Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Results 1 to 14 of 14

Thread: วิธี ลด noise ในการถ่ายภาพ

Thanks
    0

อยากให้ คุณ D1 ช่วยแนะนำ เรื่องวิธี ลด noise ในการถ่ายภาพด้วยครับ
    ผมเจอโปรแกรมตัวนึง link จากเวป e-10 อ้างว่า เป็นตัวที่ลด noise ได้ดีที่สุดไม่ทราบว่าคุณ D1 พอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมมั้ย ครับ

http://www.holographic-tech.com/index1.htm

2. The Following User Says Thank You to virasakc For This Useful Post:

jukjik00 (31st January 2014)

Thanks
    714

Originally posted by virasakc
    อยากให้ คุณ D1 ช่วยแนะนำ เรื่องวิธี ลด noise ในการถ่ายภาพด้วยครับ
    ผมเจอโปรแกรมตัวนึง link จากเวป e-10 อ้างว่า เป็นตัวที่ลด noise ได้ดีที่สุดไม่ทราบว่าคุณ D1 พอจะมีข้อมูลเพิ่มเติมมั้ย ครับ

http://www.holographic-tech.com/index1.htm
    โปรแกรมที่ผมใช้ลด Noise ภาพข้างบนผมใช้โปรแกรม ของ NeatImage ครับ (คุณ Jack E-10 เป็นคนแนะนำ) ดูจากภาพตัวอย่างแล้วโปรแกรมจากบริษัท holographic-tech.com ดูน่าจะเก่งกว่านะครับ แต่ราคาก็สูงกว่าด้วย ของ NeatImage นี่ US$30 ครับ เมื่อปีที่แล้วผมก็มองหาโปรแกรม Denoise แบบนี้อยู่ ไม่มีตัวไหนทำงานได้ดีในระดับถูกใจซักตัว (ในราคาที่ผมรับได้นะ) แต่ปีนี้นี้โปรแกรมที่ออกมาใหม่ๆ นี่ทำงานได้ดีขึ้นมาเลย แถมราคาก็ไม่โหดเท่าไหร่ ดีจัง

ตัว NeatImage นี่ในเรื่องของคุณภาพผมว่าก็ดีนะครับ ถ้าเทียบกับโปรแกรมที่เคยเห็นมา ผมว่าดีกว่ามากเลย คุณภาพที่ออกมานี่ผมพอใจ ราคาก็โอเค สำหรับผมนี่คุ้มราคาครับ มีข้อเสียตรงที่ทำงานไม่สะดวกเลย ไม่ Support Drag & Drop เรียกผ่าน ACDSee ก็ไม่ได้ ทำงานเป็น Batch ก็ไม่ได้ เวลาใช้งานดูจาก ACDSee แล้วจำชื่อไฟล์เอา ต้องเรียกโปรแกรม NeatImage แล้วใช้คำสั่ง File Open ไปเปิดไฟล์ที่ต้องการเอง แล้วถ้าต้องการ Denoise หลายภาพ จะต้องทำเองทีละภาพ ไม่สามารถสั่งทีเดียวได้ จะดีหน่อยก็ตรงที่สามารถ Analyze Noise Pattern เก็บไว้ได้ จะใช้งานแต่ละครับก็เอา Profile ที่เก็บไว้แล้วมาใช้ได้เลย เพราะบางครั้งภาพบางภาพไม่มีพื้นที่ให้ Analyze Noise Pattern เลย

กำลังรอให้ออกรุ่นใหม่ๆ เพราะตอนนี้ใช้ Denoise เฉพาะภาพสำคัญๆ ที่อยากได้เท่านั้น เนื่องจากไม่มีเวลามานั่งเปิดทุกๆ ภาพที่ถ่ายมาแล้วทำทีละไฟล์ ถ้ารุ่นใหม่รองรับการทำงานแบบ Batch แล้วคงดีขึ้นสั่งทีเดียวแล้วปล่อยเครื่องทิ้งไว้เลย

มีอีกตัวหนึ่งครับ เป็น Actions ใน Photoshop ขายอยู่ที่ราคา US$12 ดูรายละเอียดได้ที่นี่ ผมไม่ทราบว่าใช้งานจริงภาพในสภาวะแสงอื่นๆ นอกจากตัวอย่างที่โชว์ในเว็บแล้วเป็นอย่างไร แต่ Action ที่ผลิตโดยเว็บไซต์แห่งนี้ที่ทำงาน Noise Reduction ของ Canon D30 จากที่อ่านใน Forums ต่างประเทศ เห็นมีคนชมว่าดีและคุ้มราคาครับ

ส่วนโปรแกรมฟรีเมื่อก่อนเคยเล่นอยู่ตัว ชื่ออะไรจำไม่ได้แล้วครับ แต่ใช้แล้วผมว่ามันไม่เวิร์คครับ มันจะออกเป็นลักษณะการทำภาพให้เบลอมากขึ้นซะมากกว่า

4. The Following 2 Users Say Thank You to D1 For This Useful Post:

D4S lover (25th August 2014), jukjik00 (31st January 2014)

Thanks
    2

ผมเคยลองใช้ Action ของ Photoshop ทำการลด noise นะครับ ผมใช้ 885 อยู่ ไป load action(แจกฟรี) ที่ digital scret ไม่ทราบว่าคุณ D1 ได้เคยลองใช้บ้างหรือเปล่าครับ เท่าที่ผมลองใช้ดูสามารถลด Noise ได้พอสมควรแต่จะทำให้ภาพมันออกเบลอเล็กน้อยน่ะครับ ตอนนี้เลยกำลังสั่งซื้อ CD เขาอยู่พอดี (เข้าใจว่าตัวจริงน่าจะดีกว่าที่แจก) เห็นว่ามี Action หลายๆตัวที่หน้าสนใจ หากได้แล้ว ไว้ลอง Test แล้วเป็นอย่างไรจะกลับมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ อ้อ ที่ web นี้นะครับ http://www.digitalsecrets.net

6. The Following User Says Thank You to Ninja For This Useful Post:

jukjik00 (31st January 2014)

Thanks
    714

เคยใช้ครับ แต่สำหรับผม ผมว่ามันไม่เวิร์คครับ คือ Noise ยังอยู่ เพียงแต่เบลอภาพเบลอเพิ่มขึ้น ถ้าเทียบกับผลลัพธ์จากโปรแกรม NeatImage แล้วยังห่างไกลกันเยอะทีเดียวครับ

กรุงเทพฯ-singapore
    Thanks
    23

`Photo SHop Action - `ฟรี & ดี แต่ โครต ช้าเลย

Noise Reduction Actions for Digital Camera Images

Photo SHop Action อันนี้ไม่ฟรี ดี และเร็วกว่ามากกก บางครั้งต้องรัน สองรอบหาก_ Noise เยอะเกิน กำลัง

noise reducer (e-isoR)

Neat Image อย่างที่คุณ D1 แนะนำ ดีครับ แต่กับบางรูป มันเบลอภาพไปมาก หรือผมใช้ไม่ถูกก้อไม่รู้

เหนื่อยครับ ใช้ E-10หากอยากได้ภาพ เนียนๆแสงต้องมากพอ (นอกจากจะถ่ายภาพใน สตูดิโอ) คุณต้องใช้ มันอย่างที่รู้ว่ามันมีข้อจำกัด (มันกลัวความมืด ฮ่าๆ)

ผมถ่ายภาพกลางคืน กลางวัน ผมก็อัด ลง ISO80หมดเลยครับ
    ขนาดกลางวันแดดเปรี้ยง ฟ้าใสๆ ภาพของท้องฟ้ายัง อืมมมมม มีnoise ให้เห็นเลย ขยาย 200 %
    ของแบบนี้ต้องบังคับมันครับอย่าปล่อยให้มันได้มีโอกาสสร้าง noise ให้มากไปกว่านี้ ฮ๋าๆๆ

แล้วก็ Mode ของ Sharpness ของกล้องให้ ปรับไปที่Soft ครับเพราะคุณ ต้องไปปรับแต่งอีก

อัด 8*10 ความละเอียด ที่ต้องการของ 8*10 ก็ 2400*3000 Pixel
    แนะนำให้ใช้ ของฟรี Resize ภาพก่อนส่งไปอัดนะครับ
    ฟรีและ ดี (ดีกว่า photo shop ละกัน ) Irfan View ครับ
    (โดยทั่วไป ต้องการ 300 PPI ไม่ใช่ DPI นะครับ อย่าสับสน )

หากอยากเสียเงิน ก็ลอง S spline หรือ VF ZOOM หรือ
    SI ของ Fredmiranda ก็ได้ ถูกดี ฮ่าๆ

ไปหละ ของให้สนุกในการ จัดการ noise จาก E-10 ครับ

อ่านรีวิวเกี่ยวกับ โปรแกรมจัดการ noise ใน e-10

ที่นี่ครับ
    Last edited by นายไข่เจียว; 2nd December 2002 at 10:08.

Thanks
    0

สวัสดีครับ
    วันนี้ว่างๆ มาเปิดกระทู้น่าสนใจ เก่าๆดู มาเจอหัวข้อนี้เข้า ผมก็เลย ขอเสริมนิดนึงว่า เห็นด้วยครับว่า Neat Image is the best in class จริงๆ แต่ ใช้แล้วตอนแรกงง บางคนอาจจะงง เหมือนผม
    ถ้าจะให้ง่ายนะครับ เขามี Camera Noise Profile มาให้ด้วยครับ โหลดได้ Free เลือกเอาเลยว่า อยากได้ กล้องรุ่นไหน อาจจะช่วยให้ง่ายขึ้นบ้างนะครับ

http://www.neatimage.com/profiles.html

Unregistered Guest

Thanks
    0

ขอบคุณนะคะ

Thanks
    0

เข้ามาไล่อ่านเก็บใหม่ครับ

Thanks
    2

อยากรู้ว่า Magic lantern ของ 70D มาหรือยังครับผม

Palajin's Avatar
    Palajin is offline ถ่ายสวยๆ ไม่เป็น เน้นฮาเฮ
    นนทบุรี แถวๆหลังพันธ์ทิพย์งามวงศ์วาน
    Thanks
    2,390

Quote Originally Posted by nick6688 View Post
    อยากรู้ว่า Magic lantern ของ 70D มาหรือยังครับผม
    ทำไมมาถามในกระทู้ลด noise ล่ะครับ
    70D Magic Lantern Stable ยังไม่มี ลองหาใน Alpha, Beta ดูครับ
    http://www.magiclantern.fm/downloads.html
    ถ่ายให้สวย ถ่ายดูดี ไม่มีหรอก
    มีแต่บอก ถ่ายรัวๆ เตรียมตัวไว้
    1..2..3 3..3..3 ยิงเข้าไป
    รูปที่ถ่าย ออกมาได้ หน้าคล้ายลิง

15. The Following User Says Thank You to Palajin For This Useful Post:

nick6688 (20th September 2014)

Thanks
    2

ขอบคุณมากๆครับว่าแต่ตัวbeta มันยังไม่เสถียร์ใช่ไหมครับ

Thanks
    0

สุดยอดเลยค่ะ จะลองดูค่ะ

Thanks
    0

ขอบคุณครับ จะลองนำไปปฏิบัติดูครับ

+ Reply to Thread