Review ล่าสุด

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 16 to 27 of 27

Thread: ถ้าผมจะเปลี่ยนกระเป๋า

Thanks
    233

ท่านพี่คนที่ 15 นี้เป็นใคร
    pUSh mE !
    http://mccamera.multiply.com

bangbon district
    Thanks
    1,729

ผมถ่ายภาพมาตั้งแต่ม. 2

นี่ก็จะยี่สิบปีล่ะครับ

ผมยังไม่เคยเจอกระเป๋าที่ "เพอร์เฟกต์" ซักใบ

lowepro magnum ใกล้เคียงแล้ว แต่ดันใหญ่มากไป
    pellican ก็แข็งแรงมาก แต่พกพาไม่สะดวกมาก ๆ
    billingham หล่อเท่สำอางค์ ปกป้องดี แต่ใช้แล้วต้องถนอม
    kata คุ้มราคา ปกป้องดี อันนี้ใกล้เคียงแล้ว แต่ก็ยังไม่ใช่
    sony ก็ดีนะครับ แนะนำให้ไปลอง แต่ก็หน้าตาเชยไป

และมีอีกหลายยี่ห้อครับ ที่พอใจ แต่ยังไม่ที่สุด

ใกล้เคียงขึ้นมาอีกหน่อยคงเป็น tamrac USA ครับ ดี แข็งแรง ทนน้ำ กันฝนได้ ปกป้องพอสมควร หน้าตาไม่ขี้เหร่ วัสดุยอด ไม่โหล

ตอนนี้ใช้ประจำเป็น artisan&artist แพง แต่ดี แข็งแรง วัสดุยอดเยี่ยมกระเทียมดองเมพขิง ๆ หล่อลึก ไม่ซ้ำใคร เพราะยังไม่ดังในบ้านเรา

แต่ตราต้นไม้ คงไม่กลับไปใช้อีกแน่ ๆ ล่ะครับ

เชื่อว่าคงไม่มีใครใช้กระเป๋าจบใบเดียวแน่ ๆ

ใจก็จะบอกว่า "ใบสุดท้ายแล้ว (ว้อย)"

แต่มือมันไม่ค่อยตามสั่งเท่าไหร่ ถือกลับบ้านอีกแล้ว ซะงั้น
    Last edited by จอมมารพุงโต; 6th August 2009 at 20:21.
    กลัวเมีย

3. The Following User Says Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

Memory (6th August 2009)

Thanks
    233

Quote Originally Posted by จอมมารพุงโต View Post
    แต่ตราต้นไม้ คงไม่กลับไปใช้อีกแน่ ๆ ล่ะครับ
    ท่าทางพี่จะมีความหลังกับ ตราต้นไม้ นะ เล่าสู่กันฟังได้ปะ
    pUSh mE !

Thanks
    1,737

เคยมีการคุยถึงเรื่องกระเป๋ายี้ห้อนี้ ครั้งหนึ่งแล้วครับ
    http://www.thaidphoto.com/forums/sho...=135101&pp=100

อันนี้ คือของผมหักตรงที่คุณ ratchaya ได้ modified ให้เป็นหูเหล็กนะครับ

สรุปยอดค่าเสียหาย ประมาณ 20,000 กว่าบาทครับ อันนี้ มีใบเสร็จ จาก canon นะครับ ถ้าเพื่ออยากจะขอดู
    ไม่รู้ว่าจะทางร้านประกันให้ระดับไหน แค่เปลี่ยนกระเป๋าใบใหม่ให้ หรือ รับประกันค่าเสียหาย 20000 กว่าบาทนี่ด้วยครับ ???

พอดีไม่มีเวลาไปถาม ก็เลยควักเนื้อจ่ายค่าซ่อมไปแล้ว

ส่วนเรื่องการซ่อม ต้องขอชม ศูนย์ canon ที่สาทร เอาไปส่งเช้าวันจันทร์ เย็นวันอังคารโทรมาว่าเสร็จแล้ว ทั้งๆ ที่ของทุกชิ้น ถือว่าเป็นของหิ้วทั้งหมดนะครับ ไม่มีประกันศูนย์เลย และ ก็ไม่ดองด้วย
    Last edited by jojosung; 6th August 2009 at 23:03.
    Lcoholic...
    L Zooms 16-35 24-70 70-200f/2.8ISmk1 100-400IS
    L Primes 24/1.4mk2 35/1.4 50/1.2 85/1.2mk2 135/2 300/2.8IS
    L Specialty 8-15FE 17TSE 24TSEmk1 100L 1.4EXII 2.0EXII
    Canon Specialty (Non L) 15FE 45TSE 65MPE 90TSE

