Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 14 of 14

Thread: Raw แล้ว Process -VS- JPEG แล้ว Process ตอน เที่ยวงานไหมขอนแก่นเด้อ

Thanks
    70

Default Raw แล้ว Process -VS- JPEG แล้ว Process ตอน เที่ยวงานไหมขอนแก่นเด้อ

Raw แล้ว Process -VS- JPEG แล้ว Process

อยากทราบข้อแตกต่างระหว่างการ process ของไฟล์ภาพทั้งสองแบบว่ามีความแตกต่างกันอย่างไรครับ ปกติผมจะถ่าย JPG ตลอด(มือใหม่) ด้วยเหตุผลที่ว่ามันประหยัดเมมโมรี่ ด้วยขนาดที่ไม่ใช้มาก(ผมใช้เมม 8GB) ถ้าใช้ขนาด Large - High resolution มันจะได้ประมาณ 1000 กว่าภาพ(450D) แต่ถ้าถ่าย RAW จะได้ประมาณ 600-800 ภาพ

ผมเคยลอง Process ทั้ง RAW และ JPEG(Adobe Lightroom) ข้อแตกต่างที่เห็นได้ชัดคือ white balance ที่ RAW จะสามารถแก้ไขได้มากกว่า มีให้เลือกเช่น daylight, shade, cloudy อื่นๆ ในขณะที่ JPEG ไม่มี ส่วน Exposure, Fill light, Noise Reduction หรืออื่นๆ ก็ทำได้เหมือนกัน ผมว่าการ Process JPEG จะทำได้พอๆ กับ RAW นะครับ หรือเปล่า หรือผมเข้าใจผิด ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ

อันนี้เป็นตัวอย่างจากภาพที่ถ่ายเมื่อคืนเวลาประมาณ 21.00-23.00 ครับใช้ 450D WB Custom ISO1600(ดันจนสุด) โหมด Tv ต้องใช้ความไวชัตเตอร์ประมาณ 1/100 เพื่อ stop motion น้องๆ นางรำ แสงบนเวทีค่อนข้างสว่างพอควร แต่ผมก็เปิดแฟลชตลอด(หัวกล้อง+diffuse หัวกล้อง) แต่แสงเหมือนจะเพี้ยนๆ เวอร์ๆ ยังไงไม่ทราบ เป็นแบบนี้ผมต้อง process ยังไงบ้าง

ภาพแรกนี่มาเซตค่า custom white balance ก่อนเลย

ออกเวอร์นิดๆ ค่าชดเชยแสงปรับไว้ที่ 0 ตลอดนะครับ

สีออกแดงยังไงพิกล เป็นเพราะฉากหลังแดงหรือเปล่า

อันนี้ดูเหมือนจะโอเคเพราะกำลังออกมาจากทางด้านหลังเวที แฟลชเลยไม่ค่อยโอเวอร์เกิน

น้องๆ เริ่มเดินเข้าก็เริ่มเวอร์ขึ้น

แง่วๆ

แบบนี้เวอร์ไปหรือเปล่า

หรือว่ากล้องประเภทนี้มันจะเมาแสงเวลากลางคืนครับ
    จบแล้วครับ
    ขอบคุณมากๆ

Thanks
    1,291

-ถ้าไม่ขี้เกียจทำภาพ ผมว่าถ่าย RAW ดีกว่าครับ ถ่ายได้ตั้ง6-800 ภาพนี่มากมายเลยนะครับ คงไม่มีงานใหนจะถ่ายขนาดนั้นมังครับ การถ่าย RAW มันจะช่วยเราทั้งเรื่อง WB,Pictue style,NR ซึ่งทั้งหมดนี้ผมรู้สึกว่าทำที่ขั้นตอน RAW ผลออกมาดีกว่าทำที่ PS
    -ภาพที่นำมาให้ดูผมวิเคราะห์ไม่ถูกครับ เพราะมันมีหลายปัจจัยมาก ตั้งแต่จุดโฟกัส การเลือกวิธีวัดแสง ต้องรอพี่ๆที่เก่งแฟลชมาช่วยดูครับ
    เก็บใจไว้ในภาพ เก็บภาพไว้ด้วยกล้อง

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

RAW ทำ post process ง่ายกว่า... แต่กินแรงเครื่องมากหน่อย..

