Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 5 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast
Results 61 to 75 of 99

Thread: ฟรี Reset Chip ซอฟแวร์ สำหรับ Epson ใช้แล้วได้ผล

Unregistered Guest

ได้ความรู้ ได้ทราบถึงขั้นตอน แต่ผมอยากจะบอกพวกที่กำลังจะเริ่มวิธีต่างๆ นอกเหนือจากการเติมหมึกเองว่า ควรจะหาเครื่องที่เสียแล้วหรือที่คิดว่าไม่ใช้แล้ว เอามาเป็นเครื่องซ้อมการแกะ การ ถอดชิ้นส่วนต่างๆของเครื่องพิมพ์ เพื่ออย่างน้อยให้เกิดความชำนาญ ถ้ายิ่งเครื่องอยู่ในสภาพที่มีประกันอยู่ยิ่งไม่แนะนำเลย นอกจากในกรณีอย่างคุณ เรวัติ หรือ คุณตาวัน ที่เขามีความชำนาญมากจริงๆ อย่างที่คุณเรวัติ พูดไว้ว่า เรื่องแบบนี้ต้องเรียนรู้อาศัยความชำนาญทำบ่อยๆๆ ไม่ใช่พอมีคนบอกว่าทำอย่างนี้ซิ แกะไอ้นั่น โหลดไอ้นี่ ถ้าคุณมไร้เรื่องมาก่อนเลย ผิดพลาดเพียงเล็กน้อย โอกาสเครื่องพังทันที ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยกับการทำอะไรๆด้วยตนเอง แต่ก่อนจะทำควรจะศึกษาหรืออย่างน้อยควรรู้ว่าในเครื่องพิมพ์ จุดใดที่สำคัญ ส่วนใดที่ทำได้เอง ส่วนใดที่ห้ามแตะต้อง อย่างที่ผมบอกแหละครับ ทางที่ดี หาเครื่องที่ไม่ใช้แล้ว มาเป็นต้นแบบ แล้วค่อยเรียนรู้และรู้จักส่วนต่างๆของเครื่องให้ถ่องแท้เสียก่อน
    สุดท้าย การใช้หมึกเติม หรือหมึกเทียบเท่า ยังๆไงสีที่ได้เวลาพิมพ์มักจะเพี้ยนเสมอๆๆ จะทำให้เหมือนของแท้ ต้องถามคุณเรวัติ ยังไงหมึกแท้ดีที่สุด ปลอดภัยที่สุด เพียงแต่ต้องจ่ายมากกว่าเท่านั้นเอง ศึกษาเครื่องใช้ที่ใช้อยู่และคุณลักษณะของมันให้ดี แล้วคุณจะใช้เครื่องใช้ได้ประหยัดและยาวนาน

bob Guest

รบกวนช่วยสอนโปรแกรม SSC Service Utility 3.80 ด้วยคับ
    ----------------------------------------------------------------
    ผมมือใหม่ พึ่งซื้อพริ๊นเตอร์ epson c45 มาใหม่ หมึกกำลังใกล้จะหมด และกำลังจะเติมหมึกใหม่ อ่าน help ก็ไม่ชัว ภาษาปะกิตไม่แข็งแรง จึงขอรบกวนพี่ๆ สอนขั้นตอนด้วยคับ
    - ก่อนที่เราจะเอา cartridge ออกเราต้อง Reset counter สีที่เราจะเติมก่อนใช่ไหมคับ

Thanks
    0

ผมไปตรวจสอบมาแล้วครับ สำหรับ C45 นั้น ไม่สามารถ reset ได้โดยตรง ยุ่งยากมากครับถ้าจะใช้ ตัวโปรแกรมตัวนี้ เค้าว่าไว้อย่างนี้ครับ

Use "ink freezer" function to maintain current ink level and "hot swap" to use refilled old cartridges.