Lcohol free
    Sigma 12-24 Sigma 20/1.8
    Lens Baby 1.0
    Jenna 135
    Tamron M42 135

6. The Following 2 Users Say Thank You to jojosung For This Useful Post:

Carbon (9th August 2009), Memory (6th August 2009)

Thanks
    1,729

Quote Originally Posted by jojosung View Post
    เคยมีการคุยถึงเรื่องกระเป๋ายี้ห้อนี้ ครั้งหนึ่งแล้วครับ
    http://www.thaidphoto.com/forums/sho...=135101&pp=100

อันนี้ คือของผมหักตรงที่คุณ ratchaya ได้ modified ให้เป็นหูเหล็กนะครับ

สรุปยอดค่าเสียหาย ประมาณ 20,000 กว่าบาทครับ อันนี้ มีใบเสร็จ จาก canon นะครับ ถ้าเพื่ออยากจะขอดู
    ไม่รู้ว่าจะทางร้านประกันให้ระดับไหน แค่เปลี่ยนกระเป๋าใบใหม่ให้ หรือ รับประกันค่าเสียหาย 20000 กว่าบาทนี่ด้วยครับ ???

พอดีไม่มีเวลาไปถาม ก็เลยควักเนื้อจ่ายค่าซ่อมไปแล้ว

ส่วนเรื่องการซ่อม ต้องขอชม ศูนย์ canon ที่สาทร เอาไปส่งเช้าวันจันทร์ เย็นวันอังคารโทรมาว่าเสร็จแล้ว ทั้งๆ ที่ของทุกชิ้น ถือว่าเป็นของหิ้วทั้งหมดนะครับ ไม่มีประกันศูนย์เลย และ ก็ไม่ดองด้วย
    อยากจะรู้เหมือนกันว่าศูนย์ไหนจะป๋าได้มากกว่าศูนย์แคนอนไทยมั่ง???

ศูนย์ต้นไม้จะยอมควักจ่ายมั้ย????

น่าคิด น่าคิด
    กลัวเมีย

8. The Following User Says Thank You to จอมมารพุงโต For This Useful Post:

jojosung (9th August 2009)

Thanks
    233

ผมอยากฟังประสบการณ์เรื่องกระเป๋าของ ท่านจอมมารพุงโต อะครับเพราะว่าเหมือนพี่จะมีอะไรจะพูดแต่ไม่พูด น่าสงสัยจัง
    pUSh mE !

Thanks
    149

จากที่เคยใช้งานกระเป๋ามา ผมว่ายี่ห้อของเค้า เน้นไปทางการจุที่ค่อนข้างคุ้มค่า โดยดูำได้จากอัตราการพกพาของกระเป๋าที่ ค่อนข้างใส่ได้เยอะในทุกรุ่น คือรับประกันได้เลยว่าคนซื้อคุ้มแน่ๆ

แต่สำหรับคนใช้ ผมว่าเรื่องน้ำหนัก ก็ต้องคำนวณเป็นอย่างดี เพราะบางครั้ง ทางผู้ผลิตเค้าคงไม่ได้ทบสอบมาว่า กระเป๋าแต่ละรุ่น รับนน.ได้กี่กิโล

โดยส่วนตัวแล้วกับตัวเองเคยมีประสบการณ์ดีๆ กับ lowepro คือตกผาสู.ประมาณ ตึก ชั้นครึ่งกระเป๋าร่วงงลงมากระแทกหิน หลายก้อน แล้วก็กลิ้งๆๆๆๆ สุดท้ายอุปกรณ์ข้างใน ยังอยู่ดี ไม่มีปัญหา

แต่สุดท้าย เวลาผมเลือกซื้อหรือใช้กระเป๋า ก็จะเน้นจุดการใช้งาน ไม่เน้นแบรนหรือชื่อเสียงแล้วครับ สบายใจดี
    แต่งแต้มสีสันตามทางเดิน ต่อเติมความสุขระหว่างทาง

