Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 3 of 5 FirstFirst 12345 LastLast
Results 31 to 45 of 65

Thread: Canon Protect Filter ตัวเจ้าปัญหา

Somewhere in time
    Thanks
    414

ขนาดCDยังเช็ดได้ไม่เป็นรอยเลยครับ ทำไมจะเช็ดเลนส์ไม่ได้หละครับ
    ก่อนจะซื้ออะไรก็ตาม ต้องคิดหาประโยชน์ของมันให้ได้อย่างน้อย 3 ข้อก่อน

Maverick Guest

เมื่อก่อนใช้ ไมโครไฟเบอร์ของ 3M เช็ดทั้งหน้าเลนส์ และ ฟิวเตอร์แต่ปรากฏว่าเช็ดเท่าไหร่ ก็มีคราบติดอยู่ที่ ฟิวเตอร์ ตลอด เหมือนว่า มันไม่ซับคราบน้ำมันออกไปด้วยไม่รู้ว่ามีใครเป็นเหมือนกันรึเปล่า เลยเปลี่ยนเป็น เช็ดด้วยกระดาษเช็ดเลนส์ของ uvex ปรากฏว่าได้ผลดี แต่ต้องระวังไม่ให้มีฝุ่นอยู่ด้วยไม่งั้นฝุ่นอาจทำให้เป็นรอยได้

Was: California, Now: Khao Yai
    Thanks
    55

Quote Originally Posted by Maverick
    เมื่อก่อนใช้ ไมโครไฟเบอร์ของ 3M เช็ดทั้งหน้าเลนส์ และ ฟิวเตอร์แต่ปรากฏว่าเช็ดเท่าไหร่ ก็มีคราบติดอยู่ที่ ฟิวเตอร์ ตลอด...
    พอใช้ไปนานๆมันจะเริ่มอิ่มตัวครับผม

เหมือนผ้าทั่วๆไป พอตัวมันเองเริ่มสกปรก ไปเช็ดอย่างอื่นมันก็ไม่สะอาดขึ้น
    แถมจะสกปรกขึ้นไปอีก

อย่างไรลองซักในน้ำร้อน ไม่เกิน95องศาC ตามคู่มือที่ติดอยู่ขอบผ้า
    เมื่อแช่ลงไปในน้ำร้อน จะเห็นไขมันแตกตัว ลอยอยู่บนผิวน้ำครับ

แต่เมื่อซักแล้ว มันก็จะไม่ได้ประสิทธิภาพเท่ากับเหมือนใหม่ซักเท่าไหร่
    ทางที่ดี หลังจากซักบ่อยๆ เปลี่ยนใหม่ดีกว่าครับ

ไม่ก็ลอง Lens Pen ครับผม work more...

ตอนนี้ผมใช้ lens pen เช็ดเลนส์โดยเฉพาะ
    และใช้ 3M Microfiber (ผ่านการซักหลายทีแล้ว) เช็ดตัวกล้องแทนแล้วครับ
    Internet ไปไทย กลุ่มใจจริงๆ

Thanks
    66

Thumbs up

ผมเอง พอดีมีความรู้นิดหน่อยในเรื่องนี้ครับ ในวงการอุตสาหกรรมอิเลคทรอนิคส์และผลิตภันฑ์เพื่อการทหารต้องการใช้ ผ้าหรือกระดาษเช็ดทำความสะอาดเวลามีคราบน้ำมันหรือคราบสกปรก "Contaminated" ในห้องควบคุมฝุ่น Clean Room Class1000up กับผลิตภันฑ์ของตัวเอง
    อันนึงที่ใช้นะครับมันเป็นผ้าสังเคราะห์ขนาดเส็นด้านเป็นไมครอนทอถักแบบซับซ้อน ซึ่งเส้นใยการทอซับซ้อนขนาดนาโนนี้ มีผลทำให้การซับ ดูดซึม Particle, Dust, Oil โดยไม่มีผลกับหน้างานให้เห็นรอย อุตสาหกรรมหลักที่ใช้เช่นฮาสดิสไดรฟ์ Hard Disk Drive ในขั้นตอนการผลิตจะต้องไม่มีฝุนระหว่างการประกอบเลย ถ้ามีฝุ่นหรือรองนิ้วมือจะทำให้หัวอ่านเกิดการสะดุดเพราะหัวอ่านห่างจากจานน้อยกว่า 1/1000mm. และถ้านำไปผลิตสินค้ายุทธภันฑ์ หรืออุปกรณ์ทางการแพทย์ก็ยิ่งหนักเข้าไปใหญ่ ห้อง Control ฝุ่นต้องใส่ชุดประมาณคุมหน้าคุมสรีษะใส่รองเท้าคุมทั้งตัวหมเเพ่อไม่ให้มีฝุ่น

