Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 21 of 21

Thread: จะไปภูกระดึง Manfrotto 190+หัวแพน 141RC จะไหวมั๊ย

Thanks
    1,014

Wink

ขาอลูมิเนียมล่ะครับ ฟ้าจะผ่ามั้ย...ผมน่ะไม่กลัวฟ้าผ่าหรอก กลัวแต่...ผับผ่า...จะเอามาให้ทุเรศตัวเองทำไม

เข้าเรื่องเลยแล้วผมเป็นโรคลิ้นหัวใจล่ะ จะแบกกล้อง 5D+Grip+24-70 กับขา Man 190XProB+488RC2 ไปไหวมั้ยเนี่ย กล้องรวมอุปกรณ์และเครื่องเคราจิปาถะต่าง ๆ พร้อม Backpack ประมาณ 4 โลกว่า รวมกับขาอีก 2 โลกว่า เบ็ดเสร็จ 7 โล...หรือว่าเราจะเสร็จมันครับ

ปล.ยังไม่เคยขึ้นภูเลย แต่ผมรู้สึกว่ามันชิว ๆ นะ ไม่ได้ลำบากอะไรหรอก เดินนิด ๆ หน่อย ๆ เอง

Thanks
    20

กำลังกาย(ไม่นับหัวใจ) คิดว่าไหวครับ แต่กลัวอาการหัวใจอะครับ....แนะนำเวลาเดินก็แกว่งแขนเลียนแบบลูกหาบครับ อ้อลองมะขามป้อมด้วยนะครับ อร่อยดีช่วยลดอาการกระหายได้นะครับ
    ที่นี้อยากรู้ว่าไหวไหม ลองทดสอบง่ายๆดู............กิโลแรกหัวใจน่าจะเต้นประมาณวิ่งเร็วๆ (ซัก 80%จาก 100) 1 รอบสนามฟุตบอล สำหรับคนที่ไม่ได้ออกกำลังกายเป็นประจำ ประมาณเหนื่อยหอบครับ = หัวใจเต้นแรง และถี่
    ที่นี้ลองแบกของเดินขึ้นบันไดประมาณซักยี่สิบชั้น หัวใจน่าจะเต้นเร็วใกล้ๆ กัน ล้าใกล้ๆ กัน (ตัดตัวแปรเรื่องสภาพอากาศออกนะครับ) ที่นี้ลองดูว่า เรารับได้ไหม? ได้ก็จบ ไม่ได้ก็ฟิตร่างกาย หากไม่มีเวลาฟิตร่างกายก็ฟิตจิตใจให้กิโลแรกเดินช้าๆ ไม่บ้าพลัง คือไม่วิ่งขึ้นหรือแข่งกับใคร ที่เน้นกิโลแรกเพราะมันเหนื่อยสุดๆ ครับ

ส่วนอุปกรณ์ แม้ว่ารวมกันมัน 7 โล ส่วนตัวคิดว่า ถ้าไม่รวมเป็นก้อนเดียว คือ มือถือขา, กล้อง+ของลงไหล่กับเอว ...... คิดว่าไหวแน่นอนครับ (กลัวแต่อาการหัวใจอะครับ)

ถ้าอารมณ์ขึ้นภูแบบเดินชิวๆ คือเดินสบายๆ ไม่ต้องคลุกดินคลุกโคลน อันนี้ใช่ครับ ผาสูงชันมากมีบันได แต่มีลำบากบ้างครับ โดยรวมๆ ผมว่าสบายนะไม่ค่อยมีอะไรต้อง Four wheel เท่าไหร่ เพราะดูเหมือนว่าจะเจอแต่บันได และบันได(สมัยผมนะ) ซึ่งผมว่ามันเป็นตัวการทำให้ผมเหนื่อยกว่าไม่มีซะอีก
    แต่ถ้าหมายถึงเดินสบายๆ มากกว่าเดินชันๆ อันนี้คิดผิดนะครับ มันไม่ชิวอย่างนั้นตลอดทางถึงหลังแปแน่นอนครับ เหนื่อยได้โล่ เหมือนกันครับ และขาล้าด้วย แถมจากหลังแปถึงที่ทำการก็อิ่มด้วยฝุ่นครับ แต่ถ้าโชคดีมี Four wheel ของป่าไม้ผ่านก็ของเกาะเค้าได้นะครับ