"ให้ใช้คำสั่ง Ink Freezer เพื่อรักษาระดับของหมึก และใช้ hot swap เพื่อ reset counter ของตลับหมึกเก่า"

พอดีหมึกคุณ bob ใกล้หมดแล้ว ทำได้ก็ Ink Freezer . ถ้า hot swap ต้องมีตลับหมึกที่ counter ยังเต็มอยู่ มาช่วยในการ reset <ไม่รู้จะเข้าใจหรือเปล่า>

เอาเป็นว่าแนะนำให้ซื้อเครื่อง reset chip ดีกว่า ตามกระทู้ข้างบน เค้าว่า 350 บาท

ส่วนน้ำหมึกแนะนำให้ใช้หมึกดีซักหน่อยไม่นั้นจะเจอปัญหาหัวหมึกตันบ่อยมากมาก ที่นิยมใช้กันราคาปานกลางก็ Inkman ครับ

bob Guest

ขอบคุณมากคับ ผมตัดปัญหา เลยไปซื้อตัว resetter 300 บาทตามแนะนำมาแล้วคับ

Default C41sx ขอคำแนะนำครับ

เครื่องมันไฟกระพริบทั้งสองดวงอ่ะ
    อยากทราบว่า C41SX จะ reset ได้ม้ยครับ หรือมีคำแนะนำอย่างไรครับ

อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
    Thanks
    268

Quote Originally Posted by Unregistered
    เครื่องมันไฟกระพริบทั้งสองดวงอ่ะ
    อยากทราบว่า C41SX จะ reset ได้ม้ยครับ หรือมีคำแนะนำอย่างไรครับ
    มันเป็นอาการที่ต้องรีเซตเคาท์เตอร์ ตลับหมึกครับ มันจะนับว่าเปลี่ยนกี่ตลับแล้ว..
    เครื่องจะล็อคไม่ให้ใช้ต่อ.. ต้องเข้าศูนย์ เพื่อรีเซ็ทและเปลี่ยนฟองน้ำซับหมึก..

สำหรับวิชาลับนั้น ไม่ทราบว่ามีหรือเปล่า..
    ต้องรอเซียน เอปสัน อย่างพี่เก๋มาตอบครับ
    Line / FB / IG / Pin : NANASIPP

โคราช - เชียงใหม่
    Thanks
    1,451

เข้าไปตามนี้.. ค่อย ๆ ศึกษานะครับ...

http://www.ssclg.com/epsone.shtml

จริงๆ ในเว็บนี้ก็มีผู้โพสต์วิธีใช้ไว้โดยละเอียดแล้วนะครับ..หาดูดี ๆ นะครับ

ขอบคุณ คุณ reawat ที่ช่วยเหลือให้ความรู้ครับ

ผมลอง install เจ้า SSC Service Utility
    for Epson Stylus Printers แล้วไม่ได้ผลอ่ะ มันเป็นอาการที่ต้องรีเซตเคาท์เตอร์ ตลับหมึกครับ

ของผมไม่ใช้แบบชนิดเติมอ่ะ ซื้อมาตลับใหม่ซิงๆ ใช้ของดีๆ แต่ใช้ s/w reset ก็ไม่ได้ผลครับ และลองทำการ ถอด เจ้า แผ่นซับหมึกออกมาล้างและใส่กลับเข้าไปใหม่แล้ว

ไม่รู้ว่าผมเข้าใจผิดตรงใหน อ่านมาหลายรอบแล้วครับ หรือว่าต้องใช้ตัว reset ที่ต้องซื้อมา ๓๐๐ บาทครับ

Thanks
    1,451

คง ..สับสน นะครับ.. คือ ที่เราต้อง รีเซ็ท มันมี สองที่.. ที่กลักหมึก รุ่นหลัง ๆ นี่ต้องไปซื้อเครื่องรีเซ็ต ตัวละ 300 บาทมาใช้แหละครับ.. เพราะถึงซอฟต์แวร์จะเซ็ทค่าที่ชิพหมึกได้..แต่ก็ต้องใช้วิธี Hot Swap ก็คือ..ต้องถอดฝาครอบเครื่องพิมพ์ออกมา...(จริงๆ ในซอฟต์แวร์เค้าบอกว่าไม่ต้อง เค้ามีคำสั่ง เลื่อนหัวพิมพ์ออกมา..แต่มันไม่เวิร์ค.. และถ้าใช้ หัวพิมพ์จะเลื่อนไปชนฝั่งขวาสุด อย่างแรงมาก ๆ แล้วเสียงดัง น่ากลัว.. เลยไม่ควรใช้อย่างยิ่ง)

การทำ Hot swap คือ เอาหมึกที่ยังเต็ม ใส่เข้าไปในเครื่อง... ใช้โปรแกรม SSservice ที่ได้มา..สั่ง Store ระดับหมึกไว้.. และโดยที่เครื่องพิมพ์ยังเปิดอยู่(ต้องเปิดฝาครอบเครื่องพิมพ์ไว้่) เอาหมึกกลักที่เต็ม ออกมา.. แล้วใส่กลักหมึก ที่หมดแล้วลงไป.. สั่งให้ ซอฟต์แวร์ คืนค่าหมึกที่เต็ม..ลงไป..(Restore) ..ปิดเครื่อง แล้วเปิดใหม่..

