในช่วง 7-8 ปีที่ผ่านมาซักที เลยอยากขอคําแนะนําว่าไปอัดร้านไหนดีที่เชื่อใจได้ทั้งในเรื่องคุณภาพและราคา จะอัดเป็น 4x6 ทั้งหมดน่ะค่ะ ตอนแรกมีคนแนะนําให้ไปอัดแถวลาดพร้าวแต่หลายเสียงไม่แนะนํา เลยมาขอความเห็นผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายในนี้ดีกว่า (บ้านอยู่โซนสุขุมวิท บางนาค่ะ)
    อ้อ แล้วกระดาษอะไรดีคะ Kodak กับ Fuji นี่อะไรอัดออกมาสวยและทนกว่ากันแน่
    ฝากด้วยนะคะ

Thanks
    12,554

อัดรูปราคาไม่แพงและดี .... ไม่มีครับ ปิดร้านไปกันหมดแล้ว อิอิอิ

ถ้าจะเอาคุณภาพคงต้อง IQ lab แต่แพงชะมัด เคยมีเพื่อนสมาชิกแนะนำร้านแถวๆลาดพร้าว
    ปากทางโชคชัยสี่ ตั้งกระทู้เมื่อนานมาแล้ว แต่ผมยังนึกชื่อร้านไม่ออกเลย เลยไม่รู้จะ serch
    หาอะไร อิอิอิ

อัด ปริ๊น ปริมาณมากๆ ลองเอา file ไปแต่ละร้านลองให้เขาทำออกมาซัก 100 รูปก่อนซิครับ
    ถ้าพอใจค่อยสั่งเพิ่ม

bangbon district
    Thanks
    1,729

เป็นหมื่นรูปเลยเหรอครับ?

ผมนึกสภาพตอนไปรับรูปกลับมา อาจจะหมดกำลังใจในการใส่อัลบั้มได้เลยเชียวนะเนี่ย

Thanks
    47

Quote Originally Posted by Carbon View Post
    เคยมีเพื่อนสมาชิกแนะนำร้านแถวๆลาดพร้าว
    ปากทางโชคชัยสี่ ตั้งกระทู้เมื่อนานมาแล้ว แต่ผมยังนึกชื่อร้านไม่ออกเลย เลยไม่รู้จะ serch
    หาอะไร อิอิอิ
    อนันต์ ยังเปิดอยู่ครับ ตรงข้ามโชคชัย 4 ฝั่งซอยเลขคู่

5. The Following User Says Thank You to kung42 For This Useful Post:

Carbon (19th April 2010)

Thanks
    115

ทำไม IQ lab แพงจัง
    http://th.iqlab.co.th/index.php?lay=...825092&Ntype=5

http://withan7.multiply.com/
    Thanks
    1,648

กรดาษฟูจิ พื้นจะขาวกว่าโกดัก

http://withan7.multiply.com/
    Thanks
    1,648

ลองทยอยๆอัดก่อนนะครับ
    Quote Originally Posted by New User View Post
    พอได้ฤกษ์ดีอัดรูปเป็นหมื่นรูปที่ถ่ายไว้ในช่วง 7-8 ปีที่ผ่านมาซักที เลยอยากขอคําแนะนําว่าไปอัดร้านไหนดีที่เชื่อใจได้ทั้งในเรื่องคุณภาพและราคา จะอัดเป็น 4x6 ทั้งหมดน่ะค่ะ ตอนแรกมีคนแนะนําให้ไปอัดแถวลาดพร้าวแต่หลายเสียงไม่แนะนํา เลยมาขอความเห็นผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายในนี้ดีกว่า (บ้านอยู่โซนสุขุมวิท บางนาค่ะ)
    อ้อ แล้วกระดาษอะไรดีคะ Kodak กับ Fuji นี่อะไรอัดออกมาสวยและทนกว่ากันแน่
    ฝากด้วยนะคะ

bangbon district
    Thanks
    1,729

Quote Originally Posted by lx99 View Post
    ทำไม IQ lab แพงจัง
    http://th.iqlab.co.th/index.php?lay=...825092&Ntype=5
    เค้าใช้วิธีอัดคนละแบบกับใบละสองบาทไงครับ