เรื่องของเรื่องก็มีว่า
    ผมมีเพื่อนเป็นพนักงานบริษัทที่ประกอบสินค้าประเภทนี้ พอวันนึงมีโอกาศเข้าไปดูและเลนส์แว่นผมมันมัวเหลือเกิน เพือนก็เอาเจ้าผ้านี้มาให้เช็ดครับ ปรากฏว่าเลนส์ชัดเหมือนใหม่มากเหมือนพึ่งซื้อเลนส์ใหม่มาใส่อย่างใดอย่างนั้นครับ และนัตั้งแต่นั้น ผมก็ได้ฝากเพื่อนขอของฟรีประมาณของตัวอย่าง Sampleมาให้ โหยเอาไปเช็ดทุกอย่างที่เป็นเลนส์และ Sensitiveทั้งบ้าน สุดยอดครับ แล้วก็เลยติดใจฝากมันซื้อ มันบอกว่าเขาไม่ขายปลีกเขาขายสำหรับอุตสาหกรรมเท่านั้นครับ เลยกินแห้ว แต่ต่อมามีโอกาศไปเดินงาน Exibition Show ซึ่งบังเอิญมีบริษัทของญี่ปุ่นมาเปิดบูท ก็เลยขอโอกาศขอลอง Sample ดู และขอตัวอย่างกับมาเยอะทุกวันนี้ยังใช้อยู่ครับ คราบอะไรก็บ่อยั่น โดยเฉพาะหน้าเลนส์กล้อง เลนส์แว่น เลนส์Camcorder DVD disc

ถ้ามีเพื่อนๆทำพวกนี้อยู่ลองขอมาลองดูนะครับ บอกได้เลยว่าสุดยอด ผมเองพอไปถามเพื่อนว่า ทำไมมันเวิกร์ เพื่อนบอกว่าแม้กระทั่งคราบนำมันโดยลอยนิ้วมือซึ่งเราก็มองไม่เห็นในบางครั้ง เครื่องตรวจสอบมันฟ้อง แต่ผ้าพวกนี้สามารถเช็ด รอยน้ำมัน คราบน้ำมัน รอยนิ้ว จารบีที่เกิดจากขั้นตอนผลิต มันถึงจำเป็นต้องใช้ ถ้ามีคราบPartนั้นๆก็ต้องทิ้งครับ ข้อสำคัญเนื่องจากคุณสมบัติของผ้าที่เกิดจากการทออันซับซ้อน มันจึงไม่ทำลายวัสดุที่เช็ดเลนเพราะถ้าหน้าจาน Haddisk ไม่เรียบถูกทำลายระดับไมครอน 1/1000mm หัวอ่านมันจะกระโดดและเกิด Errorอีกดังนั้นผมจึงมั่นใจเรื่องการไม่ทำลายและการทำความสะอาดของมัน มันคล้ายๆของ 3Mที่ Comment ข้างบนแต่มันละเอียดกว่ามาก "เพื่อนมันบอก" ของ 3Mเป็นเกรดconsumer ของที่ผมว่า เป็นเกรด Industrial ครับ ลองดูได้ครับ รับรองว่าสุดยอดจริงๆ

5. The Following User Says Thank You to Sakbhon For This Useful Post:

pinphong (19th August 2009)

KhuKhot, Pathumthani
    Thanks
    3,093

อ้าว.. Industrial Grade หาซื้อไม่ได้ก้อ.. 3M ไปแระกาน.. อิ อิ
    Aware the Reasons Behind the Answers.. คำเตือน: ความคิดเห็นส่วนบุคคล อาจมีการบิดเบือน โปรดใช้วิจารณญาณและศึกษาข้อมูลเพิ่มเติม..

กระทู้แนะนำ >> ค้นหากระทู้เจ๋งๆ ใน ThaiD ง่ายๆ ไม่ต้องรอ..

Thanks
    2

น้ำยาเช็ดเลนส์เลิกใช้ไปนานแล้วครับ ยิ่งเช็ดยิ่งเละ คราบบานเลย ลมหรือไอปากดีที่สุดครับ(อย่างลืมแปรงฟันก่อนนะครับ อุๆ) ที่สำคัญก่อนเช็ดต้องเป่าฝุ่นผงออกให้หมดก่อนนะครับไม่งั้นอาจจะได้รอยขนแมวเพิ่มขึ้น

