Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 12 of 12

Thread: Tamron 18-200 น่าเล่นไหม เห็นขาย 9900 บาทในงานคอมมาร์ต

Thanks
    7

Default Tamron 18-200 น่าเล่นไหม เห็นขาย 9900 บาทในงานคอมมาร์ต

Tamron 18-200 น่าเล่นไหม เห็นขาย 9900 บาทในงานคอมมาร์ต แล้วก็มีบิกคาเมร่า เอามาขายคู่กับ D60 เหลือ 22900 บาทครับ

ตัวนี้มีมอเตอร์และกันสั่นไหมครับ คุณภาพของภาพเป็นไงเมื่อเทียบกับ 18-55kit+55-200vr ครับ สรุปให้ที

Thanks
    233

ตอนนั้นมี 18-70 ของค่ายเคยคิดที่จะเอาแลกกับ 18-200 แทรมรอน มีคนด่ามาว่าบ้าหรือเป่า เขาก้เลยเรียงลำดับให้ฟังแบบนี้ เทียบกับ 18-70 ค่ายนะครับ
    18-200 ค่าย ดีแต่ยังดีไม่พอ
    18-200 ซิกม่า เกิบดีค่าย
    18-200 แทรมรอน เกิบจะดีเท่าซิกม่า
    pUSh mE !
    http://mccamera.multiply.com

Thanks
    1,472

ที่เคยใช้ ผมไม่ค่อยชอบนะ โฟกัสยากโคตรๆในที่แสงน้อย
    Nikon D90 + Grip
    Tokina 11-16mm f2.8
    Nikkor 18-200mm VR f3.5-5.6
    Nikkor 50mm f1.8

Thanks
    929

Tam 18-200 ไม่มีกันสั่นครับ
    จบเห่เอวัง
    เล็ก สั้น(35/1.8, 85/1.8, 20/2.8) ขยันซอยเท้า(หามุม)

ภาพที่ถ่ายด้วยความรักความชอบ สวยเสมอครับ
    รับชมภาพถ่ายขำๆ ไร้สารปรุงแต่งได้ที่ titleds.multiply.com ครับ

Thanks
    0

Nikon ผมก็จะซื้อตัวนี้อยู่เหมือนกัน

18-200 ของ tamron ผมก็เกือบจะซื้อตัวนี้อยู่เหมือนกัน คือแบบว่ามีงบประมาณ 20,000 ไปถามที่ร้านให้เขาแนะนำเลนส์ให้สักตัว เขาแนะนำ 18-200 ของ tamron กับ 18-200 ของ sigma และลองไปดู 18-200 ของ nikon แพงมากจับไม่ไหวตอนนี้ กะว่าสิ้นเดือนนี้จะซื้อ 18-200 ของ tamron อยู่พอดี แต่มาเห็นกะทู้นี้แล้ว ผมคงต้องรอเก็บเงินอีกสักพักดีกว่า

ิbangkok / เกษตร / พหลโยธิน 42
    Thanks
    0

ก่อนอื่นผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมผมยังไม่เคยลองตัวนี้ แต่เท่าๆที่ดูมาจากหลายๆกระทู้ที่เกี่ยวกับ18-200 ผมว่าความคมนี่เรียกว่าใช้ไม่ได้เลยที่เดียว มีก็มีส่วนน้อยที่ถ่ายออกมาแล้วจะดูคม

Thanks
    18

ผมกำลังลงใช้อยู่ครับ
    เพิ่งซื้อมาแต่ไม่รู้ว่ายังไง ขอลองใช้ก่อนอีกครั้งสองครั้ง

ปล. ครั้งแรกไม่ค่อยประทับใจครับ ฮืออๆๆๆ

Pcy Guest

Default Pcy

การที่มีกันสั่น หรือ ไม่มีผมว่ามัน มีความเกี่ยวข้องกันไม่มากนะครับ ประมาณ 10-20 เปอร์เซนต์
    การที่ถ่ายรูปออกมานั้น สวยหรือไม่สวย สั่นหรือไม่สั่น การใช้ Speed Sutter และ F.
    ของคนใช้เอง น่าจะมีผลกับภาพมากกว่านะครับ....