สะท้อนต้นทุนกันคนละแบบ

Thanks
    21

อืมมม การอัดมันก็น่าจะเหมือนๆกันล่ะครับ
    เพียงแต่ กลุ่มลูกค้าเขาต่างกัีน ร้านที่อัดรูปถูกๆๆๆๆๆ ตรงลาดพร้าว
    ที่ไครๆ กร่นด่า ว่า รับม๊ายด๊ายยยยยยย นั่นน่ะ
    เป็นต้นกำเนิดของภาพที่ได้รางวัลชนะเลิศมามากมายแล้วครับ
    ปัญหาคือ เรารู้ใจไสตล์ของร้านเขาแค่ใหนมากกว่า
    เรื่องมันซับซ้อนครับ

Thanks
    40

อัดเป็น..หมื่นรูป....สงสัยเข้าร้านไหน ร้านนั้นต้อง ปิดร้าน

เพื่อรับงานของคุณโดยเฉพาะ ลูกค้าวีไอพี

Thanks
    1,380

Default การอัดภาพบริมาณมาก ๆ

Quote Originally Posted by triplechamp View Post
    อืมมม การอัดมันก็น่าจะเหมือนๆกันล่ะครับ
    เพียงแต่ กลุ่มลูกค้าเขาต่างกัีน ร้านที่อัดรูปถูกๆๆๆๆๆ ตรงลาดพร้าว
    ที่ไครๆ กร่นด่า ว่า รับม๊ายด๊ายยยยยยย นั่นน่ะ
    เป็นต้นกำเนิดของภาพที่ได้รางวัลชนะเลิศมามากมายแล้วครับ
    ปัญหาคือ เรารู้ใจไสตล์ของร้านเขาแค่ใหนมากกว่า
    เรื่องมันซับซ้อนครับ
    จริงครับเรื่องมันซับซ้อน หน้าตาและความคุ้นเคยเป็นที่มาของคุณภาพและบริการ ... ร้านไหน ๆ ถ้าอัดภาพเดียวกัน ในเวลาต่างกัน 3 ครั้ง 3 วันแล้วออกมาเหมือนกันมากๆ ผมถือว่าใช้ได้ครับ / ยังไม่รวมคุณภาพกระดาษ-น้ำยา-และคุณภาพในการควบคุม
    .. IQ lab .. เป็นงานเน้นคุณภาพ

ผมแนะนำง่าย ๆ สำหรับการอัดภาพบริมาณมาก ๆ

+ เลือกรูปเป็นกลุ่ม เช่น ภาพที่สำคัญน่าเก็บรักษา ภาพที่มีคุณค่ามาก ๆ ๆ มากที่สุด และอื่นๆ รองๆ ลงไป

+ นำภาพที่คัดแล้ว (กลุ่มภาพที่สำคัญมากๆ ) เลือกมา20 ใบ นำไปทดสอบในร้านต่างๆ ที่คุณสะดวกในการเดินทางและบริการดีๆ โดยบอกกับร้านว่า ต้องการอัดภาพปริมาณมาก ๆ เป็นพันๆ ใบ ขอให้เน้นเรื่องคุณภาพ นำยา เครื่องเดิม ช่างปริ้นคนเดิม กระดาษเปิดม้วนใหม่

+ .. *** ที่สำคัญคุณต้องเลือกภาพที่มีคุณภาพด้วย เช่น ขนาดไฟรด์ สีและแสง กล้องที่ต่างกัน

+ กระดาษ - น้ำยาก็ตามร้านที่ว่าดี ** แต่เน้นเป็นกระดาษโกดักหรือฟูจิจะดีมาก

... อย่างอื่นๆ ลองขอคำแนะนำจากร้านที่เดินเข้าไปใช้บริการ ย่ำว่าให้เข้าไปคุยกับช่างใหญ่หรือเจ้าของร้านเอง ย่านลาดพล้าวมีเจ้าใหญ่ๆ อยู่ 3 เจ้า/น่าจะ ... เจ้าแรก เป็นคุณอามีหนวด ท้วมคล้ำ(ในร้านมีรูปตีกลอฟ) เครือโต้ตี้... เจ้าสอง เป็นอาเฮีย ผอมสูงหน้ายาวๆ ขาวๆ ใจดีคุยได้ (ตอนนี้ให้ลูกชาย อาตี๋ เป็นคนดูแลในหลายๆ ร้าน) เครือไพสาน... เจ้า3 เป็น ซ้อใหญ่ ส่งกระดาษอัดภาพและขายของหลายอย่าง

