Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 4 of 10 FirstFirst 12345678910 LastLast
Results 46 to 60 of 137

Thread: ทดลองใช้งาน EOS 500D ฉบับ พากันเที่ยว (ตอนเดียว จบ)

โคราช - เชียงใหม่
    Thanks
    1,528

ส่วน ตัวอย่าง คลาสสิก ที่สอง..คือ การ ปรับเปลี่ยน..ระนาบชัดลึก. เลนส์ธรรมดาทั่วไป ระยะชัด.จะเป็นระนาบ ขนานไปกับระนาบเซ็นเซอร์.. เลนส์ Tilt Shift นั้นสามารถ ปรับระนาบ ความชัดลึก ออกไปเป็น ระนาบอื่น ๆ ได้..โดยการ บิดเลนส์..

ตัวอย่าง ทั้งสองภาพนี้.. ผม ใช้ F 3.5 (กว้างสุด) ของเลนส์ นะครับ..เพื่อให้ เห็นผลง่ายๆ

ภาพแรก ไม่ได้ปรับ อะไร ถ่ายตามปรกติ.. ส่วนภาพสอง ผม ปรับระนาบ ให้ ชัด วิ่ง ตาม เสา.. จะเห็นว่า หน้ากล้อง กว้างสุด ของเลนส์ แต่สามารถ บังคับให้ ความชัด วิ่งไปตาม ระนาบเสาได้ครับ..( f 3.5 กว้างสุด เท่าเดิมครับ)

ประโยชน์คือ ในบางสถานะการณ์ ที่ แม้แต่ F แคบที่สุดของเลนส์ ยัง ไม่สามารถ คุมระยะชัดลึกได้ทั้งหมดที่ต้องการ..แต่เลนส์ที่ปรับระนาบ ความชัด สามารถทำได้ โดยใช้เอฟ ช่วยเพียงนิดเดียว.

หรือผลในทางตรงข้าม ต้องการให้ระยะชัด น้อยที่สุด ก็ทำได้.. โดยปรับระนาบออกไป ก็สามารถ ทำให้ระยะชัด เหลือ น้อยกว่าเลนส์ปรกติ ก็ได้..

ถึงแม้ Photo shop จะ ทำเอ็ฟเฟกต์พวกนี้ได้..แต่ก็ไม่ได้ทั้งหมด..ยังติดข้อจำกัดอยู่เยอะ.... ยังต้องพึ่งคุณสมบัติของเลนส์ตัวนี้อยู่ดี ในการทำงานจริง ๆ ในหลาย ๆ สถานะการณ์

สำหรับ กล้อง วิว..แล้ว บางครั้ง ที่ F แคบสุด ยัง คลุมระยะชัดไม่ได้หมด.. พอปรับระนาบชัด ดี ๆ แล้ว f 4 หรือ f 5.6 ก็ยังพอ เหลือ ๆ ครับ..

ตัวอย่างงาน ที่นิยมใช้ เลนส์ ที่มีคุณสมบัตินี้.. ก็เช่น งานถ่าย สถาปัตยกรรม และ งาน ถ่ายอาหาร ต่าง ๆ จะใช้สนุกมากครับ.. แก้ปัญหา ที่ยาก ๆ ได้ หลายอย่างทีเดียว หรือ ถ้า เอามา ต่อท่อ..ทำมาโคร ก็ ได้ความชัดลึก มหัศจรรย์ครับ.. (มาโคร มักมีปัญหาเรื่อง ระยะชัดลึกไม่พอ) ถ้าใช้ประกอบกับ Tilt เลนส์ นี่ จะสนุกมากครับ

ทั้งสองภาพ ใช้ Canon EF 24 f3.5 TS-E ใช้ ที่ f 3.5 ทั้งสองภาพ ครับ
    Attached Images Attached Images   
    Last edited by reawat; 17th September 2009 at 14:56.

2. The Following 4 Users Say Thank You to reawat For This Useful Post:

ounphoto (20th January 2011), peyapan (12th December 2009), phonlamai (24th September 2009), tuiz (10th August 2010)

Thanks
    1,528

ขอ รวมมิตร ดอยสุเทพ ไว้ใน Clip นี้ด้วยนะครับ.. เป็นบรรยากาศ ตอน เดินไปเห็นเด็ก ๆ ทำกิจกรรม เรี่ยไรเงิน มาบำรุง ศาสนะสถาน... แล้วไล่ลงมา เรื่อย ๆ ที่น้ำตก มณฑาธาร.. (แอบถ่าย เด็ก ๆ มาด้วย..น่าจะราว ๆ ม.ปลาย แถมน่าจะเป็นชมรมถ่ายภาพด้วยครับ.. มีกล้องคนละตัว ขึ้นมา ฝึกถ่ายภาพกัน น่ารักมาก).. และปิดท้ายด้วย ศาลาธรรม ตอนกำลัง บูรณะ..สีเพิ่งทาใหม่.. สด แสบตา ดีมากครับ

BORKED

...

หลังจาก โดน แดดแผดเผา จนสุก พอดี ๆ..ผมก็ได้ฤกษ์ พา คุณ D1 และคุณ momo ขึ้นไปไหว้พระธาตุโดยมีหลักฐานมาให้ดูกันเห็น ๆ.

ผมไม่รู้ว่าไปปรับอะไรผิด..ตอน เดินอยู่บนนั้น..(สงสัยตอน อยู่ในงานของชมรม ตอนแย่งกล้องกันไปเล่น แน่ๆ เลย) ไฟล์ ที่ได้ สีมันชักจะเข้มไปหน่อยแล้ว.. ไว้ผมหาเจอ จะมาบอกอีกที..(กล้องก็คืนเค้าไปแล้ว..จะไปหาที่ไหน ล่ะเนี่ย).

ภาพ จากเลนส์คิท ครับ นายแบบ นางแบบ กิติมศักดิ์ อิ ๆ ๆ
    Attached Images Attached Images  
    Last edited by reawat; 17th September 2009 at 23:41.

4. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

tuiz (10th August 2010)

Thanks
    1,528

อยู่นาน ไม่ได้หรอกครับ..วัดพระธาตุ ดอยสุเทพ.. รังสีบุญจะเผา ผมไหม้ เป็นจุณ ให้ได้..

ผมเลยรีบลงมา ถ่าย แสงสียามราตรี..ต่อ...

ใช่แล้วครับ.. ถนนคนเดิน.. เชียงใหม่ ครับ..

เลนส์คิท อีกแล้วครับท่าน

** ขอบคุณ น้องวิ .. ที่บังเอิญ หลวมตัว เดินผ่านมา เข้าฉาก เลยขอให้สวัสดี ผู้ชม ทางบ้าน นิดหน่อย ครับ **

BORKED

เจอ แสงผสม กล้อง ก็ยัง ไม่ออกอาการเป๋ ครับ.. แถม สีในภาพสดใส เกินกว่าที่คิดเอาไว้ อีกแล้ว..
    แสงแบบนี้ค่อนข้างยากครับ.. มีแหล่งกำเนิดแสง สารพัด อุณหภูมิสี ให้เลือกเอา ว่าจะ เอาอะไรไว้ แล้วปล่อยอะไรเพี้ยน.. กล้องทำได้ดีกว่าที่คาดไว้มากครับ.

เลนส์คิท ..ติด บนขาตั้งกล้องครับ
    Last edited by reawat; 17th September 2009 at 23:43.

6. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

Thanks
    1,528

น้อง ขายโปสการ์ด คนนี้ เจอ ทุกที แวะถ่ายทุกที.. น่ารักดีครับ.. ผมเคยไป เดินถ่ายที่ปาย เกือบจะโดน คนขายโปสการ์ด ที่โน่น..เตะเอา..เค้าคงกลัวผมก๊อปไป ขาย..แหะ ๆ ต้องขออภัยด้วยครับ.. คราวหน้าถ้าได้ไป ถ่ายที่ปาย จะต้อง ลองเจรจาดี ๆ อีกซักครั้ง....

เลนส์คิท ครับ..ติดขาตั้งกล้อง.. ใช้ Self timer
    Last edited by reawat; 17th September 2009 at 23:44.

Thanks
    1,528

โปสการ์ด นี้เป็นของอีกร้านหนึ่งครับ ชื่อ คุณ จุม.. ขายอยู่ในวัดสำเภา.. ที่มีไก่ อบน้ำผึ้ง อร่อยที่สุดในโลก(อ้วนเพราะ ของกิน ในวัดนี่แหละ) ไปทีไร กิน จนอ้วน ทุกที.. แต่..เอ ปรกติ มันก็อ้วน อยู่แล้วนะ..

(เลนส์คิท ครับ)
    Last edited by reawat; 17th September 2009 at 00:15.

Thanks
    1,528

แล้ว ผมก็ ส่ง คุณ D1 และคุณ momo กลับ โดยสวัสดิภาพ.... แบบ เฉียดฉิว..

วันรุ่งขึ้น ผมตามไปเก็บงาน อีกนิดหน่อยครับ.. เอา TS-E ไปเล่น ลองถ่ายมาอีกหน่อย.. อย่าง ศาลาธรรมที่กำลัง บูรณะ ด้วย.. Canon 24 f3.5 L TS-E

Thanks
    1,528

หรือ น้ำตก หากิน.. น้ำตก มณฑาธาร.. Cannon 24 mm f3.5 L TS-E เช่นกัน

Thanks
    1,528

เวลาไป ที่ผมได้มีโอกาส กลับไปเที่ยว เชียงใหม่.. ผม ชอบ คุณสมบัติ อย่างหนึ่ง ของกล้อง DSLR สมัยนี้.. ที่มันบันทึก คลิป วีดีโอได้...

เพราะ บางครั้ง การถ่าย สถานที่ ๆ เรา คุ้นเคย กลับมานั่งดู ตอนคิดถึง นี่ก็สร้างความสุขได้ไม่น้อยครับ..

และอีกเรื่อง เจ้าเซ็นเซอร์ที่ใหญ่ มาก ๆ ของ กล้องถ่ายภาพ ..ทำให้ สามารถ สร้าง เอฟเฟกต์ ที่น่าดู ได้ง่ายกว่า เซ็นเซอร์ ของกล้องวิดีโอ ทั่ว ๆ ไปครับ. .อย่าง Effect Tilt Shift นี้ก็เป็นอีกอย่างหนึ่งเช่นกัน..ที่ ทำบนกล้อง SLR แล้วเห็นผลชัด กว่า

ดังตัวอย่าง clip นี้ ที่ผมบิดระนาบให้ สิ่งอื่น ๆ เบลอให้หมด ให้ชัดแค่น้ำตกครับ..

BORKED
    Last edited by reawat; 16th September 2009 at 20:41.

12. The Following 2 Users Say Thank You to reawat For This Useful Post:

mmb2 (12th October 2009), tuiz (10th August 2010)

Thanks
    876

ขอบคุณที่พาเทียวครับพี่
    อยากลอง เลนส์ Tilt Shift ให้เป็นบุญมือบ้างจัง
    ความกล้าเอาไว้ใช้ตอนทำความดี ส่วนความกลัวเอาไว้ใช้ตอนจะทำสิ่งไม่ดี

14. The Following User Says Thank You to jack350d For This Useful Post:

reawat (16th September 2009)

Thanks
    1,528

และแล้ว..ก็กลับมาถึงโคราช ครับ...

มีเวลา อีกหนึ่งวัน.. ก่อนจะต้องนำ กล้องไปคืน...

ผมจึงนำไป บันทึกภาพ.. ที่ผมคุ้นชินมาตั้งแต่เกิด..

16. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

Thanks
    1,528

อนุเสาวรีย์ ท้าวสุรนารี ครับ..

เลนส์ Canon EF 24 mm F3.5 L TS-E

ใช่แล้วครับ.. คราวนี้ เอามา บิดระนาบ ชัด เพื่อ ให้เบลอ ฉากหลังครับ
    Last edited by reawat; 16th September 2009 at 02:13.

18. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

Thanks
    1,528

Clip วีดีโอ นี้ก็ ทดลองเล่นกับ Tilt Effect ให้ดูอีก ตัวอย่างครับ.. ครึ่งแรก เป็น การ บังคับให้ชัดที่ตัวอนุเสาวรีย์ เท่านั้ืน.. ครึ่งหลัง..ผมถ่ายที่ f กว้างสุด เหมือนกัน แต่ ปรับ ระนาบ ความชัด ให้ วิ่งจาก อนุเสาวรีย์ เข้าไปที่ประตูชุมพลครับ..... เสียง นก ที่ดัง อยู่จะเป็นเสียงปรกติ ของทุก ๆ วันแหละครับ.. แต่วันนี้ มีไฮปาร์ค ที่สวนข้าง ๆ พอดี.. เสียงติดมาด้วย.. ถือเป็นสีสรร นะครับ

BORKED
    Last edited by reawat; 16th September 2009 at 20:47.

Thanks
    1,528

ปิดท้ายด้วย รูปนี้ครับ.. สถานที่เดิม.. ครับ..เดินข้ามถนน มาอีกนิดหน่อย...

และขอให้ทุก ๆ ท่าน หลังจาก อ่านกระทู้นี้แล้ว คงไม่ถึงกับต้องกินยา แก้ปวดหัวนะคร๊าบ.. ต้องขออภัยในความ เฟอะ ฟะ มา ณ.ที่นี้ด้วยครับ..
    Last edited by reawat; 16th September 2009 at 20:48.

21. The Following User Says Thank You to reawat For This Useful Post:

Thanks
    1,528

ความเห็นของ ผม.. เกี่ยวกับกล้องตัวนี้...

ด้วยความที่เป็นกล้องรุ่นหลัง ๆ ก็ดีขึ้นเรื่อย ๆ ครับ.. สามารถ คุมให้ ออกมาได้ อย่างใจ ง่ายขึ้นมาก โปรแกรม ที่ให้มา ก็ฉลาดขึ้น..(ถูกลงด้วย)

ความง่ายในการ ควบคุม ก็ง่ายครับ...เพราะผมใช้กล้อง หลายยี่ห้อ.. สารพัดรุ่น.. ต้องมา กด.หาวิธี ตั้ง.ทุกครั้ง.เวลาเอากล้องไปใช้.. (เจอมั่งไม่เจอมั่ง) ถือว่าดีทีเดียว..(เพราะ หาเจอ แทบจะทุกครั้ง สำหรับ EOS 500d) เมนู ทำได้ เข้าใจง่ายครับ...ขนาดกล้อง ก็เล็ก น้ำหนักก็เบา..เหมาะกับการพกพา(น้ำหนักเบา ทำให้ มือไม่สั่นง่าย ๆ ด้วยครับ).. ความสามารถ เกินตัว(ไปมาก)..(คุ้มสตางค์ทีเดียว..ว่างั้น)

ฟังก์ชั่น วีดีโอ ที่ได้มา น่าทึ่งมากครับ.. ใช้ได้ดีทีเดียว.. ยิ่งถ้ามีเลนส์ อยู่เยอะ ๆ นี่มีอะไร เล่นได้อีกเยอะเลย จอภาพ ก็คมชัด (แคนนอน..โดนค่อนขอด เรื่องจอ มาตั้งนาน กว่าจะปล่อยจอ ชัด ๆ มาให้ คราวนี้ ชัด มาก ๆ ครับ) ตอนที่ผม ใช้เลนส์ มือหมุน เปิดจอ ช่วยโฟกัส นั้นถึงกับ สามารถ ดูจากจอ ด้านหลังได้เลย ว่า ชัดหรือไม่ชัด.. นี่ถือว่าจอภาพ นั้นคมชัด มาก ๆ เลยครับ..

เรื่องสีของไฟล์ ภาพ.นี่ รุ่น ก่อน ๆ คงโดน user คอมเพลน ไปเยอะ..รุ่นนี้ ปล่อยสี จัดขึ้นจนผมสะดุ้งในหลาย ๆ รูปครับ...(บางที ผมว่าจัดเกินไปด้วยซ้ำครับ.. แต่คงไปปรับลดได้ในกล้องครับ..ต้องใช้คล่องกว่านี้หน่อย..อันนี้ ยังมือใหม่ ต้องขออภัย)

ถ้าอยากให้ปรับปรุงอะไร ก็คงเป็น จอ น่าจะพับได้..จะได้ ถ่าย มุมยาก ๆ ได้.. และก็ อีกเรื่อง ผมหาวิธีซูมภาพ ไม่เจอ ตอนเปิด Live view (ไม่ทราบ มันทำได้หรือเปล่า เดี๋ยวไปหาก่อน) เพราะจอ ที่ชัดมาก ๆ จะช่วยให้ ใช้ เลนส์มือหมุนหรือ สถานะการณ์ยาก ๆ ง่ายขึ้นมากครับ..

(จอ อุตส่าห์ ทำมาชัด ชัดมาก ๆ ครับ น่าจะ ทำให้มันพลิกได้อีกหน่อย รับรอง เจ๋ง) เพราะ วีดีโอที่ถ่ายได้คุณภาพสูงมาก นะครับ..แต่ลักษณะการใช้งาน กล้อง วีดีโอ ส่วนมาก จอจะพับได้ ซึ่งทำให้ ถ่ายงาน วีดีโอ ได้ เหมือนกล้องถ่ายวีดีโอ ชั้นยอด เลยครับ.

และสุดท้าย ความเห็นผมก็คือ ผมเริ่มรู้สึก ว่า Pixel ที่มากขนาดนี้.. ต้องการเลนส์ที่ค่อนข้างดี ครับ.. ใครจะซื้อไปใช้(แบบซีเรียส) ให้เลือกเลนส์ เกรด ดี ๆ สักหน่อย นะครับ..(มันขี้ฟ้องเลนส์เอาเรื่องครับ)

ถึงตอนนี้ อาจต้อง ปล่อย 450d คู่ชีพ.. ไว้รอเสียแล้ว.. ผมว่า คุณสมบัติที่เพิ่มมา ทำให้ผมเริ่ม เอนเอียงเสียแล้ว

ขอให้ทุก ๆ ท่าน (ที่ทน อ่านจนถึงตอนนี้) มีความสุขกับการถ่ายภาพ มาก ๆ นะครับผม.. แล้วเจอกันใหม่ครับ
    Last edited by reawat; 17th September 2009 at 23:49.

23. The Following 9 Users Say Thank You to reawat For This Useful Post:

chaiphat_pom (18th September 2009), heavenpigz (19th April 2010), kengkkk (14th December 2009), modern_d (24th September 2009), peyapan (12th December 2009), spirals (17th September 2009), tuiz (10th August 2010), WatSM (27th January 2010), นครศรีฯ2552 (8th October 2009)

Thanks
    8

สวยทั้งสถานที่ สวยทั้งภาพ สวยทั้งนางแบบ

25. The Following User Says Thank You to gibzy For This Useful Post:

reawat (17th September 2009)

+ Reply to Thread
Page 4 of 10 FirstFirst 12345678910 LastLast