ปล.. ถ้าตัวคนถ่ายไม่มือฝีมือ ใช้เลนส์ระดับเทพ ยังไงก็ถ่ายไม่สวยครับ

Thanks
    331

เคยใช้อยู่เหมือนกันครับ
    แตตอนนั้นดันได้มาพร้อมกับ 17-50 F2.8 มันก็เลยไม่ค่อยได้ใช้ 18-200 เลย
    นอนอยู่ในกระเป๋ากล้องจนราขึ้นไปแล้วครับจำไม่ค่อฃยได้เลยว่าเป็นไงบ้าง
    เวลาใช้แสงน้อยๆมันถ้ายยากละ แต่คงเป็นปกติของเลนส์ระยะนี้ละ
    ตอนที่ซื้อมากะว่าจะเอามาติดเวลาไปเที่ยว เวลาซูมจะได้ซูมเยอะๆ
    แต่เอาเข้าจริง ก็ไม่ค่อยได้ใช้ซูม ก็เลยใช้ 17-50 F2.8 แทนซะ
    ถ้าราคานี่ตอนนี้ผมเอา 18-105vr ดีกว่าครับผม

http://withan7.multiply.com/
    Thanks
    1,648

ผมใช้อยู่ครับ ไม่มีมอเตอรืในตัวเลนส์(อาจรุ่นเก่า) ซื้อมากลางปี ตั้งใจจะเอา18-135ของKitไป ดูมามีทรายอยู่ในตัวเลนส์ เลยไปเสียเที่ยวเลยไปดู Wolrd เห็นตัวโชว์หักคอราคาพิเศษ 7500.- เอาไว้ถ่ายทั่วไป ครอบคุมทุกระยะ ไม่ได้หวังผลอะไร เลนส์ไว้ติดตัวกล้อง
    ข้อเสียโฟกัสช้า (แต่ถ้าเทียบราคากับค่ายโฟกัสช้ารับได้)
    ภาพก็ไม่ค่อยคมบ้าง มากดีบ้างแย่บ้าง
    กระบอกเลนส์ก็แน่นหนาดี ไม่ไหล ขอบสีทองเข้ากับ BODYดี
    ผมว่าราคาสมเหตุสมผลแล้วนะกับคุณภาพที่ได้ ผมยังใช้รับงานถ่ายพิธีนอกสถานที่เลยครับสะดวกดี

Thanks
    3

ผมเองก็ใช้อยู่เช่นกันครับผม

ติดมากับ D60 แหะๆ กดชัตเตอร์มาแล้ว 12k ครั้งได้ครับ ใช้กับเจ้า tam 18-200 ตลอด

มาเริ่มกันเลยละกันครับ

1. ความคม

ผมว่ามันก็คมเกินพอแล้วล่ะครับ ก็อยู่ในระดับธรรมดาครับไม่ได้ดีเลิศประเสริฐศรีอะไรมากมาย เอาไปใช้ได้ครับ คมไม่คมยังไงมันก็ต้องปรับ F ให้มันชัดทั่วอยู่ดี

2. ความไวโฟกัส

เป็นธรรมดาครับของเลนส์แนวนี้ ยอมรับว่าช้ากว่าค่าย แต่ว่าก็ไม่ได้ช้าจนใช้ไม่ได้

ไม่ใช่สิ ควรจะเรียกว่าอยู่ในระดับพอดีๆ ไม่เร็วเท่าค่าย ซะมากกว่า

3. การโฟกัสในที่แสงน้อย

ถ้ามีไฟช่วยหาโฟกัสจากตัวกล้องก็ไ่ม่ใช่ปัญหาครับ แต่ถ้าที่แสงน้อยก็วืดวาดบ่อยเหมือนกัน แต่ต้องน้อยมากๆจริงๆ แต่ไฟช่วยหาโฟกัสจากกล้องก็ช่วยตัดปัญหานี้ได้ครับ

4. สี

ก็ธรรมดาทั่วไปครับ แต่ดีที่มีชิ้นเลนส์ลดความคลาดสีอยู่ด้วย ก็หมดปัญหาไปครับ

5. อื่นๆ
    ซูมมักจะไหลช่วง 20-30mm เป็นต้นไปครับ ลองหมุนเอาเลนส์ออกมาตรงแถวๆนี้ หันกล้องลง มันก็ไหลแล้วครับ แต่ตอนมันอยู่สุดระยะ 200mm มันก็ไม่ค่อยไหลแล้วครับ

แต่ดีครับที่มีล็อกซูมไว้ เวลาไม่ได้ถ่ายแล้วห้อยกล้องไว้กับตัวเลนส์จะได้ไม่ไหลยาวไปฟาดสิ่งของเอา ตำแหน่งของปุ่มล็อกซูมได้ที่เลยทีเดียวครับผมว่า

ซูมเ้ข้าไปแล้ว F ค่อนข้างจะไหลเลยทีเดียวครับ แต่ก็คิดว่าไม่น่าจะใช่ปัญหาครับ

macro ระยะที่ได้ก็ถือว่าคุ้มกับราคาเลนส์แล้วครับ

ขอสรุปข้อดี ข้อเสีย จากที่ผมเคยใช้มากับความรู้สึกของผมเองละกันนะครับ

ข้อดี
    - ไม่ต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อยๆให้ยุ่งยาก จะเอามุมกว้าง จะเจาะเข้าไป ได้หมด ไม่พลาดทุกจังหวะเลยก็ว่าได้ครับ เพราะบางทีมัวเปลี่ยนเลนส์อาจจะพลาดจังหวะสำคัญๆก็ได้ครับ เพื่อนในชมรมผมเองเจอมาเยอะแล้วครับ
    - Landscape , Portrait , Macro , Candid ได้ในกระบอกเดียว คุ้มสุดๆแล้วครับ
    - โฟกัสไม่ได้เลวร้ายอะไร ผมว่าใช้ได้นะ
    - ถ่ายงานพิธีกลางแจ้งได้ดีทีเดียวครับ จากการที่ผมถ่ายภาพงานของโรงเรียนบ่อยๆ
    - มีชิ้นเลนส์กันคลาดสี

ข้อเสีย
    - งานIndoor ถ้าแสงไม่เยอะจริงคิดหนักนิดนึงครับ ไม่มีกันสั่นซะด้วยสิ ซูมแล้ว f ไหลอีกต่างหาก แต่ล็อกซูมไว้แล้วมาเน้นเดินถ่ายที่ 18mm เอา f3.5 ก็ไม่เสียหายอะไรครับ
    - กระบอกเลนส์ค่อนข้างหลวม ฝุ่นเข้าไปในเลนส์ได้ค่อนข้างง่ายครับ แทบจะไม่มีซีลกันฝุ่น แต่เลี่ยงการทำงานในที่ที่ฝุ่นจำนวนมากจะเกาะเลนส์ได้ก็ดีครับ แต่ผมถ่ายงานกีฬาสีลมพัดพาฝุ่นมา กลับมาดูอีกทีมีฝุ่นในเลนส์ซะแล้ว ให้ตายสิ
    -จากการที่กระบอกหลวมๆ ตอนจับแล้วอาจรู้สึกเลนส์มันไม่ค่อยทน แต่จริงๆมันก็ทนอยู่นะครับ
    -เจ้าเลนส์นี้ไม่ค่อยหล่อซะเท่าไหร่ครับ ผมว่านะ - -

คุณภาพคุ้มราคาแล้วครับ บอกได้เลยครับว่าคุ้มกับ 9900 แล้วครับ

12. The Following User Says Thank You to thkds For This Useful Post:

tclprog (20th May 2010)

Thanks
    0

Default Tamron

Tamron
    Last edited by arpp; 2nd October 2016 at 10:08.

+ Reply to Thread

Tags for this Thread

Bookmarks