ซึ่งเป็นวิธีที่ยุ่งยากมาก.. ผมว่าซื้อเครื่อง รีเซ็ทชิพ ตัวละสามร้อยดีกว่าครับ...

ส่วนเมื่อใช้ไปซักพัก.. เครื่องจะเกิด ไฟกระพริบ พรึบพรับ..อันนี้ีคือต้องไปเซ็ท Protection Counter ไม่งั้นมันไม่ให้ใช้ต่อ.. เป็นแผนที่วางไว้ให้ลูกค้าเอาเครื่องกลับเข้าศูนย์เพื่อนเปลี่ยน ฟองน้ำ ให้เสียตังค์ครับ

inv_wis Guest

Default สอบถามกรณี c41sx /c45

ผมใช้ c41sx และ c45 ตลับหมึกมันชุดเดียวกัน คือ T038,T039 จะถามเป็นกรณี กรณีดังนี้ครับ

1.กรณี c41sx ถูก Protect แล้ว เนื่องจาก ผมลองเอาตลับเก่ามาทำการ
    reset ด้วย resetter และเติมหมึกแต่ละตลับ พิมพ์สักพักนำมา reset ใหม่
    ลองเปลี่ยนตลับไปมา โดยไม่รู้ว่า เครื่องมันมี Counter ตอนนี้มันเลย lock
    หัวพิมพ์ไม่ยอมเอาออกมาให้ ไฟกระพริบทั้ง 2 ดวงสลับไปมา กรณีอย่างนี้
    ผมต้องยกไปที่ศูนย์อย่างเดียวใช่ไหมครับ แล้วค่าเปลี่ยนฟองน้ำ กับค่า Service ศูนย์มันคุ้มกันรึเปล่ากับซื้อเครื่องใหม่
    2.กรณี c45 เครื่องใหม่ มีประกัน พิมพ์หมดแล้ว หากใช้ตลับใส unlimited
    ใส่แทน จะเจอปัญหาดังกล่าวรึเปล่า
    3.กรณีของ software sslc มันต้องใช้ อุปกรณ์พิเศษอะไรเพิ่มเติมรึเปล่า หากใช้กับเครื่องพิมพ์ ทั้ง 2รุ่นดังกล่าว เพราะผมลองกับ c41sx มันไม่เห็น ฮาร์ดแวร์
    4.กรณี c41sx หากว่าใช้ตลับเทียบเท่าเปลี่ยนใหม่ไปตลอด ไม่ได้เติมน้ำหมึกลงตลับเก่า จะมีปัญหาถูก protect เครื่องไหมครับ หรือเครื่อง block จำนวนการใช้งานตลับอยู่แล้ว

รบกวนสอบถามหน่อยครับ ผมแวะเข้ามาอ่านเจอพอดี กับปัญหาที่เจออยู่

Thanks
    1,451

ไม่ชัวร์นะครับ..เพราะผมหยุดที่ Epson Stylus Photo 830 หลังจากนั้น..การเติมหมึกยุ่งยาก..เลยซื้อ Stock ไว้เพียบ..ใช้ไปได้อีกหลายปี.

ตอบ 1 อาการ ไฟดิสโก้ ในเครื่องพิมพ์ Epson เกิดจากการเตือนว่า ควรจะส่งเครื่องพิมพ์ไปล้างแผ่นซับหมึก... ซึ่งจะหยุดกระพริบก็ต่อเมื่องใช้โปรแกรม SSC ไปเคลียร์ค่า Protection Counter ซึ่งถ้าทำเฉย ๆ โดยไม่ล้างแผ่นซับหมึก ก็ได้..แต่ถ้ายกเครื่องพิมพ์นิดเดียว.. หมึกเหนียว ๆ หนึด ๆ จะหกออกมา เละเทะ..

ค่าเปลี่ยนฟองน้ำไม่ทราบราคาครับ..ผมให้ช่างนอกศูนย์ทำให้ ก็ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ.เอาออกมา ล้างน้ำใส่ผงซักฟอกแล้วตากให้แห้ง..ก็พอครับ..

ตอบ 2 ไม่มีปัญหาหรอกครับ..หรืออีกอย่างก็คือ..มันเป็น ปัญหาปกติน่ะครับ.เรื่องไฟดิสโก้...

คำเตือน ...กลักใส ในเว็บไทยดีนี้ก็มีคุณ Tawan เคยทดสอบไว้ ต้องรู้นิสัยเขาด้วยนะครับ..จึงจะใช้ได้ เพราะถ้าไม่เข้าใจวิธีใช้งานอย่างถ่องแท้หมึกแท้ ๆ ยังมีปัญหาได้เลยครับ.. อย่างไร ลองค้นหาดูนะครับ..

ตอบ 3 ไม่ต้องใช้อะไรเพิ่มครับ.. ต้องเข้าใจวิธีใช้เท่านั้นครับ..มันเข้าใจยากน่ะครับ.. ต้องลงไดร์เวอร์..ต้องทราบหมายเลขพอร์ท USB ที่เครื่องพิมพ์มัน Register อยู่..ต้องเซ็ทในโปรแกรมให้ทราบทั้งไดร์เวอร์ของเครื่องพิมพ์ ตั้งรุ่นของเครื่องพิมพ์ในโปรแกรมเอง..ตั้งพอร์ทให้ตรง..แล้วหลัง Protection Counter ถูก เซ็ท ต้องปิดเครื่องพิมพ์ แล้วเปิดใหม่ครับ

ตอบ 4 คำตอบอยู่ใน สามข้อที่ตอบมาครับ

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

หุหุผมขึ้นเหนืออยู่แล้ว คุณ reawat สนใจ ซาก(ความจริงมันยังพิมพ์ได้อยู่แต่หัวตันบ้างนิดหน่อย) เอาไปอีกซักตัวไหม ถ้าเอารถขึ้นไปจะเอาไปให้

Thanks
    1,451

จ๊าก..ส.. นิสัยกลักหมึกซิครับ...โธ่ คุณ Tawan ก็.. มาแซวได้... หน้าร้อนนี้ ผมก็เหมือนเดิมครับ..ไปไหนไม่ได้หรอก.. ได้แต่นั่งตาปริบๆ ดูเขาไปเที่ยวกัน..เฮ้อ.

ส่วนเครื่องพิมพ์ที่คุณ Rutch จะใจดี บริจาคให้ ก็ ยินดีอย่างยิ่งครับ..ผมเอาหมดแหละครับ.. เดือนที่แล้วมีคนยกให้มาสามตัว.. เดือนก่อน ๆ ได้มา สองตัว.. ตอนนี้ เป็นสุสานพริ้นท์เตอร์แล้วที่บ้านผม.. ตอนนี้ ทยอยแกะหัวพิมพ์มา ล้างแล้วตากให้แห้ง.. จะเก็บยาวครับ..พังทีก็มีอะไหล่ไปอีก หลายปี...ครับ

ขอบคุณคุีณ Rutch อีกครั้งครับผม..

Hayward, CA. USA.
    Thanks
    55

SSC 4.10 ตัวล่าสุดที่ลองดู ยังเกิดปัญหานิดๆนะครับ เหมือนว่ายังไม่compatable กับ printer บางรุ่นที่มีอยู่ใน list นะครับผม

ของผม RX630 เกิดปัญหาต๊องๆ ดังนี้ครับ
    http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=26850
    Internet ไปไทย กลุ่มใจจริงๆ

Default reset หมืก ไงครับ

ผมใช้ c41ux จะ reset หมืก ใช้แค่ program ssc service utility 4.1 พอหรือป่าวครับ หรือว่าผมต้องซื้อที่ reset ตัวตลับหมืกมาใช้ร่วมด้วย (200 บาท) สับสนอยู่ครับ

+ Reply to Thread
Page 5 of 7 FirstFirst 1234567 LastLast