Thanks
    574

ที่บ้านมีของ tamrac, lowepro และ ต้นไม้

ของต้นไม้เนี่ย ผมชอบเจ้าใบเล็กๆของเขามาก เพราะมันดูแล้วไม่ค่อยเหมือนกระเป๋ากล้องเท่าไหร่ และฝีมืดตัดเย็บ ก็ค่อนข้างใช้ได้

เหมาะกับงานเบาๆ ที่ไม่ต้องการให้กล้องเป็นจุดเด่น

ชอบใจกระเป๋าเลนส์มากเช่นกัน .. โดยเฉพาะรุ่นเล็ก (ใส่เลนส์เล็กๆ) ที่เทปตีนตุ๊กแกใหญ่บะเฮิ่ม

จุดแกร่งมากๆ ของตราต้นไม้คือ ราคาค่อนข้างถูก ถึง ถูกมากๆ
    ผมเคยเอา double camp ไปลาว ตะลอนๆอยู่อาทิตย์นึง ทั้งฝน ทั้งการกระแทก ก็ผ่านหละครับ

ชอบใจที่สุดคือของ tamrac
    มันค่อนข้างจะลงตัวหลายๆอย่าง ยกเว้นเรื่องราคา :-)

Thanks
    1,729

Quote Originally Posted by Memory View Post
    ผมอยากฟังประสบการณ์เรื่องกระเป๋าของ ท่านจอมมารพุงโต อะครับเพราะว่าเหมือนพี่จะมีอะไรจะพูดแต่ไม่พูด น่าสงสัยจัง
    เชื่อว่าถ้าตราต้นไม้ ถ้าขยับมาใช้หูเหล็ก สายสะพายผ้าดีกว่านี้ ตัดตีนตุ๊กแกออก ผมไม่ชอบเวลาเปิดกระเป๋าดังแคว่ก ๆ ๆ ๆ เพราะมันจะมีขุยกระเป๋าตกลงไปในกระเป่า กระเป๋ากล้องผม setup ครั้งเดียวครับ และก็จะไม่แบ่'ง partition เลย

เรื่องที่ขัดใจผมที่สุดคือ ความหนาของช่องกันของยี่ห้อนี้ครับ มันหนากว่าขนมปังถูก ๆ นิดเดียว ไม่หนานุ่มเหมือน sun royal เลย

นอกนั้น การตัดเย็บสำหรับรุ่นใหม่ ๆ ผมว่าไม่ดีเหมือนเก่า สายสะพายที่ผมชอบคือสายที่ตัดเย็บร้อยผ่านก้นกระเป๋าไปเลย ลองหา tama หรือ tenba เก่าๆ มาหงายดูจะเป็นว่าร้อยสายสะพายรองก้นกระเป๋ามันเป็นยังไง หาไม่เจอเดี๋ยวว่าง ๆ หารูปมาให้ครับ

จุดปรับสายสะพายถ้าเป็นเหล็ก ก็จะดีกว่านี้

เชื่อว่าถ้าตราต้นไม้ทำแบบที่ผมทำ คือ เพิ่มความหนาช่องกั้น ห่วงเหล็ก หูเหล็ก velcro อย่างดี เย็บสายสะพายร้อยก้นกระเป๋า

สุดท้ายตราต้นไม้ ก็ราคาเท่า ๆ lowepro ได้ครับ
    กลัวเมีย

ratchaya's Avatar
    ratchaya is offline ช่างภาพสามัญช
    Thanks
    1,156

ใบต่อไปผมคงจะไม่พ้นเป้ Lowepro แหงๆ แต่ตัวที่จะจัดแพงเหลือหลาย ผบทบ.ไม่อนุมัติง่ายๆ แน่นอน T^T

ที่ชอบตราต้นไม้ก็เพราะมันไม่เหมือนกระเป๋ากล้องเท่าไรอ่ะหล่ะคับ ชอบแค่นี้เอง นอกนั้นไมชอบอะไรเลย

ใบเก่าก็ทนดี ใหญ่ไปหน่อย เอาไว้ใช้เวลาต้องไปนานๆ ยัดเสื้อผ้าไปด้วยเลย
    มีที่ใช้นานสุดก็ ของมัลติโปร (ปัจจุบันไม่ทำแล้วมั้งคับ) ใช้ไ้ด้เลย

