Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 13 of 13

Thread: ขอแสดงความเห็นสักหน่อย

aek is offline รูปสื่อถ
    Thailand แปดริ้ว
    Thanks
    0

Default ขอแสดงความเห็นสักหน่อย

มุมมองสำหรับนักถ่ายภาพเปลี่ยนไปหรือเปล่าครับ เพราะปัจจุบันนี้ไม่เห็นมีใครคุยเริ่องการวัดแสงกันเลยหรือช่างภาพยุคดิจิตอลไม่สนใจการวัดแสงกันแล้ว อาทิเช่น สีแดง สีเหลือง น้ำเงินต้องชดเชยเท่าไหร่หรือว่าการจัด WB สามารถแก้ไขเรื่องนี้ได้อย่างสมบรูณ์ หรือภาพวิว ที่วัดแสงแล้วเปรียบต่างกันอย่างมาก (ท้องฟ้า วัดได้ s 1/1250 f 11 พื้นดิน s 1/60 f 4.0)เมื่อก่อนจะใช้ ND filter สีเทาครึ่งซีกช่วยแต่ตอนนี้ไม่เห็นมีใครพูดคุยกันเรื่องอย่างนี้เลย เช่นว่าภาพนี้ถ่ายได้ยังไง มีเทคนิคยังไง หรือแค่โปรแกรมสามารถแต่งได้ทั้งหมด สิ่งที่เคยเรียนรู้มาโยนทิ้งให้หมด หันมาเอาดีทางโปรแกรมดีกว่า
    ที่เหลืออยู่ปัจจุบันนี้คุยกันแค่การจัดองค์ประกอบของภาพกันแค่นั้น แล้วก็วิจารณ์กันไปต่างๆ นาๆ
    แต่ก็อาจจะลืมคิดไปว่าภาพที่ดีคือภาพที่เรามองแล้วไม่เบื่อไม่ได้เกิดมาจากการประเมินของคนอื่นเสมอไป ใช่หรือเปล่าครับ ใจรักที่จะถ่ายซะอย่าง ในเมื่อเรารักเราชอบในภาพนั้นๆ การประเมินจากคนรอบข้างอาจจะทำให้คุณไม่ชอบภาพนั้นไปเลยก็ได้ คุณค่าของภาพ ไม่ได้เกิดมาจากการประเมินของคนอื่นเสมอไป ใช่หรือเปล่าครับ

การถ่ายรูปคือการบันทึกเหตุกาล บันทึกประวัติศาสตร์ และการสร้างสรรค์ภาพหรือไม่

การวัดแสง การควบคุมแสงเป็นเทคนิคที่จำเป็นต้องเรียนรู้หรือไม่ ซึ่งผมก็คิดว่าทุกคนต้องวัดแสงก่อนถ่ายกันทั้งนั้น

ชักสับสนและกำลังเบื่อ เพราะการวิจารณ์ โดยไม่มีข้อเสนอแนะ ซึ่งไม่ได้ช่วยในการพัฒนาตนเองเลย
    Last edited by aek; 20th April 2005 at 11:39.
    คำพูดไม่สามารถสื่อถึงความรู้สึก แต่ความรู้สึกสามารถแสดงถึงความจริงใจ

Thanks
    31

เบื่อผมป่าวเนี่ยะ วิจารณ์เรื่ององค์ประกอบภาพกับการตั้งชื่อภาพ?

Thanks
    714

เรื่องการวัดแสงไม่ลืมครับ มีการพูดคุยกันบ้างเป็นระยะ ออกทริปทีก็มีคุยกัน เรื่องชดเชยแสงก็เช่นกัน ส่วนเรื่องความต่างของ contrast ก็มีการคุยกัน แต่อาจจะไม่อยู่ในรูปคำถามแบบนี้ตรงๆ ส่วนใหญ่ จะถามในรูปแบบที่ว่าทำอย่างไรถ่ายออกมาแล้วด้านหลังของภาพไม่สว่างจน Over (เช่น ข้อความนี้) ก็แนะนำในเรื่องข้อควรระวังไป แต่ถ้าเรียนถ่ายภาพจะมีคุยกันตรงๆ ว่าในภาพความสว่างกับมืดไม่ควรจะเกินกี่สต๊อปก็ว่าไป