สุดท้ายของให้เที่ยวให้สนุกนะครับ อย่าลืมเอารูปสวยๆ มาฝากนะครับ
    Last edited by SleepfullSocity; 27th December 2009 at 01:24. Reason: เพิ่มเติม

3. The Following User Says Thank You to SleepfullSocity For This Useful Post:

Arty (27th December 2009)

Thanks
    1

เอาขึ้นไปน้อยชิ้นหน่อยก็ดีครับ
    ขนาดเดินอย่างเดียวยังเมื่อยเลยแฮะ
    ถ้ามีของหนักๆละก้อ เด๋วหมดแรงซะก่อนได้ถ่ายอะจิ อิอิ

Thanks
    266

ผมยังไม่ได้ไปเลยครับ โปรแกรมเลื่อนต้องไปวันที่ 20 ม.ค.53
    แต่ตอนนี้เปลี่ยนจากหัวแพนเป็นหัวบอล 486RC2 แล้วครับ

ตอนนี้เริ่มฟิตซ้อมร่างกายปั่นจักรยาน+วิ่งนิดหน่อย หวังว่าคงช่วยได้
    Reduce Reuse Recycle

Thanks
    764

55 ฟิตร่างกายดีแล้วครับ
    กระเป๋าเดินทางให้ลูกหาบแบก
    ส่วนเรื่องขาตั้ง ของผมแบกเองทั้งกระเป๋ากล้อง + ขาตั้งครับ
    กระเป๋ากล้อง 7.5 โล (สะพายเป๋)
    ขาตั้ง 2.1 โล (มือถือ)
    เดินได้แบบไม่สาหัสครับ มีซำหลายซำให้พัก ภูกระดึงนี่เดินไม่ยากเลย
    ทั้งนี้เพื่อนๆที่ไปด้วยกันกับผมเดินป่าอยู่เป็นระยะๆครับไม่มีขาด
    เรื่องแบก+เดินเท้าเลยไม่ค่อยเป็นปัญหา ถ้าคิดว่าตัวเองไหว ก็เอาไปได้ครับ

แต่ตอนไปเท่าที่ได้ใช้ขาตั้ง ก็ตอนถ่ายหมู่เท่านั้นครับ
    ถ้าไม่ชอบแบก ฝากลูกหาบได้เลย ^__^

Thanks
    0

ผมไม่เคยไปภูกระดึงนะครับ แต่ไปที่อื่นที่เดินโหดกว่า จากประสบการณ์นะครับถ้าเป็นที่ๆมีลูกหาบผมว่าให้เขาหาบของใช้กับขาตั้งกล้องให้ครับ ส่วนตัวเราก็แบกกล้องกับอุปกรณ์ น้ำ อาหารไปก็พอครับ
    ผมเคยไปดอยหลวงเชียงดาว แบกเป้เองน้ำหนักรวม 13 กก. เดินไม่ลำบากมากครับแต่เวลาจะถ่ายรูปทุลักทุเลครับ ต้องเอาเป้ลงเอากล้องออกมาถ่ายเสร็จเก็บกล้อง แบกเป้แล้วเดินต่อ มือสั่นบ้าง ถ่ายไม่ทันบ้าง เดินไม่ทันคนอื่นบ้าง ส่วนขาตั้งมีของดีน้ำหนักมากก็ไม่เป็นไรครับ ผมเคยเห็นบางคนเอาขาเบาไปตั้งกล้องเจอลมแรงๆขาตั้งกระดกจะล้มเอา ควรหาตะขอไว้เกี่ยวกระเป๋ากล้องกับขาตั้งกล้องด้วยนะครับ เวลาถ่ายจะได้ไม่สั่นครับ

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12