Thanks
    22

ถ้าใช้แฟลชแบบ e-ttl ก็ไม่แปลกครับที่ภาพจะมืดบ้างสว่างบ้างต่างกันนิดๆหน่อยๆ เพราะมันจะเอาความสว่าวของฉากหลัง และรวมทั้งความสว่างที่จุดโฟกัสมาคำนวนด้วย
    Blog รกๆของผม b1081009.multiply.com

Thanks
    70

ผมก็รู้สึกว่ามันไม่ค่อยชัด ไม่ทราบมาจากสาเหตุอะไร อาจจะเป็นเพราะการย่อภาพ แต่ผมว่าไม่น่าใช่ คิดว่าน่าจะมาจากข้อจำกัดของเลนส์ kit หรือเปล่า ประกอบกับถ่ายในบริเวณที่มีแสงน้อย

หรือว่าเป็นไปได้ที่จะหลุด โฟกัสแต่อีกใจผมก็คิดว่าเป็นเพราะเลือก mode ผิดหรือเปล่า การถ่ายกลุ่มขนาดนี้ควรใช้ mode a dep จะดีกว่ามั้งครับ หรือยังไงดีครับ

Thanks
    70

เห็นบางท่านแนะนำให้ใช้ AI Servo เพราะมีการเคลื่อนไหวตลอดเวลา ครับ

bangbon district
    Thanks
    1,729

ลองศึกษาเพิ่มเติมเกี่ยวกับเรื่องดังนี้ครับ

- การทำงานของระบบโฟกัสแบบต่าง ๆ

ไม่มีอะไรเป็นสูตรสำเร็จ ส่วนตัวคิดว่าคุณเลือกโหมดโฟกัสผิดครับ ai servo เหมาะกับการเคลื่อนไหวตลอด ไม่ผิดครับ แต่ลักษณะของตัวแบบ ตามที่ถ่ายมานี่ บางทีกล้องจะเลือกโฟกัสที่ที่เจอคอนทราสง่ายที่สุดก่อนครับ

ในรูป มีหลายภาพที่เลือกไปโฟกัสฉากหลัง เพราะสว่างกว่า และกล้องตัดสินใจเองว่าเลือกโฟกัสฉากหลังดีกว่า

เรื่อง white balance

ผมไม่แน่ใจว่าสภาพแสงจริง ๆ แล้วใช้หลอดอะไร แต่ถ้าหลอดสีส้ม ก็คงต้องลองดูคู่มือล่ะครับ ผมว่าพี่ custom w/b ผิดครับ จิง ๆ แล้วต้องจอให้กระดาษขาว "เต็มเฟรม"

(ถ่ายมาครึ่งเฟรม แถมกระดาษก็ไม่ใช่กระดาษขาวอีกแน่ะ)

- สิ่งที่ทำให้ RAW เหนือกว่า JPG ก็น่าจะเป็นเมื่อเรา process ออกมาแล้ว รายละเอียดยิบย่อยต่าง ๆ ที่กล้องตัดออกระหว่างทำไฟล์ JPG ออกมา จะได้กลับมาค่อนข้างมาก

ซึ่งกล้องตัดสินใจแล้วว่า รายละเอียดตรงนี้ ตัดออกได้ จึงทำครับ

การปรับแต่งแก้ไขความผิดพลาดก็ยืดหยุ่นมากกว่า แต่ถ้าหากคุณถ่าย RAW มา แล้วมา process บนคอม โดยไม่ปรับอะไร ผมว่าถ่าย JPG มาดีกว่า

สภาพแสงที่ถ่ายมา ถ้า custom w/b ดี ๆ เอาอยู่ครับ แต่ถ้าใช้แฟลชด้วย ใช้ flash w/b แหละครับ เซพสุดในสายตาคนไม่ได้ถ่ายภาพเค้าจะว่าโอเค
    Last edited by จอมมารพุงโต; 7th December 2009 at 09:56.
    กลัวเมีย

8. The Following User Says Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

ImpaK (7th December 2009)