ในกรณี ND Filter ถ้าจะถ่ายภาพเดียวแล้วให้ได้ทั้งท้องฟ้าและรายละเอียดอื่นๆ ก็คงต้องใช้อยู่ สำหรับ Digital แล้วเราสามารถถ่ายสองเฟรม เพื่อเก็บ detail ในแต่ละจุดแล้วนำสองภาพมา combine กันได้ ซึ่งผมว่ามันสะดวกกว่า (และประหยัดกว่า)

เดี๋ยวต้องไปข้างนอกละ เดี๋ยวที่เหลือไว้ค่อยมาคุยต่ออีกทีครับ

aek is offline รูปสื่อถ
    Thailand แปดริ้ว
    Thanks
    0

จากที่ผมติดตามและดูผลงานจากท่านต่างๆ ผมก็เก็บเป็นความรู้อยู่เสมอครับ และผมก็มองทุกท่านเป็นเหมือนครูหรืออาจารย์เสมอมา แต่ระยะหลังมานี้สิ่งที่เรียกว่าควรเก็บเป็นความรู้ชักจะน้อยลง การให้ความเห็นหรือแนะแนว จุดบกพร่องหรือจุดที่ควรแก้ไขอยู่ที่ไหนอย่างไร ปรับปรุงเช่นไร มันน้อยกว่าเดิมมาก ทั้งที่ เมื่อก่อนมีการนำเสนอเรื่องนี้อยู่บ้าง
    กลายเป็นว่าในตอนนี้ พูดคุยกันในแนวทางเดียวกันหมด เช่นบ้างคนลงรูป ในกระทู้ใด ก็จะมีคนไปให้กำลังใจ แต่ไม่มีความเห็นอื่นใดเสนอมาเลย เช่นไม่เหมาะสมตรงนั้น ตรงนี้ปรับปรุง ตรงไหนบ้าง หรือถ่ายมาเช่นได้อย่างไรในสภาพแสงเช่นนั้น ทำยังไง เทคนิคนี้ต้องทำเช่นไร ต้องแก้ไขตรงไหน มันไม่มีแล้ว มันกำลังหายไป
    ส่วนการยกตัวอย่างสภาพแสงที่แตกต่างกันอย่างมากนั้น ถ้าเราถ่าย สองหรือสามครั้ง แล้วมา process อีกที บ้างครั้งมันก็เสียเวลาไปใช่เล่นล่ะครับ สู้เราถ่ายทีเดียวได้ภาพสมบรูณ์หรือเกือบจะสมบรูณ์จะดีกว่ามั้ยครับ จะได้ไม่เสียเวลามากไงครับ
    คือไม่มีอะไรมากหรอกเพียงแค่อยากเห็นที่นี่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างซักเล็กน้อยก็ยังดี ให้มีการพูดคุยนำเสนอไม่ใช่หลบเลี่ยงหรือ ยกยอกันจนเกินงาม ไปน่ะครับและก็ยังนับถือทุกท่านเช่นเดิม
    คำพูดไม่สามารถสื่อถึงความรู้สึก แต่ความรู้สึกสามารถแสดงถึงความจริงใจ

DoFJerk (Unlog) Guest

Wink

Quote Originally Posted by aek
    มุมมองสำหรับนักถ่ายภาพเปลี่ยนไปหรือเปล่าครับ เพราะปัจจุบันนี้ไม่เห็นมีใครคุยเริ่องการวัดแสงกันเลยหรือช่างภาพยุคดิจิตอลไม่สนใจการวัดแสงกันแล้ว...
    เท่าๆที่ผมเห็น เค้าก็ยังสนใจกันอยู่นะครับ
    อาจจะเพราะมือใหม่เข้ามาเยอะซึ่งอาจจะยังไม่ได้สนใจเรื่องนี้นัก