ตอนนี้ตราต้นไม้ที่ใช้โทรมไวมากเลย ผ้าก็วิ่นๆ พิกล
    ใ้ช้มาจะสองปีเอง ปีหน้าคงจะต้องจัดใหม่แน่ๆ

ปล.ผมไม่กลัว ฝา ไม่กลัวรา เพราะใช้กล้องประจำ เสื้อผ้าก็ไม่เป็นไร เพราะถ้าใช้บ่อยๆ อุณหภูมิเปลี่ยนบ่อยๆ ราไม่ขึ้นง่ายๆอ่ะคับ (ตามความคิดของผมนะ) ปกติผมก็เลยจะใส่ๆ ไปใบนั้นใบเดียว แต่มันไม่ค่อยกันน้ำเท่าที่ควร แค่ละอองก็เอาไม่อยู่แล้ว แต่มันก็ดีหลายอย่าง รัดเอวก็ได้

ชื่อโญครับ อายุ 35 จะเรียกพี่เรียกน้อง เรียกน้าตามสะดวกครับ ^^//
    My Gear
    Body : Canon Camera & My Heart

Thanks
    1,729

ลองเชียร์กระเป๋าใบนี้ดูครับ

ผมได้มาราคาสองพันนิด ๆ (ใหม่)

งานดีมาก ๆ ครับ ลืมยี่ห้อดัง ๆ ไปได้เลย

ใบนี้ผมชอบที่สามารถใส่ D700+24-70 f/2.8 with hood (ต้องกลับฮู๊ด) ใส่กล้องในแนววางธรรมดาได้เลย ไม่ต้องตะแคง ไม่ต้องทิ่มหัวลง ไม่ต้องคว่ำบอดี้อะไรทั้งนั้น

ส่วนชั้นล่าง ก็ใส่เลนส์ได้อีกสามตัวสบาย ๆ กระเป๋าด้านข้างก็บุนิ่ม ๆ ไว้ด้วย หูแขวน ตะขอเกี่ยว ทำจากโลหะหมด ด้านหลังสามารถเกี่ยวกับที่ลากกระเป๋าเดินทาง trolley ได้ด้วยครับ มีผ้ากันฝน มีหูหิ้วอย่างหนา มีฐานยางที่ตูดกระเป๋ากล้อง บลา บลา บลา ฯลฯ

กับราคา 2 พันกว่าบาท คุ้มค่อด ๆ ๆ ๆ ครับพี่น้อง

กลัวเมีย

ratchaya's Avatar
    ratchaya is offline ช่างภาพสามัญช
    Thanks
    1,156

Quote Originally Posted by จอมมารพุงโต View Post
    ลองเชียร์กระเป๋าใบนี้ดูครับ

ผมได้มาราคาสองพันนิด ๆ (ใหม่)

งานดีมาก ๆ ครับ ลืมยี่ห้อดัง ๆ ไปได้เลย

ใบนี้ผมชอบที่สามารถใส่ D700+24-70 f/2.8 with hood (ต้องกลับฮู๊ด) ใส่กล้องในแนววางธรรมดาได้เลย ไม่ต้องตะแคง ไม่ต้องทิ่มหัวลง ไม่ต้องคว่ำบอดี้อะไรทั้งนั้น

ส่วนชั้นล่าง ก็ใส่เลนส์ได้อีกสามตัวสบาย ๆ กระเป๋าด้านข้างก็บุนิ่ม ๆ ไว้ด้วย หูแขวน ตะขอเกี่ยว ทำจากโลหะหมด ด้านหลังสามารถเกี่ยวกับที่ลากกระเป๋าเดินทาง trolley ได้ด้วยครับ มีผ้ากันฝน มีหูหิ้วอย่างหนา มีฐานยางที่ตูดกระเป๋ากล้อง บลา บลา บลา ฯลฯ

กับราคา 2 พันกว่าบาท คุ้มค่อด ๆ ๆ ๆ ครับพี่น้อง

อ่านซะน่าซื้อใช้มาก
    มีสายรัดเอวมั้ยอ่ะคับ ?

ชื่อโญครับ อายุ 35 จะเรียกพี่เรียกน้อง เรียกน้าตามสะดวกครับ ^^//
    My Gear
    Body : Canon Camera & My Heart

+ Reply to Thread
Page 2 of 2 FirstFirst 12

Tags for this Thread

Bookmarks