Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 15 of 17

Thread: Battery discharger

Thanks
    177

Default Battery discharger

บ่อยเท่าไหร่ครับ? ที่ทำการDischarge batteryของกล้อง ก่อนทำการRecharge battery ในครั้งต่อไป โดยส่วนใหญ่แล้วผมจะทำการDischarge battery ก่อนทำการRechargeทุกครั้งหากทำได้ แม้ว่าBattery แบบNiMHและLi-ionจะไม่ผลเรื่องMemory effectก็ตาม แต่ดูเหมือนว่าหากเราทำการDischarge batteryก่อนRecharge นั้นจะทำให้เราสามารถรักษาอายุการทำงานของBattery ให้ยาวนานขึ้น อีกทั้งให้พลังงานเต็มเปี่ยมก่อนที่มันจะอ่อนแรงลงไป

แล้วใช้อะไรเป็นตัวDischargeกันบ้างล่ะครับ? โดยส่วนตัวผมใช้Resistorขนาด10ohm 25W. เนื่องจากมีอยู่แล้ว เมื่อกล้องตัดการทำงานเมื่อBatteryหมด แรงดันไฟของBatteryจะต่ำกว่าหรือเท่ากับที่ระบุบนตัวBattery เช่นBattery 7.4Volt เมื่อหมดพลังงานจะเหลือประมาณ7.2Volt หรือต่ำกว่า แต่ยังไม่หมดเสียทีเดียว แต่กล้องตัดการทำงานไปแล้วเนื่องจากแรงดันต่ำกว่าที่จะทำงานได้ หากเราต่อResistor ขนาด10ohm เข้าไปเพื่อทำการDischarge จะมีกระแสDrainประมาณ720mA.ในช่วงแรก และต่ำลงตามแรงดันที่ลดลง

นานเท่าไหร๋ถึงจะDischargeหมด? อันนี้ก็ไม่เคยจับเวลาเหมือนกันครับ แต่ประมาณว่าชั่วโมงนึงแล้วกัน เมื่อนำมัลติมิเตอร์มาวัดอีกที่ก็หมดเป็น 0 Voltแล้ว หากเปลี่ยนไปใช้หลอดไฟก็จะสามารถเห็นได้ หากไม่มีมิเตอร์วัด แต่ก็อาจใช้เวลาDischargeยาวนานกว่าResistorที่ผมใช้อยู่ และหากใช้ความต้านทานต่ำกว่านี้ก็สามารถลดเวลาให้น้อยลง แต่จะต้องมีความร้อนมากขึ้นที่ตัวResistorตามกระแสที่Drainมากขึ้น ทำให้ต้องเพิ่มกำลังวัตต์ของResistorให้มากขึ้นตามลำดับ

อย่างไรก็ดีไม่ควรDischarge battery ด้วยการShort circuit เพราะอาจทำให้Batteryเสียหายได้เนื่องจากCurrent Drain สูงกว่าที่Batteryจะรับได้ อันนี้ก็อ่านมาเล่าให้ฟังกันเล่นๆนะครับ สลับบรรยากาศการถ่ายภาพ...ขอบคุณครับ
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by Plub; 24th February 2003 at 22:20.

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

อู ว๊าว มีเหลือ ทำให้ผมบ้างสักอันไหมครับ คุณ Plub

Thanks
    0

ทำยังไงอ่ะคับ สอนมั่งคับ

ของผมใช้ตัวนี้คับ อเนกประสงค์จริงๆ ชาร์ตได้ทุกชนิดของ Batt เลย Discharge ก็ได้ครับ เสียอย่างเดียว แพงไปหน่อย แต่ก็ใช้คุ้มครับ
    Attached Images Attached Images  

Thanks
    680

อะอะ อันนี้ของอะไรซื้อที่ไหน ราคาเท่าไหร่ ใช้กับ Batt รุ่นไหนได้บ้าง คุณ BigJohn ไม่ยอมใส่รายละเอียดมาให้บ้างเลย

Thanks
    177

ไม่มีปัญหาครับ...คุณrutch ว่าแต่ว่าเมื่อไหร่ถึงจะเจอกันล่ะ? คุณrutchเคยdischargedมันบ้างหรือเปล่าครับ? อาจใช้หลอดไฟแรงดันพอๆกับแรงดันBatteryหรือต่ำกว่าเล็กน้อยdischargeมันก็ได้ครับ ถ้าหาวัตต์สูงๆหน่อยจะย่นระยะเวลาได้ แต่หากเอาหลอดไฟฉายเล็กๆล่ะก็นานหน่อยครับ...