. . . ยินดีครับที่คุณคิดจะอัดรูปออกมาเป็นใบๆ เพราะอย่าน้อยก็แน่ใจว่า ยังมีอีกทางเลือกหนึ่งที่จะเก็บรักษาประวัติศาสตร์ของครอบครัวไว้ดูได้นาน ๆ ๆ ๆ อยากหยิบเล่มไหนก็เปิดดูได้เลย ไม่ต้องพึ่งเทคโนโลยีมากๆ ... ว่าแต่รูปที่จะอัด มีเป็นฟลิม์ด้วยหรือไม่ ถ้ามีว่ากันยาวววว ... ยินดีให้คำแนะนำเพิ่มเติม PM มาได้ครับ ผมขาประจำไทยดี

13. The Following 3 Users Say Thank You to AU.KU. For This Useful Post:

dipdc (20th April 2010), nop01 (23rd February 2011), oneman (21st April 2010)

photolinks Guest

Default ลองมาแล้ว สะดวกดี ล้างรูปออนไลน์ หน้าเซ็นทรัลลาดพร้าวมีหลายร้านลองดู

ลองมาแล้ว สะดวกดี ล้างรูปออนไลน์ หน้าเซ็นทรัลลาดพร้าวมีหลายร้านลองดู
    www.bigdigitallab.com
    www.printme.in.th
    www.digitalworldphotoonline.com

สวนเกษตรบุรีรมย์ เชิงเขาพนมรุ้ง
    Thanks
    221

ผมเข้าร้านตรงแยกลาดพร้าว เข้าร้านแรกก็ค่อนข้างพอใจแล้ว เลยไม่ได้ลองร้านอื่นข้างเคียงว่าจะดีหรือเปล่า

แต่หมื่นรูป รูปละ 2 บาท ก็ 2 หมื่นแล้ว ถ้าเป็นผมซื้อ tablet หรือ ipad มาทำดิจิตอลดิสเพลย์ดีกว่า ใส่แท็กใส่อะไรค้นง่ายดี
    burirom.ketakawee.com

Thanks
    8

เมื่อก่อนติดลบกับร้านจักรวาลลาดพร้าวว่ะ แต่เดี๋ยวนี้เค้าพัฒนาแล้วนะ เพราะเพื่อนไปปริ๊นรูปแต่งงานมา สวยใช้ได้เลยค่ะ ล่าสุดก็เพิ่งไปปริ๊นมา 16x20 ชั่วโมงเดียวได้ บริการดี สีค่อนข้างตรง ตรงเวลา พนักงานพูดรู้เรื่อง ราคาไม่แพง ถ้ายังไม่มันใจลองไปปริ๊นเทสซัก 2-3 ใบดูก่อนก็ได้ค่ะ

Thanks
    34

ผมเคยสั่งอัดกับร้าน Master Photo Network สั่งออนไลน์แล้วให้ส่งทางไปรษณีย์ บริการดี ส่งเร็ว สีค่อนข้างตรง (สำหรับคนอื่นผมไม่รู้นะ แต่สำหรับผม ผม OK )

ไหนๆก็คุยเรื่องนี้แล้ว อยากคุยเรื่องคุณภาพสี ตรง-ไม่ตรง
    ผมว่าเรื่องนี้ มันขึ้นอยู่กับจอเราด้วยนะ ว่าสีจริงๆตรงหรือไม่ เคย Calibrate หรือไม่ และ กล้องเราไวท์บาลานซ์ แม่นหรือไม่ (ในกรณีที่ใช้ Auto)
    คือบางคนบอกร้านอัดสีเพี้ยน แต่จริงๆแล้วมันเพี้ยนที่ภาพเราเองเนี่ยแหละ
    EOS 6D
    EF 16-35mm f/2.8L II USM
    EF 70-200mm f/4L IS USM
    EF 40mm f/2.8 STM
    EF 85mm f/1.8 USM

X-A2
    XC 16-50mm F/3.5-5.6 OIS II

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast

Tags for this Thread

Bookmarks