Thanks
    0

ใช้ลมหายใจ(+ไอน้ำจากปาก) ผมว่าดีสุดแล้วนะ ถ้าไม่ออกจริงๆอาจจะต้องใช้ dishdrop

Thanks
    125

แล้วมีขั้นตอนหรือเทคนิคอย่างไรบ้างครับ ได้โปรดชี้แนะ เพราะมันน่าสนใจดีครับ

Thanks
    0

ขั้นแรกก็ blower เป่าหน้า filter ให้ฝุ่นออกให้หมดก่อน ถ้าไม่มีคราบเลอะมาก ไม่แนะนำให้เช็ดเลนส์นะครับ พอหมดแล้ว ก็ใช้ลมหายใจที่เป่าออกมาจากปาก(เบาๆ ทำเหมือน เป่าลมร้อนๆลงบนกระจกให้เกิดฝ้า แล้วใช้ผ้าเช็ดเลนส์เช็ดวนจากขอบ filter เป็นวงๆ ค่อยๆไล่เข้ามาถึงกลาง filter ทำจนคราบหายหมด พยายามอย่าเช็ดแรงเกินไป ผ้าควรเปลี่ยนบ่อยๆเท่าที่จะเป็นไปได้ เพราะอาจจะมีฝุ่นเกาะอยู่ที่ผ้าทำให้เกิดรอยบนผิวเลนส์ได้

Thanks
    0

Talking

ตู้กันชื้นราคาประมาณเท่าไรครับ หาซื้อได้แถวไหน

Thanks
    0

400D Canon ราคาตำสุดที่ชลบุรี 35900. รับประกันห้าง
    อยากรู้ว่ามีที่ไหนถูกกว่านี้บ้าง ผมจะตามไปซื้อ

Thanks
    0

ของผมเล่นเกลือจิ้มเกลือครับ ผมใช้ความมันของใบหน้าของเรานี่แหละครับ ผมก็ทำการเอาฝุ่นออกให้หมดโดย blower จากนั้นก็เอานิ้วจิ้มจมูกของตัวเอง (ต้องหน้ามันมันนิดๆ นะครับ อิอิ) แล้วก็เอาไปป้ายที่หน้าเลนส์ วนไปรอบๆเป็นวงกลมจากจุดศูนย์กลางออกไปด้านนอก จากนั้นเอากระดาษไมโครไฟเบอร์เช็ดวนๆเหมือนกันครับจนสะอาด ผมว่ามันก็กิ้งๆ เหมือนกันนะ ผมก็เคยใช้น้ำยาเหมือนกันนะ แต่พอรอมันแห้งทีไร มันก้อแห้งจิงๆ แถมทิ้งคราบเป็นริ้วได้พอให้เห็นอิก เลยเล่นอย่างนี้เลยครับ

Thanks
    0

Quote Originally Posted by หนก บางหลวง View Post
    ผมก็ใช้ protect filter ของCanon ครับ
    เวลาเลอะ ก็ทำเหมือนกันหมดครับ
    1. เตรียมผ้าไมโครไฟเบอร์ของ 3M
    2. เป่าลมไล่ฝุ่นให้หมดจริงๆ
    3. อังด้วยลมหายใจออกจากปาก พอให้เป็นฝ้าบางๆแล้วเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดวนออก เท่านี้ก็เกลี้ยงหมดฝุ่น หมดคราบ

หมายเหตุ
    ผ้าไมโครไฟเบอร์เป็นผ้าที่มีเส้นใยเป็นรูปเหลี่ยม แต่อ่อนนุ่มมาก จะจับหรือซับเอาคราบไขมันที่อยู่บนผิวcoatออกได้ดี น้ำยาล้างเลนส์โดยทั่วไปมักจะเหลือคราบไว้ให้เสมอ ผิดกับวิธีนี้ที่หมดจดจริงๆ 3Mเคลมว่าเช็ดแผ่นCDได้ ซึ่งมันก็เช็ดได้จริงๆ ไม่มีรอยหรือไม่มีคราบและรอยขนแมวจริงๆ แต่ก็ต้องเช็ดด้วยความละมุนละม่อม เช็ดเบาๆนะครับ

กระดาษเช็ดเลนส์เองก็ใช่ว่าจะนุ่มไปกว่าผ้าไมโครไฟเบอร์ซะที่ไหน แถมบาง เช็ดยากกว่า
    ผ้าไมโครไฟเบอร์ ราคาเท่าไหร่ครับ ซื้อได้ที่ไหนถูกสุด จะรีบไปซื้อมาใช้บ้างครับ

sure Guest

สเปรย์เช้ดเลนส์ ยี่ห้อ superrotiik เลยพี่ พวกตามร้านแว่นอะ
    ผมถามแล้ว เค้ายืนยันได้ว่าเช็ดเลนส์โค๊ทได้ ไม่ลอก 100%

Thanks
    241

เด๋วจะไปหาซื้อซักอัน
    อิอิ
    จะเอามาเช็ดเอี่ยมอ่องอรทัยเลย
    ฝุ่นเยอะดีนัก

+ Reply to Thread
Page 3 of 5 FirstFirst 12345 LastLast