แหม! ยังเขียนไม่ทันเสร็จ หันไปคุยทางอื่น กลับมาอีกทีคุณBigjohnมาโพสเสียแล้ว แล้วchargerตัวนี้ใช้Charge batteryอะไรอยู่ล่ะครับ ของNikonไม่มีที่dischargeง่ะ ส่วนbattery AAผมใช้ของGP chargeอยู่ครับไม่มีที่dischargeเหมือนกัน...

Thanks
    680

ผมเจอแล้วละ ตัวนี้สาระพัดพิษ เอ้ยสาระพัด ชาร์ต เลย ผมเจอที่ http://www.mahaenergy.com/products/r...mhc777plus.htm แต่ว่าในเมืองไทยมีขายหรือครับ ลดคำถามแค่ ซื้อที่ไหนตัวเท่าไหร่ครับ

Thanks
    680

ผมยังไม่เคย DisCharge เลยครับ แต่ส่วนใหญ่ ใช้จนเกลี้ยง จิ้งจก ตุ๊กแก ถูกยิงตาย เกลี้ยงหมดแหละครับ คุณ Plub ผมว่าต้องให้คุณ D1 จัด Meeting หรือ Trip บ้างแล้ว ที่ Web อื่นยังจัดเลย 555

Thanks
    177

แหม!คุณrutchเนี่ยเก่งจริงๆ เห็นแค่รูปก็Searchหาข้อมูลมาให้ดูกันได้แล้ว เห็นด้วยกับคุณrutchครับน่าจะมี Meetingเล็กๆ บ้าง จะได้รู้จักกันแถมจะได้ออกTripกันเป็นก๊วนๆ อีกด้วย...

Thanks
    0

แฮะ แฮะ เมื่อวานเวลาน้อยครับ งานเยอะเลยไม่ได้โพสมาก ผมซื้อมาจากคนใน BP Pantip ครับ 3500 บาท ถูกแล้วครับ เป็นของ MAHA ครับ สารพัดชาร์ต จริงๆครับ แบตมือถือยังชาร์ตได้เลยอ่ะ

ชาร์ตได้ทุก Size ครับ ทุกประเภทอีก ถ่านของ Nikon 4300 ผมก็ใช้ตัวนี้แหละครับ ถ่านแคนนอนก็ชาร์ตได้ครับ เพราะมันมีเขี้ยวสัมผัสที่ปรับระดับได้ ขนาดไหนก็ได้ แต่ถ้าเป็นพวก ถ่านแบบ AA ต้องใช้รังถ่านมาเสริมครับ ของเค้ายังมีถ่านสำหรับกล้องรุ่นต่างๆด้วย ราคาถูกกว่าของแท้ครับ แต่ความจุมากกว่า ข้อมูลดูจาก Web ที่คุณ Rutch หามานั่นแหละครับ

ตอนนี้เลยติดนิสัย Discharge ก่อน ชาร์ตแบตทุกครั้งเลยครับ ทำให้มั่นใจได้ว่าแบตเราจะอยู่กับเราได้นานขึ้นน่ะครับ

Thanks
    680

ไปลองขุดคุ้ยกระทู้ใน BP ดูไม่ทราบว่าใช่ ของคุณ gadget guru หรือเปล่าครับ น่าสนใจ

Thanks
    0

สงสัยต้อง Discharge บ้างแล้วครับ EN-EL1 2ก้อนของผม ยังใช้ไม่คุ้มเลยครับ หลังๆนี่รู้สึกว่ามัน Charge เต็มเร็วเหลือเกิน ยิ่งถ้าช่วงไหน Charge เก็บไว้ในกล้องไม่ได้ใช้นะครับ พอกลับมาใช้ผมใช้มันต่อจนหมด แล้ว Charge มันยิ่งเต็มเร็วครับ เหมือนกับว่าความจุมันลดลงครับ

Thanks
    714

ต้องให้คุณ D1 จัด Meeting หรือ Trip บ้างแล้ว
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ มีแผนไว้ว่าอยากจะจัดถ่าย Portrait น่ะครับ นางแบบ หาได้แล้ว ก็ยังขาดอยู่ก็เรื่องสถานที่ ตอนแรกกะว่าจะเช่าสตู แล้วขนไฟแฟลช ไปแต่คงไม่สนุกแน่ แถมคนใช้กล้องดิจิตอลรุ่นเล็กหน่อยที่ต่อไฟสตูฯ ไม่ได้คงอดร่วมสนุกกัน ก็เลยคงต้องหาเป็นโลเคชั่นแบบรีสอร์ช อะไรแบบนี้ แต่ยังหาไม่ได้เลยครับ ใครรู้จักที่ไหนยังไงแนะนำกันเข้ามาบ้างก็ดีครับ

ตอนนี้ชีวิตนอกเว็บของผมนี่ผมกะลังจะย้ายบ้านครับ ก็เลยวุ่นวายพอสมควร เลยต้องลุยตรงนี้ให้เรียบร้อยก่อน แล้วก็มาจัดการกับเว็บต่อตามที่ได้ประกาศไว้ที่หน้าแรกของเว็บเลย แล้วเรื่องทริปคงค่อยตามมา

Thanks
    0

คุณ Plub ครับ ที่เหลือ 0v. นี่ LiIon หรือเปล่าครับ มันเหลือ 0v ได้หรือครับ เห็นว่า LiIon จะเหลือกระแสไว้ส่วนนึง มันจะใช้ไม่หมดนี่ครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ คือ อยากรู้ครับ
    แล้วถ้าเราเก็บรักษา LiIon ที่ 0v จะได้ไหมครับ

Thanks
    177

Originally posted by โซ้ยตี๋
    คุณ Plub ครับ ที่เหลือ 0v. นี่ LiIon หรือเปล่าครับ มันเหลือ 0v ได้หรือครับ เห็นว่า LiIon จะเหลือกระแสไว้ส่วนนึง มันจะใช้ไม่หมดนี่ครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ คือ อยากรู้ครับ
    แล้วถ้าเราเก็บรักษา LiIon ที่ 0v จะได้ไหมครับ
    คุณโซยตี๋ครับ เท่าที่ทราบนะครับพวกBattery แบบNi-CDและNi-MH และอาจจะรวมถึงLi-ion ด้วยก็ได้อันนี้ไม่แน่ใจ แรงดันที่ถือว่าDischargeหมดสมบรูณ์คือประมาณ1.1VoltของBattery cell ขนาด1.2Volt หรือเฉลี่ยอยู่ประมาณ0.9-1.1Voltต่อเซล การที่ไม่พยายามDischarge batteryจนแรงดันต่ำกว่าที่ระบุดังกล่าวข้างต้น กล่าวคือโดยทั่วไปแล้วเรามักจะนำเอาBatteryมาต่อSeriesกันหลายๆ เซลเพื่อให้ได้แรงดันตามต้องการ ทีนี้เมื่อนำBatteryมาต่อกันหลายๆ เซลเป็นวงจรเดียวกันซึ่งจะเรียกเป็นPackเพื่อใช้กล่าวในตอนต่อไป ความสามารถในการประจุหรือจ่ายกระแสและความต้านทานภายในของแต่ละเซลหรือแม้แต่การเสื่อมสภาพของBatteryก็ต่างกันไป หากเราทำการDischarge battery แบบPack จนแรงดันต่ำมากๆ จนกระทั่งเป็นศูนย์ อาจมีเซลบางเซลในPackนั้นๆ ถูกDischarge เป็นศูนย์ก่อนเซลอื่นๆ ทำให้เกิดการกลับขั้วตรงข้ามกับCellที่ยังมีความต่างศักย์สูงกว่า และอาจทำให้เกิดความเสียหายได้ แต่หากว่าเราแยกการDischargeในแต่ละเซลก็จะไม่เกิดปัญหานี้สามารถDischargeจนเป็นศูนย์ได้ แต่อย่างไรก็ตามก็ไม่มีความจำเป็นใดๆ ที่จะต้องDischarge batteryจนเป็นศูนย์โวลต์ เพราะค่าDischargeที่สมบรูณ์ของBatteryอยู่ที่ประมาณ0.9-1.1VoltของCellขนาด1.2Volt หรือประมาณ5.4-6.6VoltของCellขนาด7.2Volt

ในส่วนที่ผมDischarge batteryที่ใช้อยู่นั้น โดยปกติผมจะต่อVolt meterวัดไว้ที่BatteryขณะทำการDischargeเพื่อให้ทราบถึงแรงดันที่เหลืออยู่ แต่บางครั้งก็ลืมดูเหมือนกัน มาดูอีกทีก็เป็นศูนย์โวลต์ไปเสียแล้ว ถ้าเดาไม่ผิดเจ้าEN-EL3ของผมมันน่าจะSeriesกันอยู่2Cellsนะ แต่อาจจะไม่ค่อยสะดวกสำหรับผู้ที่ไม่มีMulti meterที่จะใช้วัดแรงดันดังกล่าว อีกทั้งต้องคอยเฝ้ามองแรงดันบนMeterอีก แต่จริงก็สามารถคาดคะเนเวลาได้ครับ ตอนนี้กำลังหาวิธีในการทำIntelligence Discharger battery แบบง่ายๆ เอาแบบว่าทุกๆ ท่านสามารถหาซื้อของทำเองที่บ้านได้ไม่ยาก จะได้ใช้Batteryกันได้คุ้มค่าครับ แต่ที่จริงเราไม่น่าซีเรียสกับมันมากนะ เดี๋ยวจะเสียอรรถรสในการถ่ายภาพหมดง่ะ

Unregistered Guest

....

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast