Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 15 of 65

Thread: Canon Protect Filter ตัวเจ้าปัญหา

Thanks
    2

Default Canon Protect Filter ตัวเจ้าปัญหา

ชีวิตผมรู้สึกว่ามันจะวุ่นวายวนเวียนอยู่กับฝุ่นอยู่ตลอด คือว่าตอนแรกก็ใช้ฟิวเตอร์Hoya UV อยู่ดีๆเพราะคิดว่ามันก็แค่เอาไว้ป้องกันหน้าเลนส์กับพวกฝุ่นอะไรทำนองนี้ แต่มีอยู่วันหนึ่งไปร้านแถวมาบุญครอง ไปเปิดหูเปิดตาดูของเล่นๆไม่คิดจะซื้ออะไร พอดีพนง.ขายตัวดีเหลือบมาเห็นไอ้ฟิวเตอร์ปิดหน้าเลนส์เท่านั้นเป็นเรื่องเลย โฆษณาชวนเชื่อชักแม่น้ำทั้ง5มหาสมุทรทั้ง7ด้วยความดีประการทั้งปวงของฟิวเตอร์Canon Protect แถมสาธิตทดลองถ่ายให้เห็นอีกต่างหาก ถึงคุณภาพที่สวยใสกว่าของที่เรามีอยู่ แต่พอฟังราคาแทบหงายหลังราคาตั้งพันกว่าไม่นึกว่าจะแพงอย่างนี้(ของเก่าสี่ร้อยก็ว่าแพงแย่แล้ว) ถ้าเทียบกับเลนส์ตัวธรรมดา3พันกว่าแล้วยังมีส่วนประกอบมากกว่าตั้งเยอะ แต่สุดท้ายก็ได้พามันกลับบ้านไปด้วย ด้วยความงงๆ(ไม่รู้เคลิ้มไปได้ไงตู มาทบทวนดูเด็กเค้าเก่งใช้เทคนิคให้เราใส่ติดหน้าเลนส์เราเลย แต่เวลาจะถอดคืนไม่ยอมให้ถอดเสียนิ ชวนคุยเพลินเลยหลวมตัวเสียตังค์ทุกทีเลย)
    และแล้วความวุ่นวายก็เข้ามาสู่ชีวิตอันเรียบง่าย เนื่องจากเป็นคนที่ซุ่มซ่ามพอสมควร หลังจากการไปออกรอบมักจะมีร่องรอยปรากฏอยู่บนฟิวเตอร์เสมอ เดียวละอองน้ำเดียวรอยนิ้วมือไม่ก็ฝุ่น ทีนี้เวลาทำความสะอาดก็เอาลูกยางเป่าฝุ่นออกก่อน แต่เวลาเช็ดคราบนี่สิยิ่งเช็ดยิ่งเลอะเสียเวลาเช็ดนานมากแต่ก็ไม่ได้ดีเท่าที่ควร เทียบกับแบบถูกๆแล้วเป่าๆปัดๆแป๊บเดียวเสร็จ ต่อมามีโอกาสเปิดหูเปิดตาอีกก็เอาไปที่ร้านถามเค้าดูว่าต้องทำความสะอาดอย่างไรใช้น้ำยาอะไรทีสมกับฐานะฟิวเตอร์ที่แสนแพงและเอาใจยากตัวนี้ ทางร้านก็ดีบอกเอามาซิเดียวทำให้ฟรีถ้าเลอะอีกก็มาอีกได้บริการตลอด แต่แหมเราก็เกรงใจนะไอ้การจะไปรบกวนเค้าบ่อยๆก็ใช่ที่ แต่ที่สำคัญนี่ซิกว่าจะถ่อสังขารไปถึงยิ่งเย็นวันศุกร์ ค่าน้ำมันรถ ค่าที่จอดรถ แถมที่จอดรถยังกับเก้าอี้ดนตรี เทียบการลงทุนแล้วไม่คุมค่าทรัพยากรที่จ่ายลงไปเลย
    "คำถามในข้อนี้มีอยู่ว่า"..."เราจะมีวิธีทำความสะอาดฟิวเตอร์ที่มีการโคดอย่างไรครับ"..."และจำเป็นไหมที่ต้องใช้ฟิวเตอร์ประเภทนี้(แพ้ง..แพง แถมดูแลยาก)"ท่านใดตอบได้มีรางวัล นะ อิอิ
    Last edited by MX-5; 11th March 2005 at 21:25.

Thanks
    0

เหอะๆ Filter MC ทุกยี่ห้อเช็ดยากทั้งนั้นแหละครับ

ถ้าอยู่บ้านผมใช้ DishDrops ของ Amway อ่ะ อิอิ (ใครสนใจ PM มาได้เน้อ เอิ้กกกก )

ถ้าอยู่นอกบ้านก็ใช้น้ำยาเช็ดเลนส์ทั่วไปแหละครับ เช็ดยากหน่อย แต่ก็พอไหว

Thanks
    2

ถ้าอยู่บ้านผมใช้ DishDrops ของ Amway อ่ะ อิอิ (ใครสนใจ PM มาได้เน้อ เอิ้กกกก )
    หมายถึง"น้ำยาล้างจาน"เหรอ ทำไงครับแล้วไม่ทำให้ที่โคดไว้เสียเหรอ

Thanks
    0

Quote Originally Posted by MX-5
    หมายถึง"น้ำยาล้างจาน"เหรอ ทำไงครับแล้วไม่ทำให้ที่โคดไว้เสียเหรอ
    ใช่แล้วครับน้ำยาล้างจาน ไอ้เจ้า DishDrop นี่มันทำมาจากข้าวโพดอะครับ คงไม่สามารถไปกัดโคดเลนส์ได้แน่นอน เอิ้กกก

Thanks
    2

ผม PM ไปแล้วช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ ทั้ง2อย่างเลย ขอบคุณครับ

Thanks
    15

ผมเคยโดนลองขอ คนขาย Amway เอาสเปย์เช็ดแว่น(ขวดเล็ก) ฉีดเข้าแว่นที่เคลือบโคด มันทำให้โคดที่แ่ว่นลอกออกมาเห็นๆ เลย
    There is more to life than increasing its speed
    http://2getder.multiply.com

Thanks
    0

ขอเอามาตอบตรงนี้แล้วกันครับ น้ำยาเช็ดเลนส์ของผมมันมาเป็นชุดกับกระดาษแล้วก็ Blower น่ะครับ เป็นขวดพลาสติกสีขาวๆ ไม่บอกยี่ห้อแฮะ

ส่วน DishDrop ก็ตามปกติ ผสมน้ำ 1/10 แล้วก็เอา Filter ไปโยนลงอ่างน้ำ + ใส่ DishDrop ที่เจือจางแล้วลงไปครับ

8. The Following 3 Users Say Thank You to ZeaBiscuit For This Useful Post:

Biony (1st January 2011), phenomena (6th April 2008), rocketman (9th April 2014)

c700 is offline ไม่เก่งแ
    Thanks
    4

แหะ ๆไอเดียเลยครับ

เทศบาลนครหาดใหญ่
    Thanks
    77

Quote Originally Posted by ZeaBiscuit
    ขอเอามาตอบตรงนี้แล้วกันครับ น้ำยาเช็ดเลนส์ของผมมันมาเป็นชุดกับกระดาษแล้วก็ Blower น่ะครับ เป็นขวดพลาสติกสีขาวๆ ไม่บอกยี่ห้อแฮะ

ส่วน DishDrop ก็ตามปกติ ผสมน้ำ 1/10 แล้วก็เอา Filter ไปโยนลงอ่างน้ำ + ใส่ DishDrop ที่เจือจางแล้วลงไปครับ
    ว่างๆ เอา DishDrop ไอ้ที่ว่าเนี่ย มาฝากสักแก้ว .. จะหาน้ำสิบแก้ว ใส่เพิ่ม .. เพราะผมเจอปัญหาเหมือนพี่ MX-5 เหมือนกันเป๊ะ ...

Thanks
    1,193

หรือ ใช้ พวกน้ำยาล้างผลิตภัณฑ์เด็กอ่อนครับ เพราะทำจากพวกธัญพืชเช่นกัน

เวลาล้างก็ไม่ต้องถู หยดน้ำยาลงไป แล้วก็เปิดน้ำให้ไหลผ่าน จนสะอาด

สลัดพอหมาดๆ แล้วผึ่งไว้สักพักก็แห้งครับ

อิอิ แต่ผมเคยใช้ซันไลต์มาหลายครั้งแล้วล่ะ กับ CP-L Multi Coat ทุกวันนี้ยังดีอยู่เลย
    (ไม่รู้ว่ามัน Coat แบบเดียวกันหรือป่าว)

Somewhere in time
    Thanks
    414

ผมก็ใช้ protect filter ของCanon ครับ
    เวลาเลอะ ก็ทำเหมือนกันหมดครับ
    1. เตรียมผ้าไมโครไฟเบอร์ของ 3M
    2. เป่าลมไล่ฝุ่นให้หมดจริงๆ
    3. อังด้วยลมหายใจออกจากปาก พอให้เป็นฝ้าบางๆแล้วเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดวนออก เท่านี้ก็เกลี้ยงหมดฝุ่น หมดคราบ

หมายเหตุ
    ผ้าไมโครไฟเบอร์เป็นผ้าที่มีเส้นใยเป็นรูปเหลี่ยม แต่อ่อนนุ่มมาก จะจับหรือซับเอาคราบไขมันที่อยู่บนผิวcoatออกได้ดี น้ำยาล้างเลนส์โดยทั่วไปมักจะเหลือคราบไว้ให้เสมอ ผิดกับวิธีนี้ที่หมดจดจริงๆ 3Mเคลมว่าเช็ดแผ่นCDได้ ซึ่งมันก็เช็ดได้จริงๆ ไม่มีรอยหรือไม่มีคราบและรอยขนแมวจริงๆ แต่ก็ต้องเช็ดด้วยความละมุนละม่อม เช็ดเบาๆนะครับ

กระดาษเช็ดเลนส์เองก็ใช่ว่าจะนุ่มไปกว่าผ้าไมโครไฟเบอร์ซะที่ไหน แถมบาง เช็ดยากกว่า
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

13. The Following 5 Users Say Thank You to หนก บางหลวง For This Useful Post:

Biony (1st January 2011), pinphong (19th August 2009), wiwatrpp (20th September 2009), yoghurt (17th May 2010), มนตร์ (21st July 2009)

@ Corner of My Life
    Thanks
    625

ผมก็ใช้ไมโครไฟเบอร์เหมือนกับคุณหนกเลยครับ ใช้ดีมาก (แต่แพงหน่อย) ผมใช้เช็ดหมดทั้งแว่น ทั้งเลนส์
    [... On Oberon's way ...] [Facebook] [Twitter] [Instagram] [My Game : Tap Zombies]

15. The Following User Says Thank You to oberon For This Useful Post:

Biony (1st January 2011)

Unregistered Guest

เนื่องจากผ้าไมโครไฟเบอร์นี่มันเอนกประสงค์ แรกๆผมเลยเช็ดทั้งเลนส์ทั้งบอดี้ เปรอะไปหมด แต่สะอาดเรี่ยมเร้ทุกชิ้น

ตอนหลังมีคนแนะนำว่า ซื้อสักสองผืน ผืนแรกเอาไว้เช็ดเลนส์ล้วนๆ อีกอันเอาไม่เช็ดร้อยแปดพันเก้า น่าจะดีกว่า เลยมาแนะนำครับ

Thanks
    200

ไมโครไฟเบอร์ เอาไปเช็ดตอนเคลือบสีรถก็ได้นะครับ ไม่เกิดรอยขนแมวด้วย แนะนำให้ใช้คนละผืนกับเช็นเลนส์นะครับ

Thanks
    4

ผมก็ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ครับ ผมว่ามันเนี๊ยบสุดแล้วครับ

+ Reply to Thread
Page 1 of 5 12345 LastLast