Thanks
    70

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ได้ความรู้อีกแล้ว

Thanks
    70

ตอนแรกผมเข้าใจว่าการตั้ง Custom WB ทำได้โดยเอาจุดโฟกัสไว้บนตัวกระดาษอย่างเดียว ไม่ต้องเอาทั้งแผ่นก็ได้ สงสัยผมจะเข้าใจผิดมาตลอดครับ

Thanks
    1,291

Quote Originally Posted by mozamio View Post
    ตอนแรกผมเข้าใจว่าการตั้ง Custom WB ทำได้โดยเอาจุดโฟกัสไว้บนตัวกระดาษอย่างเดียว ไม่ต้องเอาทั้งแผ่นก็ได้ สงสัยผมจะเข้าใจผิดมาตลอดครับ
    อ้าวววววววววว
    เก็บใจไว้ในภาพ เก็บภาพไว้ด้วยกล้อง

อยู่ในที่...ที่ปลอดภัย
    Thanks
    0

การเก็บรายละเอียดของภาพ หรือความคมชัด Raw ทำได้ดีกว่าอย่างชัดเจนครับ
    ไหน ๆ ก็ลงทุนแบกกล้องขนาดนี้แล้ว ถ่าย Raw เถอะครับ

Thanks
    23

เสริมหน่อยละกันครับ

RAW vs JPEG

ส่วนนี้สำคัญมากเลยครับ Exposure, Fill light, Noise Reduction สำหรับ RAW
    ถ้าถ่ายไปภาพ highlight หลุดขาว หรือ หลุดดำ เราสามารถปรับ histograms ในภาพขึ้นมาได้ 1-3 stop โดยละเอียด+สีสันยังคงอยู่ รวมถึงการลด Noise ในภาพ

เรื่อง white balance ถ้าเอาจริงๆ มีโปรแกรมแก้สำหรับ JPEG แล้วถ้ารู้หลักของสีตรงข้าม
    เหลือง-ฟ้า,เขียว-ม่วง ก็สามารถแก้ WB ได้เหมือนๆกัน

ส่วนตัวถ่าย RAW เสมอครับ มือใหม่ยังวัดแสงไม่แม่นถ่าย RAW แล้วมาปรับในคอมโอกาสได้ภาพสวยมีสูงว่า

สุดท้าย RAW ไฟล์ไม่ช่วยให้ภาพ Focus ชัดขึ้นถ้าถ่ายหลุดโฟกัน งานเต้นรำ แสงไฟพอโฟกัสได้ นางแบบไม่เดินเร็วมาก แนะนำให้ใช้ One shot + กับกดชัดเตอร์ย้ำๆ เร็วๆ แล้วถ่าย โอกาสได้ถ่ายแบบไม่หลุดมีมากกว่า
    ai servo เดินมาเป็นแพหลายๆคนแบบนี้กล้องมันงงแน่

Thanks
    4,330

ขอบคุณมากครับ

Thanks
    563

multishot ก็ดีครับ ยิงช็อตละสองสามภาพ กันเหนียว
    ส่วนการถ่ายด้วย raw vs jpeg นั้น แน่นอนว่า raw นำมาขยายผลได้มากกว่า และที่สำคัญ การใช้โปรแกรมจากคอมพ์แปลงจาก raw --> jpeg นั้น พบว่า ทำได้ดีกว่า การแปลงเป็น jpeg โดยกล้อง (หนอนหลายๆ รุ่น)
    หากนิยมถ่ายเป็น jpeg ก็ไม่ว่ากัน แต่ดูๆ ภาพไม่ค่อยคม ผมเลยสงสัยไปถึงกระบวนการย่อภาพก่อนโพสต์ว่า unsharp mask หรือเปล่า
    ส่วน white balance อย่างเพื่อนๆ ด้านบนบอก คือ ต้องกระดาษทั้งแผ่นครับ ไม่ก็หาผนังขาวๆ แถวนั้นแหละ แต่บางสถานการณ์ผมก็อยากได้แสงบรรยากาศจริงๆ (บางทีออกสีส้มๆ)

ปล. คิดถึงงานไหมฯ คิดถึงบ้านนนนน

+ Reply to Thread