หรือว่าการจัด WB สามารถแก้ไขเรื่องนี้ได้อย่างสมบรูณ์ หรือภาพวิว ที่วัดแสงแล้วเปรียบต่างกันอย่างมาก (ท้องฟ้า วัดได้ s 1/1250 f 11 พื้นดิน s 1/60 f 4.0)
    หลายๆ ท่านก็ ใช้ spot metering กันนะ ..เอาไว้เทียบ..แต่ละจุด

เมื่อก่อนจะใช้ ND filter สีเทาครึ่งซีกช่วยแต่ตอนนี้ไม่เห็นมีใครพูดคุยกันเรื่องอย่างนี้เลย เช่นว่าภาพนี้ถ่ายได้ยังไง มีเทคนิคยังไง หรือแค่โปรแกรมสามารถแต่งได้ทั้งหมด สิ่งที่เคยเรียนรู้มาโยนทิ้งให้หมด หันมาเอาดีทางโปรแกรมดีกว่า
    ยังเห็นบางท่านถามถึง Graduated ND กะพวก ND #4 #8 อยู่เลย วันก่อน
    แต่ส่วนมากที่ไม่สนใจ เพราะ ขี้เกียจเปลี่ยน filter น่ะ

ที่เหลืออยู่ปัจจุบันนี้คุยกันแค่การจัดองค์ประกอบของภาพกันแค่นั้น แล้วก็วิจารณ์กันไปต่างๆ นาๆ แต่ก็อาจจะลืมคิดไปว่าภาพที่ดีคือภาพที่เรามองแล้วไม่เบื่อ ไม่ได้เกิดมาจากการประเมิน ของคนอื่นเสมอไป ใช่หรือเปล่าครับ
    อันนี้แล้วแต่คนนะ ถ้าเรื่องของศิลปะ มันก็ไม่มีถูกไม่มีผิด อยู่แล้ว
    แต่ถ้ามองในลักษณะของการถ่ายทอด ต้องถามว่า การถ่ายทอด การสื่อ สมบูรณ์ หรือยังมากกว่า..

ใจรักที่จะถ่ายซะอย่าง ในเมื่อเรารักเราชอบในภาพนั้นๆ การประเมินจากคนรอบข้างอาจจะทำให้คุณไม่ชอบภาพนั้นไปเลยก็ได้ คุณค่าของภาพ ไม่ได้เกิดมาจากการประเมินของคนอื่นเสมอไป ใช่หรือเปล่าครับ การถ่ายรูปคือการบันทึกเหตุกาล บันทึกประวัติศาสตร์ และการสร้างสรรค์ภาพหรือไม่
    แล้วแต่จะมอง.. อันนี้ไม่ผิดไม่ถูก ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์
    คุณอยาก ขายภาพ แต่ดูรู้เรื่องคนเดียว..???
    หากคุณไม่ต้องการยอมรับ.. ก็ไม่จำเป็นต้องโชว์ จริงไหม?
    หากคุณต้องการคำวิจารณ์ ก็ต้องดูสังคม ว่าเขาสนใจงานแบบไหน?

การวัดแสง การควบคุมแสงเป็นเทคนิคที่จำเป็นต้องเรียนรู้หรือไม่ ซึ่งผมก็คิดว่าทุกคนต้องวัดแสงก่อนถ่ายกันทั้งนั้น ชักสับสนและกำลังเบื่อ เพราะการวิจารณ์ โดยไม่มีข้อเสนอแนะ ซึ่งไม่ได้ช่วยในการพัฒนาตนเองเลย
    ผมว่าเรื่องวิจารณ์เนี่ยพูดลำบากมากๆ ต้องพยายามศึกษาเองแหละครับ
    ..คนเอารูปมาให้วิจารณ์ ก็เอาใจยาก คนอื่นมาอ่านก็เอาใจยาก..
    ..ไม่เอาใจใครเลย..ก็อยู่คนเดียวไป..
    วิจารณ์กันส่วนตัวดีกว่า.. ไปหาคนเก่งๆ 2-3 คน ไปศึกษาเอาจากเค้า..ง่ายกว่า

13o48'19.93"N 100o35'31.27"E
    Thanks
    680

Quote Originally Posted by aek
    ส่วนการยกตัวอย่างสภาพแสงที่แตกต่างกันอย่างมากนั้น ถ้าเราถ่าย สองหรือสามครั้ง แล้วมา process อีกที บ้างครั้งมันก็เสียเวลาไปใช่เล่นล่ะครับ สู้เราถ่ายทีเดียวได้ภาพสมบรูณ์หรือเกือบจะสมบรูณ์จะดีกว่ามั้ยครับ จะได้ไม่เสียเวลามากไงครับ
    กล้อง ดิจิม่อน มันก็มีข้อจำกัดของมันให้ต้องถ่ายหลายๆหนเพราะ มันมี Dynamix Range ที่ต่ำกว่า ฟิล์ม และ สไลด์ นะครับ ด้วย

DoFJerk (Unlog) Guest

Talking

...แต่ระยะหลังมานี้สิ่งที่เรียกว่าควรเก็บเป็นความรู้ชักจะน้อยลง การให้ความเห็นหรือแนะแนว จุดบกพร่องหรือจุดที่ควรแก้ไขอยู่ที่ไหนอย่างไร ปรับปรุงเช่นไร มันน้อยกว่าเดิมมาก ทั้งที่ เมื่อก่อนมีการนำเสนอเรื่องนี้อยู่บ้าง
    กลายเป็นว่าในตอนนี้ พูดคุยกันในแนวทางเดียวกันหมด เช่นบ้างคนลงรูป ในกระทู้ใด ก็จะมีคนไปให้กำลังใจ แต่ไม่มีความเห็นอื่นใดเสนอมาเลย...
    ผมเองแม้ไม่มีความรู้ บางทียังอยากให้ความเห็นบางภาพ.. แต่..
    ไม่รู้เจ้าของภาพต้องการหรือเปล่า?
    แล้วที่ต้องการ ต้องการจริงหรือเปล่า?
    แล้วที่ตอ้งการจริงๆ ก็อยากได้คำชมใช่ไหม?
    ok คนโชว์เปิดใจ คนติ ติไป ..แต่คนที่ผ่านมาล่ะ เขาเข้าใจหรือเปล่า?

คือ พี่ๆ หลายคนที่ชอบ comment เดียวนี้เลิกกันไปหมดแล้ว..
    เสียมากกว่าได้..

ตัวต่อตัว หน้าต่อหน้า ดีกว่า..

Thanks
    150

Quote Originally Posted by DoFJerk (Unlog)
    คือ พี่ๆ หลายคนที่ชอบ comment เดียวนี้เลิกกันไปหมดแล้ว..
    เสียมากกว่าได้..

ตัวต่อตัว หน้าต่อหน้า ดีกว่า..
    เรื่องนี้ผมเห็นด้วยนะครับ จะให้ดีนำภาพมาคุยกันนอกรอบ อย่างคราวที่ผมได้ไป Trip ก็เอาภาพมา ติๆกันเลยครับ ผมมองว่าต้องคุยแบบเจอตัวจะได้อะไรมากกว่าจริงๆเลยครับ
    บางครั้งอาจจะดูเหมือนไปทางเดียวกัน เพราะว่าผู้ถ่ายกับผู้ที่วิจารณ์ไม่ได้อยู่ในที่ที่เดียวกัน บางครั้งก็อาจจะประเมินสถานการไม่ถูกก็เลยวิจารณ์ไม่เต็มที่ หรือเกรงใจกันมากกว่า (อันนี้ผมคิดเอาเองนะ)
    ส่วนเรื่องการวัดแสงโดยส่วนตัวผมซีเรียสเรื่องนี้มาก เพราะถึงแม้ภาพมันปรับแต่งจาก PS ได้ก็ตาม แต่ผมก็มองว่า เราถ่ายภาพออกมาโดยไม่ต้องแต่งหรือแต่งน้อยที่สุดนั้นคือคุณภาพหรือฝีมือของผู้ถ่ายเอง หนังสือเล่มแรกที่ผมซื้อมาศึกษาก็เรื่องเทคนิคการวัดแสงแหละ ครับ
    แต่ผมว่าหลายๆท่านผู้รู้ในนี้ก็คงพูดคุยเรื่องการวัดแสงกันน่ะครับ(อย่างที่พี่ D1 กล่าวถึงและผมเองก็เคยปรึกษาพี่พลับบ่อยๆ) ยังดีนะครับที่ผมเจอมาอ่ะคุยกันแต่เรื่อง Speed Shutter กะ รูรับแสง 2อย่างนี้เอง " ถ้ามันมึดก็เปิดรูรับแสงกว้างๆซิ ถ้าภาพสั่นก็ตั้ง Speed สูงๆซิ " คุยกันแค่เนี้ย บางคนเนี่ยไม่เคยถ่ายรูปเลยนะ แต่มานั่งวิจารย์เรื่ององค์ประกอบภาพ ผมละเซ้งเซ็ง

Thanks
    2

ผมก็เห็นด้วยครับว่าเราควรจะถ่ายให้ดีเสียตั้งแต่ตอนแรกจะดีกว่า เช่นวัดแสงให้ถูกต้อง ดีกว่าต้องมานั่งแก้กันทุกๆรูปด้วยคอม ส่วนเรื่องการวิจารณ์รูปนั้นผมถือหลักว่าถ้าเจ้าของภาพเค้าอยากฟังคำวิจารณ์ผมถึงจะวิจารณ์ให้ครับ แต่ถ้าเค้าไม่ได้บอกแค่เอารูปมาให้ดูเฉยๆอันนี้ผมก็จะไม่ไปวิจารณ์เค้าหรอกครับ ถ้าถือหลักตามนี้ก็ไม่น่าที่จะมีปัญหาอะไรนะครับสบายใจทั้งคนโพสและคนวิจารณ์ด้วย

Thanks
    8

Talking

ต้องออกตัวก่อนนะครับว่าผมนะไม่เก่งอะไร ในเรื่องนี้นะครับ แต่ผมว่าการสร้างสรรค์กับการวิจาร์มันก็เหมือนดินสอ 1 แท่งละครับ ที่มีทั้งด้านที่เขียนและด้านที่ลบ
    การสร้างสรรค์เหมื่อนด้านที่เอาไว้ใช้เขียน
    วิจารณ์เหมือนด้านที่เอาไว้ลบ(เพื่อให้สวยขึ้นหรืออาจทำลายก็ได้นะครับ)
    ดังนั้นผู้ที่จะวิจารณ์ต้องมีความรู้เข้าใจในสิ่งที่ดินสอสื่ออกมาในงานสร้างสรรค์(บางคนก็เขียนไม่สวยหรือมั่วก็ต้องมีการลบทิ้งกันบ้าง)
    แต่บางครังการที่เราอาจจะวาดหรือเขียนที่ดีแล้ว มียางลบที่อยู่ในคนมือบอนมาลบในสิ่งที่ดีออกไปซะนี่ โดยที่ดินสอไม่ได้รู้สึกตัวอาจพากันหลงผิดได้(อย่างเช่นแต่ง fileอย่างเดียวโดยไม่สนใจการถ่ายที่ดี และการที่มีองค์ประกอบที่น่าสนใจ)เพราะฉนั้นเรา(ดินสอและยางลบ)จะต้องมีความเข้าใจบนพื้นฐานของศิลปะเสียก่อน

ด้วยความเคารพนะครับคงไม่ว่าอะไร (มาออกความคิดเห็นส่วนตัวเฉยๆครับ)

ผมไม่รู้ผมถ่ายแต่Flim (งานหลัก) ส่วน Digital ผมสามารถสร้างงานในแบบที่ง่ายขึ้นแต่ปวดหัวมากขึ้น(เลยเข้ามาดูดความรู้จากที่นี่ไงครับ)ผมไม่ใช่มืออาชีพครับอาศัยใจรักมากกว่า

Thanks
    10

ไม่รู้ครับ ทุกวันนี้ถ่ายรูปเป็นงานอดิเรก ถ่ายเอามันส์ บางครังบ้าวิชาการมากๆมันทำให้ความสนุกน้อยลง กำลังจะบอกว่า แต่ละคนที่เข้ามาเล่นในเวปนี้มีจุดยืนที่ไม่เหมือนกัน หลายๆคนต้องการฝึกฝีมือต้องการให้เก่งยิ่งขึ้นก็คุยกันเห็นได้จากหลายๆกระทู้ และอีกหลายๆคนถ่ายรูปเพือสนุก ได้เจอเพือนใหม่ ได้พักผ่อนสมองจากเรื่องงาน ขอบคุณครับ

Thanks
    12

Quote Originally Posted by soranont
    ไม่รู้ครับ ทุกวันนี้ถ่ายรูปเป็นงานอดิเรก ถ่ายเอามันส์ บางครังบ้าวิชาการมากๆมันทำให้ความสนุกน้อยลง กำลังจะบอกว่า แต่ละคนที่เข้ามาเล่นในเวปนี้มีจุดยืนที่ไม่เหมือนกัน หลายๆคนต้องการฝึกฝีมือต้องการให้เก่งยิ่งขึ้นก็คุยกันเห็นได้จากหลายๆกระทู้ และอีกหลายๆคนถ่ายรูปเพือสนุก ได้เจอเพือนใหม่ ได้พักผ่อนสมองจากเรื่องงาน ขอบคุณครับ
    ตามมาเอามันส์ด้วยอีกคนครับ เพราะไม่ได้ถ่ายรูปมาซักพักแล้ว.......แค่คิดงาน+จัดองค์ประกอบศิลป์ในงานประจําก็จะตายอยู่แล้ว เพราะฉะนั้นตรงถ่ายรูปเนื่ยะ ขอเน้นเป็นงานอดิเรกดีกว่าครับ แต่ก็เห็นด้วยกับความคิดส่วนใหญ่ข้างต้นครับ ไม่แย้ง ไม่เถียง ไม่เกี่ยงงอนอะไรเลยครับ เจตนาแต่ละคนไม่เหมือนกันจริงๆ
    |มีสติ ก่อน start talking|
    rush|believe

Unregistered Guest

Thumbs up พืนฐาน

กว่าจะได้ตึกใหญ่ที่มันคง ก็ต้องลงรากฐานที่แข็งแรงและหยั่งรากลึก อยากให้ทุกๆคนสนใจพื้นฐานบ้าง รู้บ้างดีกว่าไม่เคยสนใจที่จะรู้ ผ่านหูผ่านตาบ้างดีกว่าหลับหูหลับตา . . . . แน่นนอนว่าได้ประโยชน์กับตัวเองแต่อาจไม่ได้ใช้ทังหมด เหมือนอย่างเราเรียนวิชาสามัญในโรงเรียน หลายอย่างเราแทบจะไม่ได้ใช้แต่ต้องเรียน ความรู้เป็นองค์รวมจะแยกอย่างใดอย่างหนึ่งโดยเด็จขาดมิได้ อย่างผมก็ไม่ได้จบทางการถ่ายภาพแต่อาศัย ใจที่รัก+เอาใจใส่+ใส่ใจ ถ้าคุณทำอะไรก็ตามด้วยใจคุณมักได้ในสิ่งนั้นๆ กลับมา

อย่างทีมงาน ไทยดี ที่ยอมเหน็ดเหนื่ยทุ่มเทมากขนาดนี้เพิ่อเงินคงไม่ใช่ . . . .แต่ด้วยใจมากกว่า รวมถึงทุกคนที่แวะเวียนมาให้ความรู้ มาแชร์ประสบการณ์ถูกบ้าง คราดเคลื่อนไปบ้าง ก็น่าชื่นชมทุกคน(ชมอีกที)

ความสำคัญอยู่ที่ . . . . ใจที่ใฝ่รู้ . . . . ความเป็นครูที่อยากให้ เอาบุญ . . . .แค่เนี้ยจริงๆ (ช่วงนี้ฝนตกมามากน้ำคงไม่เน่าเกินไป . .5 5 5 5 )

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks